[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

kimvanchinh

Xe tăng
Tôi xin lỗi mọi người là khi tôi nói về bộ đồ vest (Véc) là nói theo tiếng Việt Bồi Tây. Dùng trên diễn đàn bình dân này là hợp lý. Bao năm nay người Việt mình nói với nhau như vậy là hiểu ý nhau rồi, bất chấp bên Pháp hay Ý họ có từ riêng cho cái áo ghi lê, áo khoác bên ngoài và quần dài... Mong bác gì đó bỏ qua, bác ấy chắc học tiếng Pháp hay sống ở Pháp nghe có vẻ khó chịu cứ nhắc đi nhắc lại cái việc dùng từ không đúng của tôi. Chúng ta là người Việt có thể hiểu các từ sofa, salon, armchare, veston, vest... không đúng với nơi xuất xứ từ vựng nhưng đều hiểu nghĩa thống nhất với nhau là được rồi. Hãy bỏ qua những điều nhỏ nhặt đó để có thể đi đến việc lớn hơn là cùng nhau hiểu kiến trúc sư là gì, nghề kiến trúc nội thất là gì, thiết kế kiến trúc phải làm gì min, max...

KTS1406

Xe tải
Vâng cụ :)) đó là vì trải nghiệm của cụ mới đến đó :)) em cũng ko trách :)) Cụ quy nó về giống nhà nghỉ thì cứ cho nó giống nhà nghỉ đi :))
Màu sắc thì cụ đang đứng trên cương vị nào để nói chuyện với em?
Phê bình thì mời cụ nêu luận điểm, thế nào là ấm cúng và thế nào là lạnh lẽo?
Người dùng phòng này thì cụ ko phải.
Vậy là người vãng lai? thì sở thích của cụ thế, tùy cụ thôi :)) Cụ có thuê em vẽ 1 phòng ngủ rực lửa ko cụ? :))
Chủ nhà này thích tông thế đấy cụ? :))
Không biết cụ bao tuổi nhưng chắc cụ còn trẻ vì comment cụ hay chèn hình mặt cười vào. Làm nghề thiết kế như làm dâu trăm họ. Có nhiều người thích, khen đẹp thì cũng sẽ có người không thích, chê xấu. Tùy thuộc vào gu thẩm mỹ của mỗi người.
Trong này thấy cụ có 1-2 fan hâm mộ nhưng không có nghĩa là sản phẩm của cụ đều Ok hết và thỏa mãn được phần lớn mọi người. Thớt này chúng ta bàn luận là để học hỏi lẫn nhau, chia sẻ kinh nghiệm cho những cụ mua chung cư & hoàn thiện chung cư chứ không phải nâng cao quan điểm của bất kỳ 1 ai.

largo_kent

Xe tăng
Tôi xin lỗi mọi người là khi tôi nói về bộ đồ vest (Véc) là nói theo tiếng Việt Bồi Tây. Dùng trên diễn đàn bình dân này là hợp lý. Bao năm nay người Việt mình nói với nhau như vậy là hiểu ý nhau rồi, bất chấp bên Pháp hay Ý họ có từ riêng cho cái áo ghi lê, áo khoác bên ngoài và quần dài... Mong bác gì đó bỏ qua, bác ấy chắc học tiếng Pháp hay sống ở Pháp nghe có vẻ khó chịu cứ nhắc đi nhắc lại cái việc dùng từ không đúng của tôi. Chúng ta là người Việt có thể hiểu các từ sofa, salon, armchare, veston, vest... không đúng với nơi xuất xứ từ vựng nhưng đều hiểu nghĩa thống nhất với nhau là được rồi. Hãy bỏ qua những điều nhỏ nhặt đó để có thể đi đến việc lớn hơn là cùng nhau hiểu kiến trúc sư là gì, nghề kiến trúc nội thất là gì, thiết kế kiến trúc phải làm gì min, max...
Cụ như thế thì ai dám tranh luận lại cụ. Mà chính xác các cụ hồi xưa dùng từ rất chuẩn, comle là comple chuẩn. Từ hồi hàng tàu tràn ngập vào Việt Nam, thế hệ trẻ bị đầu độc bởi các từ sai. Như véc hay bộ vest là của các bạn buôn hàng tàu đơm về, chứ thế hệ các cụ thế hệ ngày xưa chuẩn chỉ lắm, từ ăn mặc học hành đến thẩm mỹ, ngày nay còn chưa khôi phục lại được các giá trị đó.
Cụ có vẻ là người rất bảo thủ, không cầu thị (hay nói chính xác là hay giả vờ cầu thị), tranh luận hay theo kiểu "bánh mỳ kẹp thịt" (cạnh khóe), kiểu gì cũng nói được. Nên xin phép cụ em dừng trao đổi với cụ tại đây.

kimvanchinh

Xe tăng
Có liên quan ko cụ?
Cụ phản biện ý em nêu đi đã, hay là lại quy chụp giống lúc cụ bảo em chỉ vẽ 3d chứ ko đi mua đc cái đèn kia haha
Comment này tôi xin phép đi lạc đề sang vấn đề phương pháp luận tư duy và tranh biện tý nhé:

Trong tranh biện, mọi người có học chút nên đọc và học theo phương pháp 6 cái mũ tư duy của De Bono. Đại để là khi tranh luận, thảo luận, cung cấp cho nhau thông tin cần có phương pháp. Người mình đơn giản thì cho là có hai loại: dữ kiện (fact) và quan điểm (opinion). Khi tranh luận về dữ kiện thì phải dùng dữ kiện để đối đáp, cùng nhau cung cấp thông tin dữ kiện bổ khuyết cho nhau. Mà đã là dữ kiện thì nó là khách quan, chỉ có đúng hoặc sai hoặc không có điều kiện kiểm định (gác lại). Ví dụ bác Tùng bảo màu đỏ là màu nóng (dữ kiện) mà tôi lại cho rằng màu đó là màu lạnh thì bác Tùng sẽ phản bác tôi bằng cách đua ra bằng chứng khoa học và bảng chuẩn mực của Hội khoa học về màu rằng đỏ là nóng. Tôi sẽ biết thêm 1 tri thức cần thiết mà trước đó tôi hiểu sai.

Nhưng khi chủ đề chuyển sang opinion vì lý do nào đấy, ví dụ bác Tùng bảo màu đỏ (nóng) rất đáng yêu, bố trí cho nhà tắm rất hay (lý do phong thủy nóng lạnh âm dương hay lý do tôn giáo ăn kiêng thịt gà của bác ấy nó vậy. Tôi không theo thuyết âm dương hay theo tôn giáo ăn kiêng tôi lại thấy màu đỏ nó rất chối trong trang trí nhà cửa cho tôi hay bạn bè tôi. Khi đó trước hết tôi cần biết đó là quan điểm (opinion) thì sự khác biệt là bình thường. Muốn tranh luận tôi cần tôn trọng ý kiến bác ấy, rồi phải biết ngọn ngành lý do tại sao bác ấy thích màu đỏ. Nếu thấy tranh luận được thì sẽ phải dùng opinion để đối đáp lại, ví như: tôi cũng ăn kiêng đây mà sao tôi lại không có quan điểm giống bác nhỉ. Nếu cần thuyết phục bác ấy tôi phải nhẹ nhàng khuyên bảo hay thuyết phục để bác ấy tự thay đổi quan điểm chứ không áp đặt được. Ở opinion không có chân lý tuyệt đối đúng/ sai mà chỉ có ai thích cái gì thì hơn thích cái khác, cùng nhau thuyết phục nhau thôi.

(Xin phép tôi không nói tiếp chỗ này, trên chỉ là 2 cái mũ tư duy thôi, còn 4 cái mũ khác các bác tự đọc)

Những lập luận sau đây là phản tranh biện được cho là ngụy biện: sao ông ngu vậy, đi thich màu đỏ? Ông học gì (ông tuổi gì) mà dám tranh luận với tôi? Ông là thằng lái xích lô sao biết màu đỏ đáng yêu hay không đáng yêu? Ông có dám thách tôi sơn đỏ ngôi nhà không mà dám nói vậy... ? Quách Thái Công nói vậy mà ông dám phê bình à? ....

Tôi mạm muội trích lại lời cụ Tùng 1 đoạn thôi sau đây:

"Vâng cụ :)) đó là vì trải nghiệm của cụ mới đến đó :)) em cũng ko trách :)) Cụ quy nó về giống nhà nghỉ thì cứ cho nó giống nhà nghỉ đi :))
Màu sắc thì cụ đang đứng trên cương vị nào để nói chuyện với em?
Phê bình thì mời cụ nêu luận điểm, thế nào là ấm cúng và thế nào là lạnh lẽo?
Người dùng phòng này thì cụ ko phải.
Vậy là người vãng lai? thì sở thích của cụ thế, tùy cụ thôi :)) Cụ có thuê em vẽ 1 phòng ngủ rực lửa ko cụ? :))
Chủ nhà này thích tông thế đấy cụ? :)) "

Các bạn, kể cả bác Tùng tự chấm lỗi ngụy biện của đoạn văn trên nhé.

Thế tôi mới nói cụ Tùng muốn tài năng tiếp tục phát triển cần học về phương pháp luận và 1 chút về đạo đức nghề làm dâu trăm họ mà khách hàng có tiền luôn là thượng đế... Văn hóa không chỉ là nói bậy và chửi thề. Mà nghề thiết kế và sáng tạo ra cái đẹp tự nó đòi hỏi một thứ văn hóa cao.

Sâu xa của tôi thực sự muốn một tài năng như cụ Tùng không bị cái tôi gọi là đạo đức hồi trẻ nó hại bác ấy khi bác ấy làm ăn lớn. Quả thật, có một bác giám đốc làm nhà hỏi tôi nên thuê ai KTS , tôi đã giới thiệu bác Tùng, nhưng khi bác GĐ đọc các bài viết của bác Tùng thì thôi không thuê bác ấy nữa mà tìm công ty thứ hai tôi khuyên . Do vậy những ý tôi nói trên không phải chỉ dành cho bác Tùng mà cho các KTS khác đang hành nghề và phát triển nghề...

Chỉnh sửa cuối:

kimvanchinh

Xe tăng
CHỦ ĐỀ SẢNH CĂN HỘ

Tiền sảnh hay sảnh căn hộ là khu vực đầu tiên ở trước hoặc sau cửa chính.

Các biệt thự, nhà liền kề thì tiền sảnh ở bên ngoài cửa. Tuy nhiên vẫn cần 1 khu vực có thể gọi là “hậu sảnh” bên trong cánh cửa nếu tiền sảnh chưa giải quiyeets hết các chức năng của sảnh.

Sảnh là không gian đầu tiên khi bước vào ngôi nhà. Khi khách đến thăm nhà bao giờ cũng phải đi qua sảnh. Chủ nhà khi vào nhà cũng phải qua không gian sảnh.

Chức năng của sảnh đã được nói nhiều. Đại để nó là không gian chuyển tiếp, không gian gây ấn tượng ban đầu, nó là nơi chứa các đồ vật để con người (khách và chủ) sử dụng mỗi khi từ trong nhà ra ngoài và từ ngoài vào trong.

Do vậy: Về trang trí, trang trí sảnh cần được đặc biệt chú ý (giống ngày xưa các cụ rât chú ý làm cổng, ngõ…). Nó là nơi thể hiện phong cách, vị thế của chủ nhà. Nó phải sang trọng, lịch lãm và thực dụng.

Sảnh còn là không gian kết nối với các phòng chức năng, là cầu nối với các phòng sao cho rõ ràng, liền mạch. Thiết kế đẹp phù hợp và hợp phong thủy nó còn biến thành điểm thu hút tài lộc, nạp khí tài tốt cho gia chủ.

Ở phương Tây, sảnh thường gắn với hành lang chung dẫn vào từng phòng chức năng, do vậy rất dễ bố trí các đồ vật trong sảnh gắn với hành lang chung của căn hộ.

Nhà người Thái, Mường, Lào, Khmer… dù nhỏ đều có gian sảnh rất đẹp và luôn có chum nước rửa tay, uống nước, chỗ để giày khá thoải mái…

Từ khi người Việt đo thị hóa theo kiểu phân lô bán nền, nhà ống lên ngôi, nhà nhà mất đi khái niệm sảnh.

Đến khi chung cư đời mới ra đời, dường như KTS quên mất cái sảnh, vào cửa là bước ngay vào không gian phòng khách hay bếp… Đến căn hộ 150m2 , 3 phòng ngủ, nhiều khi cũng quên mất sảnh.

Do vậy, khi nhận nhà nếu thiếu không gian sảnh, cần thiết kế ra sảnh nhà.

Trong sảnh cần có các đồ vật sau:

• Tủ giầy đủ cho gia đình sử dụng và nhà nào nhiều khách cần đủ cho phục vụ khách cơ bản.
  • Móc áo khoác
  • Chỗ để mấy thứ như mũ xe máy, áo mưa, ô dù, si đánh giày… túi nhỏ ra đường…
  • Ghế ngồi để đi giày, lau giày cho ai cần.
  • Gương soi bán thân hay toàn thân

• Các tủ trên phải được bố trí hài hòa trong 1 khu vực rất hẹp nên cần chi tiết từng centimet, nhất là cách phân chia các ô trong tủ giầy và phương cách đóng mở tủ.

• Tủ giầy cần kết hợp kín và hở, nhất là những người thối chân

• Tôi có đến thăm căn hộ của Hundai xây khu Huyndai Hillstate ở Hà Đông thấy họ thiết kế khu sảnh hẹp nhưng hệ tủ giầy và phụ kiện của họ rất tuyệt vời. (ảnh dưới).

• Sau đây là 1 số ảnh minh họa.

JWalker

Xe buýt
Cụ Tùng có hiểu gì về ngụy biện đâu mà lý luận cho mất công. Đơn giản cụ đọc lại post của cụ ấy từ đầu topic đến giờ ai chê sản phẩm cụ ấy làm thì không nhảy xổ lên chê khách thiếu hiểu biết hoặc ngụy biện lái vấn đề sang cách khác. Như ở trên em bảo màu lạnh và để gương đầu giường theo em là hợp nhà nghỉ. Đơn giản là nhà nghỉ nào cũng thấy cái gương vật vã ở đó để xem sex show. Nhưng cụ ấy bảo x phải, màu xám đủ ấm rồi, thêm gương ngắm gái lại chả quả nóng. Phong cách nghệ thuật kiểu xyz..nó phải vậy. Vậy còn gì để nói đâu.

JWalker

Xe buýt
Cụ tự xiên mình theo kiểu tự sướng chứ ai xiên cụ được. Cụ nghĩ mọi người dễ dắt mũi thế à. Cụ chính với em hết tuổi trẻ con dùng nick chính phụ nâng bi rồi. Để làm gì đâu.

kimvanchinh

Xe tăng
Cụ Tùng có hiểu gì về ngụy biện đâu mà lý luận cho mất công. Đơn giản cụ đọc lại post của cụ ấy từ đầu topic đến giờ ai chê sản phẩm cụ ấy làm thì không nhảy xổ lên chê khách thiếu hiểu biết hoặc ngụy biện lái vấn đề sang cách khác. Như ở trên em bảo màu lạnh và để gương đầu giường theo em là hợp nhà nghỉ. Đơn giản là nhà nghỉ nào cũng thấy cái gương vật vã ở đó để xem sex show. Nhưng cụ ấy bảo x phải, màu xám đủ ấm rồi, thêm gương ngắm gái lại chả quả nóng. Phong cách nghệ thuật kiểu xyz..nó phải vậy. Vậy còn gì để nói đâu.
Tôi không phong thủy nhưng tuyệt kị đá, các đồ bóng và gương trong phòng ngủ, có gương trang điểm cho bà chủ chỉ be bé kê khuất góc phòng. Đó là quan điểm của con người.

trungngothu

Xe tăng
Vấn đề này 2 cụ cũng chia sẻ quan điểm nhiều trong các bài viết trước rồi.ko nên làm căng.
Chia sẻ vài bức bên kts đang tk nhà em lên.rồi hẹn năm sau đăng ảnh thực tế lên xem có giống như vẽ bao nhiêu %
Căn này ổn đó ạ, kiếm nhà thầu tốt nữa là ok

trungngothu

Xe tăng
Bác Tùng là một trong những KTS hiếm hoi ở Việt nam để ý và biết giải quyết vấn đề ánh sáng, chiếu sáng không gian nội thất. Còn vấn đề thông gió tự nhiên cho 70% thời gian trong năm mà tôi đang đau đầu bởi đám KTS chẳng để ý gì đến thông gió trong nhà dân. Đặt vấn đề ra là lại lắp hệ thống cấp khí "tươi" với một đống máy móc và đường ống với đống tiền chạy điện rất nguy hiểm trong khi gió trời và nguyên lý thông gió áp lực cho phép cấp gió cho từng phòng dễ ợt... mà khí tươi của họ cũng là hút cái không khí ngoài hiên cho vào nhà thôi. Cái này giống như nhà có đủ điều kiện lấy sáng tự nhiên nhưng đóng cửa đóng rèm thắp điện cho sáng nhà...
Thông gió chiếu sáng là 1 phần ko nhỏ trong thiết kế mặt bằng công năng, tuy nhiên với nhà ống 1 mặt tiền thì ko nhiều cách bố trí, vậy nên các kiến trúc sư hay ko chú trọng nó

kimvanchinh

Xe tăng
Thông gió chiếu sáng là 1 phần ko nhỏ trong thiết kế mặt bằng công năng, tuy nhiên với nhà ống 1 mặt tiền thì ko nhiều cách bố trí, vậy nên các kiến trúc sư hay ko chú trọng nó
Nhà liền kề 2 mặt thoáng giếng trời giữa mà bọn nó toàn đóng hộp cá mòi từng phòng riêng. Nói thì bảo thêm hệ quạt gió tươi. Hết nói với các ông kễnh học không đến đầu đến đũa. Tôi đành áp đặt cách lấy thông gió tự nhiên và áp lực gió cho kts.

tinaliuyifei

Xe hơi
Cho cụ nào muốn tìm hiểu xem em làm chuyên phong cách gì, thì em xin phép trả lời là em chuyên tất cả các phong cách miễn là chủ nhà đồng ý cho em đẩy gu thẩm mỹ lên ở mức cao các cụ nhé.
Lần lượt các công trình budget 400tr, 1t5, 4t, và 40t.
phong cách indochine cần kinh phí nhiều vậy hả cụ ?
phong cách này muốn làm đep cần ít nhất nhiêu 1 m2 cụ ?

114hangbong

Xe cút kít
Mà nói thêm là nhà em làm hoàn toàn mẫu mã em lấy từ printerest đưa cho bạn thiết kế, bạn ấy vẽ thành bản 3D chứ ko phải sáng tác gì (nếu em tự vẽ đc bản 3D thì chắc chắn ko nhờ đến bạn tke). Sau đó bạn ấy xuất ra bản vẽ kỹ thuật có chi tiết các kích thước của các thứ đồ. Em tiếp tục đọc các bản vẽ và chỉnh sửa từng chi tiết. Do vậy khi hoàn thiện, mọi thứ đúng ý em đến 95%. Em cho đó là thành công rực rỡ của em. Thành công nữa là có mấy nhà cùng khu đã sang xin xem nhà và xin bản thiết kế của em. Thành công nữa nữa là bà chị em nhờ em tìm mua 1 căn cho con gái vì thấy nhà em rộng rãi và “ok quá” :))
He..he... giờ chị lo mũi mợ nở to hơn ngày xưa rồi ....
Tối nay cơm nước xong nịnh ông xã lên treo rèm cho nhà mới ông bà ngoại. Cơ bản nhà bà ngoại cũng đã xong cả rồi. Đồ đạc thì tận dụng nhà cũ mang lên và đồ chủ nhà cũ họ để lại. Nhưng chưa có tủ bày nên hơi lộn xộn. Chụp tạm vài cái ảnh cho mọi người góp ý.

nắng đẹp

Xe đạp
Chả là nhà em đang nộp tiền căn họ chung cư 118m2. Cũng đua đòi muốn thiết kế sao cho sang trọng nên muốn tìm công ty thiết kế, thi công hoàn thiện phần thô, làm điện nước và nội thất hoàn chỉnh. Qua tự tìm hiểu, nhà em đang kết Công ty Morehome vì văn phòng gần nhà (Phạm Văn Đồng, Cầu Giấy, Hà nội), đơn vị này lại lớn, có mấy xưởng nội thất, có đủ đội ngũ thi công xây, điện, nước... Các bác có kinh nghiệm cho nhà em ý kiến tư vấn có nên chọn Morehome không và khi đặt hàng cần chú ý những gì.
Cụ mà cần khoá vân tay hay khoá thẻ từ thì ib e nhé, của nhà trồng đc ạ 😋😋

Angelina18

Xe hơi
Em thấy 1 cái nhà đẹp trước hết phải thoả mãn công năng sử dụng, bố trí hợp lý theo yêu cầu chủ nhà rồi mới đến đẹp và sang (nếu cần).

Cái nhà của em phải tìm đến kts thứ 3 mới giúp em giải được các bài toán về bố trí không gian. Tìm được 1 kts ưng ý thật sự rất khó.

kimvanchinh

Xe tăng
Em ko nhận dự án ko đủ budget tối thiểu ngay từ khi hỏi về mức đầu tư mà cụ :D nên cụ ko cần lo nhé ạ.
Hồi kts Gaudi còn sống, mấy công trình ông ấy nhận làm (chứ không làm nhiều nhà như kts Việt Nam) như nhà thờ Bacelona , nhà mặt phố của 1 nhà giàu.. ông ấy có điều kiện là không được nói đến chi phí. Kết quả là nhà thờ làm đến khi cạn kiệt ngân sách tp vẫn chưa được 1//2 và Gaudi cũng già chết. Mãi 100 năm sau (2016) người ta làm tiếp và cũng đã hoàn thành nhà thờ. Bù lại đó là kiệt tác nhân loại và nó mang lại giâ trị cho Bacelona không gì sánh nổi. Cái nhà dân cũng thế, công trình tiêu hết cả tiền chủ nhà, bù lại, giá trị căn nhà bây giờ là vô giâ, lợi ích bằng tiền cho con cháu ông chủ cũng rất lớn, mỗi năm vài triệu khách xếp hàng tham quan vé thu 15eur.

tinaliuyifei

Xe hơi
cụ tùng cũng học tập và sau khi cụ chết ko biết con cháu dc hưởng gì ko :))

kimvanchinh

Xe tăng
cụ tùng cũng học tập và sau khi cụ chết ko biết con cháu dc hưởng gì ko :))
Con cháu là con cháu những chủ nhà mà KTS tạo ra sản phẩm ấy chứ, còn bàn thân KTS như Gaudi thì hy sinh, cống hiến cho nghệ thuật, chỉ sống bình dị, để lại tiếng tăm cho đời thôi.
Khác biệt cơ bản giữa cụ Tùng và Gaudi là ở chỗ Gaudi phải trực tiếp thuê thợ các loại để tạo ra sản phẩm sáng tạo ông nghĩ ra (ví dụ từng đường giả nứt chân chim trong lớp sơn và tường ông phải làm đi làm lại nhiều lần mới thành công). Còn cụ Tùng theo tôi được biết qua những thông tin cụ ấy cùng cấp thì cụ ấy không sản xuất cài gì cả, chỉ vẽ và lắp màu theo mẫu đồ vật người khác họ đã sáng tạo để lấp vào không gian sao cho hài hòa.

Ảnh nhà thờ Sargada Familia ở Bacelona đến nay vẫn chưa hoàn thành xong nhưng sử dụng và khách tham quan đã diễn ra hàng mấy chục năm qua rồi..

Ngôi nhà mặt phố của một nhà giàu do Gaudi KTS

khuonghvtc

Xe hơi
Em mới thiết kế xây dựng. Chưa làm phương án nội thất. Cũng xin vào đây nhờ các cụ tư vấn cái mặt bằng. Nhà em 54m 2 mặt tiền. Xây 1 bán hầm 5 tầng 1 tum. Định làm tầng 1 thông sàn, 2 3 4 ngủ. 5 khách bếp. Thờ với sân vườn trên tum. Bên thiết kế xây dựng đưa 2 phương án. Em nhờ các cụ góp ý ạ

kimvanchinh

Xe tăng
Tôi vote phương án 2, bố trí các phòng đẹp hơn, bếp nên để tầng 2, không nên đưa lên tầng 5, cầu thang máy nên làm cầu thang vách kính (kể cả mặt sau làm kính mờ hay gạch kính)