[Funland] Lượm lặt chuyện vinh ít nhục đầy của kẻ đi mượn xe(các loại).

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Cái này em hiểu nguyên nhân, ngày xưa do không có xe nên phải nói kỹ năng đi xe máy nhiều người rất kém, lúc nào chân cũng rà phanh sau, vì vậy cái moay ơ nó nóng lên cộng với phanh bị cháy nên nó ngả vàng, càng rửa nước nó càng vàng.
Thực tế ngày nay tai nạn xe máy không nhiều như xưa bởi vì suốt ngày ngồi trên xe nên kỹ năng xử lý tốt hơn ngày xưa nhiều.
Cái này ông anh rể em cũng bị: chân to cứ đỏ đèn phanh chạy, sấy vàng moay ơ sau xe Dream năm 1999

DuongHL

Xe container
Ngày xưa e đi mượn cái búa cho ông già bổ củi lão hàng xóm nói này nọ lại còn thái độ.e về bảo ông già thế là từ sau k thấy ông sai e đi nữa.đến cái búa bổ củi còn thấy nhục vậy k biết cái to hơn nó dư nào nữa
Sau rồi ông già bảo lấy cái búa của nhà mình ra mà dùng hử cụ? :D

Trục

Xe ba gác
Trước em có cậu bạn học cùng mượn em con Cub, về nó làm câu, ơ, xe này không có phanh sau à. Em lần sau xón luôn, ai mượn hỏi cho xem cái bằng lái, xe 81 nó xòe thì nhẹ chứ lúc em đi dream rồi thì xòe phát nào căng tiền phát đó.
Thời 99, xe máy còn có giá lắm. (Nể bạn em cũng phải bỏ tiền sửa xe đôi lần, mà sv làm gì có $ đâu).

formen

Xe lăn
nhớ thời mới đi làm e có con 80 máy cánh đã độ đánh lửa ic ngon phết. Ô anh làm cùng toàn lấy đi cưa gái về đổ cho 10k xăng để hôm sau ông em đi làm. Mình thì đói xăng lúc nào cũng gần hết.

Nongdantb

Xe tăng
Em thì từ chối ngay từ đầu, không mượn gì cả, tiện thì cho nhờ còn không thì thôi từ chối ngay từ đầu cho đỡ phức tạp.
Xe em thì cũng chỉ là con xe cỏ mình đi thì mình giữ gìn chăm xe, chứ gặp mấy ô máu Dog mượn thì lo bằng chết.

Khải trân72

Xe hơi
Cái việc đi mượn xe nó nhiều mục tiêu:sĩ diện,cần kíp thực sự,kiếm cơm,lấy le.......Nhưng chung quy phàm đã phải ngửa tay đi mượn thì vinh ít nhục nhều.
Nay em mở thớt này để cccmn cho lên một số tình huống thực mà mình đã trải qua nghe cho vui.
Em xin bắt đầu bằng chuyện của em:Nhà em cách bv nhi tầm 20km.Con nhỏ mấy tháng lại cứ hay ốm quặt quẹo vặt.Nhà thì có mỗi con siêu xe hai xi lanh chạy cơm tên gọi khung dựng.Ông nhạc lại mới sắm con Cub 82 50cc nên vợ em hay điều em sang hỏi mượn đưa con đi khám.Ấy vậy nhưng gấu em không hỏi mà lại bắt em hỏi mượn(truyền thống nhà họ vậy).Báo hại em sang,có khi ngồi từ sáng,đợi ông ăn cơm trưa xong mới dám cất mồm:Bố cho vc con mượn xe máy mai con đưa cháu đi khám.Và lần nào cũng nhận được sự miễn cưỡng đồng ý pha chút khó chịu từ ông nhạc.Ấy là việc của 30 năm trước.
Công nhận 30 năm trước cái xe giá trị thật, nên nhạc phụ cũng miễn cưỡng là phải thôi, à mà cụ chủ cũng cao niên rồi nhỉ, vì 30 năm trước đưa con đi khám thì giờ con cũng hơn 30 rồi.

Michael J

Xe điện
Có ông mượn xe còn tính đổ đúng số xăng mình đi thôi cơ.
Đây cho mượn xe toàn đến vạch đỏ thì nhận được xe, có lần ra khỏi ngõ hết mọe xăng. Cay mà cũng đành hát bài "lặng thầm". Vô duyên vãi luôn, lại còn nhiều lần mới kinh chứ :P

Michael J

Xe điện
Cụ nói đúng, quan trọng là yên tâm. Như em và mấy ông đồng hao, ông nào cũng có vài xe nên anh em chả cần lên tiếng, thấy cần là bảo lấy mà đi. Mà hầu như cũng chả mượn nhau bao giờ.
Còn có ông cùng cơ quan, mới lấy bằng bảo chú vứt cho a cái xe a lên sân bay tí, em bảo luôn xe em đâu phải để vứt và từ chối thẳng.
Nói chung, k có mẫu số chung cho mấy chuyện này. Tuỳ quan hệ và tuỳ độ tin tưởng. Có những người bạn huýt sáo ra ngay 1-2 tỷ, nhưng có những thằng bạn từng rất thân hỏi 1-2 triệu em cũng từ chối.
sao cụ có cái chữ ký "lạ" thế

xecatco

Xe tải
Năm 1992 nhà em ông già sắm được con DD đỏ giống xe 82 nhưng yên liền , có ông chú cũng họ hàng xa gần lên mượn xe về quê cách đó khoảng 20km gì đó , ông ý ra nhà em từ tối hôm trước mang bánh kẹo, mía cho em với cu em trai ăn chán đi rồi mới dám hỏi mượn, đến khi đi xong quay lên trả trong giỏ xe đầy hoa quả các kiểu, xăng thì đầy bình , nghĩ như xe máy thời nay thì cho mượn suốt được

Nana2015

Xe tăng
30 năm trước nhà cụ có con xe đó là giàu
Nhất khu rồi còn gì ạ. Đâu phải 30 năm mà bây giờ nhiều nơi chưa phát triển chắc vẫn thế.

Trục

Xe ba gác
Nghe giọng kẻ cả nhể :P
Hôm bữa có một chị chả biết ở đâu đến hỏi mượn em cái xe Scoopy, em bẩu, em không biết chị là ai, nên em không cho mượn.
(Đại thể là bạn của hàng xóm, gặp vài lần thấy quen mặt thì mượn).
Ra khỏi cửa nhà lại làm câu, cái xe này mà phải khóa à. ;))
Em nghĩ thầm: ơ hay, cái xe đạp trộm nó còn nhảy, nói gì là cái xe mấy chục triệu.
Chắc chị ta nghĩ xe em là xe đạp điện. =))

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Nghe giọng kẻ cả nhể :P
Thật ra bí lắm hẵng mượn lão anh nhể.
Không quen xe, rồi lỡ may va chạm khó ăn khó nói, đền cũng dở, không đền cũng dở.
Rồi đen đủi tai nạn nữa cũng thế, các ông chồng với nhau chả sao, nhưng thêm vài bà vợ vào nữa cũng gọi là rạn nứt tí tình anh em :D

_AQ

Xe máy
Cái việc đi mượn xe nó nhiều mục tiêu:sĩ diện,cần kíp thực sự,kiếm cơm,lấy le.......Nhưng chung quy phàm đã phải ngửa tay đi mượn thì vinh ít nhục nhều.
Nay em mở thớt này để cccmn cho lên một số tình huống thực mà mình đã trải qua nghe cho vui.
Em xin bắt đầu bằng chuyện của em:Nhà em cách bv nhi tầm 20km.Con nhỏ mấy tháng lại cứ hay ốm quặt quẹo vặt.Nhà thì có mỗi con siêu xe hai xi lanh chạy cơm tên gọi khung dựng.Ông nhạc lại mới sắm con Cub 82 50cc nên vợ em hay điều em sang hỏi mượn đưa con đi khám.Ấy vậy nhưng gấu em không hỏi mà lại bắt em hỏi mượn(truyền thống nhà họ vậy).Báo hại em sang,có khi ngồi từ sáng,đợi ông ăn cơm trưa xong mới dám cất mồm:Bố cho vc con mượn xe máy mai con đưa cháu đi khám.Và lần nào cũng nhận được sự miễn cưỡng đồng ý pha chút khó chịu từ ông nhạc.Ấy là việc của 30 năm trước.
20 năm sau của cụ, tức mươi năm trước.
mềnh coa ê tô, xe sang, thuộc loại cũng khiếp phết. Bạn bè cần mượn có nhõn câu: va quệt tự sửa mà ối thằng xanh ít nhái, đâu có 1,2 thằng dám đi. Đến lúc ko còn xe vẫn hồn nhiên hỏi mượn bạn: tao cần ha oai đi đàm phán, cho mượn buổi chiều. “Không”. Nghĩ noá cay.

Chỉnh sửa cuối:

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Công nhận 30 năm trước cái xe giá trị thật, nên nhạc phụ cũng miễn cưỡng là phải thôi, à mà cụ chủ cũng cao niên rồi nhỉ, vì 30 năm trước đưa con đi khám thì giờ con cũng hơn 30 rồi.
Xe DD năm 1990 thì chỗ em mua được tầm 10 ô đất (đất xã cắm khoảng 1.200K, có ông bán lấy 2.000K; năm 1999 em mua con Dream Việt mà cũng bằng 2 ô)
Giờ mỗi ô đất đấy loanh quanh 2 tỏi!

zonda82

Xe container
Khoai. Đời em cũng có vài lần đi mượn. Nhưng k mượn xe k mượn tiền.

kvboto

Xe container
Ngày xưa 30 năm trước nhiều nhà còn có tủ khoá tivi lại! Khi nào ông chủ có nhà, mở khoá tủ mới được xem 😀
Hế hế, quê nhà E, năm 8x, có cái tivi Sony 14inh để trong tủ, ông già đi làm xa, cuối 2 tuần mới về 1 lần là cứ khóa tủ cầm chia khóa đi, kg được xem, có về mà hàng xóm sang xem nhờ, hồi đó xem Tây du ký chầu chực luôn, là phải ngồi chờ tụi em học bài xong mới được ông cụ mở cửa tủ cho xem tivi

Và em đã đánh trộm chìa khóa,.... để cụ đi làm thì ở nhà mở ra xem trộm.

Chỉnh sửa cuối:

Anhken1177

Đi bộ
Cụ chủ nâng quan điểm quá. Cháu nghĩ vui hay không vui thôi chứ vinh nhục thì nặng nề quá

nhân thớt của cụ lại nhớ những ngày mới có bằng thèm ô tô như uống nước vậy. “Nhìn ô tô đúng như mèo thấy mỡ.” Ô đồng hao thì có xe toy crown 3.0 V8 đời 94 mỗi lần mượn là mướt mồ hồi. Xe toàn 16-18lit/100km. Mượn được 2 lần sợ khiếp vía vì lương nhà nước tiền đổ xăng đúng là vỡ hết mồm. “cháu mượn xe thì từ trước đến nay bao giờ mượn xong về bình xăng đổ đầy, rửa xe dọn sạch sẽ từ trong ra ngoài nên ai cũng muốn cho mượn”. Nên dù đồng hao bẩu e đi đâu cứ lấy mà đi cũng ko giám lấy. Toàn mượn xe anh bạn, lúc ý có cái matiz mà quý như vàng. “May mắn là anh ý quý cháu nên chỉ cho cháu mượn”. Nên giờ đối với cháu cái xe matiz cháu vẫn thiện cảm vô cùng.
Bây giờ anh em bạn bè ai cũng có xe nên cũng ko phải cho mượn xe. cách đây 5 năm thì thật sự là cũng ko vui khi mà cho mượn xe xong nhận lại xe để bẩn. hàng ghế sau thì lầm toàn bịu đất kinh khủng dưới sàn xe, giấy kẹo đường rơi đầy ra ghế. Nhưng cũng ko giám nói gì với người mượn, dù minhf cũng khó chịu.