[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cụ ơi cho em hỏi thế mấy máy Grangaggia, Gaggia Viva ... đời sau giá 1xx Eu thì nó có ra được chất cà phê như GBT, Classic không ạ hay cũng bị khét, đắng như mấy loại kia ?
Nếu được nhờ cụ hỏi giúp Mr Chuyên Gia của Procaffe giúp em xem có nên mua mấy con này không ?

Những model bác nói, là những sản phẩm dòng phổ thông của Gaggia sau khi Gaggia bán lại cho tập đoàn Saeco rồi sau đó là Philips.

Theo em nghĩ chất lượng cũng khó mà bằng các tách cafe pha ra từ dòng máy baby của Gaggia.

Tuy nhiên muốn chắc chắn, thì nên hỏi KTV sửa máy. Để tránh "tam sao thất bổn", bác Inbox cho em số Điện thoại của bác em sẽ cung cấp cho bác thông tin và số liên lạc của người KTV này (Mr. BA).

BTW, Riêng về cái gọi là "khét đắng" phải nói cho rõ là ntn:
Với những máy em "hài tên" trong còm trước, thì nếu pha bình thường theo hướng dẫn, tách cafe pha ra rất thường, thậm chí ai quen uống cafe espresso có cảm giác là pha "chưa tới", hay nặng nề hơn là "nhạt như nước ốc" nếu pha loãng! Crema không mịn màng, nếu "can thiệp" như tăng cafe, nén nhẹ thì dòng chảy ngay lập tức có vấn đề và dẫn tới kết cục là uống thấy "khét đắng".

Chỉnh sửa cuối:

DrGiang

Xe buýt
Các bác cho em hỏi, em mua cà phê
https://www.ebay.com/itm/202787015872
giá 23 USD/ 5lbs.
Kết quả về như sau:
E vừa comment với seller như sau:
I receive your coffee, that's the first time I buy from you, I do really don't want to put negative feedback, I was disappointed with your coffee. You can see why on thread picture I sent to you.

Nó trả lời như sau: This coffee is generally of a mixed bean size, screen 14/17 and due to the natural sun-dried processing presents a mixture of bean colors as seen in your pictures of the beans. However, if you wish, I will refund your money or I can offer to send you 5 lbs. of any other coffee we currently have in stock. The Brazilian Cerrado that I am almost out of is another favorite coffee. The Ethiopian coffee really roasts up well and is actually my coffee with the most favorable reviews even though the beans are multi-colored and of variable sizes. But, we want you to be happy with your purchase so just let me know what you would prefer. Either way, you do not need to return the Ethiopian beans.
Regards,

DrGiang

Xe buýt
Em xin lỗi vì chưa có câu hỏi, nó bảo trả lại tiền và thêm 5lbs cà phê nó có trên mạng.
Em làm thế nào theo nguyên tắc win win được các bác ah.
Em cảm ơn

Mr.star

Xe tải
giá 23 USD/ 5lbs.
Kết quả về như sau:
I receive your coffee, that's the first time I buy from you, I do really don't want to put negative feedback, I was disappointed with your coffee. You can see why on thread picture I sent to you.

Nó trả lời như sau: This coffee is generally of a mixed bean size, screen 14/17 and due to the natural sun-dried processing presents a mixture of bean colors as seen in your pictures of the beans. However, if you wish, I will refund your money or I can offer to send you 5 lbs. of any other coffee we currently have in stock. The Brazilian Cerrado that I am almost out of is another favorite coffee. The Ethiopian coffee really roasts up well and is actually my coffee with the most favorable reviews even though the beans are multi-colored and of variable sizes. But, we want you to be happy with your purchase so just let me know what you would prefer. Either way, you do not need to return the Ethiopian beans.
Regards,

Thế này bác đổi nick thành Giang Tấm đi, nhìn chỗ cà phê như thóc gạo lẫn lộn mà phát ngại. Bác rang thử chỗ đó chưa, chất lượng ổn không ạ?

