[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

QUANG1970

Xì hơi lốp
Lạy bác, bác làm quá em mới chân ướt thấy chỗ này xôm tụ nên nhón tí vào nghe ngóng thôi đâu dám mạo phạm các bác. :)).
Bác cứ thử mạo phạm coi ntn?! :-?
Cùng lắm là nếm mùi offer hay nghe hát SML thôi chứ có gì mà lo! :))

Theo kiến thức bé tí tẹo của em, Gesha là hàng quá hiếm nên tầm em mạn phép không dám đụng ạ.
Em chỉ được thử qua Gesha có 2 lần thôi, lần đầu quá tuyệt vời, một sự bùng nổ của hương vị, chua của xoài, thơm của hoa lài, hậu vị của đu đủ. Lần 2 thì thất vọng do anh chủ quán vô ý xài cà cũ hơn 3 tháng, mùi như rượu vang đỏ vậy ạ.
Em cùng như nhiều bác trên này thì chửa biết mà cũng chẳng bao giờ được cái hân hạnh biết cái Gesha của bác Chav ở đâu và ntn. :((

Em chỉ biết trong thớt có mấy bác đang sở hữu cái Geisha Emeralda Peterson Farm, kẻ ít thì non nửa ký người nhiều thì cả ký và khi uống nó lại không có "bùng nổ hương vị" mà chỉ là hoàn toàn cân bằng, ngọt ngào, chua dịu, đắng vừa sánh đặc, trong lóng lánh với hương hoa quả phức hợp. Thôi ạ! :P

Cái Gesha này của bác Chav, ai mà được uống, chắc khéo lại sáng hẳn mắt ra! :-o

Em với mấy bác đang sở hữu Geisha Emeralda Peterson Farm kia, mắt cũng đủ sáng, nên chắc cũng không dám, và không cần uống cái Gesha của bác Chav rồi! [-X =))

Em lan man quá, quay lại vấn đề của em ạ, em đang phân vân giữa sr500 với sr540, còn không bấn quá em làm luôn con máy nổ bắp mini ạ. :))

Vâng, ^:)^

Theo căn cớ này, thì em nghĩ, cái con máy nổ bắp mini xem ra, thế mà lại hợp với bác Chav nhà ta đấy! =D>

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Em xin phép "đảo còm" khi tham gia ý kiến nhé! :P

Thời tiết năm nay nóng bất thường cũng một phần do các cụ rang nhiều quá
Nếu bác Studer bảo "thớt" này năm nay và mấy tháng này "nóng bất thường" thì là một nhẽ! Em và các bác khác cũng ngậm miệng chẳng dám ý kiến, ý cò gì! [-X
Đằng này bác Studer lại "đổ điêu" cho các bác offer trót nghe em xúi dại: mua máy rang xay pha về xử dụng, làm cho thời tiết nóng bất thường, thì em e thật là oan ức lắm! :((

Nếu bác Studer không rút lại câu trên, thì em nhất định "đâm đơn" đi kiện đấy! :P :))

Khuyến khích cụ sử dụng máy rang SR500
Lý do là máy sử dụng đơn giản và những profile mà các trưởng lão hướng dẫn trên đây đều từ máy này
Còn SR540 quá mới , ít người trải nghiệm nên sẽ không được hướng dẫn
Giữa SR500 và SR540 có sự khác nhau về công suất , kích thước buồng rang nên không thể áp profile sang cho nhau
Thời gian vừa qua SR500 không có hàng bán , chỉ có SR540 nên có một số cụ đã mua máy này và đang vật lộn với nó

Người viết thu hồi nội dung đã viết, vì không có sự hưởng ứng của cộng đồng! :P

Chỉnh sửa cuối:

BMW 6688

Xe tăng
Đứa em của em báo về đã đặt thành công máy xay SR500...hy vọng khi có nó em sẽ pha ra những ly cafe ngon, rẻ và đẹp để phục vụ mình và mời bạn bè với con máy Tiross và Breville BES830XL...

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Đứa em của em báo về đã đặt thành công máy xay SR500...hy vọng khi có nó em sẽ pha ra những ly cafe ngon, rẻ và đẹp để phục vụ mình và mời bạn bè với con máy Tiross và Breville BES830XL...

