[Funland] Luận Tam Quốc

xedaprach

Xe điện
Em thấy có vài thớt bàn về thời Tam quốc có khá đông các cụ bàn luận, em lập thớt với tiêu đề như trên để cùng bàn luận nhân dịp covid ạ :).
Có đúng "mưu sự tại nhân thành sự tại thiên" ko các cụ ?!
Lưu Bị tuy chiếm được đất Thục nhưng so với Ngụy vẫn chưa thấm vào đâu. Xứ Thục địa hình hiểm trở nhưng đất đai chật hẹp, kinh tế, con người phát triển khó khăn, binh lửa liên miên nên không thể hùng mạnh bằng xứ Ngụy, nằm ở trung nguyên, vùng đồng bằng, trồng trọt giao thương thuận lợi.
Lại thêm Phượng Sồ mất từ khi khá sớm, lại thêm Lưu Bị bại quân trận Di Lăng trước Đông Ngô khiến nguyên khí đất nước bị tổn thương nặng nề.
Cuối cùng là phía Ngụy cũng có nhiều người tài, từ Tư Mã Ý tới Trương Cáp ... đều giỏi nên mấy lần đều việc lớn không thành.
Câu "mưu sự tại Nhân, thành sự tại Thiên đời nào cũng đúng".

Honghen2008

Xe container
Chỉ biết Lưu bị có tài thu phục lòng người đấy là cái giỏi của Lưu bị. Còn thắng thua là việc của Trời rồi.

meotamthe

Xe cút kít
Theo TQDN thì chí anh Lưu Bị là hùng cứ 1 phương, chứ vực được nhà Hán thì là nhiệm vụ bất khả thi, nhưng danh nghĩa thì vẫn phải lấy chuyện vực lại nhà Hán để hiệu triệu người trong thiên hạ, nhưng cũng chỉ hiệu triệu người có tư duy bảo hoàng, những người có tư duy thức thời vụ thì không gọi được mấy. Do chiến lược cát cứ nên không có động lực mở rộng, người tài như Ngoạ Long, Phượng Sồ thì cũng chỉ giúp đến cát cứ, hùng cứ 1 nơi, chứ không giúp được thống nhất.

Ô tô điên

Xe tăng
Khổng Minh trên thông thiên văn, dưới tường địa lý, đoán được mệnh sao trời, biết chuyến vào Ich châu , lành ít dữ nhiều, KM biết quá rõ con người của Luu Bị nên Bàng thống chết oan, một rừng ko có hai cọp được.
Thì đất ích châu nóng ẩm , lính phương bắc xuống ko quen thig chẳng ốm đau, thêm quả địa hình hiểm trở thì chuyến đó đi chẳng lành ít dữ nhiều.

tuongminhtsc

Xe tăng
Lưu Bị thì đúng là kẻ cơ hội rồi, còn nói Lưu Bị là tiểu nhân thì không phải, Bị mà tiểu nhân thì làm sao mà ngồi trên đầu bọn Quang Trương Triệu Mã Hoàng được, còn Khổng Minh, Phượng Sồ, Pháp Chính...nữa.
Nói Bị là kẻ cơ mưu thâm sâu thì đúng, dù sao cũng xứng đáng với bậc đế vương.
Bị theo Tháo phản Tháo, nương nhờ Thiệu phản Thiệu, cầu xin Bố vụ bắn kick Nha Môn sau xui Tháo giết Bố,Lưu Biểu nhường Kinh Châu ko lấy, sau cướp Kinh Chau từ tay Chu Du,Vào xuyên giả nhân ko lấy mặc dù Lưu Chương nài nỉ, xong lấy cớ Phượng Sồ chết quay lại lấy Ich Chau ( Chết mịa mất ông quân sư) vạ Tào Tháo giả nhân ném con lấy lòng tướng.
Kết ngừoi vườn đào lợi ích ba anh em là nhất, trước khóc lóc mời bằng được KM xuống núi, nhất nhất nghe lơi KM, sau có tý thiên hạ thì kiêu ngạo
Hai ông em chết, nếu đặt lợi ich Quốc gia nên trên thì đã bình được thiên hạ, đây vì trả thù riêng, nhất quyết ko nghe lời KM đanh ngô, dẫn đến việc tan nát 70 vạn quân và vong mạng ở thành Bạch đế

quanggialai

Xe điện
Em nói rõ là "thống nhất thiên hạ" rồi mà cụ :), tham vọng của anh Lưu là tiến vào Trung nguyên tái lập nhà Hán.
đó là con mắt của ngày hôm nay. Nhìn từ góc độ lãnh thổ hiện tại của TQ thì cảm thấy thiên hạ phải như bây giờ. Còn thời đó thì có khác gì 3 Quốc gia khác nhau đâu.

poiuy

Xe ba gác
La Quán Trung tự sáng tác ra Phục Long - Phường Sồ và cho là đỉnh cao, rồi cũng chính La Quán Trung không cho Lưu Bị lấy được cả thiên hạ. Thế nên việc này cụ chủ đi mà hỏi La Quán Trung chứ hỏi ở đây ai mà giải đáp được, truyện nó viết thế thì là như thế. Có ai hỏi các lão đạo diễn tàu là cao thủ võ thuật tàu bay lượn như chim thế mà đấu với MMA thua sấp mặt không?

Minh Sang 2019

Xe tải
Muốn thống nhất thiên hạ ở TQ phải có cái chí Kinh bang cái thế, dã tâm lớn. Giống như kiểu Tào Tháo. Tao Tháo đen thôi chứ, dọn cỗ cho họ nhà Tư mã thống nhất giang sơn. Nếu Tư mã ở vị trí Tào tháo trc khi ông mất thì ko làm được trò trống gì đâu?
Ko khác gì Vua Quang Trung với Gia Long.

Ô tô điên

Xe tăng
Km giỏi, mà sao bị ko mang theo để đánh ngô sau khi qv chết???? Để cho bị phải chết ở bạch đế????

Vũ Điệp

Xe điện
mấy ngày này các ofer nhà mềnh lại thích ôn sử thế nhể. :D

Ô tô điên

Xe tăng
Bị theo Tháo phản Tháo, nương nhờ Thiệu phản Thiệu, cầu xin Bố vụ bắn kick Nha Môn sau xui Tháo giết Bố,Lưu Biểu nhường Kinh Châu ko lấy, sau cướp Kinh Chau từ tay Chu Du,Vào xuyên giả nhân ko lấy mặc dù Lưu Chương nài nỉ, xong lấy cớ Phượng Sồ chết quay lại lấy Ich Chau ( Chết mịa mất ông quân sư) vạ Tào Tháo giả nhân ném con lấy lòng tướng.
Kết ngừoi vườn đào lợi ích ba anh em là nhất, trước khóc lóc mời bằng được KM xuống núi, nhất nhất nghe lơi KM, sau có tý thiên hạ thì kiêu ngạo
Hai ông em chết, nếu đặt lợi ich Quốc gia nên trên thì đã bình được thiên hạ, đây vì trả thù riêng, nhất quyết ko nghe lời KM đanh ngô, dẫn đến việc tan nát 70 vạn quân và vong mạng ở thành Bạch đế
Bị theo tháo là lúc hợp lực đánh đổng trác.
Bị theo thiệu là lúc tào lộ bản mặt
chứ ko phải bị theo kiểu tôn thờ, nó giống như là hợp lực lại để đánh.
Lưu chương giả dò tâm lý của bị xem phản ứng thế nào, bị vào xuyên toàn mang theo hàng tướng để chương ko nghi ngờ.
Lưu biểu dâng kc, nhưng lúc đó kc còn có anh em họ sái nắm quyền, bị dám nhận kc chắc ???

Quy Lão

Xe tăng
Đọc cũng rất lâu rồi nên em k nhớ chính xác lắm. Nhưng em thấy có chi tiết này nói lên bản lĩnh của Lưu Bị là:
- Quyết tâm trả thù cho Quan Vũ dù biết trận này chơi tất tay và cầm chắc phần thua vẫn chơi.
Bản lĩnh kiểu đấy thì là bản lĩnh của bậc quân vương hay là bản lĩnh kiểu "anh tôi, em tôi" trên youtube hả cụ :D

pthk

Xe tăng
Em thấy có vài thớt bàn về thời Tam quốc có khá đông các cụ bàn luận, em lập thớt với tiêu đề như trên để cùng bàn luận nhân dịp covid ạ :).
Thiên địa cái gì ???
Ngoạ Long nhà Lưu Bị chỉ đáng xách dép cho Tư Mã Ý nên sự nó vậy :D

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Lưu vực Hoàng Hà vẫn là trù phú & đông dân cư hơn cả. Lại thêm % gen Mông cổ, Tây Lương cao hơn nên con người có sức vóc + thiện chiến hơn. Với nhân lực, vật lực khủng khiếp đó thì có miu kế gì để bật lại cũng chỉ là châu chấu đá voi.

Lịch sử TQ cũng chỉ ghi nhận duy nhất 1 lần Nam quân Bắc phạt lập đế thành công là thời Chu Nguyên Chương nhà Minh thôi mà.

cuong1903

Xe tăng
Em cho rằng tại bên kia có được...La Quán Trung.

NhiepPhong111

Xe hơi
Nhà Thục được anh "La chém gió" tự nâng lên nghe có vẻ mạnh thôi,chứ thực tế thì so với Ngô còn khó chứ đừng nói là nước Ngụy hùng mạnh.Chịu khó google 1 chút sẽ thấy thời đó bản đồ Trung Quốc 10 phần thì Ngụy đã chiếm 7-8 phần rồi,thậm chí những khu vực đông dân,dễ trồng lúa,nuôi quân đội thì Ngụy cũng nắm nhiều hơn.Thục thì giữ vùng Tứ Xuyên bây giờ,núi non hiểm trở,khí hậu o thuận lợi,dân số ít ỏi.Các điều kiện cơ bản của Thục còn chưa bằng Ngô,so với Ngụy chắc chỉ bằng 1/4 hay 1/5 gì đó thôi.Thục đem quân sang đánh thì Ngụy chỉ cần chọn mấy anh tướng biết phòng thủ chắc,giữ chặt thành trì o thèm ra đánh,chả bao lâu cũng hết lương thực rồi phải rút quân thôi,chiếm dc mấy cái thành còn khó,nói gì diệt nước người ta.Thực tế là Tư Mã Ý và một số tướng Ngụy về sau cũng chỉ cần làm thế là Khổng Minh,Khương Duy cũng chả làm nên cơm cháo gì.Đến lúc Thục vừa sa sút thì Ngụy chỉ cần kéo quân sang đánh 1 lần là tan nát.Nói chung lịch sử với tiểu thuyết nó khác nhau nhiều lắm,đừng có tin nhiều quá làm gì.

Ô tô điên

Xe tăng
Mang đi xong anh Tháo vả cho quê nhà 1 phát thế là ca đám nhảy sông chôn chung 1 lỗ :D
Có mã siêu, nguỵ diên,
Nhà Thục được anh "La chém gió" tự nâng lên nghe có vẻ mạnh thôi,chứ thực tế thì so với Ngô còn khó chứ đừng nói là nước Ngụy hùng mạnh.Chịu khó google 1 chút sẽ thấy thời đó bản đồ Trung Quốc 10 phần thì Ngụy đã chiếm 7-8 phần rồi,thậm chí những khu vực đông dân,dễ trồng lúa,nuôi quân đội thì Ngụy cũng nắm nhiều hơn.Thục thì giữ vùng Tứ Xuyên bây giờ,núi non hiểm trở,khí hậu o thuận lợi,dân số ít ỏi.Các điều kiện cơ bản của Thục còn chưa bằng Ngô,so với Ngụy chắc chỉ bằng 1/4 hay 1/5 gì đó thôi.Thục đem quân sang đánh thì Ngụy chỉ cần chọn mấy anh tướng biết phòng thủ chắc,giữ chặt thành trì o thèm ra đánh,chả bao lâu cũng hết lương thực rồi phải rút quân thôi,chiếm dc mấy cái thành còn khó,nói gì diệt nước người ta.Thực tế là Tư Mã Ý và một số tướng Ngụy về sau cũng chỉ cần làm thế là Khổng Minh,Khương Duy cũng chả làm nên cơm cháo gì.Đến lúc Thục vừa sa sút thì Ngụy chỉ cần kéo quân sang đánh 1 lần là tan nát.Nói chung lịch sử với tiểu thuyết nó khác nhau nhiều lắm,đừng có tin nhiều quá làm gì.
phe thục học theo hán tổ lưu bang vào đất 3 thục, thủ dễ khó công để tích trữ quân lương tiến vào trung nguyên thống nhất thiên hạ.
Khổ cái là phe thục lực lượng từ tướng văn đến tướng võ đều ko có nhiều.
sở dĩ lưu bang làm được vì hạng vũ ko biết dùng phạm tăng, cây khoẻ cậy tài.
Còn phe thục thì quân tướng ít, phe ngô và nguỵ thì lại quá nhiều tướng giỏi, người lãnh đạo lại biết dùng người nên thục ko thể làm theo như lưu bang được.

thằng nhà quê

Xe điện
e ngu ý của e: sau khi Tam quốc vào thế 'chia 3' rồi, về phí Lưu bị yếu dần là do sự 'kêu ngạo" của Quan Vũ >>> mất Kinh Châu >>> dẫn đến các hệ lụy về sau >>> diệt vong

collector2810

Xe đạp
do Thủy Kính đạo trưởng chém gió, nâng tầm thái quá
chứ ngay ông Thủy Kính cũng chưa thấy thể hiện đc gì

Chỉnh sửa cuối: