[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

QUANG1970

Xì hơi lốp
Em vừa rang Dalat Red bourbon theo Profile bác chỉ, kết quả như này đã đạt chưa ạ :))

E thấy vỏ nó vẫn hơi dính vào hạt, xoa nhẹ thì nó bay ra ngay

Hương vị cafe VN dù chỉ là cafe thường, sau khi rang đạt chuẩn và đang trong trạng thái tươi (15 ngày đầu sau khi rang) dĩ nhiên là phải hơn cái cà phê "đặc sản" mua trên thị truờng mà đã là "Stable coffee".
Khi ngửi, sẽ thơm hơn, và xét về tổng thể cùng là một mùi hương OK, nhưng chưa là gì cả! [-X :))

Bác đợi em qua tuần nhé! Lúc đó mới thấy lòng nhau, và "rõ đá, hiểu vàng". :P

Như đã hứa, em chuẩn bị gửi cafe cho mấy bác kia, và gửi kèm trong gói hàng, theo biếu bác trasuanong một ít cafe hạt sống như bác muốn sống chứ không muốn ...... :D

Em gói biếu bác trasuanong 1/4Lb Red bourbon và 1/4Lb Red HONEY của El salvador và vét váy chỗ còn sót lại, rang ra mẻ ntn, mời các bác coi.
Hy vọng cái này của em vào vừa miệng bác, và khiến bác trasuanong hài lòng! :P

El Savaldor Red Bourbon

Chỉnh sửa cuối:

ragdoll

Xe buýt
Như đã hứa, em chuẩn bị gửi cafe cho mấy bác kia, và gửi kèm trong gói hàng, theo biếu bác trasuanong một ít cafe hạt sống như bác muốn sống chứ không muốn ...... :D

Em gói biếu bác trasuanong 1/4Lb Red bourbon và mấy thứ kia cho tròn 1 Lb và vét váy chỗ còn sót lại, rang ra mẻ ntn, mời các bác coi.

Quá tuyệt bác ơi, can't wait....
Trong 1 diễn biến khác, cái dose em mua từ Ba Lan đã về từ hôm chủ nhật nhưng hôm nay em mới mang về nhà mở thùng và vệ sinh theo đúng tiêu chuẩn:
Em gái Ba Lan yêu kiều mấy thì đầu tiên cũng phải vật ngửa ra vệ sinh đã

Group head em nó sáng choang, gần như chưa dùng.
Clean cái valve 3 chiều với blind basket và Cafiza
Lady in red

Tiểu thư đến từ Ba Lan bên cạnh tráng sỹ Ai Van Hô từ nước Anh

Cái dose này rất đẹp, nhược điểm là toàn nhựa nên khá nhẹ, khác hẳn với cháu twin có nhiều bộ phận bọc giáp sắt hơn. Một điểm nữa là bé dose chỉ có 1 nồi nấu nên thời gian pha giữa 2 shoot cũng lâu hơn chút, nhưng ko đáng kể.
Clean xong là phải pha thử ngay, cafe yellow Bourbon tự rang ra thế này, bác QUANG1970 cho em tí nhận xét ạ

Bã đập ra còn bốc khói

Chân thành cảm ơn bác hiennn83 ạ.

trasuanong

Xe tải

Em gói biếu bác trasuanong 1/4Lb Red bourbon và 1/4Lb Red HONEY của El salvador và vét váy chỗ còn sót lại, rang ra mẻ ntn, mời các bác coi.

El Savaldor Red Bourbon

Em lại sắp có quà rồi, có khi nhận đúng ngày 1/6 bác nhỉ ! :P Hôm nay em rang 1 mẻ nữa, đậm hơn hôm trước.

Em chưa dám pha trình diễn vì chưa có cái tách nào đẹp đẹp, toàn pha ra cốc thủy tinh để uống đá :)

ragdoll

Xe buýt
Em lại sắp có quà rồi, có khi nhận đúng ngày 1/6 bác nhỉ ! :P Hôm nay em rang 1 mẻ nữa, đậm hơn hôm trước.