Sắp có thêm một khách hàng rời bỏ tiệm chuyên doanh cafe hạt rang chín! :((

Đám sellers trong cái xứ giẫy chết sắp "kéo thêm" được một khách hàng tiềm năng, Và các đơn vị gieo trồng cafe kinh doanh cafe hạt ngon sống VN, cũng ít nhiều được chia thị phần ! =D> :x

Còn các bác đang thưởng thức cafe ngon sạch trong "thớt" lại sắp có thêm bạn tán gẫu về cái thú pha phách! :P

Rõ vui! :))

BMW 6688

Xe tăng
Còn các bác đang thưởng thức cafe ngon sạch trong "thớt" lại sắp có thêm bạn tán gẫu về cái thú pha phách! :P

Rõ vui! :))
Em chỉ hy vọng trong quá trình trải nghiệm của mình nếu chưa đúng, chưa ngon và đẹp của sản phẩm mình làm ra sẽ được sự hướng dẫn, chia sẻ và trao đổi từ các Lão Đại như QUANG1970 , ragdoll, Patriots, shares...những người YÊU và thích cafe !!! Đừng từ chối em nhé :D:D:D...

Lãng Du

Xe tải
Các bác chuyên gia xem giúp em cái máy này (Saeco Incanto Classic Super Automatic Espresso Machine) có ok không? điểm mạnh và hạn chế của nó. Em mua dùng trong gia đình, ngày vài cốc thôi. Cám ơn các bác nhiều

langtoilangtoi

Xe điện
Các bác chuyên gia xem giúp em cái máy này (Saeco Incanto Classic Super Automatic Espresso Machine) có ok không? điểm mạnh và hạn chế của nó. Em mua dùng trong gia đình, ngày vài cốc thôi. Cám ơn các bác nhiều

Máy này có option pha bột và tích hợp máy xay từ hạt. Tuy nhiên, theo đánh giá em đọc trên Amazon thì vòi hơi đánh sữa yếu, chắc do nồi hơi nhỏ.
Nhìn ảnh thì có vẻ là HD811/47 : https://www.amazon.com/Saeco-HD8911-47-Incanto-Espresso/dp/B01N2RHNOL phải ko cụ ?

Với giá gần hơn 1000 USD, thì chắc chắn ko phải lựa chọn tối ưu với hầu hết các cụ ở thread này, vì chả biết chất lượng máy xay thế nào, pha thì phụ thuộc hoàn toàn vào nó, vì nó tự động mà, nên cà nào nó cũng làm như nhau cả thôi.

Với hơn 1000 USD, có khá nhiều lựa chọn cho cụ với combo cả máy xay lẫn pha, ví như máy pha
Rancilio Silivia + Máy xay Baratza (Bác xem còm #958, #961... của bác QUANG1970 : https://www.otofun.net/threads/lua-chon-may-pha-espresso-phu-hop-nhu-cau-su-dung.838396/page-48).

Bác chịu khó đọc dần dần sẽ hiểu mình cần cái gì
(Seaco là hãng mua lại Gaggia và giờ đây nó đã được Philips thâu tóm)

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cụ sơ ý , những khuyến cáo này cũng đã có trên thớt . Nhưng cũng khó trách vì các lời khuyên khá rải rác , do vậy em đã tập các lời vàng ngọc trên thớt thành tài liệu tham khảo rồi , giống như đãi cát ,rác rưởi , cứt trâu ...lấy vàng , cụ xem ý tưởng nhé :D
Chương 1 cấu hình máy móc , thiết bị
Chương 2 : Kỹ thuật pha
Chương 3 : kỹ thuật rang
Chương 4 : kỹ thuật xay
Chương 5 : các loại cà
Chương 6 : đánh giá và so sánh
Bổ sung : chương 7 bảo dưỡng , chọc ngoáy và sửa chữa :))
Đại loại thế
Hạnh phúc là con đường ta đang đi chứ không phải cái đích mình đến , lên đẳng 9-10 điểm thì em không có mơ vì nó chạm ngưỡng giới hạn của bản thân , có cố cũng không được nếu trời không phú cho mình tố chất cần thiết , nó là cái không thể học . Còn tầm dưới 7-8 điểm thì có thể
Thôi thì không ra cafe cũng cố ngâm thành cà pháo ... Hóng các cụ chém thêm , ngõ hầu giắt lưng ít kiến thức :((

Cám ơn bác Studer , =D>

Em sẽ đọc lại những bài em đã viết hay chia sẻ trong thớt này cùng như các thớt khác, và xoá sạch các nội dung đã viết, trong tất cả các bài của em viết trong gần hai năm qua để tránh làm bẩn thớt, khi các "còm" này :

a/ Không có ý kiến phản hồi hay phản biện cụ thể là:
+ Phản hồi qua các ý kiến trong các "còm" do các bác khác có ý kiến liên quan hay trích dẫn khác "còm" em đã viết
+ Phản hồi qua các ly rượu khen (Volka) hay phạt (vang) trong các ly rượu các bác rót cho còm em đã viết.
b/ Em tự thấy cần xoá nó vì không cần thiết phải giữ hay vì không có ích lợi.

c/ Khi xoá xong em sẽ ghi rõ thay vào đó là:

"Người viết chủ động thu hồi nội dung đã viết, vì không có sự hưởng ứng của cộng đồng! :P"

Trân trọng,

大衛, 李

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cám ơn bác Studer , =D>

Em sẽ đọc lại những bài em đã viết hay chia sẻ trong thớt này cùng như các thớt khác, và xoá sạch các nội dung đã viết, trong tất cả các bài của em viết trong gần hai năm qua để tránh làm bẩn thớt, khi các "còm" này :

+ Phản hồi qua các ý kiến trong các "còm" do các bác khác có ý kiến liên quan hay trích dẫn khác "còm" em đã viết
+ Phản hồi qua các ly rượu khen (Volka) hay phạt (vang) trong các ly rượu các bác rót cho còm em đã viết.

"Người viết chủ động thu hồi nội dung đã viết, vì không có sự hưởng ứng của cộng đồng! :P"

Trân trọng,

大衛, 李

Em mới kiểm tra được từ trang 171 - 190 và xoá một số "còm" của em dựa trên hai tiêu chí trên.
Nếu các bác thấy trong "các trang 171 - 190" còn sót, xin vui lòng cho biết, để em xoá tiếp.

Trân trọng.

大衛, 李

ragdoll

Xe buýt
Cám ơn bác Studer , =D>

Trân trọng,

大衛, 李
Em ko biết các bác khác thế nào chứ với cá nhân em, các bài viết của bác QUANG1970 luôn có ko ít thì nhiều những thông tin hữu ích, trước kia cũng như đến bây giờ.
Việc ko vodka đc chẳng qua là do cứ phải đợi sau 20 lượt mới quay lại đc, mà e thì ko thích vodka dạo, chứ ko phải vì ko thấy bài viết hữu ích.
Em hy vọng bác ko xóa những bài viết vì nó rất bổ ích với những người mới trong thế giới cafe đầy thú vị này.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Em ko biết các bác khác thế nào chứ với cá nhân em, các bài viết của bác QUANG1970 luôn có ko ít thì nhiều những thông tin hữu ích, trước kia cũng như đến bây giờ.
Việc ko vodka đc chẳng qua là do cứ phải đợi sau 20 lượt mới quay lại đc, mà e thì ko thích vodka dạo, chứ ko phải vì ko thấy bài viết hữu ích.
Em hy vọng bác ko xóa những bài viết vì nó rất bổ ích với những người mới trong thế giới cafe đầy thú vị này.

Cám ơn bác ragdoll đã cho phản hồi. ^:)^

Một bài em đã viết cho dù là nhận phản hồi tích cực (positive reply/respond) hay tiêu cực (negative) em cùng sẽ không xoá vì em tôn trọng sự thật và ý kiến trái chiều. :-*
Cũng như, một bài em đã viết cho dù là được nhận một ly rượu khen (Volka) hay chê (Vang) em cùng sẽ không xoá, vì em tôn trọng sự quý mến của người đọc và ý kiến trái chiều của người xem. :-*

Còn một bài viết hay dở chưa biết, có ích hay vô ích chưa hay, nhưng viết ra mà chẳng ai có ý kiến hưởng ứng hay phản đối thì nên xoá cho khỏi tốn đất.:))

Vẫn biết là bao công sức cầy cục viết, chỉnh sửa, nhưng không ai có ý kiến cho dù là qua "còm" hay "rượu" thì có thể họ thấy dở, thấy vô ích nhưng không tiện nói ra nên im lặng. Đấy là chửa nói cái khả năng: "Im lặng là khinh bỉ"! :((

Thế nên một người cầm bút có tự trọng và còn chút liêm sỉ, thỉ phải tự biết nên làm gì! :P
Đấy là chưa nói tới khả năng nếu số bài em xoá trên 50% số bài em đã viết thì em sẽ chủ động chào từ biệt, và bước ra khỏi thớt ngay sau khi kiểm tra có kết quả xong!

Môt lần nữa xin cám ơn bác ragdoll vì tất cả. ^:)^

大衛, 李

ragdoll

Xe buýt
Bác cả nghĩ quá rồiiiii :)
Nhiều lúc e cũng ái ngại vì e biết nhiều bác trong này máy móc đầy đủ, cafe dăm chục loại mà chả thấy post bài trao đổi chia sẻ gì, cứ để "cụ già" còm cõi kéo topic một mình. Hát một bài mà ko ai vỗ tay, cũng ko ai huýt sáo la ó kể cũng bực :P
Nhưng ở hướng khác e nghĩ những chia sẻ ngày hôm nay, luôn có thể có tác dụng cho ai đó vào một lúc nào đó, miễn là mình vững tin đó là 1 việc có ích; giống như những kẻ mở đường xa xưa trồng 1 cái cây ven đường cho kẻ đến sau có tí bóng mát, để lại chút nước cho ai đó đến sau cần, mặc dù có khi chả có ai cả. Cũng vì nghĩ thế nên em luôn cố gắng mỗi tháng làm 1 việc tử tế cho 1 ai đó kể cả ko quen biết tí nào. Kết quả nhiều lúc phũ phàng lắm nhưng em kệ mẹ, rốt cuộc e làm việc tốt là cho em cơ mà :)
Chưa nói đến việc bản thân sự chia sẻ cũng là một nhu cầu. Rất nhiều lần nghe 1 đoạn nhạc hay, nhìn ngắm 1 cảnh đẹp bất ngờ e chỉ tiếc ko có ai bên cạnh để hét vào tai nó rằng hay đe'o chịu đc. Em tin bác và nhiều bác khác cũng thế.
Em biết bác làm gì cũng suy tính kỹ càng, nhưng bác cho em 2 ngày đi, giống như Colombo ý :), đừng xóa vội. Sau 2 ngày mà bác vẫn giữ ý định thì xin tùy ý bác ạ.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Bác cả nghĩ quá rồiiiii :)
Nhiều lúc e cũng ái ngại vì e biết nhiều bác trong này máy móc đầy đủ, cafe dăm chục loại mà chả thấy post bài trao đổi chia sẻ gì, cứ để "cụ già" còm cõi kéo topic một mình. Hát một bài mà ko ai vỗ tay, cũng ko ai huýt sáo la ó kể cũng bực :P

Một lần nữa xin cảm ơn bác ragdoll đã có ý kiến. ^:)^

Chẳng có gì là "cả nghĩ" bác ạ! [-X
Đây chỉ là một chút tự trọng và liêm sỉ còn sót lại trong người người cầm bút, khi thấy mình viết ra mà không có sự hưởng ứng: khen hay chê, cũng như như nhận được sự trân trọng cần thiết, đáng lý mà nó phải có.

Cũng may, là em biết bài bằng máy đọc, nên không quá mất nhiều thời gian cho việc đánh máy. Tuy nhiên, trong thực tế, với những bài viết dài cũng là công sức và thời gian, nên nếu không được sự trân trọng hay quý mến hoặc phản biện của người đọc (công phu thì qua "còm" phản hồi, hay "tàu nhanh" thì qua một ly rượu cho dù là khen hay phạt) thì cách tốt nhất là hãy không để cho nó xuất hiện trước đám đông!

