[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

QUANG1970

Xe lăn
:)) :)) :)) =))=))=))>:)>:)>:)
Mời các cụ tách cà chiều ạ...

Thấy các bác tranh cãi, thậm chí mạt sát về câu chữ lảm em phì cười vì cái thói, mà người ta thường nói là "bỏ bóng đá người" hay "bới lông tìm vết"! :))

Thôi thì, nói gì thì nói, chửi mắng hay "tầm chương trích cú" thì cứ làm cho thỏa cái mục đích hay ý đồ cá nhân của ai đó, Còn mục đich chung và chính khi vào một "thớt" cafe bất kỳ trong diễn đàn nào là pha và uống cafe cho "ngon nhất và it tốn kém nhất", nên nhân dịp tuần, em lại xin mời các bác xơi bằng mắt tách Deri Kochoa trong mẻ hạt mua cách đây 2 năm. :D

Ơn giời (hay do khí hậu Sàigon và bảo quản?), sau 2 năm "nhốt trong bao gai" những hạt Deri Kochoa Washed process, sau khi rang xay đúng cách, khi pha uống, dường như vẫn ngon như thuở nào ............... :x
Bác nào chửa tin xin cho địa chỉ, em sẽ gửi biếu uống, (người nhận sẽ không phải trả bất kỳ một lệ phí nào cả). [-X

Theo em trong tầm tiền 6 - 7 USD/Lb thì không có bất kỳ một loại hạt Ethiopia nào nói riêng, hay cafe nói chung nào, nếu người uống thích mùi hương hoa, chua nhẹ, body sánh, dầy và vị ngọt hậu đậm, có thể sánh bì được với Ethiopia Deri Kochoa :P

Con số, 95 điểm Cupping, xem ra cũng "biết nói" nên cái lý do vì sao mà nó được chấm !!! =D>

.

HAPPY WEEKEND !!! :)) :)) :)) :)) :)) :))

Chỉnh sửa cuối:

Jame_Bong

Xe đạp
em lại xin mời các bác xơi bằng mắt tách Deri Kochoa trong mẻ hạt mua cách đây 2 năm. :D

Ơn giời (hay do khí hậu Sàigon và bảo quản?), sau 2 năm "nhốt trong bao gai" những hạt Deri Kochoa Washed process, sau khi rang xay đúng cách, khi pha uống, dường như vẫn ngon như thuở nào ............... :x
Bác nào chửa tin xin cho địa chỉ, em sẽ gửi biếu uống, (người nhận sẽ không phải trả bất kỳ một lệ phí nào cả). [-X

Theo em trong tầm tiền 6 - 7 USD/Lb thì không có bất kỳ một loại hạt Ethiopia nào nói riêng, hay cafe nói chung nào, nếu người uống thích mùi hương hoa, chua nhẹ, body sánh, dầy và vị ngọt hậu đậm, có thể sánh bì được với Ethiopia Deri Kochoa :P

Con số, 95 điểm Cupping, xem ra cũng "biết nói" nên cái lý do vì sao mà nó được chấm !!! =D>

:))
Bảo quản bao gai là giải pháp tình thế bất đắc dĩ thôi bác dưới 6 tháng có lẽ là tốt nhất, khi sự bay hơi bạc màu và mất nước xuất hiện thì tất nhiên và có thể nói chắc chắn chất lượng hạt cafe sẽ giảm sút theo (Chưa nói tới chuyện mối mọt) nhưng ở mức độ có lẽ là chấp nhận được của người dùng cuối. Còn nói nó không ảnh hưởng gì là không đúng.

Hương vị sau khi rang của cafe bảo quản 2 năm với bao bố làm hạt khô trắng bác thấy còn ngon như thuở nào vì đơn giản bác chỉ cảm nhận được ở mức độ "dường như..." nó thế. Nếu nó mãi được như lúc hạt xanh mướt thì các kho bảo quản cafe đã không phải vất vả tốn kém để sử dụng bao chuyên dụng cũng như phòng lạnh tốn kém.

Xét cho cùng hạt cafe tới tay người dùng cuối thì chấp nhận bảo quản tương đối với hoàn cảnh thực tế gọi là ok. Suy hao thì chấp nhận và mức độ suy hao thấp, cố gắng tránh mối mọt là tốt rồi bác ah.

Hạt Kochoa tương đối ngon trong dòng Ethiopia phổ thông, hiện tại đang sẵn hàng bán trên EBAY. Các cụ nào thích mua có thể tham khảo mấy link này.
Cùng 1 loại, mua nhiều thì rẻ hơn mua ít.

largo_kent

Xe tăng
WOW, có thanh niên cuối cùng cũng chơi đúng tách espresso tulip kìa, miệng dầy ngậm môi vào bao phê. Có tiến bộ đấy! :v

QUANG1970

Xe lăn
Cám on bác đã cho ý kiến và xin phản hồi ntn:

Bảo quản bao gai là giải pháp tình thế bất đắc dĩ thôi bác dưới 6 tháng có lẽ là tốt nhất, khi sự bay hơi bạc màu và mất nước xuất hiện thì tất nhiên và có thể nói chắc chắn chất lượng hạt cafe sẽ giảm sút theo (Chưa nói tới chuyện mối mọt) nhưng ở mức độ có lẽ là chấp nhận được của người dùng cuối. Còn nói nó không ảnh hưởng gì là không đúng.
Em thấy khi có nhiều bác đựng hạt cafe trong bao gai, kẻ thì bị mốc, người bị mọt. Riềng em trong suốt 5, 6 năm bảo quản,tính gộp không dười 100 loại hạt cafe khác nhau từ phi sang Mỹ chưa gặp. Duy chỉ có duy nhất là sự cố với loai một hạt Decafein và loai Mahabar sau khi bào quản gần hai năm thì có chút vấn đề nhưng em đã kịp thời xử lý sau khi nghe cảnh báo của bác nuochoaoto. Ngoài ra, tuyệt nhiên chưa hề mốc hay mối mọt.

Có câu: "Thời gian làm cho mọi vật thay đổi, duy có sự đổi thay là không bao giờ thay đổi"! nên khi nói em nói: "dường như vẫn ngon như thuở nào ............... :x " thì người đọc phải hiểu là có biến đổi, có giảm nhưng cái hương vị chính yếu của nó vẫn còn, Còn giảm đi một chút hương hoa lài, hương Saffron dường như bớt nồng nàn là chuyện tất nhiên! :P
Khi ngắm một bức tranh đẹp mà không nhìn tổng về màu sắc, bố cục đường nét cũng như cái thần của bức tranh mà chỉ chăm chăm nhìn những vết chân ruồi thì em e ............... :))

Hương vị sau khi rang của cafe bảo quản 2 năm với bao bố làm hạt khô trắng bác thấy còn ngon như thuở nào vì đơn giản bác chỉ cảm nhận được ở mức độ "dường như..." nó thế. Nếu nó mãi được như lúc hạt xanh mướt thì các kho bảo quản cafe đã không phải vất vả tốn kém để sử dụng bao chuyên dụng cũng như phòng lạnh tốn kém.
Việc tạo ẩm lại cho hạt cafe khô hay nhưng thủ thuật khác luôn có cùng như việc bảo quản bằng cách cấp đông sau khi thu hoạch rồi refesh sau mấy năm thì em cùng dã từng nói trước đây khi cắt nghĩa lý do sao mà trong năm 2020 nhưng vẫn có Geisha Esmeralda 2017 tươi xanh.

Nhưng cái gì cũng có cái giá của nó! Vấn đề là cái mình bỏ ra và cái ta thu được sẽ ntn mà đong đếm cũng như vui với cái mình có tuy chưa "thập phần hoàn hảo".
Mà xét cho cùng thì trên đời nay làm gì có cái hoàn hảo tuyệt đối! ???

Xét cho cùng hạt cafe tới tay người dùng cuối thì chấp nhận bảo quản tương đối với hoàn cảnh thực tế gọi là ok. Suy hao thì chấp nhận và mức độ suy hao thấp, cố gắng tránh mối mọt là tốt rồi bác ah
Ditto

Hạt Kochoa tương đối ngon trong dòng Ethiopia phổ thông, hiện tại đang sẵn hàng bán trên EBAY. Các cụ nào thích mua có thể tham khảo mấy link này.
Cùng 1 loại, mua nhiều thì rẻ hơn mua ít.

Ethiopia Deri Kochoa niên vụ 2018, em mua lẻ đầu vụ là gần 7 USD/Lb và cuối vụ là 6 USD/Lb và hài lòng lẫn sung sướng khi nhận giá 6 USD/Lb mà cafe ngon như vậy.
Còn như Deri Kochoa niên vụ 2020 nếu mua lẻ đầu vụ mà 8 USD/Lb thì không còn "hài lòng lận sung sướng khi nhận giá 6 USD/Lb mà cafe ngon như vậy." nữa!
Đấy là chửa nói, Ethiopia Deri Kochoa niên vụ 2018 điểm Cupping là 95 trong khi cái Ethiopia Deri Kochoa niên vụ 2020 điểm Cupping chỉ có 93!!!

Hơn nữa, xét tổng quan theo thực tế, thì hạt niên vụ 2020 chắc gì ngon hơn, hay dở hơn hạt niên vụ 2018 vì cafe mỗi năm mỗi khác!

In closing, xét về bản chất thì vẫn biết "Với cafe, bất kỳ hạt niên vụ năm này chắc gì ngon hơn, hay dở hơn hạt niên vụ những năm khác" Khi có hạt Deri Kochoa mới thu hoạch của niên vụ 2020, em sẽ rang và mời một số bác uống so sánh với hạt Deri Kochoa cũ mua 2 năm, coi mức khác biệt nó "ghê ghớm" ntn, =))

Chỉnh sửa cuối:

BMW 6688

Xe tăng
Chủ Nhật em ...rảnh nên lại rang cà :D Em rất thích câu của mợ Girl lai oto ...đại ý tách cafe ngon phải từ nguồn nguyên liệu ngon =D> =D> =D> ( em tự IQ xíu vì em xài máy...cỏ :P ) thui...không dài dòng, trình cả nhà mấy mẻ rang của em

Cái Kenya là mẻ cuối cùng của em...
Chúc cccm cuối tuần vui và vừa miệng với tách cà của mình. :"> :"> :">

BMW 6688

Xe tăng
Thấy các bác tranh cãi, thậm chí mạt sát về câu chữ lảm em phì cười vì cái thói, mà người ta thường nói là "bỏ bóng đá người" hay "bới lông tìm vết"! :))

Thôi thì, nói gì thì nói, chửi mắng hay "tầm chương trích cú" thì cứ làm cho thỏa cái mục đích hay ý đồ cá nhân của ai đó, Còn mục đich chung và chính khi vào một "thớt" cafe bất kỳ trong diễn đàn nào là pha và uống cafe cho "ngon nhất và it tốn kém nhất", nên nhân dịp tuần, em lại xin mời các bác xơi bằng mắt tách Deri Kochoa trong mẻ hạt mua cách đây 2 năm. :D

Ôi cái tách màu đỏ :x :x :x em không có màu này, toàn trắng và có...địa danh hông ah...Cụ...nhượng lại cho em được không cho đủ...màu :P :P :P

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
Ôi cái tách màu đỏ :x :x :x em không có màu này, toàn trắng và có...địa danh hông ah??? Cụ...nhượng lại cho em được không cho đủ...màu :P :P :P

Ối! :( ;;) :-/

Cái tách NOUVA POINT Milano màu đỏ này chỉ là một cái tách rẻ tiền thôi bác ạ! :D

Loại tách sứ của Ý có thành dầy này, em mua về Sài Gòn không dưới 100 bộ với đủ màu sắc cũng như hoa văn các kiểu (dầu chỉ có một kiểu dáng là hình chóp cụt) và chia tam xẻ tứ, nên phần em cùng chỉ còn hơn chục bộ và quăng vất đâu đó, vì tuy làm tại Ý, nhưng với em chỉ là hàng rẻ tiền mua cho phong phú tách đĩa pha cafe cũng như cho vui mắt thôi. :">

Hôm nay em lôi ra dùng vì muốn khoe cái tách cổ của "Ăng lê" màu xanh nước biển đựng nước dảo! :))
Để tương phản màu sắc (Xanh-đỏ) và độ quý hiếm (Cổ mắc tiền-Mới rẻ tiền) thì không có gì đắc dụng hơn là cái tách NOUVA POINT Milano màu đỏ này! =))

Nếu bác thích, thì xin bác bỏ quá, mà cho phép em gửi biếu bác, chứ tiền bạc gì cái tách rẻ tiền này hở bác? :P

Chỉnh sửa cuối:

BMW 6688

Xe tăng
Ối! :( ;;) :-/

Cái tách NOUVA POINT Milano màu đỏ này chỉ là một cái tách rẻ tiền thôi bác ạ! :D

Loại tách sứ của Ý có thành dầy này, em mua về Sài Gòn không dưới 100 bộ với đủ màu sắc cũng như hoa văn các kiểu (dầu chỉ có một kiểu dáng là hình chóp cụt) và chia tam xẻ tứ, nên phần em cùng chỉ còn hơn chục bộ và quăng vất đâu đó, vì tuy làm tại Ý, nhưng với em chỉ là hàng rẻ tiền mua cho phong phú tách đĩa pha cafe cũng như cho vui mắt thôi. :">

Hôm nay em lôi ra dùng vì muốn khoe cái tách cổ của "Ăng lê" màu xanh nước biển đựng nước dảo! :))
Để tương phản màu sắc (Xanh-đỏ) và độ quý hiếm (Cổ mắc tiền-Mới rẻ tiền) thì không có gì đắc dụng hơn là cái tách NOUVA POINT Milano màu đỏ này! =))

Nếu bác thích, thì xin bác bỏ quá, mà cho phép em gửi biếu bác, chứ tiền bạc gì cái tách rẻ tiền này hở bác? :P

=D> =D> =D> ;;) ;;) ;;) 🥰 🥰 🥰 hehehe...cám ơn bác nhìu nhìu ạ. Em truóc đáy cũng có màu đỏ này nhưng của Bát Tràng và đã bị bể mất...

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
Chủ Nhật em ...rảnh nên lại rang cà :D Em rất thích câu của mợ Girl lai oto ...đại ý tách cafe ngon phải từ nguồn nguyên liệu ngon =D> =D> =D> ( em tự IQ xíu vì em xài máy...cỏ :P ) thui...không dài dòng, trình cả nhà mấy mẻ rang của em

Cái Kenya là mẻ cuối cùng của em...
Chúc cccm cuối tuần vui và vừa miệng với tách cà của mình. :"> :"> :">

Đấy là của bác BMW 6688! :D
Còn đây là của em, :">

FYI, mẻ Ethiopia Deri Kochoa Niên vụ 2018 này tuy chưa là mẻ cuối nhưng cùng ngấp nghé vét bao để chờ đựng cái Ethiopia Deri Kochoa Niên vụ 2020 sắp về với cái giá mà em tạm gọi là "hài lòng lẫn sung sướng khi mua đầu mùa mà cafe ngon "trong tầm tiền" (cụm từ này, là bản quyền của bác BMW 6688,em xin phép mượn dùng :P )

BTW, Có một bác rủ em mua cái hạt Ethiopia Uraga Teba Haro Wato này từ cuối năm ngoái, nhưng hôm nay em mới có giờ rang nó nhưng con chờ Degas nên chưa uống thử.

Nhận xét ban đầu của em thì sau khi rang tuy chưa uống thử nhưng ngửi hạt đã rang thì .............. cùng gì gì lắm! :P

QUANG1970

Xe lăn
FYI, mẻ Ethiopia Deri Kochoa Niên vụ 2018 này tuy chưa là mẻ cuối nhưng cùng ngấp nghé vét bao để chờ đựng cái Ethiopia Deri Kochoa Niên vụ 2020 sắp về với cái giá mà em tạm gọi là "hài lòng lẫn sung sướng khi mua đầu mùa mà cafe ngon "trong tầm tiền" (cụm từ này, là bản quyền của bác BMW 6688,em xin phép mượn dùng :P )

Như đã nói trong "còm"# 9.962, "Thôi thì, nói gì thì nói, chửi mắng hay "tầm chương trích cú" thì cứ làm cho thỏa cái mục đích hay ý đồ cá nhân của ai đó, Còn mục đich chung và chính khi vào một "thớt" cafe bất kỳ trong diễn đàn nào là pha và uống cafe cho "ngon nhất và it tốn kém nhất", nên chiều muộn cuối tuần, em lại xin mời các bác xơi bằng mắt tách Geisha Esmeralda Niên vụ 2017 trong mẻ hạt mua cách đây cũng gần 2 năm, :D

Với cá nhân em, sau gần 2 năm "nhốt trong bao gai" những hạt Geisha Esmeralda Washed process Niên vụ 2017, sau khi "xử lý" rồi rang xay đúng cách, lúc pha uống, hương vị vẫn xứng tầm của một loại cafe mà nhiều người khen ngợi! =D>

FYI, do hạt cafe cũ mua gần hai năm, nên em cũng xin "dỏm dáng" mà pha trong cái tách có tuổi đời gấp 90 lần tuổi của hạt cafe, cho "xứng tầm" với loại cafe này, thay vì dùng loại tách rẻ tiền NOUVA POINT Milano màu đỏ, cái tách mà miệng nó dầy như ... lúc đựng cái Deri Kochoa! :P

Chỉnh sửa cuối:

kenshire

Xe tăng
WOW, có thanh niên cuối cùng cũng chơi đúng tách espresso tulip kìa, miệng dầy ngậm môi vào bao phê. Có tiến bộ đấy! :v
Bác vẫn mong muốn lan toả những điều tốt đẹp cho người mới chơi, hay bác vẫn muốn truyền giáo cho những người lầm đường lỡ bước? Nếu vì mục đích thứ 2, em thấy câu văn vẫn như ngày nào, không chút tiến bộ, giờ còn nguy hiểm hơn là hất những việc mình vẫn làm sang cho người khác (thí dụ như tầm chương trích cú, bỏ bóng đá người, mạt sát). Bác cố gắng tiếp tục dậy bảo cả về kiến thức espresso, cà phê, quan trọng hơn là nhân cách làm người.

Quang24

Đi bộ
Các bác tư vấn giúp e tầm 15-20tr nên mua con máy và máy xay nào với ạ bán cf phin mà dạo nay thấy hỏi cf máy nhiều quá

kenshire

Xe tăng
Các bác tư vấn giúp e tầm 15-20tr nên mua con máy và máy xay nào với ạ bán cf phin mà dạo nay thấy hỏi cf máy nhiều quá
Cụ tính xem 1 ngày khoảng bao nhiêu ly để mua máy cho phù hợp. Nếu cụ thật sự đầu tư chất lượng cà cho quán, với 15-20tr cho máy xay, pha bán quán là ko ổn đâu. Nếu dưới 100 ly/ngày thì e có bán Rocket appartamento + máy xay (mazzer, eureka zenith) cụ nhé.

thuyfe99

Xe đạp
Kính thưa toàn thể các cụ!

Trước hết cháu xin chúc các cụ một tuần làm việc mới hiệu quả bên tách cà phê ngon!

Cháu xin tự giới thiệu, cháu, một thằng cu mũi vắt chưa sạch (U30), bắt đầu biết tới cà phê mộc khoảng 2 năm về trước (trước đó uống cà tẩm bơ, có thể thêm hóa chất khác nữa mà cứ tấm tắc khen thơm, khen ngon). Kể từ ấy, cháu mới biết là dân Việt mình bị lũ gian thương "thuốc" như thế nào. Vì vậy, kể từ khi "giác ngộ" thì cháu "mạnh dạn" đầu tư bộ xay Delonghi KG79 + pha Delonghi EC31.21 (5tr với cháu khi ấy cho 1 bộ xay + pha là cũng khá lớn, vì cháu chưa có khái niệm máy pha espresso, luôn tự hỏi sao không pha phin cho rẻ lại phải mua máy vài triệu đồng làm quái gì).

Biết đến cà mộc, cháu cũng biết đến 2 "thớt" trên đây. Nói là biết đến nhưng lại chưa một lần thực sự nghiêm túc đọc. Cho đến 3 tuần trước, bạn cháu hỏi tư vấn mua máy pha giúp nó, thì cháu cũng ko biết phải tư vấn như nào. Vậy là cháu bắt đầu đọc thớt từ đó, rồi cứ thế bị cuốn vào (cháu mới đọc tới page 130, nhưng ngứa tay quá nên không đủ kiên nhẫn đọc hết rồi mới viết còm này). Đây là một trong những "thớt" chất lượng nhất mà cháu từng đọc, và cháu phải ngoi lên còm trong niềm hoan hỉ, sự phấn khích dâng trào (cháu cũng ở nhiều forum khác, nhưng chỉ "tàu ngầm").

Cháu xin trân trọng gửi lời cảm ơn tới nhiều cụ, đặc biệt trong đó là cụ ekichi04 , QUANG1970 là những người dẫn dắt, duy trì cũng như truyền lửa cho chúng cháu bằng kiến thức, sự tận tâm cùng nhiệt huyết trên con đường cà phê ngon, sạch, rẻ. Cháu đoán thời gian với cụ QUANG1970 là vàng là bạc (nghĩa đen), cụ vẫn không tiếc bỏ thời giờ hướng dẫn từng li từng tí không vụ lợi, thật đáng trân trọng biết bao trong cái xã hội ngày nay. Đúng như cụ nói, cà phê không chỉ là một thức uống, cà phê là một văn hóa.

Quay trở lại chủ đề của "thớt", khi cháu đã hiểu hơn một chút về espresso, cháu hiện tại có nhu cầu mua 1 bộ pha + xay để thưởng thức 1 ly espresso đúng nghĩa. Máy xay cháu đã nhắm được Breville 820. Hiện tại máy pha cháu đang phân vân giữa Rancilio Silvia V6 (775$) và Gaggia Classic Pro (449$). Để chọn lựa máy best performance/price thì nên chọn máy nào, xin các cụ bớt chút thời gian cho cháu xin phân tích thiệt hơn. Và máy Rancilio Silvia ở dưới có đúng là model V6 không ạ?

BTW, cháu rất thích một chiếc GBT, có lẽ đó là chiếc máy vô địch trong tầm giá, nhưng cháu không có kinh nghiệm mua máy cũ, nên chưa dám mạo hiểm. Đồng thời GBT hiện tại cháu thấy rất hiếm (không biết hiếm thật hay do kỹ năng search cháu quá kém). Xin phép được mời các cụ ly cà "cỏ" (như bia "cỏ"). Hạt catimor Đà Lạt, máy xay Delonghi KG79 + pha Delonghi EC31.21

PS: Đội ơn các cụ đã bớt chút thời gian đọc còm! Cụ nào biết bên ship có giá dịch vụ tốt cho cháu tham khảo, cháu biết ơn lắm ạ! Have a nice day!

Chỉnh sửa cuối:

BMW 6688

Xe tăng

Trước hết cháu xin chúc các cụ một tuần làm việc mới hiệu quả bên tách cà phê ngon!

Cháu xin tự giới thiệu, cháu, một thằng cu mũi vắt chưa sạch (U30), bắt đầu biết tới cà phê mộc khoảng 2 năm về trước (trước đó uống cà tẩm bơ, có thể thêm hóa chất khác nữa mà cứ tấm tắc khen thơm, khen ngon). Kể từ ấy, cháu mới biết là dân Việt mình bị lũ gian thương "thuốc" như thế nào. Vì vậy, kể từ khi "giác ngộ" thì cháu "mạnh dạn" đầu tư bộ xay Delonghi KG79 + pha Delonghi EC31.21 (5tr với cháu khi ấy cho 1 bộ xay + pha là cũng khá lớn, vì cháu chưa có khái niệm máy pha espresso, luôn tự hỏi sao không pha phin cho rẻ lại phải mua máy vài triệu đồng làm quái gì).

Biết đến cà mộc, cháu cũng biết đến 2 "thớt" trên đây. Nói là biết đến nhưng lại chưa một lần thực sự nghiêm túc đọc. Cho đến 3 tuần trước, bạn cháu hỏi tư vấn mua máy pha giúp nó, thì cháu cũng ko biết phải tư vấn như nào. Vậy là cháu bắt đầu đọc thớt từ đó, rồi cứ thế bị cuốn vào (cháu mới đọc tới page 130, nhưng ngứa tay quá nên không đủ kiên nhẫn đọc hết rồi mới viết còm này). Đây là một trong những "thớt" chất lượng nhất mà cháu từng đọc, và cháu phải ngoi lên còm trong niềm hoan hỉ, sự phấn khích dâng trào (cháu cũng ở nhiều forum khác, nhưng chỉ "tàu ngầm").

Cháu xin trân trọng gửi lời cảm ơn tới nhiều cụ, đặc biệt trong đó là cụ ekichi04 , QUANG1970 là những người dẫn dắt, duy trì cũng như truyền lửa cho chúng cháu bằng kiến thức, sự tận tâm cùng nhiệt huyết trên con đường cà phê ngon, sạch, rẻ. Cháu đoán thời gian với cụ QUANG1970 là vàng là bạc (nghĩa đen), cụ vẫn không tiếc bỏ thời giờ hướng dẫn từng li từng tí không vụ lợi, thật đáng trân trọng biết bao trong cái xã hội ngày nay. Đúng như cụ nói, cà phê không chỉ là một thức uống, cà phê là một văn hóa.

Quay trở lại chủ đề của "thớt", khi cháu đã hiểu hơn một chút về espresso, cháu hiện tại có nhu cầu mua 1 bộ pha + xay để thưởng thức 1 ly espresso đúng nghĩa. Máy xay cháu đã nhắm được Breville 820. Hiện tại máy pha cháu đang phân vân giữa Rancilio Silvia V6 (775$) và Gaggia Classic Pro (449$). Để chọn lựa máy best performance/price thì nên chọn máy nào, xin các cụ bớt chút thời gian cho cháu xin phân tích thiệt hơn. Và máy Rancilio Silvia ở dưới có đúng là model V6 không ạ?

BTW, cháu rất thích một chiếc GBT, có lẽ đó là chiếc máy vô địch trong tầm giá, nhưng cháu không có kinh nghiệm mua máy cũ, nên chưa dám mạo hiểm. Đồng thời GBT hiện tại cháu thấy rất hiếm (không biết hiếm thật hay do kỹ năng search cháu quá kém). Xin phép được mời các cụ ly cà "cỏ" (như bia "cỏ"). Hạt catimor Đà Lạt, máy xay Delonghi KG79 + pha Delonghi EC31.21
PS: Đội ơn các cụ đã bớt chút thời gian đọc còm! Have a nice day!
Chaò mừng cụ gia nhập...hố vôi :P :P :P ; em chỉ rón rén nêu quan điểm xíu thui: Em Vote cho Ran (trong link theo em biết là V6) nếu cụ không yêu cầu quá cao về máy pha (gia đình) và tách espresso ngon nó phụ thuộc nhìu yếu tố lắm, trong đó có nguyên liệu và máy xay cụ ạ...Cuộc chơi là vô chừng... :D :D :D Tuy nhiên, cuộc chơi nào cũng phải phù hợp với điều kiện mình đã và đang có ạ...Chúc cụ vui...
P/S: tách cà cụ pha ...đẹp quá :x :x :x
Như tách cà của em dưới đây: xay MZ electric, pha GBT thui ạ

Chỉnh sửa cuối:

thuyfe99

Xe đạp
Chaò mừng cụ gia nhập...hố vôi :P :P :P ; em chỉ rón rén nêu quan điểm xíu thui: Em Vote cho Ran (trong link theo em biết là V6) nếu cụ không yêu cầu quá cao về máy pha (gia đình) và tách espresso ngon nó phụ thuộc nhìu yếu tố lắm, trong đó có nguyên liệu và máy xay cụ ạ...Cuộc chơi là vô chừng... :D :D :D Tuy nhiên, cuộc chơi nào cũng phải phù hợp với điều kiện mình đã và đang có ạ...Chúc cụ vui...
P/S: tách cà cụ pha ...đẹp quá :x :x :x
Như tách cà của em dưới đây: xay MZ electric, pha GBT thui ạ
Morning cụ!

Cám ơn cụ đã không quản ngại nhọc công mà bớt chút thời gian tư vấn cho cháu!

Với cháu, combo xay Breville 820 + pha như trên (Rancilio Silvia V6 or Gaggia Classic Pro) trong khả năng của cháu. Tuy nhiên khi mua đồ cháu luôn nhắm đến những thứ best p/p nên xin ý kiến tư vấn các cụ ạ.

Về nguyên liệu, cháu cũng đã nhắm máy rang FR SR-540 và tiến tới việc mua cà nhân xanh để có thể trải nghiệm cũng như tìm ra style mình yêu thích cũng như làm chủ 90% quy trình ra cái mà mình đưa vào cơ thể. Tuy nhiên do chưa có kinh nghiệm mua cà nhân xanh nên trước mắt sẽ là xay + pha.

PS: cụ có nhiều bộ ly tách xuất sắc quá ạ, em chỉ dám ngắm chưa chưa dám nhảy hố vôi ly tách như cụ :x

ragdoll

Xe buýt
Morning cụ!

Cám ơn cụ đã không quản ngại nhọc công mà bớt chút thời gian tư vấn cho cháu!

Với cháu, combo xay Breville 820 + pha như trên (Rancilio Silvia V6 or Gaggia Classic Pro) trong khả năng của cháu. Tuy nhiên khi mua đồ cháu luôn nhắm đến những thứ best p/p nên xin ý kiến tư vấn các cụ ạ.

Về nguyên liệu, cháu cũng đã nhắm máy rang FR SR-540 và tiến tới việc mua cà nhân xanh để có thể trải nghiệm cũng như tìm ra style mình yêu thích cũng như làm chủ 90% quy trình ra cái mà mình đưa vào cơ thể. Tuy nhiên do chưa có kinh nghiệm mua cà nhân xanh nên trước mắt sẽ là xay + pha.

PS: cụ có nhiều bộ ly tách xuất sắc quá ạ, em chỉ dám ngắm chưa chưa dám nhảy hố vôi ly tách như cụ :x
Với cùng tổng tiền thì bác nên tập trung vào máy xay hơn theo tỷ lệ 2/3 cho xay và 1/3 cho pha. Vậy nên nếu là bác e sẽ kiếm bộ mazzer và gaggia, sẽ cho ra tách cafe chất lượng hơn bộ breville với rancillio.
Mua máy đã qua sử dụng cũng là 1 cách bác ạ.

telefunken

Xe tải

PS: Đội ơn các cụ đã bớt chút thời gian đọc còm! Cụ nào biết bên ship có giá dịch vụ tốt cho cháu tham khảo, cháu biết ơn lắm ạ! Have a nice day!
Rất thích cách hành văn của cụ này , em cũng mới chơi mon men vào đây học hỏi kinh nghiệm pha chế coffee của các bậc tiền bối . Nhưng văn dốt quá nên không biết viết hay như cụ , đọc xong cứ ngỡ cụ chuẩn bị lập bàn thờ đốt hương khấn vái ai đó , rồi lại cung kính nói thời gian là vàng bạc theo nghĩa đen em lại liên tưởng quỹ thời gian của mỗi chúng ta đều có giới hạn, nên càng phải hết sức chân quý, nếu cần nên lắp thêm đồng hồ đếm ngược để nhắc nhở bản thân... vv . Đúng là càng đi càng học được nhiều điều hay mà mình nghiền ngẫm mãi mới vỡ ra được
Mong các cụ nhón tay chỉ dạy thêm
Kính

BMW 6688

Xe tăng
Với cùng tổng tiền thì bác nên tập trung vào máy xay hơn theo tỷ lệ 2/3 cho xay và 1/3 cho pha. Vậy nên nếu là bác e sẽ kiếm bộ mazzer và gaggia, sẽ cho ra tách cafe chất lượng hơn bộ breville với rancillio.
Mua máy đã qua sử dụng cũng là 1 cách bác ạ.
=D> =D> =D> :"> :"> :">

BMW 6688

Xe tăng
Hehehe...em chỉ có mấy bộ để thay đổi cho vui thôi cụ ơi...cụ quá khen.
Riêng ý kiến của cụ ragdoll cũng là 1 ý khá ổn của người đã trải nghiệm thực tế...cụ nên cân nhắc vì nó phụ thuộc vô tài chính của mình. Chúc cụ lựa chọn được combo phù hợp với mình. :D:D:D
Mời cụ tách cà . rang SR500, xay mz electric, pha GBT

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng