[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

kimvanchinh

Xe tăng
Hệ nước nóng tt nó ko phải là dùng 1 bình cho nhiều vòi ạ, nếu dùng như thế thì công suất bình sao đáp ứng dc ạ.
Nhà cháu đang lắp là bình 200l cho 5wc và 1 bếp. số lượng ít hơn mình lắp loại cục bộ tầm 100l, cái này nó an toàn hơn bình nước nóng cục bộ, ko phải tắt bình khi dùng.
1. Về chi phí, bình trung tâm chi phí cả lắp đặt chắc khoảng 60 triệu cho hộ 5WC và 1 bếp. Trong khi nếu mình dùng bình cục bộ kết hợp dùng chung 1-2 cặp nhà tắm gần nhau chỉ cần 4-5 bình ariston thông thường, chi phí khoảng dưới 15 triệu đồng.
2. Về điện năng tiêu thụ tôi cho là same same nhau.
3. Về tiện dụng, không có sự khác biệt lớn lắm do khi lạnh thì bình nào cũng bật suốt ngày (trừ bếp và các WC ít dùng), và khi thời tiết nóng thì tắt suốt ngày luôn.

Bình trung tâm nếu dùng loại tích hợp sử dụng năng lượng mặt trời thì có thể tiết kiệm điện năng hơn.

Còn nói chung, nó tiện dụng cho các nơi sử dụng nhiều đầu cuối cùng lúc như nhà nghỉ, công sở trường học, bệnh viện thôi.

Giải pháp bình nước nóng hơi giống giải pháp về điều hòa. Điều hòa trung tâm VRV hay Multi kết hợp cục bộ hay chỉ dùng cục bộ?

Những nhà giàu hoặc công sở dùng điều hòa toàn bộ không gian khối nhà thì dùng VRV, tiền chi cũng nhiều hơn (gấp đôi, có khi gấp 3). Còn hộ gia đình vài người, nhu cầu điều hòa không đều giữa các phòng và không gian thường dùng multi, multi kết hợp cục bộ hoặc hoàn toàn cục bộ sẽ tiết kiệm chi phí đầu tư và chi phí điện, bảo dưỡng hơn rất nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

ongchutran

Xe hơi
Tiện rảnh chờ thầy, phản biện lại cụ.
1. Ý kiến trái chiều là tốt, nhưng cách nêu ý kiến trái chiều + những phản biện đưa ra cần cân nhắc kỹ hơn, tránh theo kiểu: A, tao ghét thằng này, tao sẽ chê nó cho bõ. Những ý kiến nêu lên về tiện ích sinh hoạt, sở thích cá nhân thì quý, nhưng những ý kiến ko có cơ sở mà lại phát ngôn như là có chuyên môn, mang hàm ý công kích thì xin lỗi, em ko mềm hơn đc, hehe.
2. Xếp hạng đánh giá của nghề của em, cụ xem các công trình kiến trúc đoạt giải của kts e ko tiện nêu, sau khi đi vào hoạt động, thì hiểu. Mỗi công trình sinh ra với 1 mục đích khác nhau và rất rộng, mỗi mục đích lại có barem riêng. Nên để đánh giá theo kiểu công trình này trên công trình này, trên bình diện những người làm nghề với nhau, khá là khó. Tất cả những gì em từng đưa ra ở nhà cụ Chính, đều dựa theo nguyên lý kiến trúc, nguyên tắc phối màu, sự công nhận tương quan phối hợp giữa các phong cách của các chuyên gia đầu ngành, còn những thứ là sở thích cá nhân, em ko đụng đến hoặc có nói thì nói khá nhẹ.
3. Cụ ko rõ màu chủ đạo là gì, vì nó là 2 phòng, 2 ko gian riêng biệt, 1 không gian chủ đạo vàng thêm màu bổ trợ ghi beige, 1 cái chủ đạo cam đất, phối tương phản với tone ga gối xanh lá thẫm, nhấn chút đỏ (cũng phần do budget, nếu budget có em sơn các hệ đỏ cùng màu, nhà dùng melamine, vẫn cùng tông nên ok). 2 không gian tách nhau bằng cửa, khi mở cửa nhìn thấy gam ghi beige và trắng vẫn hòa hợp.
4. Nhìn như góc cafe là tính từ ạ? Nó thể hiện cái gì cụ nhỉ? Hay là vì nó ko giống nhà "mọi người" hay làm thì thế là hổng đc?
5. Phòng khách nhà em trần vốn thấp, thông thủy gạn lại 2m6 nhưng có 1 chiếc dầm vô duyên ăn đúng giữa bàn ăn, nên chỉ còn 2m5, nên giữa việc phá concept và giảm 10cm chiều cao, em chọn giữ concept vì khoảng trần em quý hơn là 10cm không khí.
Đoạn giật 2m4 cũng thế, để đảm bảo concept + 1 vài yếu tố kỹ thuật đồ gỗ, phần trần hiện hữu khu sảnh cũng chỉ 2m4 tiếp nối, nên thành thiết kế trần hiện có.
6. Ồ cảm ơn cụ, cụ lại đi ngược với các xu hướng thiết kế ánh sáng hiện đại, ăn mớ giải của đội Đức, Ý các kiểu r haha. Đối với cụ là rối mắt, với người chuyên môn, và các bên chuyên nghiệp thì đèn downlight như bình thuờg hay dùng lại thô kệch và bị chói khi nhìn chếch cụ ạ :D
1. Thứ nhất tôi ko công kích cá nhân bạn. Tôi cũng giống nhiều ng chỉ là dân amater vào học hỏi. Bạn là dân đc đào tạo bài bản đương nhiên kiến thức hàn lâm bạn hơn những người ko chuyên như tôi ở đây. Có thể mọi ng hơi khó chịu về cách diễn đạt của bạn. Tôi thì ko vấn đề vì tôi vào để học hỏi nên tôi rất muốn đc nghe giải thích về cách làm của các bạn như cách bạn chỉ rõ ở các mục bên dưới.
3. Tôi thường thấy người ta sử dụng xuyên suốt một tông màu chủ đạo cho công trình và có thể thêm các màu gần tương tự làm phụ trợ. Cái này là do tôi theo dõi các công trình trên báo mạng thấy vậy thì tôi hiểu vậy. Ở concept của bạn phòng ngủ cũng chỉ sử dụng tông màu đỏ trên nền màu sáng, ga gối giường, nền nhà đều sáng màu nhưng thực tế bạn sử dụng tới 4 tông màu mạnh gồm đỏ, vàng, xanh, nền nhà tối màu nên tôi thấy rối rắm chỗ này.
4. Tôi nói tới 1 số ảnh chụp góc bàn ăn của bạn ở các cmt khác bên trên, nó khiến tôi thấy có chút hoài cổ, làm liên tưởng tới phong cách cafe Cộng. Đây chỉ là cảm quan cá nhân của tôi. Bạn có thể giải thích ý tưởng thiết kế và phối màu phòng ăn?
5. Liên quan tới câu hỏi bạn hỏi tôi tại sao phòng khách fai cao thoáng thì ở đây bạn đã giải thích luôn rồi. Tôi được biết thông thường ng ta sẽ ưu tiên sự sang trọng, cao thoáng rộng rãi cho phòng khách, vì thế mà mới có căn hộ duplex để phòng khách thông tầng. Nhà đất ng ta cũng xây phòng khách tầng 1 cao hơn các tầng trên. Chung cư điểm yếu là trần rất thấp, nếu giật cấp xuống lại càng thấp hơn. Bạn giải thích vì bạn fai xử lý dầm tôi ok. Nhưng có fai bạn nói nhầm dầm ở phòng khách sang phòng ăn? Vì bạn đang giật cấp thạch cao chỗ phòng khách mà?
6. Tôi ko nói ko dùng đèn downlight mà tôi nói cách thiết kế đèn tạo lỗ đen dễ thu hút khi nhìn lên trần giống như trong ảnh chụp nhìn trần nhà rối rắm. Thông thường tôi thấy ng ta sẽ dùng đèn cùng màu với trần để khi tắt điện đi sẽ ko cảm nhận được sự tồn tại của nó. Hoặc có thể tôi nhìn ảnh qua đt nên thấy đen lỗ chỗ như thế chăng?

