[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

trungngothu

Xe tăng
Bạn bên Flexfit tư vấn rằng: Các sản phẩm nội thất gỗ công nghiệp chú trọng nhất là khâu dán cạnh mà họ thì có dây chuyền máy móc hiện đại, hoàn toàn có thể đáp ứng được yêu cầu đó.
Bây giờ kể cả xưởng nhỏ ko có máy móc gì nhiều cũng vãn có thể làm ván chuẩn dc cụ ạ, bây giờ dịch vụ gia công ván đã phát triển rất mạnh, quan trọng là cụ và bên thi công có yêu cầu và làm đúng hay ko.

kimvanchinh

Xe tăng
Bàn ăn 2: Gỗ hương súc Nam Phi dày 7cm bảo đảm dùng hàng trăm năm không mất giá

kimvanchinh

Xe tăng
Tôi vừa đi Vietbuild chiều nay. 2 ảnh trên tôi chụp ở Hội chợ đấy. Hội chợ lần này tôi có cảm tường không hay bằng lần trước: vắng bóng vicostone, các công ty chuyên về cửa nhựa như Huge, vắng các cty thiết bị wc tên tuổi, chỉ thiết bị chế biến gỗ phong phú hơn, màng Decor nhiều hơn...

trungngothu

Xe tăng
Tôi vừa đi Vietbuild chiều nay. 2 ảnh trên tôi chụp ở Hội chợ đấy. Hội chợ lần này tôi có cảm tường không hay bằng lần trước: vắng bóng vicostone, các công ty chuyên về cửa nhựa như Huge, vắng các cty thiết bị wc tên tuổi, chỉ thiết bị chế biến gỗ phong phú hơn, màng Decor nhiều hơn...
Tổ chức có tính toán đó cụ ạ, ở HN thường 1 năm tổ chức 3 lần, đầu năm thường nhiều máy móc, vật liệu thiên cho nhà thầu, vì khi đó công ty thợ thuyền có nhiều thời gian, kinh phí để đầu tư, giữa năm thường nhiều vật liêu thô, bao che vi khi đó bắt đầu mùa xây dựng, cuối năm tất nhiên là vật liệu hoàn thiện, decor để mọi ng chuẩn bị về nhà mới rồi cụ.

trungngothu

Xe tăng
Quan điểm của tôi là bộ đun nóng lạnh là thiết bị cần độ bền, tiết kiệm điện và an toàn phải cao.

Do vậy:
- Không dùng loại của Trung Quốc dỏm hoặc của các hãng dỏm như Kanguru
- Cũng không nên dùng loại lăp trực tiếp ở vòi bởi:
+ Công suất thường quá lớn (2-3 nghìn Watt), mỗi lần bật có khi sập nguồn.
+ Khá nguy hiểm nếu rò rỉ điện và nước , đồ tàu càng nguy
+ Trông thiếu mỹ quan, khi dùng rất chướng và hay gây bẩn khó chịu

Vậy nên dùng loại gì?
1. Nên dùng của các hãng uy tín như Ariston, Ferroli

2. Nên dùng loại đun trực tiếp nhỏ gọn, tiện dụng hơn (loại này mới ra lắp cho bếp rất đẹp), miền Bắc ít người dùng loại này cho nhà tắm chứ miền Nam rất hay dùng, tây hay dùng
3. Nếu dùng loại gián tiếp (có bình đun) dùng loại 4-6 lít cũng gọn
4. Nên lắp ở gầm châu rửa rất xinh (ảnh kèm loại Ferroli chỉ 1 triệu OK )