Nhưng ở hướng khác e nghĩ những chia sẻ ngày hôm nay, luôn có thể có tác dụng cho ai đó vào một lúc nào đó, miễn là mình vững tin đó là 1 việc có ích; giống như những kẻ mở đường xa xưa trồng 1 cái cây ven đường cho kẻ đến sau có tí bóng mát, để lại chút nước cho ai đó đến sau cần, mặc dù có khi chả có ai cả. Cũng vì nghĩ thế nên em luôn cố gắng mỗi tháng làm 1 việc tử tế cho 1 ai đó kể cả ko quen biết tí nào. Kết quả nhiều lúc phũ phàng lắm nhưng em kệ mẹ, rốt cuộc e làm việc tốt là cho em cơ mà :)

Việc đóng góp cho cộng đồng thì em không có hô khẩu hiệu, mà thực tế đã chứng minh:
Cũng như, không phải em chỉ nói một lần, mà rất nhiều lần, là mục đích của em khi vào "thớt" viết bài để cho tất cả những người tham gia "đều có thể uống được những tách cà phê sạch, ngon, và đúng giá của nó"!

Thực tế đã chứng minh điều này, qua việc một số bác đã mua, đã đầu tư cho hệ thống máy móc rang, xay, với giá mua cả bộ chỉ rẻ hơn hay bằng một cái máy pha cafe đạt chuẩn mua tại VN, và hiệu quả của nó như thế nào thì cũng đã chứng minh được. Cũng như, điều em nói:
"
..... Em xin nhắc lại một lần nữa Một khi các bác đã mua được một cái máy xay cà phê đạt chuẩn, một cái máy pha cũng đạt chuẩn, rồi việc "xay pha đã nhịp nhàng dẻo tay". Máy tốt lại có thêm cà phê tươi ngon nữa, thì đi khắp cái Hà Nội, cũng không có một quán cà phê nào có tách cà phê ngon bằng cà phê của bác pha hoặc có thì chỉ bằng hay kém chứ không thể hơn được! Em mạnh dạn nói điều đó trước bao nhiêu người nhé! :D

Cũng phải nói rõ, ngon đây, là ngon về mặt vật lý, em không nói về mặt tâm lý nhé! Dĩ nhiên, có những lúc mình dùng một tách cà phê, tuy không phải là ngon, mà lại cảm thấy rất ngon! Do vì không gian uống, điều kiện uống và các yếu tố khác, tác động vào làm cho ly cà phê ngon. Đó là lại là chuyện khác!
:P
"
Cũng đã rõ là như thế nào. :P

Việc ca ngợi chất lượng hạt cà phê ở nước ngoài, cũng như nói giá mua của nó không mắc, so với cafe hạt ngon trồng ở Việt Nam, em cũng đã chứng minh, nhưng để bảo đảm cho sự ổn định thị trường giá cả, em không đưa link trực tiếp lên diễn đàn, nhưng cũng đã đưa gián tiếp qua một số bác, và từ đó, hướng dẫn họ chia sẻ lại cho những bác khác qua cách của họ, dẫn tới số lượng người mua cà phê đặc chủng trồng ở nước ngoài, đã được mua vui về VN với giá rẻ không ngờ, mà bạn chứng là số lượng mua lô cà phê từ seller này, nếu tính không chỉ trong ngoài Bắc (Hà Nội) mà cả các tỉnh miền Trung, và trong Nam, tính cho tới thời điểm này lượng cà phê hạt đó đã mua về tới chỉ mình seller này chưa tính các seller khác nhé, là hơn 400Lbs và đã được thanh toán phân chia sạch, Đó cũng là một chứng minh cụ thể nhất những gì em nói.

Tóm lại, việc có đóng góp hay không, có kết quả hay không, thì tự vụ việc nhưng ngày qua đã trả lời không cần che dấu.

Chưa nói đến việc bản thân sự chia sẻ cũng là một nhu cầu. Rất nhiều lần nghe 1 đoạn nhạc hay, nhìn ngắm 1 cảnh đẹp bất ngờ e chỉ tiếc ko có ai bên cạnh để hét vào tai nó rằng hay đe'o chịu đc. Em tin bác và nhiều bác khác cũng thế.

Về nhu cầu chia sẻ: Đúng là ai cũng có nhu cầu này, nhưng mình chỉ chia sẻ với người đáng chia sẻ! Còn nếu không, thì tốt nhất là nên im lặng hoặc không chia sẻ! [-X :P

Như đã rất nhiều lần em nói: "Cho không tiếc, nhưng nhận mà không biết xử dụng hay trân trọng mới đáng tiếc"! Do em đã cho cho vô điều kiện, và bất vụ lợi nhưng không thấy hay không nhận được sự đáp trả thích đáng, thì em cũng có quyền lấy lại "những cái" em đã cho một cách hợp pháp.

Otofun là một diễn đàn mở, khi viết bài, người viết phải tuân thủ các quy định của diễn đàn cũng như của pháp luật nước sở tại (VN): Một khi anh viết bài mà vi phạm những quy định này, thì kết quả như thế nào các bác cũng đã rõ. :))

Ở một vế khác, Ôtfun cũng không có quy định về việc xóa hãy rút bài mà các thành viên tham gia đều có toàn quyền làm việc này. Do đó em cũng chỉ vận dụng những quy định được phép để làm mà thôi. :P

Em biết bác làm gì cũng suy tính kỹ càng, nhưng bác cho em 2 ngày đi, giống như Colombo ý :), đừng xóa vội. Sau 2 ngày mà bác vẫn giữ ý định thì xin tùy ý bác ạ.

Đúng như bác ragdoll nói, Xưa nay em làm gì, cũng có sự suy tính, cân nhắc kỹ càng, và một khi đã nói là coi như quyết định. Với em "Nhất ngôn cửu đỉnh". :D

Chỉnh sửa cuối:

BMW 6688

Xe tăng
Chủ nhật tươi hồng, chúc các bác ngon miệng với ly cafe của mình...em rón rén "khoe" đồ chơi mới của mình sau nhiều ngày theo dõi thớt...kết quả sản phẩm em xin đưa lên sau cho các bác bình phẩm.

Chỉnh sửa cuối:

BMW 6688

Xe tăng
Bác QUANG1970 ơi...em khẩn khoản nhờ bác: nếu bác vẫn giữ nguyên ý kiến của mình thì em tôn trọng nhưng hãy đợi em hết ngày 29/7/2019 nhé để em kịp lưu lại những chia sẻ hết sức BỔ ÍCH và QUAN TRỌNG của bác trong thớt này. Hy vọng em sẽ được thỏa nguyện. Trân trọng.

BMW 6688

Xe tăng
Sản phẩm đầu tay máy pha breville 803xl, máy xay breville dose 600, 8gram dalat red honey... Vị thanh, hơi khói và dịu dễ chịu...cuối ly hơi căn tý ty...em sẽ chỉnh lên độ 9 (trước đó là 8) xem sao...cái ly chưa đúng chuẩn nên lớp creame nhìn hơi mỏng...

Khem

Xe buýt
Cám ơn bác ragdoll đã cho phản hồi. ^:)^

Một bài em đã viết cho dù là nhận phản hồi tích cực (positive reply/respond) hay tiêu cực (negative) em cùng sẽ không xoá vì em tôn trọng sự thật và ý kiến trái chiều. :-*
Cũng như, một bài em đã viết cho dù là được nhận một ly rượu khen (Volka) hay chê (Vang) em cùng sẽ không xoá, vì em tôn trọng sự quý mến của người đọc và ý kiến trái chiều của người xem. :-*

Còn một bài viết hay dở chưa biết, có ích hay vô ích chưa hay, nhưng viết ra mà chẳng ai có ý kiến hưởng ứng hay phản đối thì nên xoá cho khỏi tốn đất.:))

Vẫn biết là bao công sức cầy cục viết, chỉnh sửa, nhưng không ai có ý kiến cho dù là qua "còm" hay "rượu" thì có thể họ thấy dở, thấy vô ích nhưng không tiện nói ra nên im lặng. Đấy là chửa nói cái khả năng: "Im lặng là khinh bỉ"! :((

Thế nên một người cầm bút có tự trọng và còn chút liêm sỉ, thỉ phải tự biết nên làm gì! :P
Đấy là chưa nói tới khả năng nếu số bài em xoá trên 50% số bài em đã viết thì em sẽ chủ động chào từ biệt, và bước ra khỏi thớt ngay sau khi kiểm tra có kết quả xong!

Môt lần nữa xin cám ơn bác ragdoll vì tất cả. ^:)^

大衛, 李
Ôi cụ QUANG1970 ơi, em mong cụ nghĩ lại, cụ đừng xoá bài nào nhé. Em luôn coi đó là những món quà rất quý mà cụ đã, đang và sẽ dành cho em, cho mọi người; người đã đến, người đang đến, người sẽ đến. Dù có rep hay không, nhưng như em, em rất biết ơn món quà rất quý mà cụ sẵn lòng chia sẻ, cho tặng. Mà cụ đã cho đi, giờ lại lấy lại làm gì chứ :( :( :(

QUANG1970

Xì hơi lốp
Ôi cụ QUANG1970 ơi, em mong cụ nghĩ lại, cụ đừng xoá bài nào nhé. Em luôn coi đó là những món quà rất quý mà cụ đã, đang và sẽ dành cho em, cho mọi người; người đã đến, người đang đến, người sẽ đến. Dù có rep hay không, nhưng như em, em rất biết ơn món quà rất quý mà cụ sẵn lòng chia sẻ, cho tặng. Mà cụ đã cho đi, giờ lại lấy lại làm gì chứ :( :( :(
Thưa bác Khem,

1/ Như em đã trả lời rõ ràng và thẳng thắn với bác ragdoll: "Đúng như bác ragdoll nói, Xưa nay em làm gì, cũng có sự suy tính, cân nhắc kỹ càng, và một khi đã nói là coi như quyết định. Với em "Nhất ngôn cửu đỉnh". :D"

2/ "Như đã rất nhiều lần em nói: "Cho không tiếc, nhưng nhận mà không biết xử dụng hay trân trọng mới đáng tiếc"! Do em đã cho cho vô điều kiện, và bất vụ lợi nhưng không thấy hay không nhận được sự đáp trả thích đáng, thì em cũng có quyền lấy lại "những cái" em đã cho, một cách hợp pháp."

FYI, em đã xoá xong 20 trang, và vẫn dang tiếp tục xoá các "còm" trong các trang kế cận khác, như đã trình bày và thông báo. :D

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cụ quang 1970 nên suy nghĩ lại chút cho mọi người nhờ ạ , em cảm nhận cụ quá nhạy cảm
Nếu vì cái còm của em mà cụ thoái lui thì tội của em là rất nặng và em xin rút lại bài viết của mình chứ không để cụ loay hoay gỡ bài trên thớt như thế

Xin cảm ơn bác Studer đã có ý kiến. ^:)^

Nhạy cảm hay không thì tự em biết còn nếu bác cảm nhận như vậy thì em cũng không muốn tranh cãi. [-X

Thật lòng mà nói, bài viết của bác Studer chỉ là giọt nước tràn ly: Khi đọc nó, em mới thấy nó giúp em thấy lại, mình đã làm gì, và nên làm gì khi các chia sẻ cuả mình được "trân quý bằng mồm" như vậy! :((

Và khi bác Studer định "tập các lời vàng ngọc trên thớt thành tài liệu tham khảo rồi , giống như đãi cát ,rác rưởi , cứt trâu ...lấy vàng ,..." thì nếu em có còn chút tự trong hay liêm sỉ, thì phải nhanh tay xoá sạch những cái có thể là "cát ,rác rưởi , cứt trâu ..." chứ không thì lúc sàng lọc phát hiện ra thì nhục nào kể xiết!

Mà em nói sai rồi: Đây không phải những cái có thể là "cát ,rác rưởi , cứt trâu ..." mà chính là những "cát ,rác rưởi , cứt trâu ..." bằng không, khi các bác đã coi mà không có bình nghị khen chê, hay nếu không có giờ nhiều, thì nhón tay rót cho một ly rượu Volka hoặc thẳng tay đổ một ly Vang.

Đó là lý do mà như đã nói, về hai tiêu chí xóa bài, em không nhắc lại nữa và thiển nghĩ, đây là hai tiêu chí xóa hợp tình, hợp lý nhất! =D>

Bản thân em và đại đa số cccm trên đây đều đánh giá cao và ghi nhận những đóng góp và chia xẻ của cụ trên thớt này , coi cụ như linh hồn và sức sống của thớt đấy cụ ạ . Họ chưa có điều kiện nói ra thôi , tất nhiên lẽ đời nhân vô thập toàn , cũng có cụ không thích vì nhiều lẽ khác nhau nhưng cũng chỉ là số ít
Cụ có thấy tự hào khi mọi người nghe theo chỉ dẫn của cụ ? Cụ có vui mừng khi mọi người đón nhận và lắng nghe những đánh giá , nhận định của cụ ? Bây giờ cụ xoá đi chứng tỏ cụ ân hận vì share quá nhiều hay không muốn chia xẻ tiếp ?
Cuộc chơi đang ở thời khắc cao trào , anh em đang rất muốn cụ chia xẻ tiếp và chỉ dẫn những thắc mắc đang có của họ , mong cụ suy xét

Nếu đoc trên Otofun nói chung hay "thớt" này nói riêng, có rất nhiều "còm" chỉ năm ba chữ nhưng vẫn nhận được rượu khen, nghĩa là, đó là những "còm" có giá trị! Do đó, những "còm" đã viết, cho dù là công phu, hay dài đến đâu, mà không nhận được một phản hồi nào, thì thử nghĩ cũng nên xóa bỏ để làm gì?! :-? :))

Khi vào một diễn đàn, đọc các "còm", có sự đồng cảm, thích hay áp dụng và thành công hay nếu không đồng cảm thuận tình mà phản biện lại, thì đó cũng là một hình thức của sự học tập! =D>

Nhưng trước khi nói về học kiến thức, kinh nghiệm, các bác hãy học cách ứng xử trước một "còm" trên Otofun này. Thực lòng mà nói, em thấy rằng, dường như các bác chưa chịu học cách "ứng xử" hay biết mà không ứng xử khi đọc một "còm" mà mình thấy có ích lợi hay không có giá trị cho mình hoặc cho cộng đồng! [-X :((

Nên em xin các bác, hãy coi hành động xoá bài của em, cũng làm bài học cho các bác "học" để "sống mà nhớ lấy"! :D

Xét ở một góc độ nào đó, thì các bác phải cảm ơn bác Studer, vì bác ấy đã góp phần "xây dựng" nên bài học này. =D>

Như em đã nói ở còm trước: "Cho không tiếc, nhưng nhận mà không biết xử dụng hay trân trọng mới đáng tiếc"
Nếu các bác nay đã biết, và trải nghiệm điều này, thì coi đây là một lời nhắc nhủ và nếu các bác chưa có trải nghiệm này thì hãy coi đây là một bài học trong cuộc sống. =D>

Và, cũng như đã nói, sau khi xóa hết "các bài em viết không đạt", theo đúng hai tiêu chí đã đề ra, trong thớt này, nếu số bài phải xoá nhiều hơn( chiếm trên) 50% số bài em đã viết, thì em sẽ tự động rút lui khỏi thớt này! :P

Chỉnh sửa cuối:

Khem

Xe buýt
Thưa bác Khem,

1/ Như em đã trả lời rõ ràng và thẳng thắn với bác ragdoll: "Đúng như bác ragdoll nói, Xưa nay em làm gì, cũng có sự suy tính, cân nhắc kỹ càng, và một khi đã nói là coi như quyết định. Với em "Nhất ngôn cửu đỉnh". :D"

2/ "Như đã rất nhiều lần em nói: "Cho không tiếc, nhưng nhận mà không biết xử dụng hay trân trọng mới đáng tiếc"! Do em đã cho cho vô điều kiện, và bất vụ lợi nhưng không thấy hay không nhận được sự đáp trả thích đáng, thì em cũng có quyền lấy lại nhưng thấy em đã cho một cách hợp pháp."

FYI, em đã xoá xong 20 trang, và vẫn dang tiếp tục xoá các "còm" trong các trang kế cận khác, như đã trình bày và thông báo. :D

Dạ bác!

Em vừa thấy tiếc, vừa thấy buồn vô cớ:D Rõ ngớ ngẩn ạ:D

Trạng thái
Thớt đang đóng