kimvanchinh

Xe tăng
BÀN VỀ CỬA SẢNH VÀ CỬA SỔ

Gần đây tôi có tìm hiểu về cửa sảnh và cửa sổ thấy có nhiều vấn đề mới. (cửa thông phòng và WC sẽ là một chủ đề riêng).

Cửa sảnh và sổ có chức năng giao hòa giữa không gian trong nhà với không gian bên ngoài, đôi khi là thiên nhiên với cảnh quan tạo giá trị cho căn nhà. Do vậy, cửa có chức năng lấy sáng, tạo view nhìn, lấy gió, khí tươi cho phòng.
Tuy nhiên, khi mở cửa thì lại chịu nguy cơ nắng chiếu mạnh quá vào nhà, rồi côn trùng, chuột bọ vào nhà và trộm thăm hỏi cũng thường đi qua cửa sổ... Của lấy gió nhưng cũng là nơi hấp nhiệt mùa nóng và mất nhiệt mùa đông...

Kiến trúc cửa, cửa sổ hiện đại còn gắn với hệ vách các vật liệu tạo khả năng rộng cho các KTS thi thố tài năng trong kiến trúc...

Giải pháp về cửa, cửa sổ hiện nay quá đa dạng, không còn bị đóng khung bởi cửa ngõng gỗ như thời xa xưa, cũng không chỉ ba lô như thời cận đại, cũng không phải "trong kính ngoài chớp" như kiến trúc Pháp điển hình...

Vật liệu làm cửa đã phát triển kinh hoàng, làm ảnh hưởng mạnh đến kiến trúc hiện đại.

- Cửa gỗ truyền thống (phải dùng lim, không Lim Lào thì cũng phải Lim Nam Phi.
- Gỗ thịt trơn hay sơn bệt có sử dụng ô kính (phải cổ điển châu Âu).
- Gỗ thịt phong cách Nhật bản.
- Gỗ nhựa Composit Ausdoor
-Nhôm kính
- Nhựa lõi thép kiểu Eurowindow
- Nhôm kính đời mới màu hiện đại hay dán giả gỗ như singfa

Riêng kính ta có kính đơn, kính hộp rút chân không cách nhiệt, cách âm rất tốt, kính cường lực, kính có dán phim chống nhiệt, kính hộp có lá sách điều chỉnh bên trong, kính hộp có sắt hoặc đồng mạ vàng bên trong...

Lớp bảo vệ có thể tích hợp ngay bên trong kính, có thể là hệ song sắt chồng cọp sắt, inox, gỗ...

Hệ lấy gió cũng rất phong phú với các kiểu rèm, cách mở cửa.

Hệ chống gián, chuột cũng rất phong phú...

Muôn hình vạn trạng kiểu cửa để có thể lựa chọn ...

Giá cả cũng rất khác nhau. Từ mức tương đối đắt trên 4tr/ m2 đến vài trăm nghìn để chọn.

Nhiều nhà biệt thự trông bề ngoài rõ sang nhưng khi sờ tay vào hệ cửa sổ, toàn nhôm kính singfa sắc lẻm, rợn người, mất đẳng cấp...

Nhiều nhà chung cư họ mặc định hệ cửa sổ nhôm kính hoặc nhựa lõi thép , nhưng gia chủ lại chua thêm hàng song sắt hoặc gỗ trông rất trớ trêu.

Nhiều nhà rõ giàu, tốn tiền nhưng cái cửa sổ gỗ lim kết hợp cửa kính nhưng cái hoa sắt đặc uốn quê mùa trông phát gớm...

Nhiều nhà chi nhiều tiền, nhiều cửa sổ nhưng quên mất dùng kính 2 lớp, tiền chạy điều hòa và sưởi mỗi tháng tăng tiền triệu so với phương án dùng kính hai lớp cộng dán phim cách nhiệt...

Nhiều loại cửa và cửa kính nhôm có tốt và thân thiện hay không còn gắn liền với phụ kiện nhôm kính, nhất là các cửa lớn mở trượt...

Phụ kiện kính mới chênh lệch lớn làm sao về giá và chất lượng. Hàng chục lần. Một bộ phụ kiện kính trượt xịn Đức (cả hệ khóa) có thể có giá vài chục triệu, trong khi phụ kiện hệ VVP chỉ đôi ba triệu, hệ Kinlong nửa triệu và hệ đồ đểu bán trôi nổi ở Thuốc Bắc một vài trăm nghìn...

Giải pháp cho từng nhà là gì?

Chủ nhà và KTS cần đau đầu chút. Không thì có thể lãng phí hàng chục triệu như chơi, có khi bỏ lỡ cơ hội kiến trúc ngôi nhà, căn hộ đẹp với hệ cửa, cửa sổ phù hợp...

Chỉnh sửa cuối:

ToyotaAltis9063

Xe điện
nhà cụ có dùng nhiều bình ko ạ? nếu nhiều cụ làm hệ nước nóng trung tâm cũng đc. Còn bình thì em nghĩ cứ ariston thôi,
Chắc hệ thống cụ nói giống hai thớt này đang bàn luận, nhà em thì có hai bình thôi ạ, mỗi tầng một chiếc, tầng 1 nhà em dùng Ariston mua từ lâu vẫn tốt, tầng 2 đợt lắp ông cụ nhà em nghe thợ nó tư vấn cái hãng Tanzi, trên ý ít khi dùng đến mà giờ bình nó có hiện tượng cứ chảy nhỏ giọt nước vàng van xả đáy, hôm trước em có mở van xả đáy ra vệ sinh thấy có rất nhiều hạt vụn to (mà nước máy sd em cũng lọc qua nên không biết có phải vật liệu thành bình nó bị mục ra không).

Jackul

Xe tải
Đọc topic này thú phết. Em có vài dòng xin kính gửi các bác.
  • Đối với dân ngoài ngành như tụi em nhìn vào, kiến trúc sư được chia ra nhiều dòng khác nhau như KTS quy hoạch, KTS giảng dạy, KTS dự án, KTS nội thất.... và cao nhất là tổng công trình sư. Tuy nhiên vài năm gần đây có nhờ sự phổ cập của Internet và Gu gờ mà đã xuất hiện thêm một dòng nữa mà bọn em vẫn gọi đùa với nhau là KTS "homestay" hay KTS "nhặt đồ".
  • Những KTS này đa phần là có vài năm kinh nghiệm, có thể trải qua môi trường Tây lông, nhưng chuyên môn còn kém, có học nhưng chưa hiểu các chi tiết cấu tạo kiến trúc, ít kinh nghiệm sống, ít trải nghiệm. Họ chỉ nghiên cứu kiến trúc và nội thất qua gu gờ hay houzz là chính. Những KTS kiểu này thường né tránh các dự án đòi hỏi thiết kế chi tiết từ đầu, mà thích các công trình cải tạo nhỏ như chung cư, nhà phố.
  • Để che lấp những yếu kém về mặt kỹ thuật, công năng, cấu tạo, họ thường sử dụng các màu sắc và bố cục đồ đạc để đánh lạc hướng người sử dụng. Nên nhớ việc phối màu và bố cục là những bài học cơ bản trong nghề. Ngay cả các học viên thi vào các ngành KT, MT cũng đã được học.
  • Để nhận diện những KTS kiểu này không khó, bọn em có những dấu hiệu sau đây:
  1. Các ảnh công trình pót lên thường là ảnh nội thất, các góc chụp hẹp, đi vào chi tiết.
  2. Màu sắc sử dụng là các màu thời thượng, các cụ có thể tham khảo 3 màu pantone của năm 2019,2020 và 2021 sẽ thấy rất quen.

Việc sử dụng các màu sắc thời thượng (thay đổi theo năm) sẽ dễ lấy được lòng của đối tượng trẻ, khách hàng của homestay. Tuy nhiên sẽ dẫn đến việc KTS ngày càng dễ dãi, tự thỏa mãn, không có gu, không hình thành được phong cách riêng.
3. Mới làm nghề, cần danh tiếng nên bỏ nhiều thời gian để PR trên các mạng xã hội. Gây war cũng là một chiêu thường dùng, sẽ có vài nick vào tung hứng. Các cụ đọc sẽ thấy rất rõ.
4. Thiếu trải nghiệm sống nên tìm cách nổi tiếng bằng việc không công nhận các thiết kế của những đàn anh, luôn cho mình là nhất, ít chịu được những ý kiến trái chiều từ người khác.
5. Làm việc kỹ tính: Cái này là tốt, nhưng chủ nhà cũng phải tỉnh vì đôi khi họ tìm cách bới lông tìm vết, hạ thấp uy tín các nhà thầu không phải của họ. Ngoài ra việc làm kỹ cũng một phần vì họ chỉ quen thiết kế qua ảnh, đến lúc làm thực tế mới vướng chi tiết, cần nghiên cứu để sửa chữa.
6. Thích thiết kế đồ độc, thích đi chọn đồ với chủ nhà: Cái này thì các bác chủ nhà có tuổi và kinh nghiệm thừa biết tại sao. Thế nên họ chỉ thích làm việc với các chủ nhà trẻ tuổi, với lý do trẻ tuổi thì thời thượng, biết xu hướng, và ít time.
Nói chung theo dân ngoại đạo bọn em thì dòng KTS này vẫn dùng được, nhưng chỉ cho nhà cho thuê, quán cafe, trà sữa... là những công trình cần thời trang, sử dụng vài năm lại thay đổi. Dùng cho các công trình cao cấp hơn thì mạo hiểm quá.

tung1311 .

Xe container
  • Đối với dân ngoài ngành như tụi em nhìn vào, kiến trúc sư được chia ra nhiều dòng khác nhau như KTS quy hoạch, KTS giảng dạy, KTS dự án, KTS nội thất.... và cao nhất là tổng công trình sư. Tuy nhiên vài năm gần đây có nhờ sự phổ cập của Internet và Gu gờ mà đã xuất hiện thêm một dòng nữa mà bọn em vẫn gọi đùa với nhau là KTS "homestay" hay KTS "nhặt đồ".
  • Những KTS này đa phần là có vài năm kinh nghiệm, có thể trải qua môi trường Tây lông, nhưng chuyên môn còn kém, có học nhưng chưa hiểu các chi tiết cấu tạo kiến trúc, ít kinh nghiệm sống, ít trải nghiệm. Họ chỉ nghiên cứu kiến trúc và nội thất qua gu gờ hay houzz là chính. Những KTS kiểu này thường né tránh các dự án đòi hỏi thiết kế chi tiết từ đầu, mà thích các công trình cải tạo nhỏ như chung cư, nhà phố.
  • Để che lấp những yếu kém về mặt kỹ thuật, công năng, cấu tạo, họ thường sử dụng các màu sắc và bố cục đồ đạc để đánh lạc hướng người sử dụng. Nên nhớ việc phối màu và bố cục là những bài học cơ bản trong nghề. Ngay cả các học viên thi vào các ngành KT, MT cũng đã được học.

1. Các ảnh công trình pót lên thường là ảnh nội thất, các góc chụp hẹp, đi vào chi tiết.
  2. Màu sắc sử dụng là các màu thời thượng, các cụ có thể tham khảo 3 màu pantone của năm 2019,2020 và 2021 sẽ thấy rất quen.

Việc sử dụng các màu sắc thời thượng (thay đổi theo năm) sẽ dễ lấy được lòng của đối tượng trẻ, khách hàng của homestay. Tuy nhiên sẽ dẫn đến việc KTS ngày càng dễ dãi, tự thỏa mãn, không có gu, không hình thành được phong cách riêng.
3. Mới làm nghề, cần danh tiếng nên bỏ nhiều thời gian để PR trên các mạng xã hội. Gây war cũng là một chiêu thường dùng, sẽ có vài nick vào tung hứng. Các cụ đọc sẽ thấy rất rõ.
4. Thiếu trải nghiệm sống nên tìm cách nổi tiếng bằng việc không công nhận các thiết kế của những đàn anh, luôn cho mình là nhất, ít chịu được những ý kiến trái chiều từ người khác.
5. Làm việc kỹ tính: Cái này là tốt, nhưng chủ nhà cũng phải tỉnh vì đôi khi họ tìm cách bới lông tìm vết, hạ thấp uy tín các nhà thầu không phải của họ. Ngoài ra việc làm kỹ cũng một phần vì họ chỉ quen thiết kế qua ảnh, đến lúc làm thực tế mới vướng chi tiết, cần nghiên cứu để sửa chữa.
6. Thích thiết kế đồ độc, thích đi chọn đồ với chủ nhà: Cái này thì các bác chủ nhà có tuổi và kinh nghiệm thừa biết tại sao. Thế nên họ chỉ thích làm việc với các chủ nhà trẻ tuổi, với lý do trẻ tuổi thì thời thượng, biết xu hướng, và ít time.
Nói chung theo dân ngoại đạo bọn em thì dòng KTS này vẫn dùng được, nhưng chỉ cho nhà cho thuê, quán cafe, trà sữa... là những công trình cần thời trang, sử dụng vài năm lại thay đổi. Dùng cho các công trình cao cấp hơn thì mạo hiểm quá.
Căng quá, quả này thả dầu vào lửa rồi

L.C.D

Xe container
Em khoe ảnh cửa sổ 2 WC nhà em, hy vọng màu xanh làm dịu bớt ko khí căng thẳng ko đáng có ở thớt này :P

petitvanh

Xe tải

Em tâm đắc kết luận này của bác quá. Em
cộng tác với 2 kts & khi nhận về bản 3d thì phải cãi nhau với kts vì sự bất hợp lý. Cứ vẽ ra mà ko tính toán đến tính thực tế và hình ảnh đều cóp nhặt trên mạng. Dù họ cũng có tên tuổi trên mxh và đc tung hô.

ongchutran

Xe hơi
3. Em đã giải thích rồi, còn cụ cố tình ko hiểu thì em chịu, ko muốn giải thích gì thêm. Note 1 điều nữa là màu vàng cụ bảo là màu mạnh, nhưng thực têds màu vàng em chọn ít sắc và thiên sang gam trung tính.
4. Ý cụ hoài cổ là ghế mây, texture terrazzo ạ? Nội thất và thời trang là 1 vòng lặp cụ ạ, color block, mid century gần đây mạnh mẽ cũng là pcach tồn tại từ thế kỷ trước xong quay lại. Tone màu trung tính hiện là xu hướng, em cho làm nền, có nhiều cách xử lý đồ nội thất theo các hướng thiết kêd khác nhau mà cuối cùng em chốt lại đồ như bác thấy do nó thỏa mãn cả công năng, hình thức, giá cả.
5. Trần cao mới sang trọng là quan điểm ko căn cứ của đa phần dân chúng. Trần cao thoáng hơn thì tạm ổn, chứ quan điểm cứ phải trần cao mới tốt có từ thời các cụ (nhà cao cửa rộng) do ngày xửa xưa làm tuyền nhà 1, 2 tầng, nên các cụ làm nhà cao để chống nóng.
Phần giật trần cụ thấy, đáng ra có thể lên 2m6, nhưng có dầm song song với bàn ăn, thẳng bàn ăn lên ngay đó, nên đưa tình huống em phải chọn như em nói.
6. Cái đèn xịn nó thiết kế như thế, thật tiếc là đồ cao cấp lại ko hợp mắt cụ. Em rất tiếc.
Còn, cụ bảo khó chịu với cách trả lời của em, thì xem lại cách comment của cụ và 1 số cụ đã, nhé?
3. Tôi ko hiểu hay bạn cố tình ko hiểu? Rõ ràng cái ảnh phòng ngủ bạn chụp có ít nhất 4 màu đối nghịch nhau.
4. Tôi thấy hoài cổ vì nó làm tôi liên tưởng tới tường màu vàng vàng cu cũ ở trường học phổ thông ngày xưa. Giống với quán cafe Cộng tôi hay ra uống.
5. Trần cao ko có nghĩa là sang, tôi cũng ko bảo nó là điều kiện cần của sự sang trọng nhưng tôi chưa thấy nhà đại gia nào làm phòng khách sang trọng mà cao có 2m4 cả. Bạn biện luận cho việc trần thấp vậy thì sao ng ta ko làm thấp hết đi cho tiết kiệm? Ai mà chẳng thích nhà cao cửa rộng chứ nói gì các cụ ngày xưa? Ở cái diễn đàn này ai chẳng mong có đc nhà to rộng rãi? Thay vì cố cãi theo kiểu đó sao bạn ko thừa nhận là bởi vì chung cư đa phần đều bị làm trần thấp như thế?
6. Ủa cứ xịn nhiều tiền là đẹp hả? Nếu vậy vai trò của kts các bạn cần đến quái gì nữa? Và tôi ko có nói cái đèn xịn hay ko. Tôi đang nói cách phối màu đèn với cái trần nhà.
Hình như bạn có vấn đề đọc hiểu thì fai? Bạn coi lại xem tôi mới trl cmt của bạn có 2 lần, lần này là lần thứ 3. Bạn đọc xem tôi cmt có lịch sự ko mà chưa gì bạn đã xù lông? Tôi nói mọi ng khó chịu chứ ko fai tôi. Nhưng mà đúng, bây giờ thì tôi khó chịu rồi đó. Giờ thì tôi hiểu cảm giác của một số ng ở đây rồi.
Bạn quá bảo thủ mà tôi cũng chẳng nghĩ bạn quá giỏi đâu vì ng giỏi chắc cũng chẳng rảnh để mà vào đây cmt chém gió cả ngày cả. Bạn đang lấy đi thời gian và làm loãng topic, chẳng giúp ích đc gì cho mn. Tôi lướt qua toàn thấy bạn tự sướng và rồi cmt chống trả mọi ý kiến trái chiều. Nếu bạn thích như vậy thì đăng lên đây làm gì? Để ảnh trong máy rồi tự thẩm du đi. Tôi nghĩ tốt nhất bạn nên lặng im hoặc đi ra để nhường topic cho những ng có thành ý đóng góp tích cực hơn.
Tôi cũng ko đôi co vs bạn nữa vì bạn ko đáng để tôi mất thời gian vô ích.
Thân ái.

ToyotaAltis9063

Xe điện
Em khoe ảnh cửa sổ 2 WC nhà em, hy vọng màu xanh làm dịu bớt ko khí căng thẳng ko đáng có ở thớt này :P
Cụ cho em hỏi ké chút mẫu ốp trên tường của cụ có phải là gạch giả đá không ạ và nếu cụ biết thì cho em xin tên hãng với. Thanks cụ. :)

Website
www.facebook.com

Nói chung theo dân ngoại đạo bọn em thì dòng KTS này vẫn dùng được, nhưng chỉ cho nhà cho thuê, quán cafe, trà sữa... là những công trình cần thời trang, sử dụng vài

Thôi thì em dành đúng thời gian 1 lần cuối cùng ngồi còm hầu cụ, vì cụ cũng bỏ thời gian nghiên cứu Pantone tông màu nhé. Không em ngồi comment nhiều, thứ nhất là đối với cụ thì ko hợp lắm, vì cụ còm khen 1 con nhà mặt bằng thừa không gian 1 mớ và thiếu cho các không gian khác là rất hợp lý với cái của khỉ gì nữa, nên là...hehe wo man bu ji yang!
1. Né hay không công trình từ đầu, cụ ko biết, đúng ko hehe. Fb em vẫn còn dự án của em đấy, có trách thì trách sao người ở chung cư tìm đến em nhiều thế thôi, ahihi. Chắc tại làm nhà chung cư thì ít lực lượng thối mồm chõ vào việc của người khác hơn và đưa ra quan điểm xuẩn hán hơn?
Chi tiết cấu tạo, với các thứ, ko biết cụ ám chỉ "lớp KTS trẻ" hay em, nếu vế 1 thì ok, em công nhận luôn :)) em cũng đau đầu, còn vế 2, thì em cho là cụ nhận xét bị vội, bị...à mà thôi nói lời yêu thương thôi nhé! Không lại bảo gây war để nổi đgln.
2. Cũng ko biết cụ ám chỉ "lớp KTS trẻ" hay em =)) đá thì đá thẳng ra cụ, chứ đá xiên thế thì lởm lắm :)) trẻ con cũng ko làm thế đâu lêu lêu.
3. Các dấu hiệu nhận diện:
3.1: Ồ huhu thì bây giờ nhà bé có 1 mẩu lấy ko hết góc thì làm dư lào cụ? =)) các góc chụp hẹp vì nó tương đương với mắt người, góc rộng thì cụ bảo là điêu toa, sao giờ cái gì cụ cũng bôi ra cho xấu thế hehe chán.
3.2: Màu sắc là màu thời thượng? Huhu cái tone cam đất em dùng với living coral mà cụ đưa khác nhau hoàn toàn, đúng là em cũng định lười cho vào cho tiện nhưng mà nó ko hợp nên tự chọn màu khác đó lêu lêu. Màu classic blue này thì em lại chưa dùng thì phải, có 1 cái dùng thì títtttttt từ năm 2018, mà trend cụ search lại là 2020? Ủ uôi thế em đi trước cả trend ạ? Ơ cụ ơi?
Màu nhà em, chắc cụ ám chỉ (khổ, quân tử người ta đá thẳng, cụ đá vòng làm em cứ mất công hỏi hỏi mệt ghê) là em ăn con tone pantone 2021? :)) Cụ ơi, màu ghi thay trắng thì em dùng từ 2018, nhà cụ Xuân Trường , nhà cụ ý là ghi ánh xanh, nhà em ánh beige, còn cái pantone cụ search là vô sắc cụ nhé =)) màu vàng tươi cũng thế, màu đó nhà em sơn từ năm 2018 cụ ạ, hay là em lại tiên tri ủ uôi ủ uôi?
Dốt còn thích khoe chữ, mệt mỏi ghê, thôi nốt rồi em ko nói chuyện với người dốt nữa, thề, hứa!
3.3: Vu khống :)) Chắc cụ ý ám chỉ cụ largo_kent và cụ Xuân Trường ối giời ơi :)) nữa là, gây war trong cộng đồng khách hàng ko phải cách em làm, đúng ra theo lối nghĩ ko được quân tử lắm của cụ, thì em nên "Ổ ôi các cụ giỏi lắm, best các cụ!" nhưng em thì lại bị quân tử rởm mới đểu, em thấy có 1 số ý của cụ kimvanchinh ko đúng và phiến diện về nghề của em, 1 là bức xúc và 2 là muốn cụ ấy và các cụ khác đỡ hiểu sai bản chất. Gây war như thế này, em biết là em thiệt, nhưng mà biết sao được, vì có những người dốt mà hay chữ như cụ mà em cứ phải thế ý chứ em cũng muốn làm hoa hậu thân thiện lắm mà :))
3.4: Vu khống :)) Cụ chỉ giúp thiết kế của đàn anh mà em chê với :)) Em có thể tự hào vỗ ngực dõng dạc mà nói, về tinh thần tôn trọng, cầu thị và học tập liên tục từ BẬC ĐÀN ANH, thì những người xung quanh em đều sẽ cảm nhận được và hiểu được. Còn có 1 số "đàn anh" chỉ hơn tuổi thôi thì hậu xét. Ý kiến trái chiều thì cũng phải hợp lý, chứ ý kiến theo kiểu...cụ thì em kiếu, và đây là lần cuối cùng em đăng đàn kiểu này, vì em thấy đúng là em ngu khi tiếp chuyện với những người...thông minh như cụ.
3.5: Làm việc kỹ tính để bới lông tìm vết nhà thầu ko phải của họ á? :)) Lại vu khống rồi, ôi sao cụ vu khống nhiều thế :)) Có thể kể luôn cho cụ nhà thầu F5 Home, thi công cho nhà em, là sau khi họ làm nhà thầu của chủ nhà 1 căn khác, em thấy cách hợp tác và thái độ tốt thì em mới gọi họ là đối tác và giới thiệu việc cho nhé :)) Nhà thầu đối với em, chỉ yêu cầu sự hợp tác và tôn trọng thiết kế, ngoài ra ko đòi hỏi gì hơn.
Kỹ tính thứ 2, cụ lại vu khống vụ thiết kế qua ảnh rồi vướng chi tiết :)) Em, lại sợ chi tiết quá =))
Lần em định xông vào đánh nhà thầu, vì thái độ bất hợp tác và chốt bằng miệng với chủ nhà, mà chủ nhà ko có nghề, dễ tính cứ ừ ừ, xong lên mới tá hỏa ra, cộng thêm rất nhiều lỗi thi công, dán cạnh gỗ công nghiệp lòi cả cốt ra,...chứ còn nhà thầu chuẩn thì chả việc gì em phải thế, nhé cụ ơi. Hay cụ bức xúc hộ anh em làm thầu nát?
3.6: Ôi giời, em thật, cụ lại vu khống tiếp :)) Các KTS mà cụ gọi là tổng công trình sư các kiểu kia, phần đông, kể cả các cây đại thụ như Mario Botta, Renzo Piano (mà thôi, nói nữa cụ cũng ko biết) đều làm thế; còn phần em, em làm thứ nhất là vì trách nhiệm, thứ hai là vì chuyên môn của em về mặt thẩm mỹ, thứ ba là vì đã có trải nghiệm nhiều hơn phần đông dân chúng, cụ nhé hihi.
Tóm lại, cụ ơi cụ à, dốt, nói chữ ít thôi, vu khống ít thôi. Các cụ dạy rồi, biết thì thưa thốt, không biết thì dựa cột mà nghe đó <3
Peace out.

