[Funland] Luận Tam Quốc

Ngủ đi con

[Tịch thu bằng lái]
Trong Tam cuốc chí có phê phán Lượng về trị cuốc, sửa sang pháp điển ban hành pháp chế quan chế mà làm đến 10 năm chả xong. Việc gì cũng làm chả việc gì đến nơi đến chốn.
Tiếc cho Bàng Thống, nếu còn sống sẽ giúp cho Bị rất nhiều, về mặc pháp chế quan chế Thống giỏi hơn Lượng .

• Vodka
Reactions: XPQ

LeTai1979

Xe cút kít
Trong Tam cuốc chí có phê phán Lượng về trị cuốc, sửa sang pháp điển ban hành pháp chế quan chế mà làm đến 10 năm chả xong. Việc gì cũng làm chả việc gì đến nơi đến chốn.
Xưa em đọc TQDN chứ ko đọc TQC nên ko dám chém, trước em còn đọc đến đoạn KM chết là ko đọc nữa, vì biết trước kết cục rồi. :D

• Vodka

XPQ

Xe cút kít
Xưa em đọc TQDN chứ ko đọc TQC nên ko dám chém, trước em còn đọc đến đoạn KM chết là ko đọc nữa, vì biết trước kết cục rồi. :D
Xưa em đọc diễn nghĩa, không hiểu sao chỉ hâm mộ Tào Tháo. Thành thử thấy Không Minh điêu điêu, mà ác. Như một thằng cơ hội.

hauyenhd

Xe container
Vụ kéo quân đi trả thù cho thằng em dại ấy thôi Cụ, TQ sợ quá chả bảo a Cẩn đưa thư nói trả KC với trao lại em gái, a Bị đang đà thắng ko thèm nc đòi diệt Ngô. Lúc ấy a Quyền đc tư vấn mới nhớ đến a Tốn, kết quả a Bị bị đốt cho trụi lông ở Hào Đình, rút về Bạch Đế rồi lâm bệnh chết ở đấy.
A La chém trong TQDN thôi cụ ạ.

LeTai1979

Xe cút kít
Xưa em đọc diễn nghĩa, không hiểu sao chỉ hâm mộ Tào Tháo. Thành thử thấy Không Minh điêu điêu, mà ác. Như một thằng cơ hội.
Chắc tại anh Trung a ấy thần tượng hơi quá thành ra ảo Cụ ạ. :))

• Vodka

nemoulsa

Xe hơi
Em nghĩ đơn giản thế này,
1 bố ở tít tận Lào Cai Hà Giang khởi nghiệp, lại đòi đi địch lại với 1 bố ở Hà Nội
Cứ cho là startup đời đầu, mấy ông LÀo Cai, Hà Giang máu lửa, nhiệt huyết đi, nhưng qua cái tuổi đó rồi, thì nhân tài kế nhiệm chả có.
Còn ở Hà Nội, địa linh nhân kiệt, nhân tài nhiều, vơ linh tinh cũng có hổ tướng, thử hỏi về lâu dài địch làm sao được.
Nguyên đó thôi đã biết kết cục của nhà Thục Hán

0904223800

Xe buýt
1 bố ở tít tận Lào Cai Hà Giang khởi nghiệp, lại đòi đi địch lại với 1 bố ở Hà Nội
Cứ cho là startup đời đầu, mấy ông LÀo Cai, Hà Giang máu lửa, nhiệt huyết đi, nhưng qua cái tuổi đó rồi, thì nhân tài kế nhiệm chả có.
Còn ở Hà Nội, địa linh nhân kiệt, nhân tài nhiều, vơ linh tinh cũng có hổ tướng, thử hỏi về lâu dài địch làm sao được.
Các cụ cứ chém, mấy thằng dân Hà Nội làm sao mà có động lực statup như dân Lào Cai, Yên Bái chứ đừng nói đến dân Thanh Hóa, Nghệ An.
Ba Thục là vùng đất Tần Thủy Hoàng và Hán Cao Tổ lấy làm căn bản để chiếm Trung Nguyên, chứ không phải vớ vẩn mà anh Lượng anh ấy chọn làm nơi mở Công ty đâu.
Vấn đề là sau khi khởi nghiệp xong, công tác nhân sự của Nhà Thục hán hơi kém, nếu chịu khó tài trợ cho thi lên đỉnh Olypia, biết đâu lại tuyển được Chung Hội, Đặng Ngải, Hăc Chiêu .... thì thời thế đã khác các bác nhờ.
Bàn cho vui thế thôi, chứ ở TQ thằng nào làm vua chẳng thế, chỉ được vài đời sau lại đâu vào đấy ăn chơi sa đọa ngay.

Pathfinder2003

Xe tải
Như bầu Đức với bầu Hiển hả cụ?

Hiendai

Xe tăng
Vì cụ Trung không cho
Chuẩn cụ. Cụ Trung dắt mũi người đọc quá giỏi đến mức mọi người tưởng rằng chỉ cần dăm ba mưu mô (thâm như mực Tàu) là có thể chiếm ngay thiên hạ mà quên mất rằng cần có chính trị (chính danh, các gia tộc hỗ trợ, nội trị...), quân sự (số lượng quân, chiến mã, hậu cần lương thảo), đất đai (vị trí chiến lược, diện tích, nhân khẩu, khả năng thu thuế để nuôi chiến tranh...)...cái cuối cùng mới là chiến tướng và mưu kế trên chiến trường.
Đến như việc chiếm được Thục của Lưu Chương đã không phải việc dễ dàng như trong chuyện dù Lưu Chương kém cỏi, nội bộ có người phản. Rồi đến Kinh Châu cũng không thể giữ nổi thì biết khó khăn thế nào.

blackbox

Xe tăng
Lưu Bị có người tài Ngọa Long, Phượng Sồ....thì Tào Tháo và Tôn Quyền cũng có những người tài chứ có phải mỗi Lưu Bị có người tài đâu !? Chẳng qua ông tác giả tiểu thuyết La Quán Trung ông ý có cảm tình với nhân vật lịch sử Lưu Bị nên trong tiểu thuyết đề cao Lưu Bị ( đạo đức ) và đề cao tài năng của Gia Cát Lượng, Phượng Sồ ( những người theo trợ giúp Lưu Bị ) mà "dìm " bớt các nhân vật tài năng khác phụ giúp Tào Tháo và Tôn Quyền, thế nên đọc tiểu thuyết người đọc cảm giác Gia Cát Lượng giỏi như thần thánh....nhưng thực tế đâu phải được như thế....hư cấu ý mà...
Phe nước Ngụy và Ngô cũng nhiều người tài lắm đó, không kém Khổng Minh bên Thục đâu....
Em nghĩ là do tư tưởng hán nó di truyền nên viết kiểu gì thì cũng phải tô vẽ cho phe nhà hán. Mấy nhà kia không phải chính danh nhà hán dù nó có giỏi hơn qua thực tiễn thì cũng cửa dưới thôi. Mặc dù nó có phải chạy dông, lang thang cầu bơ cầu bất như lão lưu bị đâu?

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Theo quan niệm của người Trung Quốc, có 2 vị thánh được tôn kính là Văn Thánh (Khổng Tử) và Võ Thánh (Quan Công) cụ ạ.
Bọn Tàu giờ nó lật lại rồi: Võ Thánh ban đầu là Nhạc Phi, oánh Kim ( tổ nhà Thanh) tơi bời khói lửa. Thanh triều mới đưa ông QC lên làm Võ Thánh để dân ko thờ Nhạc Phi nữa.
Chứ QC , kể cả bác La viết đúng ko hư cấu thì tuổi gì mà được tôn là Võ Thánh?
Võ nghệ cá nhân thì thua Lã Bố, tài cầm quân thì để mất Kinh Châu và mất cả mạng, độ trung thành thì bịt tai trộm chuông, "hàng Hán ko hàng Tào". Cơ hội duy nhất để Lưu Bị thắng cũng do QC làm mất ( tha cụ Tháo ở Hoa Dung)

thangmh

Xe tăng
Bọn Tàu giờ nó lật lại rồi: Võ Thánh ban đầu là Nhạc Phi, oánh Kim ( tổ nhà Thanh) tơi bời khói lửa. Thanh triều mới đưa ông QC lên làm Võ Thánh để dân ko thờ Nhạc Phi nữa.
Võ nghệ cá nhân thì thua Lã Bố, tài cầm quân thì để mất Kinh Châu và mất cả mạng, độ trung thành thì bịt tai trộm chuông, "hàng Hán ko hàng Tào". Cơ hội duy nhất để Lưu Bị thắng cũng do QC làm mất ( tha cụ Tháo ở Hoa Dung)
Cụ nói đúng cả, trừ đoạn Hoa Dung, chặn ở Hoa Dung là Lưu Bị, mà không đủ sức nên Tháo ung dung chạy mất 😅 . Vụ thờ QV là từ thời Khang Hy nhà Thanh, tay này cáo già nên chơi bài này,

Đến thời ông cháu Càn Long còn cao mưu hơn lập ra Tứ khố toàn thư . Chính ra sách Tầu truyền tới nay ko biết là có bao nhiêu phần thực, bao nhiêu phần là sáng tác của cha Long này 😅

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cụ nói đúng cả, trừ đoạn Hoa Dung, chặn ở Hoa Dung là Lưu Bị, mà không đủ sức nên Tháo ung dung chạy mất 😅 . Vụ thờ QV là từ thời Khang Hy nhà Thanh, tay này cáo già nên chơi bài này,

Đến thời ông cháu Càn Long còn cao mưu hơn lập ra Tứ khố toàn thư . Chính ra sách Tầu truyền tới nay ko biết là có bao nhiêu phần thực, bao nhiêu phần là sáng tác của cha Long này 😅
Vụ Hoa Dung là e giả định anh La viết TQDN 100% sự thật ko thêm bớt.
Đã 3 thực 7 hư, nâng nhà anh Bị lên thế mà QC vẫn bộc lộ điểm kém.

Chauthanh11

Xe điện
Thờ QV là từ thờ Mông Cổ thì phải , sau này nhà Thanh lại đẩy lên tầm cao mới .
Nhạc Phi là võ tướng chống ngoại xâm . Chọn làm Võ Thánh thì Mông Cổ , Mãn Thanh đều hớ ? Chọn Quan Vũ đánh nhau thời nội chiến thì chả chết bố con ai cả , cho nên Vũ được chọn là Võ Thánh .

SON DAO

Đi bộ
Tôi mua tặng ông con tuyên tập Tam Quốc, chỉ mong con đọc để học theo tình nghĩa 3 anh em Lưu Quan Trương và tính cách trung nghĩa của các vị trung thần.

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Thờ QV là từ thờ Mông Cổ thì phải , sau này nhà Thanh lại đẩy lên tầm cao mới .
Nhạc Phi là võ tướng chống ngoại xâm . Chọn làm Võ Thánh thì Mông Cổ , Mãn Thanh đều hớ ? Chọn Quan Vũ đánh nhau thời nội chiến thì chả chết bố con ai cả , cho nên Vũ được chọn là Võ Thánh .
Anh La viết TQDN từ thế kỉ 14- nhà Minh cụ ạ. Lúc đấy anh Chu đã đuổi con cháu bác Thành ra bãi hoang cuối làng lâu rồi.
Đẹ anh Bị toàn chính nhân quân tử. E tin họ ko bao giờ quy phục một người ngụy quân tử. Việc anh ấy đi cùng dân dù biết Tào Tháo đang truy sát thể hiện dc phần nào. Dù có giả vờ hay mị dân cũng rất đáng dc ghi nhận.
Tài nguyên quan trọng nhất là con người, nhất là thời xưa. Bị mà ko mang dân đi theo thì ko có hy vọng quật khởi, chưa kể mang dân đi theo còn dụ quân Tào sa vào cướp bóc mà chậm truy kích, giống kiểu phim hành động hay có pha tung tiền ra đường ấy.
Thờ QV chủ yếu về tính cách, sự trung thành nghĩa khí thôi cụ.
Đời sau bên TQ ban đầu cũng ko trọng vọng vì hàng tướng 2 lần, chết không phải khi chiến đấu.
Nhờ cụ La pr nên cụ Vũ dc như bây giờ.
Đã hàng tướng lại còn trung thành thế cụ:D
Bên Bị có Mã Siêu cũng giỏi thuộc dòng danh tướng , tinh thông binh pháp Có thể giữ Kinh Châu cụ nhỉ?
Anh Siêu mới về hàng, chưa rõ bụng dạ thế nào. Chưa kể anh ấy cũng thuộc loại dòng dõi, từng bá chủ 1 phương. A ấy hô KC độc lập thì bỏ xừ:))
Do thằng Bị ngu chứ sao? Đúng lúc binh hùng tướng mạnh nhất, bên Ngô đang thuận theo vì sợ, đáng lẽ phải kéo quân đi đánh Tào Tháo, vừa hợp lòng người lại hợp ý trời. Đằng này đi trả thù cho thằng em do ngu để mất Kinh Châu, bị ku Tốn nó đốt cho trụi sạch lông, thổ huyết mà chết ở Bạch Đế.
Cũng ko hẳn trả thù mà là định nuốt luôn Ngô, trả thù chỉ là cớ cho có " chính nghĩa" mà thôi. Nuốt Ngụy thì khó nhằn, chỉ còn Ngô. Thực tế thì
lúc đầu anh Bị cũng đánh cho chú Tôn tóe ra quần đấy thôi. Bị lúc này 60t, con còn nhỏ, ko đánh 1 trận lớn thì ko còn cơ hội nào cả.
Từ khi Bị chết mà Lượng vẫn 6 lần Bắc Phạt thì rất dở, đúng là ko lượng sức mình trong khi nước nhỏ, sức thì yếu, mà đã mất Kinh Châu. Chính ra nên ẩn mình chờ thời, dùng kế ly gián cho Ngụy Ngô đánh nhau, hoặc chờ thời cơ khác thì may ra mới đại thành dc.
Tính ra thì Lượng cũng ko giỏi j cho lắm, so với các nhân sĩ cùng thời.
Thục đất hẹp người thưa, tài nguyên ít trong khi Ngụy ngược lại. Ko tranh thủ đánh, 5-10 năm sau Ngụy phát triển thần tốc thì Thục bị nuốt ngay.
Đánh còn có cơ hội, ko đánh thì chỉ có chết.
Thời đấy mà dẫn 70 vạn quân (khoảng 700.000 người), tầm dân số 1 thành phố trung bình thời nay thì cũng kinh nhỉ. Có khi tuyển lính sạch sẽ ở các vùng luôn rồi. Xong trận tèo thì đi luôn, vì kiệt quệ.
Anh La Pr cho a Bị nên nói vống lên thế. Trận Xích Bích chính a La bảo a Tào nói ngoa lên 80 vạn, chứ thực tế nhiều nhất chỉ tầm 15-18 vạn

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Anh La viết TQDN từ thế kỉ 14- nhà Minh cụ ạ. Lúc đấy anh Chu đã đuổi con cháu bác Thành ra bãi hoang cuối làng lâu rồi.

Tài nguyên quan trọng nhất là con người, nhất là thời xưa. Bị mà ko mang dân đi theo thì ko có hy vọng quật khởi, chưa kể mang dân đi theo còn dụ quân Tào sa vào cướp bóc mà chậm truy kích, giống kiểu phim hành động hay có pha tung tiền ra đường ấy.

Đã hàng tướng lại còn trung thành thế cụ:D

Anh Siêu mới về hàng, chưa rõ bụng dạ thế nào. Chưa kể anh ấy cũng thuộc loại dòng dõi, từng bá chủ 1 phương. A ấy hô KC độc lập thì bỏ xừ:))

Cũng ko hẳn trả thù mà là định nuốt luôn Ngô, trả thù chỉ là cớ cho có " chính nghĩa" mà thôi. Nuốt Ngụy thì khó nhằn, chỉ còn Ngô. Thực tế thì
lúc đầu anh Bị cũng đánh cho chú Tôn tóe ra quần đấy thôi. Bị lúc này 60t, con còn nhỏ, ko đánh 1 trận lớn thì ko còn cơ hội nào cả.

Thục đất hẹp người thưa, tài nguyên ít trong khi Ngụy ngược lại. Ko tranh thủ đánh, 5-10 năm sau Ngụy phát triển thần tốc thì Thục bị nuốt ngay.
Đánh còn có cơ hội, ko đánh thì chỉ có chết.

Anh La Pr cho a Bị nên nói vống lên thế. Trận Xích Bích chính a La bảo a Tào nói ngoa lên 80 vạn, chứ thực tế nhiều nhất chỉ tầm 15-18 vạn
Đấy là mình suy diễn thôi cụ. Tất nhiên dân là gốc, Bị cũng xác định từ đầu là vậy.

datanhang

Xe đạp
Vì em nghĩ La Quán Trung là lão nói phét, nghiêm trọng hóa và nâng cao quan điểm để lôi cuốn người xem, thần thánh hóa và nguy hiểm hóa các sự việc đã diễn ra, em nghĩ có thể 2 ông đó có thực tài nhưng đến mức như trong tiểu thuyết thì ảo lắm. Mấy ông Tàu là chuyên môn vậy

Long Cent

Xe hơi
Bị theo Tháo phản Tháo, nương nhờ Thiệu phản Thiệu, cầu xin Bố vụ bắn kick Nha Môn sau xui Tháo giết Bố,Lưu Biểu nhường Kinh Châu ko lấy, sau cướp Kinh Chau từ tay Chu Du,Vào xuyên giả nhân ko lấy mặc dù Lưu Chương nài nỉ, xong lấy cớ Phượng Sồ chết quay lại lấy Ich Chau ( Chết mịa mất ông quân sư) vạ Tào Tháo giả nhân ném con lấy lòng tướng.
Kết ngừoi vườn đào lợi ích ba anh em là nhất, trước khóc lóc mời bằng được KM xuống núi, nhất nhất nghe lơi KM, sau có tý thiên hạ thì kiêu ngạo
Hai ông em chết, nếu đặt lợi ich Quốc gia nên trên thì đã bình được thiên hạ, đây vì trả thù riêng, nhất quyết ko nghe lời KM đanh ngô, dẫn đến việc tan nát 70 vạn quân và vong mạng ở thành Bạch đế
Cụ nói chuẩn nè, khóc lóc lấy lòng người khác - thể hiện sự hèn mọn của đấng nam nhi thời đó
Lúc nào cũng 1 mực bảo phải nghe Quân Sư này lọ; nhưng toàn tự ý quyết định mặc những lời khuyên can, ngăn cản - thể hiện sự bảo thủ. Xem nhiều lúc nghiêng về phía Lưu Bị nhưng ngang như cua bò, coi phát bực