Dao Giang

Xe đạp
Thế này bác đổi nick thành Giang Tấm đi, nhìn chỗ cà phê như thóc gạo lẫn lộn mà phát ngại. Bác rang thử chỗ đó chưa, chất lượng ổn không ạ?
vâng, cảm ơn bác, V 1 của em bảo nếu rảnh nó trộn đậu, lạc cho có việc làm nhé. !!.
Bỏ đi thì phí bác ah, mà Ethiopia.

ragdoll

Xe buýt
Nó offer bác sẽ trả lại tiền HOẶC lấy 5lbs cafe loại khác, và ko cần gửi trả lại cái mớ hổ lốn kia.
Refund thôi bác ơi.

QuietmanQ

Xe điện
Em xin lỗi vì chưa có câu hỏi, nó bảo trả lại tiền và thêm 5lbs cà phê nó có trên mạng.
Em cảm ơn
Hình như cụ Đốc đang tiến hành một nghiên cứu về gan, thế sao không tiến hành tiếp một nghiên cứu đơn giản nữa để tránh trách nhầm người ta.
Đằng nào cũng mất công sàng sẩy rồi, cụ rang xay pha từng loại một và thẩm xem thế nào, sau đó mix trở lại theo tỷ lệ của nó và pha xem ra vị gì. Biết đâu có phát hiện gì mới thì sao :D

Dao Giang

Xe đạp
Hình như cụ Đốc đang tiến hành một nghiên cứu về gan, thế sao không tiến hành tiếp một nghiên cứu đơn giản nữa để tránh trách nhầm người ta.
Đằng nào cũng mất công sàng sẩy rồi, cụ rang xay pha từng loại một và thẩm xem thế nào, sau đó mix trở lại theo tỷ lệ của nó và pha xem ra vị gì. Biết đâu có phát hiện gì mới thì sao :D
cụ vui tính quá!

QuietmanQ

Xe điện
Vâng, em ít uống cà phê nhưng lại cứ thích hóng hớt theo thớt vì đọc thấy hay.
Thực sự nhìn bề ngoài em không có cách gì đánh giá được chất lượng cà phê nên cứ xui dại cụ làm nghiên cứu :D

QUANG1970

Xì hơi lốp
giá 23 USD/ 5lbs.
Kết quả về như sau:

Regards,

Em cảm ơn

Em đến lạy bác với cái cách viết tiếng Anh ba rọi, sai thì và câu cú lủng củng. Thế mà thằng Seller tử tế này cũng kiên nhẫn trả lời và đưa ra quá nhiều option như vậy! Đúng là làm dâu trăm họ! :((

VÀ, bác cũng hiểu sai ý của nó dẫn tới những "suy nghĩ không đáng có". Ý nó ntn:

"This coffee is generally of a mixed bean size, screen 14/17 and due to the natural sun-dried processing presents a mixture of bean colors as seen in your pictures of the beans."

Cắt nghĩa nguyên nhân vì sao hạt cafe "năm cha ba mẹ" to nhỏ không đồng đều (mixed size) và căn nguyên vì sao màu sắc không giống nhau (do chế biến khô, phơi nắng)

"However, if you wish, I will refund your money or I can offer to send you 5 lbs. of any other coffee we currently have in stock. The Brazilian Cerrado that I am almost out of is another favorite coffee."

Đề nghị cách xử lý: hoàn lại tiền hoặc gửi đền bù loại cafe khác mà nó đang có sẵn. Nó gợi ý thay bằng hạt Brazilian Cerrado, một loại cafe nằn trong dánh sách nhừng loại cafe được ưaq thíu nhất mà nó có.

Người bán hàng này là dân có học, nên rất tình tế khi dùng từ wish, với lũ ngu, bập bõm tiếng Anh chỉ biết wish là ước ao hay cầu xin nhưng với văn viết, là từ trung tính hàm ý mong muốn nhưng nhẹ nhàng và tinh tế hơn là want! vì chằng ai muốn mua cái này mà nhân cái kia cho dù cái kia có ngon đến đâu!

"The Ethiopian coffee really roasts up well and is actually my coffee with the most favorable reviews even though the beans are multi-colored and of variable sizes. But, we want you to be happy with your purchase so just let me know what you would prefer. "

Cắt nghĩa rõ là cái cafe Ethiopia (mà bác mua và nhận) rang ra ngon vả thực tế là nhận đươc nhiều phản hồi yêu thích mặc dầu hạt cafe màu thì "thập cẩm" và kich cỡ thì lổm nhổm!
Nhưng vì muốn bác (người mua) vui với doanh vụ này, bác cứ cho nó biết bác thích cách nào (phương án) hơn.

"Either way, you do not need to return the Ethiopian beans.
Regards,"

Cho dù chon phương án nào, bác cùng không cần gửi trả lại số cafe Ethiopia đã nhận.
Nó cũng không quền gửi lời chào tạm biệt trước khi kết thúc (trong khi, hình như là bác thì không!) :P

Quan điểm của em:

Cái sai hay thiếu sót của seller này là không ghi rõ Ethiopian Grade 4 hay Ethiopian Natural processed Grade 2!

Nếu nó mà ghi như vậy, bác mua về mà "òn ĩ" như trong thư thì chỉ nhục mặt bác chứ không phải nó!

Ethiopian Natural processed Grade 2, hay (tương đồng) trong bảng tổng sắp là Ethiopian Grade 4 !

Nghĩa là hạt lỗi (defects) được phép từ 25% đến 45%! Lô cafe bác mua nằm trong giới hạn cho phép!
Nên giả dụ có khiếu nại cùng bằng thừa!

Bác nên bình tĩnh lắng nghe và chớ ngu dại nghe lời lũ thấy dùi trong thớt (dốt tiếng Anh lại đ.ếch biết gì về cafe, nhất là Ethiopi ) với những suy nghĩ, đúng là làm trò cười cho thiên hạ, lại lòi cáí dốt về cafe cuả chúng ra nữa! :)) =))

Còn "Em đến lạy bác với cái cách viết tiếng Anh ba rọi, sai thì và câu cú lủng củng." lả ntn thì em sẽ phân tích sau cái chửa gấp, vì cái gấp hơn em nói trước! :D

Chỉnh sửa cuối:

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Em nghĩ bác nên đưa cả ảnh mẫu cà phê nó gửi cho bác xem trước khi bác mua thì mọi người mới có cái nhìn toàn cảnh để tư vấn cho bác tốt hơn.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Em đến lạy bác với cái cách viết tiếng Anh ba rọi, sai thì và câu cú lủng củng. Thế mà thằng Seller tử tế này cũng kiên nhẫn trả lời và đưa ra quá nhiều option như vậy! Đúng là làm dâu trăm họ! :((

VÀ, bác cũng hiểu sai ý của nó dẫn tới những "suy nghĩ không đáng có". Ý nó ntn:

"This coffee is generally of a mixed bean size, screen 14/17 and due to the natural sun-dried processing presents a mixture of bean colors as seen in your pictures of the beans."

Cắt nghĩa nguyên nhân vì sao hạt cafe "năm cha ba mẹ" to nhỏ không đồng đều (mixed size) và căn nguyên vì sao màu sắc không giống nhau (do chế biến khô, phơi nắng)

"However, if you wish, I will refund your money or I can offer to send you 5 lbs. of any other coffee we currently have in stock. The Brazilian Cerrado that I am almost out of is another favorite coffee."

Đề nghị cách xử lý: hoàn lại tiền hoặc gửi đền bù loại cafe khác mà nó đang có sẵn. Nó gợi ý thay bằng hạt Brazilian Cerrado, một loại cafe nằn trong dánh sách nhừng loại cafe được ưaq thíu nhất mà nó có.

Người bán hàng này là dân có học, nên rất tình tế khi dùng từ wish, với lũ ngu, bập bõm tiếng Anh chỉ biết wish là ước ao hay cầu xin nhưng với văn viết, là từ trung tính hàm ý mong muốn nhưng nhẹ nhàng và tinh tế hơn là want! vì chằng ai muốn mua cái này mà nhân cái kia cho dù cái kia có ngon đến đâu!

"The Ethiopian coffee really roasts up well and is actually my coffee with the most favorable reviews even though the beans are multi-colored and of variable sizes. But, we want you to be happy with your purchase so just let me know what you would prefer. "

Cắt nghĩa rõ là cái cafe Ethiopia (mà bác mua và nhận) rang ra ngon vả thực tế là nhận đươc nhiều phản hồi yêu thích mặc dầu hạt cafe màu thì "thập cẩm" và kich cỡ thì lổm nhổm!
Nhưng vì muốn bác (người mua) vui với doanh vụ này, bác cứ cho nó biết bác thích cách nào (phương án) hơn.

Regards,"

Cho dù chon phương án nào, bác cùng không cần gửi trả lại số cafe Ethiopia đã nhận.
Nó cũng không quền gửi lời chào tạm biệt trước khi kết thúc (trong khi, hình như là bác thì không!) :P

Quan điểm của em:

Cái sai hay thiếu sót của seller này là không ghi rõ Ethiopian Grade 4 hay Ethiopian Natural processed Grade 2!

Nếu nó mà ghi như vậy, bác mua về mà "òn ĩ" như trong thư thì chỉ nhục mặt bác chứ không phải nó!

Ethiopian Natural processed Grade 2, hay (tương đồng) trong bảng tổng sắp là Ethiopian Grade 4 !

Nghĩa là hạt lỗi (defects) được phép từ 25% đến 45%! Lô cafe bác mua nằm trong giới hạn cho phép!

Bác nên bình tĩnh lắng nghe và chớ ngu dại nghe lời lũ thấy dùi trong thớt (dốt tiếng Anh lại đ.ếch biết gì về cafe, nhất là Ethiopi ) với những suy nghĩ, đúng là làm trò cười cho thiên hạ, lại lòi cáí dốt về cafe cuả chúng ra nữa! :)) =))

Còn "Em đến lạy bác với cái cách viết tiếng Anh ba rọi, sai thì và câu cú lủng củng." lả ntn thì em sẽ phân tích sau cái chửa gấp, vì cái gấp hơn em nói trước! :D

OPTION A:

Theo em nếu bác thấy vậy là đủ không muốn "dính dấp" tới seller này nữa và muốn nhận lại tiền 100%, bác sẽ nói ntn:

Thank so much for your prompt reply, and the concrete explanation in it. I do appreciate!

Honesty speaking, I am really unhappy in this coffee and awaiting for your refund.

Again thanks for your favourable settlement, and the generous in letting me keep the coffee.
Some roasting might be done and I return you, as much as I enjoy.

Christ lives in you and me!
Truly yours,

Nghĩa là đòi tiền và giả sử sau này nếu rang mà uống "thơm mồm vừa miệng" sẽ trả tiền chứ không quỵt!
Tống thêm câu: "Trời cao có mắt" (Christ lives in you and me!) vừa là doạ nó nếu nó gian dối vừa là báo cho nó biết mình cùng sống mà sợ trời đất quỷ thần chứ không phải loại lừa đảo, làm tiền người mua nó cứ yên tâm! :P

DrGiang

Xe buýt
Cảm ơn bác Quang nhiều. Đúng là tiếng Anh của e ko tốt, e lại chưa nghiêm túc chỉnh sửa trước khi gửi đi.
Em đã copy dòng của bác gửi đi rồi ah.
Em học được từ bác rất nhiều.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cảm ơn bác Quang nhiều. Đúng là tiếng Anh của e ko tốt, e lại chưa nghiêm túc chỉnh sửa trước khi gửi đi.

KHOAN!!!! :D
Mới OPTION A! :P
Sao vội như nước sôi đổ vào .... vậy? :((

Dao Giang

Xe đạp
Thank so much for your prompt reply, and the concrete explanation in it. I do appreciate!

Honesty speaking, I am really unhappy in this coffee and awaiting for your new coffee.

Again thanks for your favourable settlement, and the generous in letting me keep the coffee.
Some roasting might be done and I return you, as much as I enjoy.

Truly yours,

QUANG1970

Xì hơi lốp

Regards,"

Quan điểm của em:

OPTION B:

Nếu bác muốn thêm một lần cho biết thì cứ lấy bù 5Lbs Brazil Cerrado (em thấy cái này ngon đấy! giá lại cao hơn cái bác đã mua mà bác chỉ trả bằng tiền cái đã mua!) thì bác sẽ nói ntn:

It's more than a pleasure to learn your nice proposals as well as the concrete explanation. I do appreciate it!/ hay bay bướm hơn: Christmas in November!

Frankly speaking, although I was unhappy, your very thoughtful settlement makes me trust you and wish to get the ... (tên cafe bác muốn nhận) ........ (ví dụ: Brazil Cerrado) as an alternative one, in the mean time.

Again thanks for your favourable respond, and the generous in letting me keep the Ethiopian one.
Certainly, some roasting batch of the Ethiopian might be done, and I shall return you, as much as I enjoy.

Sincerely yours,

Nghĩa là trước mắt đồng ý nhận cafe khác đền bù và với cái Ethiopi, giả sử sau này mà rang thử cái Ethiopi nếu uống "thơm mồm vừa miệng" sẽ trả tiền chứ không quỵt!

Ghi thêm câu: "Trời cao có mắt" (Christ lives in you and me!) vừa là vuốt ve nó vừa là báo cho nó biết mình cũng sống mà sợ trời đất quỷ thần, chứ không phải loại lừa đảo, làm tiền người bán nó cứ yên tâm! và kết bằng cụm từ gây tình cảm "Sincerely yours" :P

Dao Giang

Xe đạp
Vâng ah, thư trước đó e cũng đã viết 'xin' loại Brazil Cerrado.
(I prefer Brazil Cerrado.
Regards,)

DrGiang

Xe buýt
Ảnh trên ebay đây ah.

QUANG1970

Xì hơi lốp

Không có gì bác ạ! [-X

Giúp bất kỳ ai khi họ thực sự cần, với em là một hanh phúc! ^:)^

Nếu có thể bác cho em xin 100gr cái Ethiopi bác mua mà không hài lòng để em rang thử coi ntn.
Em cũng xin phép gửi biếu lại bác 100gr Ethiopia nằm trong list 10 loại ngon nhất để bác chọn cho vui.

Nếu bác ở Sài gòn, em sẽ thu xếp cách nhận và đưa.
Nếu bác ở Hà nội, hay nơi khác, em sẽ báo cho bác địa chỉ người nhận ở đó, và chuyển tới bác loại cafe Ethiopia mà bác thích ASAP.

Mua một chút cafe ngon hay dở về uống, Xin lỗi, uống vào rồi đái ra cùng hết, nhưng trong kinh doanh mua bán, hay giao tế, xây dựng cái tình người, với người tử tế thì cái tình nó còn hoài! :x

Với cái nhìn và nhận xét của em, đây là một seller thực sự tử tế. Phải "chụp lấy" và kết thân cho bằng được! =D>

Cuộc đời bao gian trá lọc lừa, kẻ xấu thì đầy ra, mà người tốt được mấy nhúm? :-?
Bác DrGiang may mắn gặp được một seller tử tế lại có học ntn, mà không biết nhân cơ hội này kết thân thì thật là đáng tiếc! :P

Chỉnh sửa cuối:

honglinhdn

Xe đạp
Những model bác nói, là những sản phẩm dòng phổ thông của Gaggia sau khi Gaggia bán lại cho tập đoàn Saeco rồi sau đó là Philips.

Theo em nghĩ chất lượng cũng khó mà bằng các tách cafe pha ra từ dòng máy baby của Gaggia.

Tuy nhiên muốn chắc chắn, thì nên hỏi KTV sửa máy. Để tránh "tam sao thất bổn", bác Inbox cho em số Điện thoại của bác em sẽ cung cấp cho bác thông tin và số liên lạc của người KTV này (Mr. BA).

BTW, Riêng về cái gọi là "khét đắng" phải nói cho rõ là ntn:
Với những máy em "hài tên" trong còm trước, thì nếu pha bình thường theo hướng dẫn, tách cafe pha ra rất thường, thậm chí ai quen uống cafe espresso có cảm giác là pha "chưa tới", hay nặng nề hơn là "nhạt như nước ốc" nếu pha loãng! Crema không mịn màng, nếu "can thiệp" như tăng cafe, nén nhẹ thì dòng chảy ngay lập tức có vấn đề và dẫn tới kết cục là uống thấy "khét đắng".
Làm phiền bác quá. Em sẽ nhắn bác số phone của em. Cảm ơn bác đã hạ cố giúp thằng ngơ ngáo như em.

Trạng thái
Thớt đang đóng