Website
www.facebook.com
3. Tôi ko hiểu hay bạn cố tình ko hiểu? Rõ ràng cái ảnh phòng ngủ bạn chụp có ít nhất 4 màu đối nghịch nhau.
4. Tôi thấy hoài cổ vì nó làm tôi liên tưởng tới tường màu vàng vàng cu cũ ở trường học phổ thông ngày xưa. Giống với quán cafe Cộng tôi hay ra uống.
5. Trần cao ko có nghĩa là sang, tôi cũng ko bảo nó là điều kiện cần của sự sang trọng nhưng tôi chưa thấy nhà đại gia nào làm phòng khách sang trọng mà cao có 2m4 cả. Bạn biện luận cho việc trần thấp vậy thì sao ng ta ko làm thấp hết đi cho tiết kiệm? Ai mà chẳng thích nhà cao cửa rộng chứ nói gì các cụ ngày xưa? Ở cái diễn đàn này ai chẳng mong có đc nhà to rộng rãi? Thay vì cố cãi theo kiểu đó sao bạn ko thừa nhận là bởi vì chung cư đa phần đều bị làm trần thấp như thế?
6. Ủa cứ xịn nhiều tiền là đẹp hả? Nếu vậy vai trò của kts các bạn cần đến quái gì nữa? Và tôi ko có nói cái đèn xịn hay ko. Tôi đang nói cách phối màu đèn với cái trần nhà.
Hình như bạn có vấn đề đọc hiểu thì fai? Bạn coi lại xem tôi mới trl cmt của bạn có 2 lần, lần này là lần thứ 3. Bạn đọc xem tôi cmt có lịch sự ko mà chưa gì bạn đã xù lông? Tôi nói mọi ng khó chịu chứ ko fai tôi. Nhưng mà đúng, bây giờ thì tôi khó chịu rồi đó. Giờ thì tôi hiểu cảm giác của một số ng ở đây rồi.
Bạn quá bảo thủ mà tôi cũng chẳng nghĩ bạn quá giỏi đâu vì ng giỏi chắc cũng chẳng rảnh để mà vào đây cmt chém gió cả ngày cả. Bạn đang lấy đi thời gian và làm loãng topic, chẳng giúp ích đc gì cho mn. Tôi lướt qua toàn thấy bạn tự sướng và rồi cmt chống trả mọi ý kiến trái chiều. Nếu bạn thích như vậy thì đăng lên đây làm gì? Để ảnh trong máy rồi tự thẩm du đi. Tôi nghĩ tốt nhất bạn nên lặng im hoặc đi ra để nhường topic cho những ng có thành ý đóng góp tích cực hơn.
Tôi cũng ko đôi co vs bạn nữa vì bạn ko đáng để tôi mất thời gian vô ích.
Thân ái.
Tốt, thân ái và chào bạn nhớ :)) đúng là tôi cũng lười và dần chán rồi, tôi cũng ko vỗ ngực mình giỏi mình hay, chỉ là...tôi chắc chắn giỏi hơn bạn trong lĩnh vực của tôi mà thôi bạn nhớ lêu lêu. Những cmt của bạn là lịch sự nhưng mang hàm ý công kích và ko đầu chẳng cuối, chẳng có tí kiến thức nào mà chỉ bởi ngứa mắt mà nói, tôi xù lông tức là tôi sai ù uôi hehe.
Thôi tôi bố thí thêm cho bạn chút nữa để đỡ bị định kiến sai lầm nhé:
3. Màu đối nghịch nhau thì sao hỡi ôi? Màu đối nghịch nhau là bị chỏi ấy hả chàng trai? Học bảng màu chưa?
4. OK, đó là vì bạn mới trải nghiệm tới Cộng. Thương!
5. Ơ, phòng khách tôi làm 2m4 lúc nào, tôi lên 2m5 mà? Mà bạn quy cho tôi là hạ trần xuống chả hiểu ý đồ gì, ý là chê thiết kế của tôi, tôi ngồi giải thích rành rọt cho bạn là bởi các yếu tố như thế, giờ bạn lại bảo là tôi bảo bạn nhà tôi như thế vẫn sang trọng ơ kìa bạn gì ơi bạn gì ơi?
6. À ko, xịn, nhiều tiền, lại được bảo chứng về sự đẹp của quốc tế, thì là đẹp bạn gì ơi. Chỉ có Chí Phèo mới khen Nở thôi, chứ còn hoa hậu thì auto xinh, bạn nhở? Vai trò của KTS thế nào, tôi ngồi giải thích cho bạn lại mất thời gian lắm, bạn lại bảo tôi rảnh ahihi nên thôi bạn nhớ, bạn dốt, kệ bạn.
Phối màu đèn với cái trần nhà, bạn thấy rối, tôi thấy đẹp, người khác thấy đẹp và xấu, đó là cảm tính bạn ơi. Cái tôi muốn nói, là bạn với lăng kính Chí Phèo thì đúng là chỉ có Nở nhà bạn mới xinh thôi ahihi.
Đúng là tôi đang sa đà vào tranh luận đâu đâu với những người không nên tranh luận, vì chẳng hóa lại thành ngang hàng (trong lĩnh vực chuyên môn của tôi), nên thôi, tôi sợ lắm, eo ơi, của bạn tất, nhé!
Thân, ahihi

Website
www.facebook.com
À, nhân đây em cũng xin phép rút khỏi topic này, vì cũng hết vui rồi. Trước còn có nhà cụ kimvanchinh , em theo dõi xem cụ với những gì cụ phát biểu thì nhà cụ ra sao, nói thực là mặc dù đúng như em dự đoán nhưng vẫn khá thất vọng, lí do thì còm hết ở phần phân tích ngày trước rồi.
Thi thoảng em cũng up góp vui trên này coi như là giao lưu và xem có cụ nào ưng mắt ko, nhưng mà nhân sâm thì ít mà rễ tre thì nhiều, 1 số cụ em rất trân trọng, nhưng 1 số cụ thì em ko ngửi được, ví dụ như có cụ inbox em ko được xong quay sang đá em luôn hihi. Có 1 số cụ, em để ý thấy chẳng bao giờ tương tác với em, nhưng lại hỏi rất nhiệt, tag cả em vào để hỏi, thời kỳ đầu em còn trả lời.
Cảm ơn cụ largo_kent đã ới em vào đây (vì em được cụ Chính nhắc tên, mà lại nhắc sai tuổi với cả 1 số thứ mới hay hehe). Đúng là đợt này rảnh thật, em nghỉ tết để refresh sau 1 năm chinh chiến và có những công trình ưng ý, định chơi trên otf 1 tí nhưng mà tình hình lởm thế này thì...bấm nút, bye thôi.

L.C.D

Xe container
Cụ cho em hỏi ké chút mẫu ốp trên tường của cụ có phải là gạch giả đá không ạ và nếu cụ biết thì cho em xin tên hãng với. Thanks cụ. :)
Nó là gạch men thôi cụ ạ, của Tung Của thì phải, em chọn màu này cho sáng, tường thì gạch bóng còn sàn thì cũng vân gạch như này nhưng là gạch chống trơn ạ. Ban công em cũng ốp gạch này, nhìn sạch sẽ. Giá rổ em nhớ là hơn 200k/mét vuông, nói chung là hạt rẻ và em nghĩ chả bao giờ hỏng đc, nhất là khi WC luôn khô ráo. Em mua gạch ở đại lý Hà Thủy ở góc Trần Duy Hưng cắt với Trung Kính. Sửa nhà xong mấy tháng rồi nên em xóa mất tin nhắn zalo chat chit với đại lý đó, nên giờ em chịu ko nhớ nổi mã gạch đó. Ở nhà em còn mấy viên gạch tường, cụ có cần mẫu thì em tặng cụ 1 viên (hơi bị toa 40x80cm).

tung1311 .

Xe container
Nó là gạch men thôi cụ ạ, của Tung Của thì phải, em chọn màu này cho sáng, tường thì gạch bóng còn sàn thì cũng vân gạch như này nhưng là gạch chống trơn ạ. Ban công em cũng ốp gạch này, nhìn sạch sẽ. Giá rổ em nhớ là hơn 200k/mét vuông, nói chung là hạt rẻ và em nghĩ chả bao giờ hỏng đc, nhất là khi WC luôn khô ráo. Em mua gạch ở đại lý Hà Thủy ở góc Trần Duy Hưng cắt với Trung Kính. Sửa nhà xong mấy tháng rồi nên em xóa mất tin nhắn zalo chat chit với đại lý đó, nên giờ em chịu ko nhớ nổi mã gạch đó. Ở nhà em còn mấy viên gạch tường, cụ có cần mẫu thì em tặng cụ 1 viên (hơi bị toa 40x80cm).
Cụ ra đại lý gạch nào cũng có rất nhiều hôm trước em vừa nhìn thấy xong (ở 112 Nguyễn Xiển). Giờ gạch giả đá, xi măng, gỗ, sỏi (ko thật), gạch kính nhiều vô cùng, tk tẹt tèn ten :D

L.C.D

Xe container
Cụ ra đại lý gạch nào cũng có rất nhiều hôm trước em vừa nhìn thấy xong (ở 112 Nguyễn Xiển). Giờ gạch giả đá, xi măng, gỗ, sỏi (ko thật), gạch kính nhiều vô cùng, tk tẹt tèn ten :D
Chuẩn rồi cụ, em nghĩ với nhu cầu đơn giản như của em (chỉ cần gạch màu sáng cho sạch) thì ở đâu cũng có.
Em dễ tính nên em sửa nhà hết khoảng 1 tỏi mà em chỉ đi ra hàng xem mỗi gạch, còn mọi món khác em search web order ship đến nhà, các dịch vụ khác cũng search web gọi đến. Em ít ngờ vực thế giới, luôn tin vào sự tử tế của con người, có lẽ vì thế em cũng chưa gặp ng xấu. Làm bao nhiêu hạng mục mà chưa thấy bị lừa phát nào.

chanquayxoan

Xe buýt

L.C.D

Xe container
Thi công mà lỗi mẻ cả đá thế này, có trừ tiền nhà thầu ko bác ? Làm nhà mà có các lỗi con con thế này trông rất ngứa mắt.
Em ko bắt lỗi bác ạ. Mẹ em thì bắt mấy ông thợ dỡ ra ốp lại, nhưng nói thật em thấy thương họ. Nên là những lỗi như này em bỏ qua. Mà mẹ em kỹ tính vãi, sang trông thợ hộ em mà bắt ne bắt nẹt nhiều làm em cứ phải xông ra bênh :)).
Cả 2 vc em đều dễ tính, em hỏi ông chồng là anh có thấy cần phải sửa ko, ông í bảo gớm ai để ý đâu mà. Thế là thôi khỏi sửa. Em ngẫm thấy đa phần mọi ng hay để ý quá những lỗi vớ vẩn, trong khi những bất tiện về công năng thì lại ko chú ý. Em thì ngược lại. Nên nhà em công năng thì tuyệt, ai đến cũng khen và ko ai soi vào mấy lỗi này nữa cụ ạ.