[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

vietneu

Xe đạp
Tiếp tục liên quan đến bếp các cụ cho hỏi với mặt bằng của e làm thêm 1 đảo đối diện chỗ chậu rửa hiện tại là hợp lý. Tuy nhiên trường hợp e phải dời bếp lên vị trí chỗ đảo này (liên quan đến hướng bếp) thì có giải pháp để xử lý được hệ thống hút mùi + dầu mỡ bắn ra khi nấu nướng ko.
Ngoài ra thì gạch/kính ốp giữa hai tủ trên dưới thì đơn vị làm tủ bếp có cung cấp và thi công luôn ko?

kimvanchinh

Xe tăng
1
Tiếp tục liên quan đến bếp các cụ cho hỏi với mặt bằng của e làm thêm 1 đảo đối diện chỗ chậu rửa hiện tại là hợp lý. Tuy nhiên trường hợp e phải dời bếp lên vị trí chỗ đảo này (liên quan đến hướng bếp) thì có giải pháp để xử lý được hệ thống hút mùi + dầu mỡ bắn ra khi nấu nướng ko.
Ngoài ra thì gạch/kính ốp giữa hai tủ trên dưới thì đơn vị làm tủ bếp có cung cấp và thi công luôn ko?
.1. Hút mùi có loại hút mùi đặt giữa không gian bếp thổi thẳng ra lo gia nhà bác rất đẹp .
2. Kính ốp hoạc gạch, bàn đá là các chi tiết lắp ngoài của bếp. Bác có thể lựạ chọn phương án giao cho đơn vị làm bếp họ thi công (thuê thầu phụ) các hạng mục này luôn. Nếu mình thuê riêng thì giá thành có thể rẻ hơn là chắc.

thienfurniture

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Liền kề 01, 96 Nguyễn Huy Tưởng, Thanh Xuân, HN
Website
thienfurniture.vn
Em xin có 1 vài ý kiến ntn ạ.
1. Mặt bằng bố trí ok rồi ( cụ check lại hướng 1 lượt nữa cho chuẩn xem có phải hướng xấu ko)
2. Cụ check hướng cửa chính xem có ổn ko có thể chuyển bếp thành chữ L
3. Trong trường hợp chưa ổn phải chuyển ra đảo:
- đường thoát sửa lại e nghĩ ko vấn đề j
- hút mùi đảo có giá cao hơn hút mùi thường
- về dầu mỡ khi nấu cụ có thể làm rộng mặt đá (800mm thay vì 600mm và có gờ chắn)-> đảo sẽ lồi ra khỏi bức tường cái này cụ có thể cân đối xây trát hoặc bịt thạch cao thêm

Trên đây là ý của e ạ. Chúc cụ cuối tuần vui vẻ!

vietneu

Xe đạp
E đag tính phương án sẽ tách riêng phần tủ bếp cho 1 đơn vị chuyên làm bếp khác bên cạnh đơn vị thi công nội thất chính. Như vậy thì bên thi công bếp sẽ lắp đặt khi nào là hợp lý nhất (trong hay sau khi đơn vị thi công nội thất chính làm xong?). E đag tính thế này ko biết có ổn ko.
1. Đ vị tkế + thi công nội thất chính sẽ lên tkế phối cảnh tổng thể 3d bao gồm cả bếp, chốt vị trí tủ bếp, bếp nấu, chậu rửa....
2. Sau đó đ vị làm bếp sẽ thiết kế chi tiết tủ bếp.
3. Đ vị thi công nội thất chính sẽ thi công, hoàn thiện xong xuôi hết các thứ (bao gồm cả vị trí chờ các đường thoát nước hay hút mùi của bếp nếu phải cải tạo lại/di chuyển) sau đó đơn vị làm bếp mới vào lắp đặt.
Làm như vậy tách biệt hai khâu, e sợ cả hai đội thợ khác nhau cùng làm 1 lúc có thể phát sinh nhiều v đề mà e ko có ở nhà thường xuyên để giám sát đc. Tuy nhiên như thế thì cũng tốn thêm thời gian + ko biết thi công tủ bếp, bao gồm cả ốp lát giữa hai tủ trên dưới có gây ra bụi bẩn sau khi các phần nội thất khác đã hoàn thiện xong xuôi hay ko.
Ah còn cái đảo bếp làm thêm thì nên để đơn vị làm tủ bếp làm hay bên thi công nội thất chính làm?
Mong các bác cho ý kiến. E cảm ơn!

trungngothu

Xe tăng
E đag tính phương án sẽ tách riêng phần tủ bếp cho 1 đơn vị chuyên làm bếp khác bên cạnh đơn vị thi công nội thất chính. Như vậy thì bên thi công bếp sẽ lắp đặt khi nào là hợp lý nhất (trong hay sau khi đơn vị thi công nội thất chính làm xong?). E đag tính thế này ko biết có ổn ko.
1. Đ vị tkế + thi công nội thất chính sẽ lên tkế phối cảnh tổng thể 3d bao gồm cả bếp, chốt vị trí tủ bếp, bếp nấu, chậu rửa....
3. Đ vị thi công nội thất chính sẽ thi công, hoàn thiện xong xuôi hết các thứ (bao gồm cả vị trí chờ các đường thoát nước hay hút mùi của bếp nếu phải cải tạo lại/di chuyển) sau đó đơn vị làm bếp mới vào lắp đặt.
Làm như vậy tách biệt hai khâu, e sợ cả hai đội thợ khác nhau cùng làm 1 lúc có thể phát sinh nhiều v đề mà e ko có ở nhà thường xuyên để giám sát đc. Tuy nhiên như thế thì cũng tốn thêm thời gian + ko biết thi công tủ bếp, bao gồm cả ốp lát giữa hai tủ trên dưới có gây ra bụi bẩn sau khi các phần nội thất khác đã hoàn thiện xong xuôi hay ko.
Ah còn cái đảo bếp làm thêm thì nên để đơn vị làm tủ bếp làm hay bên thi công nội thất chính làm?
Cụ ít thời gian thì tìm đơn vị chuyên tất là trọn gói sẽ dễ quản lý hơn, có vấn đề gì cũng dễ xử lí, 1 ng chịu trách nhiệm sẽ ko bị chồng chéo, đổ vạ cho nhau.

thienfurniture

Xe tăng
Website
thienfurniture.vn
Không nên tách rời cụ nhé:
- không ít đơn vị làm tốt cả 2
- để đồng bộ, thẩm mỹ
- dễ quản lý, đỡ tốn thời gian
- bếp của cụ không quá lớn để tách rời
Trên đây là góp ý của e. Chúc cụ may mắn!

vietneu

Xe đạp
Tks 2 cụ thienfurniture và trungngothu đã cho ý kiến. Tủ bếp là thứ sử dụng thường xuyên nên e muốn chất lượng phải thực sự tốt, có thể phân khúc cao cấp luôn nên mới muốn tách ra cho đơn vị chuyên nghiệp về bếp thực hiện trong khi nội thất trong nhà thì e lại ko cần phải quá cao cấp ^^. E sẽ cân nhắc lại, khá đau đầu.
Với mặt bằng nhà e thì chiều dài bếp hơn 4m, trừ đi chỗ cho tủ lạnh thì tủ dưới còn có 3m, hơi chật. E đag tính kéo dài bếp ra phía cửa ra vào thêm 1m nữa cho bếp rộng rãi (dời bức tường chắn về phía gần cửa ra vào hơn hoặc phá bỏ luôn) như vậy các cụ thấy có ổn ko.

kimvanchinh

Xe tăng
Tôi là khách hàng đang làm nhà, không phải nhà làm bếp như bác Trung và Thiên. Tôi khuyên, bác muốn làm bếp cao cấp với nhiều ứng dụng phụ kiện (khoảng 20tr/ mét) thì cần thẩm định năng lực nhà sx đồ gỗ pk cho bác. Nếu cần tách hãy đặt các nhà sx bếp hạng 1 ở hn. Theo tôi như bác Trung là ok. Hoặc flexfit , Hana , kitchenID ... là những nhà sx bếp chuyên nghiệp đấy

thienfurniture

Xe tăng
Website
thienfurniture.vn
Tks 2 cụ thienfurniture và trungngothu đã cho ý kiến. Tủ bếp là thứ sử dụng thường xuyên nên e muốn chất lượng phải thực sự tốt, có thể phân khúc cao cấp luôn nên mới muốn tách ra cho đơn vị chuyên nghiệp về bếp thực hiện trong khi nội thất trong nhà thì e lại ko cần phải quá cao cấp ^^. E sẽ cân nhắc lại, khá đau đầu.
Với mặt bằng nhà e thì chiều dài bếp hơn 4m, trừ đi chỗ cho tủ lạnh thì tủ dưới còn có 3m, hơi chật. E đag tính kéo dài bếp ra phía cửa ra vào thêm 1m nữa cho bếp rộng rãi (dời bức tường chắn về phía gần cửa ra vào hơn hoặc phá bỏ luôn) như vậy các cụ thấy có ổn ko.
Trường hợp bác mong muốn 1 không gian mở thì phá bỏ bức tường là hợp lý
Về tủ bếp: đắt chưa hẳn đã tốt, rẻ chưa hẳn đã xấu. Cụ cần 1 sự tư vấn đầy đủ về bếp thì cụ call e. E sẽ hỗ trợ cụ trong phạm vi hiểu biết của mình.

Tôi là khách hàng đang làm nhà, không phải nhà làm bếp như bác Trung và Thiên. Tôi khuyên, bác muốn làm bếp cao cấp với nhiều ứng dụng phụ kiện (khoảng 20tr/ mét) thì cần thẩm định năng lực nhà sx đồ gỗ pk cho bác. Nếu cần tách hãy đặt các nhà sx bếp hạng 1 ở hn. Theo tôi như bác Trung là ok. Hoặc flexfit , Hana , kitchenID ... là những nhà sx bếp chuyên nghiệp đấy
Em là em cứ thấy thiếu thiếu cái j ý cụ ạ :D

kimvanchinh

Xe tăng
Trường hợp bác mong muốn 1 không gian mở thì phá bỏ bức tường là hợp lý
Về tủ bếp: đắt chưa hẳn đã tốt, rẻ chưa hẳn đã xấu. Cụ cần 1 sự tư vấn đầy đủ về bếp thì cụ call e. E sẽ hỗ trợ cụ trong phạm vi hiểu biết của mình.

Em là em cứ thấy thiếu thiếu cái j ý cụ ạ :D
À, có thể thiếu thienfuniture là Cty luôn trên top dính của Otofun. Tôi thấy thienfuniture làm đồ gỗ chứ không chuyên môn sâu về bếp như mấy hãng kia nên không nói trong comment. Hơn nữa tôi chỉ nói đến những cty ít hoặc không quảng cáo trên trang chứ bác Thienfuniture thì ai cũng biết ở top topic dính rồi.

Red2010

Xe điện
Công nhận bây giờ các công ty thiết kế thi công nội thất nhiều quá. Tên tây tên ta đủ cả, ảnh quảng cáo thì lúc nào cũng lung linh, e cũng đg cần tìm đ vị thiết kế + thi công mặt bằng căn ở trên mà nghiên cứu xong 1 lúc bị loạn luôn. Thời gian thì ko có nhiều để có thể đi gặp khảo sát từng chỗ 1. Theo kinh no của các bác thì có cần thiết phải chọn cty gần địa chỉ của mih ko, nếu xa quá thì có j bất tiện trong quá trình thiết kế và thi công ko (xa nhưng vẫn ở trong phạm vi nội thành hà nội thôi)?
Cụ nói đúng! Bọn em đang là cổ phần nhưng mỗi người lại chăm lo các mối khách riêng. Cảm thấy nhàm chán với cách PR kiểu công nghệ nên em tự xây dựng thương hiệu cá nhân. Có 1 thiệt thòi là cv sẽ ko quá nhiều nhưng khách hàng là chọn lọc, cứ người này giới thiệu người kia chỉ bằng Tên và SĐT

trungngothu

Xe tăng
Theo e cụ cứ mạnh tay làm tủ bếp tủ giày liên thông, vừa thoáng nhà lại vừa tận dụng dc ko gian, ngoài ra cụ có thể thêm cả bàn đảo nhỏ chỗ bức tường gần ban công. Nếu cụ quyết định đầu tư bếp cao cấp, có thể tách rời hạng mục đó, bên em sẽ tư vấn, giám sát các đơn vị khác đảm bảo khu bếp của cụ dc như ý.

tintucvn

Xe tăng
Dạ, phí thiết kế này đảm bảo cụ sẽ có 1 người tư vấn tận răng, coi công trình của cụ như đứa con ruột của mình, mà đẻ cho cụ cụ ơi haha.
Em cạnh tranh bằng yếu tố thấu hiểu, thực thà chứ ko bằng giá cụ ạ <3 Cảm ơn cụ đánh giá cao.
Em nghe cụ nói thấy thinh thích.
Bên cụ có làm cả giấy phép xây dựng khu vực Ba Đình không?
Tại em đang tìm bên thiết kế và thi công, đang đi hỏi xem có đua được ra ngoài khoảng 80 phân không.

seeyou

Xe điện
Chung cư thì khi vực để bàn thờ rất khó vì diện tích không cho phép như nhà đất. Nhà đất thường làm phòng thờ tầng trên cùng.
E copy 1 phòng thờ đẹp ở nhà đất mà em thích

Galger

Xe tải
Website
phunguyensteel.com
Em chuyên về nội thất gương kính, vệ sinh gia đình, sửa chữa thiết bị gia đình. Nhà 365, chăm sóc ngôi nhà bạn. Em đang có gói 699k, vệ sinh full nhà, kiểm tra 3 điều hòa, bảo dưỡng 1 điều hòa, vệ sinh kiểm tra 1 tủ lạnh, vệ sinh lồng máy giặt.