Em chưa dám pha trình diễn vì chưa có cái tách nào đẹp đẹp, toàn pha ra cốc thủy tinh để uống đá :)
Bác trasuanong mà chụp cái ảnh lên đây là em tình nguyện tặng ngay 1lb blend espresso đấy :P

QUANG1970

Xì hơi lốp
Trong 1 diễn biến khác, cái dose em mua từ Ba Lan đã về từ hôm chủ nhật nhưng hôm nay em mới mang về nhà mở thùng và vệ sinh theo đúng tiêu chuẩn:

Lady in red

Cái dose này rất đẹp, nhược điểm là toàn nhựa nên khá nhẹ, khác hẳn với cháu twin có nhiều bộ phận bọc giáp sắt hơn. Một điểm nữa là bé dose chỉ có 1 nồi nấu nên thời gian pha giữa 2 shoot cũng lâu hơn chút, nhưng ko đáng kể.
Clean xong là phải pha thử ngay, cafe yellow Bourbon tự rang ra thế này, bác QUANG1970 cho em tí nhận xét ạ

Bã đập ra còn bốc khói

Bước đầu banh ra mà nom rõ ntn là tốt! =D>

Em baby này mới lắm. còn "zin" bác ạ! Sướng nhé! Tha hồ mà "đêm bảy ngày ba vào ra không kể"

Đầy là chụp phóng to! chứ lúc "hành sự", cằng mắt nhìn kỹ vào cái lỗ toen hoét, thấy ốc iếc như thế này, là yên tâm rằng: Từ lúc em baby này ra đời, bác ragdoll là người đầu tiên thóc cái wrench lục giác vào lỗ của em nó đấy!

Cafe Việt Nam, mà rang, xay, pha được đến mức này thì đố ai dám mổ mồm chê một câu? :-? :))

Em vẫn đang rang mấy loai cafe mới độc đáo cực ngon nhưng là "đầu thừa đuôi thẹo" mới mua gần đây để gửi kèm, mỗi người uống vài shoot thơm thảo vì không có nhiều! :((

Tranh thủ lúc chờ máy nghỉ nguội ra viết còm. :P

Th4iNguy3n

Xe buýt
Cellar Specialty For Macy (Macy) cũng rất tốt là hàng hiệu đấy! nhưng Cellar thì có hàng brand new, vì còn sản xuất (hiện nay làm ở Tung cẩu mấy cái Cellar Specialty For Macy cũ qua xử dụng làm ở Mỹ sẽ mắc hơn!!! :))) hơn nữa cái tách bác Th4iNguy3n chỉ là Dinner ware còn Coalport là Fine China bác ạ!

Giữa Dinner ware và Fine China khác nhau ntn thì bác tự tìm tòi vì có trên mạng, nhưng đại khái là, giống như, tuy cũng là giầy đi đưới chân, một đôi giầy CK hay Timberland mà đem so với một đôi giầy LV hay Hermes vậy! :P

Cái tách Coalport là Fine China kiểu bác hoanganha31 dùng chẳng thể nào có Brand New vì đã discontinued (ngưng sản xuất) và là hàng xưa (Vintage) chưa phải cổ (Antique).

Nghĩa là số lượng sẽ thu hẹp dần và càng lúc càng hiếm!

Hình chụp không thấy hết được nét đẹp của sản phẩm Coalport! Phải nhìn tận mắt mới cảm nhận được nó đẹp ntn: Thanh mảnh nhưng không yếu đuối, đơn giản nhưng vô cùng tinh tế, hài hòa và sang trọng. Nhìn cái tách sẽ cảm được sự tinh tế, và óc mỹ thuật của chủ nhân nó! :P

Về nguyên tắc giá bình quân trên eBay, của một set (cup + Saucer) là 10USD chưa tính shipping do người bán muốn "phủi tay" bán cho xong. Với những người bán không vội bán và biết giá trị của Coalport họ sẽ "hét" giá bình quân của một set (cup + Saucer) không dưới 50USD! Về shipping, cước vận chuyện trong nước tại Mỹ cho 1 set hay 2 set cũng không dưới 15 USD vì phải ship qua USPS Parcel service mà kích cỡ thùng tối thiểu khoảng 12USD chưa tính packing materials, nên mua càng nhiều tiền shipping càng nới!

Đây, "Seeing is believing", mời các bác coi:

https://www.ebay.com/itm/Coalport-ATHLONE-BLUE-Demitasse-Cup-Saucer-1792089/312290682530
https://www.ebay.com/itm/Coalport-LEEDS-Demitasse-Cup-and-Saucer-Set-Bone-China-GREAT-CONDITION/192598639992?hash=item2cd7c60578:g:Ex0AAOSwNOJbSkec:sc:USPSPriority!92843!US!-1
https://www.ebay.com/itm/VINTAGE-COALPORT-CHINA-ATHLONE-GREEN-DEMITASSE-6-PIECE-SETTING-ORIGINAL-BOX/323772582707?hash=item4b62598b33:g:5F0AAOxyBLBSAp4f
https://www.ebay.com/itm/Coalport-Coffee-Set-6-1919-Birmingham-Hallmark-Silver-Holders-Demitasse/254093245288?hash=item3b29233b68:g:sx8AAOSwW4tcSazy

Như đã nói, đó là hàng xưa (vintage) nên chẳng người bán nào dám ghi "Brand New"! cao tay lắm họ chỉ ghi "Never used" hoặc nước đôi "Look as though they have never been used" (Nhìn dường như là chưa xử dụng" hay Mint (nguyên vẹn) :D

Bác đã mua Macy rồi thì cũng ráng mua thêm Coalport về dùng mà so sánh. :D
Em nói luôn trải nghiệm sẽ ntn nhé: Bác sẽ thích dùng và uống với cái tách Coalport vì cafe uống thấy ngon hơn, đẹp, sang, .... nhưng bác sẽ thường xuyên dùng cái tách Macy. :))

Đó là lý do vì sao, em đem ra so sánh với giầy, để các bác dễ hình dung và cảm nhận! :P

Bác nói đúng! Bói đâu ra mà brand new! Nó ngưng sản xuất "bỏ khuôn đúc" từ lâu rồi! :P
Đúng là Coalport đẹp hơn, thanh thoát hơn Macy bác QUANG1970 ah. Một lần nữa, cảm ơn bác đã tư vấn.
Tối nay về em thử pha vào ly này xem thế nào rồi post lên cho các bác xem sao nhé!

hiennn83

Xe tăng
Cụ ưng ý là e vui rồi :)) :)) :))

Cụ QUANG1970 mà nghe tiếng em Lady in red này lúc "lên đỉnh", rồi sau đó dòng nước nhẹ nhàng tuôn ra dưới khe nhỏ của em nó, thì sẽ thấy em nó còn non tơ đến thế nào :P rất "nhẹ nhàng" mà lại "dứt khoát" :D

Lady in red

Bã đập ra còn bốc khói

Bước đầu banh ra mà nom rõ ntn là tốt! =D>

Em baby này mới lắm. còn "zin" bác ạ! Sướng nhé! Tha hồ mà "đêm bảy ngày ba vào ra không kể"

Đầy là chụp phóng to! chứ lúc "hành sự", cằng mắt nhìn kỹ vào cái lỗ toen hoét, thấy ốc iếc như thế này, là yên tâm rằng: Từ lúc em baby này ra đời, bác ragdoll là người đầu tiên thóc cái wrench lục giác vào lỗ của em nó đấy!

Cafe Việt Nam, mà rang, xay, pha được đến mức này thì đố ai dám mổ mồm chê một câu? :-? :))

Em vẫn đang rang mấy loai cafe mới độc đáo cực ngon nhưng là "đầu thừa đuôi thẹo" mới mua gần đây để gửi kèm, mỗi người uống vài shoot thơm thảo vì không có nhiều! :((

Tranh thủ lúc chờ máy nghỉ nguội ra viết còm. :P

ragdoll

Xe buýt
Thì đã bảo rồi mà bác!

Tách cafe các loại, ở Saigon em có không dưới 100 cái, mà chỉ riêng cái coalport trắng tay cầm mạ vàng, không hoa văn, đã hơn 20 cái, thế mà, gặp ai bán rẻ em lại mua nữa! :))

Bác coi đây: :D

https://www.ebay.com/itm/Coalport-White-Gold-Handle-Two-Demitasse-Espresso-Cups-Bone-China-England-/183799000577?_trksid=p2047675.l2557&ssPageName=STRK:MEBIDX:IT&nma=true&si=0Y6p8ANYriWbWxaPLg6QtAew75k%3D&orig_cvip=true&nordt=true&rt=nc

https://www.ebay.com/itm/4-Contemporary-COALPORT-Bone-China-White-Demitasse-Saucers-/254228223829?_trksid=p2047675.l2557&ssPageName=STRK:MEBIDX:IT&nma=true&si=0Y6p8ANYriWbWxaPLg6QtAew75k%3D&orig_cvip=true&nordt=true&rt=nc

Gặp hàng tốt, có điều kiện mua và vận chuyển, (cứ mua để dành, dùng, biếu xén,....) hoạ có điên mới không mua thôi! :P

Bác có biết cái tách bác đang có trong tay, lúc rửa, thả vào chậu nước nó không chìm mà nổi lềnh bềnh không? 8-| :-? :))
Cái tách trắng tay vàng đẹp quá bác nhỉ, hết sức nhã nhặn, đẹp ko phô trương.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Bác trasuanong mà chụp cái ảnh lên đây là em tình nguyện tặng ngay 1lb blend espresso đấy :P

Sao rẻ thế!? :-o
1 Lb thì bõ bèn gì!
1 yến cũng chửa xứng mà cho dầu 1 tạ thì em e vẫn còn rẻ chán! :P
Nhưng em là em đang nói, phải là hình ... chính chủ cơ! :D

ragdoll

Xe buýt
Sao rẻ thế!? :-o
1 Lb thì bõ bèn gì!
1 yến cũng chửa xứng mà cho dầu 1 tạ thì em e vẫn còn rẻ chán! :P
Nhưng em là em đang nói, phải là hình ... chính chủ cơ! :D
Em cứ note lại giúp mợ trasuanong đã, khéo đủ cafe đặc chủng uống hết năm nhỉ :))

ragdoll

Xe buýt
Bác nói thiếu rồi! [-X

Phải nói là: "khéo đủ cafe đặc chủng cho cả một quán cafe hạng sang uống hết năm nhỉ " 8-| :P
Hị hị bác QUANG1970 ơi em có ý kiến thế này nhé, hay là em post ảnh em lên, xong bác gửi cafe cho em nhé, em chỉ cần 1 nửa của mợ trasuanong thôi. Bác nghĩ sao ạ???

QUANG1970

Xì hơi lốp
Hị hị bác QUANG1970 ơi em có ý kiến thế này nhé, hay là em post ảnh em lên, xong bác gửi cafe cho em nhé, em chỉ cần 1 nửa của mợ trasuanong thôi. Bác nghĩ sao ạ???

Bác cứ up thử lên cho các bác khác bình loạn nhỏ, to, dài, ngắn, đen, trắng ntn cho rôm đám! :D =D>

Phần em thì em chỉ quan tâm và thích khám phá những gì em không có, hay khác em thôi bác ạ! :P :-*
Khác đây là khác theo cả nghĩa đen lẫn nghĩa bóng nhé! :))

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Bác cứ up thử lên cho các bác khác bình loạn nhỏ, to, dài, ngắn, đen, trắng ntn cho rôm đám! :D =D>

Phần em thì em chỉ quan tâm và thích khám phá những gì em không có, hay khác em thôi bác ạ! :P :-*
Khác đây là khác theo cả nghĩa đen lẫn nghĩa bóng nhé! :))
Biết đâu là "khác" đúng như bác muốn thì sao.