Ariston ferroli đều có bình nóng trực tiếp mà cụ

cobangchuacotien

Xe tăng
Đúng là nhiều hãng đều có máy trực tiếp: Ariston, Ferroli, Electrolux... Tuy
nhiên Ferroli có thiết kế phù hợp với bếp hơn cả là gọn gàng... Tuy nhiên, tất cả các máy trực tiếp đều có nhược điểm là công suất đun quá lớn (3500-4000W). Tôi cho rằng công suất lớn vậy không phù hợp lắm cho gia đình ở khu bếp.
Do vậy, tôi sẽ lắp máy gián tiếp 5 lít Ferroli kích thước khá gọn (37 x 27 x22cm) kích thước này chuẩn k cụ, em hỏi và xem bình 5l thì chiều cao của bình là 430mm ạ. Và bình này có bơm áp k cụ nhỉ, nếu có thì đặt dưới gầm chậu rửa. Em vẫn thích lắp trên trần, gọn hơn nhưng do khoảng cách từ trần đến thạch cao nhà em chỉ 350 mm. Có loại bình dẹt 15l, chiều cao chỉ 270mm
Kích thước này chuẩn k cụ, em hỏi và xem bình 5l thì chiều cao của bình là 430mm ạ. Và bình này có bơm áp k cụ nhỉ, nếu có thì đặt dưới gầm chậu rửa. Em vẫn thích lắp trên trần, gọn hơn nhưng do khoảng cách từ trần đến thạch cao nhà em chỉ 350 mm. Có loại bình dẹt 15l, chiều cao chỉ 270mm.

kimvanchinh

Xe tăng
Kích thước này chuẩn k cụ, em hỏi và xem bình 5l thì chiều cao của bình là 430mm ạ. Và bình này có bơm áp k cụ nhỉ, nếu có thì đặt dưới gầm chậu rửa. Em vẫn thích lắp trên trần, gọn hơn nhưng do khoảng cách từ trần đến thạch cao nhà em chỉ 350 mm. Có loại bình dẹt 15l, chiều cao chỉ 270mm.
Chính xác là 37cm đấy bác, kể cả cái đầu vòi ra thì 38cm. Phải là loại Hot Dog 5 lít họ TK dùng tốt cho nhà bếp và lắp dưới gầm chậu. Loại naylf không có bơm trợ áp. Nước không cần áp suất quá mạnh, áp lực chung cư OK rồi.

Lắp gầm chậu là đẹp nhất, lắp trên trần dơ lắm

xuongmochanoi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
xuongmochanoi.com
Nhân viên Hà My tư vấn em bộ này là Tần Bì bác ah.
mặt gỗ này là vernerr Cụ nhé, làm mặt bàn kiểu vậy không ai dám làm gỗ tự nhiên, vì nó sẽ cong vênh, nứt nẻ. nếu mặt bàn làm gỗ tự nhiên thì phải long khung.

kimvanchinh

Xe tăng
mặt gỗ này là vernerr Cụ nhé, làm mặt bàn kiểu vậy không ai dám làm gỗ tự nhiên, vì nó sẽ cong vênh, nứt nẻ. nếu mặt bàn làm gỗ tự nhiên thì phải long khung.
Đó là gỗ tự nhiên ghép miếng kiểu công nghiệp tẩm sấy và hoàn thiện dùng không cong vênh. Công nghệ này giờ nhiều nhà sx làm xuất khẩu một phần bán nội địa từ gỗ cao su đến óc chó. Veneer là một công nghệ khác giá trị sử dụng thấp hơn và phải phủ kính

kimvanchinh

Xe tăng
Quả thực đúng như bác nói, về một số phụ kiện ray kéo, bản lề thì hãng tốt thật. Còn cũng chưa hiểu vì sao một cái giá bát đơn giản inox 304 có thể lên tới mấy triệu. Còn một số loại như xoong nồi, dao thớt e ko rõ là có thể dùng ray trượt hãng ko hay ray của hàng thiếc luôn hả bác.
Ray trượt các loại bác ra Phố Thuốc Bắc có các chủng loại kể cả Hafele từ rẻ tiền 15 nghìn /cái đến vài trăm nghìn tùy bác chọn loại nào vừa ý thì thôi.

Tôi dùng ray Trung Quốc 16 năm rồi vẫn chạy tốt, duy nhất có 1 lần phải nhỏ ít dầu máy khâu. Thay lại ray cũng rất dễ dàng mà. Do vậy nếu ít tiền không nên tốn kém vô ích vào những phụ kiện không cần thiết.

kimvanchinh

Xe tăng

Là gỗ ghép thanh thôi cụ ah.
Gỗ óc chó rất đẹp nhưng thân gỗ không thẳng, lại hay có mắt và khuyết tật nên gần như 100% cơ sở VN hiện nay nhập khẩu gỗ súc đã xẻ thành súc vuông vắn với chiều rộng chỉ khoảng 20cm. Do vậy, khi đóng đồ có kích thước lớn như mặt bàn, bắt buộc phải dùng công nghệ ghép miếng khoảng 10cm một miếng. Tinh mắt thì nhận biết được mối ghép này. Không có gỗ liền khối để đóng bàn ăn được.

Chỉnh sửa cuối:

kimvanchinh

Xe tăng
Cụ nói thế cũng chưa hết nhẽ rồi, vì giá thành của sản phẩm được cấu thành bởi nhiều yếu tố lắm, về cơ bản gồm có giá vốn + chi phí (marketing, sale, back office, chi phí sử dụng vốn, chi phí đầu tư nhà xưởng máy móc, chi phí cơ hội) + lợi nhuận.
Phòng trường hợp chưa ai nêu, thì chi phí giá vốn của đồ trong cửa hàng ăn của các cụ chỉ chiếm 20-30% giá bán cho các cụ.
Vậy tôi mới khuyên các bác khách hàng gắng tìm đến nhà sx cty hay cá nhân càng trực tiếp càng rẻ, càng ít chi phí trung gian càng tốt. Tiết kiệm 1/2 chi phí mà kiểm soát chất lượng có thể tốt hơn. Đó cũng chính là lý do tôi chịu khó bỏ thời gian để thực hiện các việc và mở topic này.

cobangchuacotien

Xe tăng
Có cụ nào sử dụng thiết bị vệ sinh brunnen chưa ạ, xin cho chút nhận xét về chất lượng với. Em xem thì mẫu đẹp, men tốt. Để sở sánh trực quan thì mẫu mã đẹp, men bóng hơn toto ạ.

JWalker

Xe buýt
Sofa em đi tìm 1 loạt các cửa hàng không ưng sau thấy vào trong melinh plaza cũng khá ổn, hàng nhập 100% nhiều mẫu . Giá cũng hợp lý từ 2x-1xx . Về cái này cứ ngồi thử mới biết thích hay không được.

kimvanchinh

Xe tăng
theo cụ bao nhiêu cầu là vừa đủ aj :D
Nếu để 1 nhà tổng thầu trọn gói thì cũng chỉ nên 1 cầu thôi. Một số món khá độc lập, có thể bóc tách dễ (ví dụ bàn ăn, sofa, cửa, rèm...) chủ nhà nên trực tiếp tìm mối cung cấp cho vừa ý rồi thuê trực tiếp và trực tiếp giám sát lắp đặt. Thiết bị thì có cái tự mua rồi bên thi công hay bên bán thiết bị lắp (ví dụ bệ xí) nhưng có cái phải khoán cho bên thi công mua theo chủng loại rồi thanh toán theo nghiệm thu như đồ dây điện hay sàn nhà. Sơn thì mua vật tư sơn theo chỉ định rồi tính công thợ bao giờ cũng tốt hơn khoán gọn... Không có công thức mấy cầu ở đây mà nguyên tắc càng ít cầu càng tốt nhưng phải bảo đảm tôn trọng bên thầu chính và chủ nhà phải trực tiếp kiểm soát được chất lượng và cả đơn giá nữa, nhất là các vật tư phi đơn giá chiết khấu thanh toán cao (Hafele chẳng hạn)

kimvanchinh

Xe tăng
Sofa em đi tìm 1 loạt các cửa hàng không ưng sau thấy vào trong melinh plaza cũng khá ổn, hàng nhập 100% nhiều mẫu . Giá cũng hợp lý từ 2x-1xx . Về cái này cứ ngồi thử mới biết thích hay không được.
Đúng bác ạ. Trên Melinh Plaza tôi cảm thấy họ hơi ế hàng (ít khách), nên giá bán rất dễ chịu. Sofa và bàn ăn giá và kiểu khá tốt. Tuy nhiên bác phải đủ năng lực thẩm định nhãn hiệu và giá đồ mà họ nói là nhập khẩu. Có khi vặn vẹo 1 hồi họ bảo đồ nhập nhưng lắp ở Việt Nam! Bác thử chụp mẫu rồi đến các xưởng sofa uy tín đặt thử họ tính giá xem. Thienduongsofa là 1 chỗ để bác hỏi. Tôi dám chắc chỉ 2/3 giá là cùng.