[Funland] Lượm lặt chuyện vinh ít nhục đầy của kẻ đi mượn xe(các loại).

khong_co_xe

Xe tăng
Nhà em thì có kỉ niệm, ông Chú rể sang mượn xe cũng xe cub 82 mầu xanh da trời, thấy bảo về quê xa thăm mẹ ốm nên bảo ông già em đưa giấy tờ đi đường, hoá ra là mang xe đi cắm để đánh bạc trên phố Hai Bà Trưng, chuyện xảy ra đã lâu mất xe, mất tình cảm tiền không trả. Hôm trước có nhắn tin zalo mời đi cưới con mà em đang lăn tăn chả biết có nên đi hay không. Em không đi có quá đáng không các cụ ?
E thắc mắc chú rể tính ra là vai ntn với vụ, vd em rể là thằng đó lấy em gái, chú thì là lấy ai của cụ theo cách gọi ngoài đó ak

khong_co_xe

Xe tăng
Chú rể là lấy em gái của mẹ hoặc bố.
Phải vậy ko cụ? Em gái mẹ thì là dì, mà chồng dì gọi là dượng. Em gâi bố thì gọi là cô, trong đây cũng gọi chồng cô là dượng. Đúng là tây lông mà học realative của Việt Nam chắc khóc. Em còn éo hiểu hết nữa :))

Phỗng new

Xe điện
Ngoài Bắc ko gọi dượng kiểu như vậy, chỉ có bố dượng ( chồng sau của mẹ) thôi.
Lối gọi dượng như vậy là từ miền Trung trở vào.
Phải vậy ko cụ? Em gái mẹ thì là dì, mà chồng dì gọi là dượng. Em gâi bố thì gọi là cô, trong đây cũng gọi chồng cô là dượng. Đúng là tây lông mà học realative của Việt Nam chắc khóc. Em còn éo hiểu hết nữa :))

khong_co_xe

Xe tăng
Ngoài Bắc ko gọi dượng kiểu như vậy, chỉ có bố dượng ( chồng sau của mẹ) thôi.
Lối gọi dượng như vậy là từ miền Trung trở vào.
Thật vậy ak cụ! Nhưng thực e e chưa thông thông lắm. Em nhớ là em gái cha gọi là O, chồng O cũng gọi là dượng, vì e ra hn thăm O rồi. Thực mà nghĩ thì chỉ có Chú Rể là chồng cô dâu thôi chứ chú rể theo kiểu họ hàng thì e ko biết :))

Phỗng new

Xe điện
Ô thế cụ ko tin à, em trêu cụ làm gì?
Nếu người gốc Bắc thì sẽ gọi như thế. Còn người miền Trung và miên Nam sống ở Hà Nội thì có thể khác.
Chứ người Bắc ko bao giờ gọi "O" nhé. :)
Thật vậy ak cụ! Nhưng thực e e chưa thông thông lắm. Em nhớ là em gái cha gọi là O, chồng O cũng gọi là dượng, vì e ra hn thăm O rồi. Thực mà nghĩ thì chỉ có Chú Rể là chồng cô dâu thôi chứ chú rể theo kiểu họ hàng thì e ko biết :))

dalink

Xe điện
Ô thế cụ ko tin à, em trêu cụ làm gì?
Nếu người gốc Bắc thì sẽ gọi như thế. Còn người miền Trung và miên Nam sống ở Hà Nội thì có thể khác.
Chứ người Bắc ko bao giờ gọi "O" nhé. :)
O là miền Trung rồi.

ruby_eagle

Xe điện
Cái xe cũng cỡ vài trăm củ, cho mượn cũng khó phết. Nói chung tùy mức thân thiết, độ tin tưởng và cả kinh tế của người mượn nữa :D

Dangminhquan

Xe điện
30 năm trc thì cub 82 nó ngang mảnh đất, ngôi nhà rồi nên việc cho mượn là rất khó :)) trở lại năm 2021 ông nào có bằng ô tô mà k lái hàng ngày, 1 năm mượn xe tầm 03 lần thì cũng nên từ chối tránh ảnh hưởng đến tình bạn, tình anh em và giảm nguy cơ gây hại cho xã hội :))
Đúng 30 năm trước,1990 nhà cháu được ngồi xe simson của bố cháu,chở đi thăm em mới sinh.Xe này hồi đấy có chất không các cụ.

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Nghe đã thấy mùi khịa của phường tiểu nhân cụ nhỉ, chả có thằng c. nào ko quen biết vào xin nhậu rồi đưa xe cho nó cả, đúng là mồm dọc.
Mợ đùi trắng ở chỗ nào Thị Xã Phú Thọ? em đang làm công trình ở Phú Thọ muốn qua mợ mượn cái xe máy, được không?

Hữu Ước

Xe tải
Hồi em sinh viên 2010 mượn con Wave đỏ của ông anh cùng lớp về quê thăm Bà Bu ốm ở nhà 1m.10h trưa xin nghỉ học về 8h tối lên trả
Trời mưa nên rửa trảđàng hoàng thìđến chiều hsau lão bảo cái moayƠ bánh sau k phải là của xe lão sao lại c ómàu ngả vàng.
Nghĩ tủi nhục mà kb cố tình hay vô.Ý đổi cho em nữa.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em trước có thằng bạn, mượn xe xong lúc méo nào trả xăng cũng còn 1 tí, xe thì bụi bẩn.
Có lần báo hại, trả tối hôm trc ko để ý, hôm sau lại có việc đột xuất phải đi sớm, ra mở khóa nhìn kim xăng đúng chuẩn vị trí E, 4h sáng ko đổ xăng được. Lỡ việc, lúc đó cay vãi. Thế là từ lần sau từ chối luôn. Từ đó cũng xa cách dần.
Bạn e mượn xe xong trả hôm sau e mới để ý mỗ trầy trụa. Hỏi thì ko thấy hồi âm, em sợ tai nạn ko dám sờ vào.
Mấy tuần sau em hỏi lại thì mớ khai đâm đuôi xm, nhưng ko nghiêm trọng. Em rất bực và lo lắng, phải ghi note tháng năm để phòng chuyện xấu. Để lâu quá đâm cũng lười sửa xe.

harman_kardon

Xe điện
Hồi em sinh viên 2010 mượn con Wave đỏ của ông anh cùng lớp về quê thăm Bà Bu ốm ở nhà 1m.10h trưa xin nghỉ học về 8h tối lên trả
Trời mưa nên rửa trảđàng hoàng thìđến chiều hsau lão bảo cái moayƠ bánh sau k phải là của xe lão sao lại c ómàu ngả vàng.
Nghĩ tủi nhục mà kb cố tình hay vô.Ý đổi cho em nữa.
Khổ thân cho cụ trẻ, sao cụ ko nói, em cám ơn anh nhiều vì đã cho em mượn xe. Nhưng em dù nghèo về tiền bạc, ko nghèo về nhân cách đâu. Xin anh đừng nghĩ ngờ mà tội cho em.

xe_ga

Xe tăng
Lại nhớ ngày xưa mới tốt nghiệp ra trường em được ông bà cụ cho cái xe máy để thuận tiện trong việc đi xin việc kiếm cơm, ngày đó cũng không nhiều chú sinh viên mới ra trường có điều kiện đó. Mà tính em cũng thoải mái, xe không đi ai cần mà thấy tin tưởng em đếu cho mượn. Nhưng có lần có 1 chú mượn chắc đi cũng chưa thạo gây tai nạn, cũng không nghiêm trọng lắm, sau khi trả xe chú ấy còn nói chuyện đại ý là vì xe mày mà tao bị tai nạn...😃😃😃Cứ nghĩ mà cay nên thế là thôi từ đó chả quan hệ gì nữa.

Hungdeco

Xe máy
E thắc mắc chú rể tính ra là vai ntn với vụ, vd em rể là thằng đó lấy em gái, chú thì là lấy ai của cụ theo cách gọi ngoài đó ak
Vâng . Là Chú lấy Dì em Mẹ ạ . Lấy em Bố thì ngoài em cũng gọi là Chú .

The Fishman

Xe tải
Nhà em thì có kỉ niệm, ông Chú rể sang mượn xe cũng xe cub 82 mầu xanh da trời, thấy bảo về quê xa thăm mẹ ốm nên bảo ông già em đưa giấy tờ đi đường, hoá ra là mang xe đi cắm để đánh bạc trên phố Hai Bà Trưng, chuyện xảy ra đã lâu mất xe, mất tình cảm tiền không trả. Hôm trước có nhắn tin zalo mời đi cưới con mà em đang lăn tăn chả biết có nên đi hay không. Em không đi có quá đáng không các cụ ?
Thế sau đó có đền không cụ?

honglong1

Xe điện
Cái việc đi mượn xe nó nhiều mục tiêu:sĩ diện,cần kíp thực sự,kiếm cơm,lấy le.......Nhưng chung quy phàm đã phải ngửa tay đi mượn thì vinh ít nhục nhều.
Nay em mở thớt này để cccmn cho lên một số tình huống thực mà mình đã trải qua nghe cho vui.
Em xin bắt đầu bằng chuyện của em:Nhà em cách bv nhi tầm 20km.Con nhỏ mấy tháng lại cứ hay ốm quặt quẹo vặt.Nhà thì có mỗi con siêu xe hai xi lanh chạy cơm tên gọi khung dựng.Ông nhạc lại mới sắm con Cub 82 50cc nên vợ em hay điều em sang hỏi mượn đưa con đi khám.Ấy vậy nhưng gấu em không hỏi mà lại bắt em hỏi mượn(truyền thống nhà họ vậy).Báo hại em sang,có khi ngồi từ sáng,đợi ông ăn cơm trưa xong mới dám cất mồm:Bố cho vc con mượn xe máy mai con đưa cháu đi khám.Và lần nào cũng nhận được sự miễn cưỡng đồng ý pha chút khó chịu từ ông nhạc.Ấy là việc của 30 năm trước.
Cũng cái tầm đó tôi không biết nghĩ, nằng nặc đòi ông bà già dồn tiền mua cho cái xe dream 1 cũ sau khi ông anh mới mua cái win cũ. Cũng vì mượn xe kiểu như cụ mà coi như đánh mất cái nhà.

xebetong

Xe container
Cũng cái tầm đó tôi không biết nghĩ, nằng nặc đòi ông bà già dồn tiền mua cho cái xe dream 1 cũ sau khi ông anh mới mua cái win cũ. Cũng vì mượn xe kiểu như cụ mà coi như đánh mất cái nhà.
Cụ đừng buồn
Ngày đó ai cũng biết bỏ xe mua đất thì đất cũng chẳng rẻ đâu :)