ngocvietcode

Xe tải
Các bác ơi,
Hôm nay em mới nhận được máy gaggia baby, đúng là máy chưa hề qua sử dụng ạ :D.
Tuy nhiên do em chưa biết dùng, hoặc có thể vì máy xay của em không ổn lắm, nên khi pha ra lớp crema mỏng lắm ạ (em pha bằng cà phê starbucks). Không biết có bác nào có sẵn cái Perfect Crema Filter mà không dùng đến, có thể nhượng lại cho em được không ạ. Trước đây em dùng máy carezza deluxe dạng mỳ ăn liền quen rồi ạ :D.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Các bác ơi,
Hôm nay em mới nhận được máy gaggia baby, đúng là máy chưa hề qua sử dụng ạ :D.
Tuy nhiên do em chưa biết dùng, hoặc có thể vì máy xay của em không ổn lắm, nên khi pha ra lớp crema mỏng lắm ạ (em pha bằng cà phê starbucks). Không biết có bác nào có sẵn cái Perfect Crema Filter mà không dùng đến, có thể nhượng lại cho em được không ạ. Trước đây em dùng máy carezza deluxe dạng mỳ ăn liền quen rồi ạ :D.

1/ Bác coi lại cafe đem pha là cafe mới rang, khui bao hay Stable coffee?

2/ Máy của bác tuy mới tinh nhưng cái tamper nhưa không dùng cho nén lọc một lớp được phải mua cái tamper chuyện nghiệp lối 200K- 300K. Trước sau gì thì khi nhà đã có máy pha đúng chuẩn, bác cũng phải biết pha cafe nén bằng lọc một lớp. Lúc pha được bác sẽ không còn muốn dùng lọc 2 lớp (kèm cái peg van tách dòng) nữa! nên hãy suy nghĩ kỹ trước khi mua kẻo phí! [-X

Tóm lại bác có các phương án sau:

a/ mua cái tamper "nhà nghề" trên Lazada hay hỏi bác ragdoll chỗ mua "cây hàng khủng" mà bác ấy đang sở hữu. :P coi như bỏ qua (give up) chuyện mua cái Perfect Crema Filter vì đấy chỉ là "giải pháp tình thế" chứ không lâu dài như chuyện sở hữu một "cây hàng khủng" như bác ragdoll đó mới là giải pháp căn cơ lâu dài ! :))

Bằng chứng là cái lớp Crema như hình bác ấy up lên minh hoạ (demo): bác ragdoll không làm thì thôi, chứ mỗi lần bác ấy đã ra tay, thì nó ra đều mịn, ai nhìn cùng khao khát làm sao cho ra, phải được như bác ấy làm mới là đạt chuẩn! =D>
Rõ nhìn mà sướng cả mắt!!! :P

b/ Nếu bác muốn nhanh và có điều kiện tài chính thì mua một bộ rổ lọc hai lớp (1 cái một shoot và 1 cái hai shoot thậm chí 1 cái 3 shoot (21gr)!) trên eBay lối 20USD (kèm cái van tách dòng (peg) lối 5USD nữa) nhưng lưu ý bác trước đây là hàng after market nên không tốt bằng rổ lọc cũ là hàng "theo xe". :D

https://www.ebay.com/itm/7g-Single-14g-Double-21g-Triple-Filter-Basket-Gaggia-Coffee-Machine-Maker/161179656721

c/ Nếu bác vẫn muốn dùng bộ rổ lọc một lớp "theo xe" của mình và dùng cái tamper nhựa theo máy cũng như không phải dùng tamper chuyện nghiệp thì bác mua bộ Perfect Crema Filter như sau lối 15USD. :">

Khi dùng gắn cái peg van tách dòng rồi gắn cái miệng cao su đen vào tay cầm rồi mới gắn rổ lọc (một hay hai shoot). Do tính chất lắp kín làm thay đổi áp suất trong tay cầm, sẽ tạo ra lớp crema như dùng rổ 2 lớp. :D

Nếu bác gấp em có thể gửi ra cho bác mượn bộ Perfect Crema Filter em có để dành khi cần, dùng trước, và mua sau trả em nhưng em không chấp nhận nhận lại bộ Perfect Crema Filter mà bác đã dùng qua vì là vì cao su một khi đã tiếp xúc nhiệt thì không còn "zin" nữa! :((

https://www.ebay.com/itm/Saeco-Gaggia-Starbucks-Sirena-Crema-disc-and-2-way-pin-4301007000/303066725845?_trksid=p2485497.m4902.l9144

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng