[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

QUANG1970

Xe lăn
Da hổ của em đây ah, em nén càng mạnh thì mầu càng đậm

Màu càng đậm thì OK nhưng mùi ntn, mới là cái quan trọng! :P

+ Nếu mùi vẫn thấy thơm không "vương" mùi khét, hay khói thì là ngon.
+ Nếu mùi vẫn thấy thơm không "vương" mùi khét, nhưng có mùi khói thì tạm là OK
+ Nếu mùi vẫn thấy thơm và "vương" mùi khét mà bác không thích uống lắm: Xong phìm pha! Chịu khó tập pha lại.
+ Nếu mùi vẫn thấy thơm và "vương" mùi khét mà bác lại cảm thấy ngon thì: Xong đời uống cafe ngon! Cứ cafe Việt Nam mà uống cho khỏi rách việc và đỡ tốn tiền! :))

Na lun

Xe tải

+ Nếu mùi vẫn thấy thơm và "vương" mùi khét mà bác không thích uống lắm: Xong phìm pha! Chịu khó tập pha lại.
+ Nếu mùi vẫn thấy thơm và "vương" mùi khét mà bác lại cảm thấy ngon thì: Xong đời uống cafe ngon! Cứ cafe Việt Nam mà uống cho khỏi rách việc và đỡ tốn tiền! :))

Dạ! Đây chính là sản phẩm mẻ rang em show ở trên,
Về hương vị thì em ko biết tả chính xác thế nào, hương thoang thoảng vị đất, khoáng, gỗ (tông trầm) vị đầy đặn, hơi có tí ti chua (có lẽ do em rang chưa tới). Khét thì ko còn tí nào!

hairyscary

Xe điện
Em đi tàu ngầm, lâu lâu nổi lên tí.
Đồ chơi của em thêm cái máy xay, mua đợt sale Úc cuối năm ngoái, giá thơm, xong nhờ ku đồng nghiệp xách qua nên chờ hơi lâu.
Pha phách thì em vẫn ít nhất 1 phát mỗi ngày. Cơ mà chẳng dám khoe vì cà cũ, tay nén chưa chuẩn, đảm bảo dở. Đành an ủi là đ luyện tay nén. Em chửa có lúc nào thoát ra để đi kiếm cà nữa.
Em đang nhắm tiếp cái SR500, mà giá nó U$180. Em hóng xem có cái cũ nào giá đỡ đỡ không. Em thì thích kiểu phận đẹp duyên may như bác Quang :):):)
Em có hai vấn đề nhờ cả nhà chỉ giùm ạ:
- Cà phê pha xong đọng nước trên rổ lọc. Em đã tăng thêm cà, đỡ hơn, nhưng bã vẫn ướt. Em để cỡ nghiền 16, đã tăng thử lên 18 nhưng vẫn thế. Em đồ rằng cà cũ, đổi cà chắc sẽ ổn. Em nhớ nhà mình bàn chuyện này rồi, và đang tìm lại các post trước nhưng lâu quá. Em đọc cả tuần mà mới tới trang 31.
- Bác nào có chỗ ship giá ổn hơn giaonhan247 cho em xin thông tin vào inbox ạ.
Cảm ơn cả nhà trước.

BMW 6688

Xe tăng
Đồ chơi của em thêm cái máy xay, mua đợt sale Úc cuối năm ngoái, giá thơm, xong nhờ ku đồng nghiệp xách qua nên chờ hơi lâu.
Pha phách thì em vẫn ít nhất 1 phát mỗi ngày. Cơ mà chẳng dám khoe vì cà cũ, tay nén chưa chuẩn, đảm bảo dở. Đành an ủi là đ luyện tay nén. Em chửa có lúc nào thoát ra để đi kiếm cà nữa.
Em đang nhắm tiếp cái SR500, mà giá nó U$180. Em hóng xem có cái cũ nào giá đỡ đỡ không. Em thì thích kiểu phận đẹp duyên may như bác Quang :):):)
- Cà phê pha xong đọng nước trên rổ lọc. Em đã tăng thêm cà, đỡ hơn, nhưng bã vẫn ướt. Em để cỡ nghiền 16, đã tăng thử lên 18 nhưng vẫn thế. Em đồ rằng cà cũ, đổi cà chắc sẽ ổn. Em nhớ nhà mình bàn chuyện này rồi, và đang tìm lại các post trước nhưng lâu quá. Em đọc cả tuần mà mới tới trang 31.
Cảm ơn cả nhà trước.

theo em cụ nên tăng cỡ xay THÔ lên và thử lại xem sao...Trông thớt cũng có bài phân tích vấn đề này ạ...Chúc cụ ngon miệng với tách cà của mình.

Th4iNguy3n

Xe buýt
Cảm ơn cả nhà trước.

Cụ thử giảm từng nấc về phía xay thô hơn mức đang xay như bác BMW nói; đồng thời bác dùng rổ 2 shot ấy; nén dễ hơn. Ra được ly cafe ngon & đẹp bằng rổ 2 shot rồi thì cụ quay về rổ 1 shot tập lại.

QUANG1970

Xe lăn
Cảm ơn cả nhà trước.

Tiết kiệm, vẫn được vui vầy, :-*
Thêm máy rang nữa, đủ đầy cà ngon. =D>
Phận đẹp, chẳng thể dăm hôm, [-X
Duyên may, tìm lúc hoàng hôn chợ chiều! :P

josluanvu

Xe đạp
Sáng sớm em mời các Bác ly cà phê pha vội bằng rổ lọc 2 lớp. Cà Ethiopia rang Fullcity, ly bên trái em pha bằng Baby Twin và bên phải em pha bằng Class D.
Về hương vị ly cà phê pha ra từ chiếc Class D đã là ngon so với em, nhưng so với cà pha ra từ chiếc Twin, nó không thể bằng ạ. Vì cà phê từ chiếc máy Twin, vị cân bằng hơn, vị chua dịu hơn 1 chút. Thêm khác biệt rõ ràng là huơng hoa quả khá rõ và em bị giật mình vì sự khác biệt này.
Một vài dòng nhận định ngắn của em, và em còn phải trải nghiệm nhiều nữa thì mới theo kịp các Bác ạ!

HT12g

Xe đạp
Máy của Gaggia Baby Twin của em giờ không ra nước. Bác QUANG1970 cho em xin số ĐT của bạn KTV bên procaffe với ạ. Cảm ơn bác nhiều.

QUANG1970

Xe lăn
Hôm nay ngày đẹp của năm :x , em lại lôi cà ra rang và mong góp ý từ các cụ để mẻ rang hoàn thiện hơn:D...rang nhiều xíu để tặng người thân ạ...8-}8-}8-}

Cụ QUANG1970 có góp ý gì với mẻ rang của em không ạ???

Xin lỗi mấy hôm nay em bận quá! Giờ mới có thơi gian "nhòm" thật kỹ các mẻ cafe bác rang! ^:)^

Em nghĩ là do máy hình của bác có vấn đề nên hình chụp không lột tả được cái hoàn hảo của các mẻ rang này! [-X
Nên để nhận xét, cá nhân em chỉ còn nước nhìn ....... cái khe! :P
Hy vọng khi có cái máy ảnh tốt hơn (Táo khuyết 8 Plus trở đi nhé! :))) các bác khác sẽ có cơ hội thưởng lãm tài "rang ráy" của bác BMW 6688 một cách chính xác nhất cũng như thấy được sự cố gắng rèn luyện của bác ấy ntn! =D>

BTW, cái Indian Cherry Robusta mà lại AA này ngon lắm (hình đầu tiên) !!! Ai thích Robusta uống đã ưa mà ai quen uống Arabica uống cũng sẽ thích vì hương thơm cũng rất là ấn tượng! Đây là một trong những loại cafe đặc biệt, là một trong nhưng loại Robusta có hàm lượng Cafein cao nhất và giá không mắc mà lại ngon!
=D>

QUANG1970

Xe lăn
Sáng sớm em mời các Bác ly cà phê pha vội bằng rổ lọc 2 lớp. Cà Ethiopia rang Fullcity, ly bên trái em pha bằng Baby Twin và bên phải em pha bằng Class D.
Về hương vị ly cà phê pha ra từ chiếc Class D đã là ngon so với em, nhưng so với cà pha ra từ chiếc Twin, nó không thể bằng ạ. Vì cà phê từ chiếc máy Twin, vị cân bằng hơn, vị chua dịu hơn 1 chút. Thêm khác biệt rõ ràng là huơng hoa quả khá rõ và em bị giật mình vì sự khác biệt này.
Một vài dòng nhận định ngắn của em, và em còn phải trải nghiệm nhiều nữa thì mới theo kịp các Bác ạ!

Điều bác nói thì em nói rồi và không muốn lập lại làm nhàm tai các bác khác! :D

Nếu bác có cái mũi (khứu giác), cái lưỡi (vị giác) như vậy nghĩa là rất giống em. Sau này, khi bác có dịp uống các loại cafe của bác rang, được pha bằng những cái máy pha mắc tiền (3.000USD trở lên) bác sẽ lại càng yêu quý cái máy Gaggia Baby Twin này hơn nữa: Chỉ có nó, một cái máy pha có thể nói là rẻ tiền, mới giúp bác "phân hương bì vị" chinh xác đến từng chi tiết như vậy. Nhất là hương, khi mình chịu khó vệ sinh đúng quy trình mỗi lần pha và pha đúng cách! Seeing is believing!

BTW, đầu tuần sau, chắc em sẽ nhận được một ít cafe "ngon ngoại hạng" từ NN gửi về, và lúc ấy chắc cũng "yên dịch" :P
Em sẽ rang mỗi loại một ít mời bác josluanvu xơi, để trước là "thưởng" cho cái mũi và lưỡi của bác, sau là mừng Việt Nam bước đầu thắng lợi trong ngăn chặn con Corona! :))

josluanvu

Xe đạp
Điều bác nói thì em nói rồi và không muốn lập lại làm nhàm tai các bác khác! :D

Nếu bác có cái mũi (khứu giác), cái lưỡi (vị giác) như vậy nghĩa là rất giống em. Sau này, khi bác có dịp uống các loại cafe của bác rang, được pha bằng những cái máy pha mắc tiền (3.000USD trở lên) bác sẽ lại càng yêu quý cái máy Gaggia Baby Twin này hơn nữa: Chỉ có nó, một cái máy pha có thể nói là rẻ tiền, mới giúp bác "phân hương bì vị" chinh xác đến từng chi tiết như vậy. Nhất là hương, khi mình chịu khó vệ sinh đúng quy trình mỗi lần pha và pha đúng cách! Seeing is believing!

BTW, đầu tuần sau, chắc em sẽ nhận được một ít cafe "ngon ngoại hạng" từ NN gửi về, và lúc ấy chắc cũng "yên dịch" :P
Em sẽ rang mỗi loại một ít mời bác josluanvu xơi, để trước là "thưởng" cho cái mũi và lưỡi của bác, sau là mừng Việt Nam bước đầu thắng lợi trong ngăn chặn con Corona! :))
Dạ, em xin cảm ơn nhận xét của Bác và hoan hỉ chờ nhận quà của Bác ạ! :D

hairyscary

Xe điện
Cám ơn các bác, bác BMW 6688, bác Th4iNguy3n, và bác QUANG1970.
Hôm rồi em có dịp đưa đàn gấu nhà vào HN chơi nên tranh thủ ghé cà phê bác Gấu mua ít cà mới. Em trộn thêm tí cà nhà vào cho đậm rồi pha thì không còn đọng nước nữa. Mà xong rồi tiếc hùi hụi, vì trộn thêm cà cũ, chỉ tí thôi, nhưng thành ra không được hưởng nguyên vị cà mới. Lại đành chờ dịp nào khác vào HN lại vậy.
Xong rồi thì mức tự tin vào tay nghề pha của em nó cũng lên level được một tí :D:D:D:D:D

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
Dạ, em xin cảm ơn nhận xét của Bác và hoan hỉ chờ nhận quà của Bác ạ! :D

"Quà", phân nửa, đã sẵn sàng,​
Chờ thêm dăm loại ngon, càng thêm ngon. :P
Miếng ngon "đánh lẻ" chửa tròn,​
Thêm người chia sẻ, hẳn còn ngon hơn! :D

Th4iNguy3n

Xe buýt
Nay cuối tuần, em rang 3 loại cà đang có; mời các bác nhận xét giúp ah.

Chúc các bác cuối tuần vui vẻ ah!

Daisynguyen78

Xe buýt
Em mất đúng 1 tuần đọc thớt này và bắt đầu tập tọe học thưởng thức cà phê (tại các bác đấy ;;))
Nhưng vì cái ví hẻo hẻo nên em chỉ có thể mua máy cũ thôi. Bác Quang hay bác nào thấy có cái nào hay hay thì chỉ bảo cho em với ạ.
Em vô cùng cảm ơn.

BMW 6688

Xe tăng
Tối qua em ở nhà ku em ở khu Mỹ Đình 2 trực tiếp trải nghiệm máy rang nó mới ship về.... :D do nó phàn nàn crack là ntn vì em rang mấy lần chả thấy....;;)đúng là em rang mẻ đầu không nghe thấy vì...điện yếu vãi dù đã tăng thêm thời gian rang. Chờ sau 11h rang tiếp mẻ 2 thì crack ổn hơn....gần 12g rang tiếp mẻ nữa thì kết quả ổn...Bài học rút ra: điiện phải đủ thì rang SR500 mới ok....các cụ nên lưu ý điều này ạ...vài chia sẻ nhỏ cho các cụ mới bước vô nghiệp 'rang ráy"...::)):)):))have nice wekend:x

BMW 6688

Xe tăng
Nay cuối tuần, em rang 3 loại cà đang có; mời các bác nhận xét giúp ah.

Chúc các bác cuối tuần vui vẻ ah!
Cá nhân em thấy mẻ thứ 3 khá ổn...hai mẻ kia...tạm ổn ợ...mời các cụ khác ạ

Th4iNguy3n

Xe buýt
Cá nhân em thấy mẻ thứ 3 khá ổn...hai mẻ kia...tạm ổn ợ...mời các cụ khác ạ
Cảm ơn cụ, em thấy Red Bourbon rang dễ nhất, nó nở ra quá trời :).
Bác nói vụ điện áp đúng ah, em rang buổi sáng crack đùng đùng luôn; buổi tối rang có khi không crack nổi.

Th4iNguy3n

Xe buýt
Trạng thái
Thớt đang đóng