[Funland] Lượm lặt chuyện vinh ít nhục đầy của kẻ đi mượn xe(các loại).

harman_kardon

Xe điện
Các xe Honda đèn tròn không có xe mới nhập về VN Cụ ạh. Đập hộp chỉ có DD yên liền và sau vài năm có thêm DE yên rời, cả 2 loại đều là đèn vuông.
Năm 1992 về trước, xe bãi về VN chỉ qua 2 con đường là Nhật và Hongkong.
Năm 1990, nhà em mua xe Astrea chữ nổi giá 16,4 triệu, bằng giá DreamII.
Đấy là cụ không biết cửa thôi. Đặt hàng bên Nga qua 1 cty Nhật về VN cụ ạ. Em đi xe đập hộp, xanh nhũ cửu long. Đợt đó về đc 2 cái, 1 cái bán, cái em đi.

waa

Xe tải
Thật sự là cũng nhiều ông mượn xe rất bựa.
Xưa em có một ông cùng phòng rất hay mượn xe máy nhưng khi trả không bao giờ rửa sạch, đổ trả bù xăng. Đỉnh điểm là có lần để trộm nó lấy mất nắp xăng xe win của em, ông í tiếc tiền thay bằng nắp xăng đểu, em điên tiết chưởi cho một trận bắt thay lại.
Nhớ thời có dịch vụ làm sợi xích nhỏ bắt vào nắp xăng xe máy chống trộm ... y hệt bây giờ làm sợi xích bảo vệ 2 gương hậu xe hơi !

• Vodka
Reactions: Kuu

Noname_2015

Xe tăng
Xưa cho mượn xe máy cũng hay bị trò mang ra chợ giời đổi mất đôi giảm xóc xin, thế vào đó là đôi giảm xóc đểu.

dogach

Xe tải
Bạn thân đem xe tận nhà cho em mượn, cho mượn cả lái xe của nó để dạy... vẫn bị từ chối vì em sợ, không dám lái dù có bằng hơn chục năm :D

Grandis 2005

Xe điện
Nếu thực sự không vướn việc thì ai mượn em cũng vui vẻ giao xe cho đi.
Nhưng nhắc nhẹ các cụ mợ, nếu mượn xe đi rồi về nhớ đổ xăng bù vào và rửa xe sạch sẽ trước khi trả. Nó là thành ý cảm ơn.
Nhiều ông đi xong trả cái xe cho người khác như cái chuồng lợn, xăng thì tụt đến vạch đỏ. Em cực ghét người nào trả xe như thế. Next! khỏi mượn lần sau. ;)

limoux

Xe buýt
Cái việc đi mượn xe nó nhiều mục tiêu:sĩ diện,cần kíp thực sự,kiếm cơm,lấy le.......Nhưng chung quy phàm đã phải ngửa tay đi mượn thì vinh ít nhục nhều.
Nay em mở thớt này để cccmn cho lên một số tình huống thực mà mình đã trải qua nghe cho vui.
Em xin bắt đầu bằng chuyện của em:Nhà em cách bv nhi tầm 20km.Con nhỏ mấy tháng lại cứ hay ốm quặt quẹo vặt.Nhà thì có mỗi con siêu xe hai xi lanh chạy cơm tên gọi khung dựng.Ông nhạc lại mới sắm con Cub 82 50cc nên vợ em hay điều em sang hỏi mượn đưa con đi khám.Ấy vậy nhưng gấu em không hỏi mà lại bắt em hỏi mượn(truyền thống nhà họ vậy).Báo hại em sang,có khi ngồi từ sáng,đợi ông ăn cơm trưa xong mới dám cất mồm:Bố cho vc con mượn xe máy mai con đưa cháu đi khám.Và lần nào cũng nhận được sự miễn cưỡng đồng ý pha chút khó chịu từ ông nhạc.Ấy là việc của 30 năm trước.
Tôi lại tưởng mượn ô tô ! :D

Nghe chuyện mượn xe máy này cứ như nghe chuyện cổ tích ý nhỉ !? Như 1 câu chuyện lùi về dĩ vãng khoảng 30 năm trước ( thời đó mới có Honda Cup 82, tầm 1995 đổ ra đến 2000 là thịnh hành Honda Dream 2 ). :))

Hôm nọ, tôi vừa mới cho thằng cháu ở quê con xe Dream 2 vứt lăn lóc trong kho cả chục niên ko ai dùng....bọn trẻ con nhà tôi nó không thèm đi loại xe như kiểu Dream 2 nữa. :))

Chỉnh sửa cuối:

tellme

Xe tăng
Nhận lại xe, cái xe bẩn như cái chuồng trâu :(
Vỏ, vụn bánh, kẹo, chai nước và cát khắp xe. Ghế và thành xe toàn dấu chân trẻ con. Đồ đạc em để đằng sau bị bới tung.
Lần cho mượn xe kinh hoàng nhất của em đó

lúc đó ko kinh lắm đâu cụ ạ. cũng đc thôi kim vàng giọt lệ. lúc đó em có con này riêng rồi.hình như giá nhập về 1450$ thì phải, xe bãi cỡ 1000. 1100 bán ra thời điểm 91
Kinh rồi cụ ơi. Lúc người người đi xe đạp, nhà nhà đi xe đạp, cụ nhà em xây nhà mái bằng 80m2,một thò hai thụt hết có 50 chai mà con kim vàng giọt lệ bãi, qua 2 tay cụ em mua về vẫn 18 chai. Đợt rồi ở nhà cụ cho mất, tiếc quá, định về dọn lại đi làm kỷ niệm.

toxic82

Xe điện
Em hay mượn xe của ông anh, mỗi lần đưa chìa khoá thấy cũng khó chịu, sau cáu quá ông ý đưa luôn chìa sơ cua bảo mày thích đi lúc nào thì tự lấy ko phải hỏi 🤣
Hehe giống e, ông anh cọc chèo của e cũng đưa e chìa sơ cua, đi lúc nào thì tự lấy, mặc dù e cũng có xe :)

Người Đức họ vẫn truyền miệng với nhau, " Đồ sở hữu của cá nhân, bất di bất dịch ko cho thèng khác sờ mó đến, đó là 3 chữ F:
1 - Fahrzeug ( xe cộ)
2- Fotografie (đồ máy ảnh)
3- Frau ( gấu)
Và đương nhiên là nhà cháu học tập họ món này rồi. :D
Vâng, về đồ thì vợ ko được phép xếp vào, ko ăn táng chết :)), kinh nhất là bố nào kêu mượn máy ảnh, máy cỏ chụp chơi chả sao, máy hịn hay đồ kiếm cơm thì sợ hơn cho mượn oto thật.

ocean08

Xe điện
Mượn xe thời SV thì dạo 199x, xe máy cũng nhiều nhưng k phải ai cũng có nên trong lớp ĐH, cả hội có mấy cái xe máy thì những thằng khác có việc là mượn, kể cả đi tán gái để cho oách!
E sinh viên năm 1 cũng đầu 199x, có xe đạp để đi học mà chúng nó toàn mượn cắm nên có khi năm học 9 -10 tháng thì đi xe đc nửa còn nửa đi bộ vì xe bị chúng nó cắm ở trong cửa hàng cầm đô (em cả 4 năm SV chả cắm chả cầm đồ cái gì).
@ Cụ chủ: Mượn xe thì chỉ có ngại và thậm chí nhục chứ Vinh thì ở đâu ra...

cusao

Xe lăn
Em thì mới có 2 dịp thôi ạ
- Đổi xe mình bé lấy xe bạn to hơn để đi chơi 7 người. Khi về rửa xe, nạp đầy bình xăng rồi mới trả.
- Có đứa em đt hỏi mượn xe...Ok , khi nào đến lấy xe đấy...À thế đi đâu, có việc gì thế ? À em đi đám cưới, tại thấy các bạn toàn 4b mình đi 2b thấy ngại nên em mượn a bla bla....Thế hả, vậy thôi nhá, a nhớ ra có việc đột xuất rồi!

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Có ông mượn xe còn tính đổ đúng số xăng mình đi thôi cơ.
Tính thế chắc lép quá! Thà rằng mình nói là chả biết đi nhiều hay không (đi phố), gửi chút tiền gọi là để đổ xăng! Như thế mình còn thấy đỡ. Em cũng gặp chuyện như này rồi! Mấy người bọn em đi chung xe, gặp ông tính buổi rồi trả tiền theo buổi. Nói thật, ức ói máu! Thà rằng gửi ít tiền hơn kèm câu nói “tháng này không nhớ đi bao nhiêu, gửi chú chút để cầm tạm” em còn ok hơn!

maximax903

Xe điện
Nhiều bố mặc dù có xe rồi, nhưng mượn để có việc khác do xe kia đang bận. Xong về trả thì xăng cạn, xe bẩn cả 10 lần như 10. Đùa chứ thể loại "quên" kiểu ngẫn ngờ ăn người như thế quê em đầy.

Nhiều người bẩu có cái xe nó cũng chủ động, tiện bla blo nhưng đã là thân đi mượn xe người khác thì nên biết ý. Éo dám bỏ tiền ra thuê xe loại còn sĩ diện.

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Nếu thực sự không vướn việc thì ai mượn em cũng vui vẻ giao xe cho đi.
Nhưng nhắc nhẹ các cụ mợ, nếu mượn xe đi rồi về nhớ đổ xăng bù vào và rửa xe sạch sẽ trước khi trả. Nó là thành ý cảm ơn.
Nhiều ông đi xong trả cái xe cho người khác như cái chuồng lợn, xăng thì tụt đến vạch đỏ. Em cực ghét người nào trả xe như thế. Next! khỏi mượn lần sau. ;)
Ông chồng đứa bạn học của em khó tính lắm luôn, mượn xe ông ý khó lắm! Nhưng mà em hỏi (thuê, không mượn) thì ông ấy gật đầu cho lấy xe phút mốt! Bởi vì em lái xe cẩn thận, từ tốn, phanh ít, đổ xăng lúc nào cũng nhiều hơn số xăng đi thực tế :D (mà khổ nỗi em chạy toàn dưới 5 lít/100 cây).

Em có truyện thế này:
Em gặp mấy con chó rẻ rách;
Năm 2006 e làm cty vận tải ở 112 trần phú, Hà Đông, năm đó em mới ra trường đi làm còn thuê trọ, gần tết em mang xe máy đến cty gửi ( gửi tại bãi để xe công ty - có cửa khoá và khu ngăn dây thép cao hơn 1 m, kiểu khu để xe riêng cho nhân viên cty), trước khi về quê e có ra nói bảo vệ ( con chó béo béo em ko nhớ tên ), e gửi xe em nghỉ ăn tết về quê, nó cũng ừ ừ ... ko thấy nói gì;
Truyện ko có j đáng nói: lúc em ăn tết lên, thì ra nhà xe ko thấy xe đâu, có ra hỏi bảo vệ nó bảo mày lên gặp trưởng phòng nhân sự mà hỏi, e lên gặp thẳng ô trưởng phòng hỏi thì bị ông xả 1 thôi 1 hồi:
- sao mày để xe rồi khoá cổ ( tết ai coi cho mày);
- sao a e bảo vệ bảo mày để lại chìa khoá mày không để lại ( thực tế con chó béo béo bảo vệ ko nói gì;
- cuối cùng mấy con chó tết nó bỏ trực công ty và bê xe của em vào nhà kho và khoá lại, nó cay vì ko mở đc cổ xe;
Xong em tìm hiểu thì ra thằng bảo vệ là cháu ô trưởng phòng, nó làm bảo vệ phải trực 24/24 mà ngày tết nó trốn bỏ về nên ko trực ở cty, nó sợ mất xe nên mới bê xe đi cất ( rõ ràng nhà xe cty có mái che và quây thép có cửa ra vào );
Em thì ko cãi nhau được bọn nó mồm 3 miệng 10, chán vãi mấy con ch ó kinh thật
Thế cụ có mất xe ko?

muachieukyniem

Xe điện
Cái việc đi mượn xe nó nhiều mục tiêu:sĩ diện,cần kíp thực sự,kiếm cơm,lấy le.......Nhưng chung quy phàm đã phải ngửa tay đi mượn thì vinh ít nhục nhều.
Nay em mở thớt này để cccmn cho lên một số tình huống thực mà mình đã trải qua nghe cho vui.
Em xin bắt đầu bằng chuyện của em:Nhà em cách bv nhi tầm 20km.Con nhỏ mấy tháng lại cứ hay ốm quặt quẹo vặt.Nhà thì có mỗi con siêu xe hai xi lanh chạy cơm tên gọi khung dựng.Ông nhạc lại mới sắm con Cub 82 50cc nên vợ em hay điều em sang hỏi mượn đưa con đi khám.Ấy vậy nhưng gấu em không hỏi mà lại bắt em hỏi mượn(truyền thống nhà họ vậy).Báo hại em sang,có khi ngồi từ sáng,đợi ông ăn cơm trưa xong mới dám cất mồm:Bố cho vc con mượn xe máy mai con đưa cháu đi khám.Và lần nào cũng nhận được sự miễn cưỡng đồng ý pha chút khó chịu từ ông nhạc.Ấy là việc của 30 năm trước.
Lấy vợ có điều kiện thế còn khóc lóc cái gì.
Nhà ngoại em muốn mượn cũng méo có gì mà mượn.