[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

vikingloveu

Xe buýt
Hôm nay em sẽ rang thử lần đầu xem thế nào.

Gianglh

Xe hơi
Không có gì. :D

BTW,bác đọc lại giúp em còm 2005: Em mới bổ sung thêm thông tin ! :P
Dạ do em ko có tk paypal nên em hay nhờ bên dịch vụ ship có địa chỉ bên mỹ order,chỉ tính phí vận chuyển,ko mất thuế. mà những chiếc đang đấu giá đa phần toàn ngoài nước mỹ nên thời gian vận chuyển rất lâu.
Như em classic đang bán từ milan ý giá rất rẻ chỉ 246$ nhưng thời gian về đến mỹ vào tận đầu thánh 6 đến giữa tháng 6 + từ mỹ về vn mất thêm 2 tuần nữa.nên e sẽ ngó nghiêng vài ngày ở mỹ nếu ko có ai đấu giá thì e sẽ order từ amazon bộ này từ amazon,mắc chút nhưng khoảng 2 tuần là về đến vn .hàng ship and sold by amazon nên cũng yên tâm ạ

QUANG1970

Xì hơi lốp
Hôm nay em sẽ rang thử lần đầu xem thế nào.

+ Cần nhất là nhiệt độ phải đều và chính xác. cần có quạt đảo (thổi đều) gió trong lò nướng
+ Nhiệt độ rang tuy là 200oC nhưng cá lẻ cũng có lúc cần đạt 220oC
+ Mô-tơ quay cần vận hành đều. thường mọi mô tơ quay gà vận hành hai chiều! lần 1 quay theo chiều kim đồng hồ. nếu tắt máy mờ lại lần 2 sẽ quay ngược chiều kim đồng hồ.Hãy tận dụng thuộc tính này khi rang hầu tạo nên nhưng mẻ rang chín thật đồng đều!
+ Hết sức chú ý khi mẻ rang vào CRACK I: Sau khi vào Crack 1 vửa xong (Với hạt cafe thu hoach luc chín đều thì khi hết nghe nổ lách tách, cafe thu hoạch "nửa mac nửa mỡ" thì crack I sẽ rất lộn xộn vì dộ chín cafe hạt sống không dẫn tới việc "rang chín" không đều!
Nếu mua được cafe hhạ chín đều khi rang sẽ "sướng" và nhàn hạ hơn! :P
+ Sau khi mẻ rang bước vào CRACK I là lúc phải tập trung để cho ra quyết định là: cấp độ rang sẽ là Full city hoặc Full city+Espresso tham chí French roast.

Sau khi tắt (giảm) nhiệt độ cafe vẫn tiếp tục chín do đó vẫn phải vận hành mô-tơ thêm 10 phút nữa rồi mới ngưng và đổ ra quạt sach vỏ. Việc tiếp tục vận hành này giúp cafe chín thật đều và ngưởing phải "đong đếm" tự trừ hao theo kinh nghiệm, theo từng cái lò nướng bánh. Nghĩa là công đoạn 10 phút "thêm giờ" này cũng phải được tính vào quy trình rang hầu dừng việc hạ nhiệt độ đúng thời điểm. :-*

Nói cho dễ hiểu: "khoảng thời gian tính từ lúc bắt đầu rang cho đến lúc rang chín theo cấp độ mình muốn rồi tắt máy đổ ra" sẽ lâu hơn "khoảng thời gian tính từ lúc bắt đầu rang cho đến lúc rang chín theo cấp độ mình muốn rồi tắt máy nhưng vẫn cho vận hành mô tơ thêm 10 phút rồi mới đổ ra" thường là lâu hơn từ 2 -3 phút. :D

Mong được thưởng lãm hình chụp kết quả của mẻ rang này cho dù ntn. :P

vikingloveu

Xe buýt
Cảm ơn bác, em sẽ ghi nhớ chắc phải mất vài lần mới khá được. Tuy nhiên mình có thể mua cà phê nhân xanh từ khắp nơi chứ không còn bị hạn chế ở một số loại rang sẵn.

+ Cần nhất là nhiệt độ phải đều và chính xác. cần có quạt đảo (thổi đều) gió trong lò nướng
+ Nhiệt độ rang tuy là 200oC nhưng cá lẻ cũng có lúc cần đạt 220oC
+ Mô-tơ quay cần vận hành đều. thường mọi mô tơ quay gà vận hành hai chiều! lần 1 quay theo chiều kim đồng hồ. nếu tắt máy mờ lại lần 2 sẽ quay ngược chiều kim đồng hồ.Hãy tận dụng thuộc tính này khi rang hầu tạo nên nhưng mẻ rang chín thật đồng đều!
+ Hết sức chú ý khi mẻ rang vào CRACK I: Sau khi vào Crack 1 vửa xong (Với hạt cafe thu hoach luc chín đều thì khi hết nghe nổ lách tách, cafe thu hoạch "nửa mac nửa mỡ" thì crack I sẽ rất lộn xộn vì dộ chín cafe hạt sống không dẫn tới việc "rang chín" không đều!
Nếu mua được cafe hhạ chín đều khi rang sẽ "sướng" và nhàn hạ hơn! :P
+ Sau khi mẻ rang bước vào CRACK I là lúc phải tập trung để cho ra quyết định là: cấp độ rang sẽ là Full city hoặc Full city+Espresso tham chí French roast.

Sau khi tắt (giảm) nhiệt độ cafe vẫn tiếp tục chín do đó vẫn phải vận hành mô-tơ thêm 10 phút nữa rồi mới ngưng và đổ ra quạt sach vỏ. Việc tiếp tục vận hành này giúp cafe chín thật đều và ngưởing phải "đong đếm" tự trừ hao theo kinh nghiệm, theo từng cái lò nướng bánh. Nghĩa là công đoạn 10 phút "thêm giờ" này cũng phải được tính vào quy trình rang hầu dừng việc hạ nhiệt độ đúng thời điểm. :-*

Nói cho dễ hiểu: "khoảng thời gian tính từ lúc bắt đầu rang cho đến lúc rang chín theo cấp độ mình muốn rồi tắt máy đổ ra" sẽ lâu hơn "khoảng thời gian tính từ lúc bắt đầu rang cho đến lúc rang chín theo cấp độ mình muốn rồi tắt máy nhưng vẫn cho vận hành mô tơ thêm 10 phút rồi mới đổ ra" thường là lâu hơn từ 2 -3 phút. :D

Mong được thưởng lãm hình chụp kết quả của mẻ rang này cho dù ntn. :P

chemotech

Xe điện
....nhiệt đó lan toả sang hạt cafe bên máy xay sẽ giảm chất lượng đáng kể của hạt cafe....

Bác phân tích và giúp em dẫn chứng của đoạn này. Tks bác
Khi cụ pha cafe phải bật máy pha lên, đôi khi cụ pha xong chưa tắt máy ngay và còn uống tiếp, nên máy sẽ nóng, và đương nhiên bên cối xay sẽ nóng, dẫn đến hạt cafe nóng, và cứ ở nhiệt độ nóng như vậy thì chất lượng hạt trong cối xay sẽ kém đi rất nhiều. Một điều quan trọng về chất lượng của cối xay nữa là khi xay bộ nghiền hay dao xay càng tỏa nhiệt ít càng tốt.

chabelita

Xe buýt
Nếu bác quen dùng Breville 870 thi nên lấy con Gaggia Baby Twin vì có chế độ lường nước và chế độ ngâm còn Classic thì không. và Twin có một số tinh năng khác vuợt trội hơn Baby Class, Dose và classic. Tách cafe pha ra từ các máy này là 9/10. Riêng con Twin chất lượng tách cafe vượt trội hơn ai tinh ý mới nhận ra!
Gaggia chì thua Rancilio ở cái vòi đánh sữa! Rancilio đanh sữa tốt hơn, mạnh hơn mịn hơn Gaggia một chút và dĩ nhiên Gaggia đánh sữa tốt hơn con Breville 870 bác đang có!

Bác coi lại toi phân tich tỉ mỉ ưu điểm con Twin này, rất nhiều lần trong các còm trước đây rồi! Đại khái thì:

Gaggia Baby: Class, Classs D, Dose, Twin đều như nhau về cơ bản và là các thể hệ nối nhau càng về sau càng hoan chình.
Twin hon dose là có chế độ ngâm và có hai điện trở trong nồi nấu khiến nhiệt nóng nhanh hơn và tach cafe hoàn hảo hơn NHƯNG KHÁC BIỆT NÀY CHỈ AI SÀNH LẮM MỚI NHẬN RA! Còn thi "tắt đèn nhà ngói cũng như nha tranh"!

Và nhìn cảm quan thì Twin, Class, Class D de thương duyên dáng hơn Dosse!

Classic giống như chiếc HONDA Dream II dung dị nhất và là bột mặt của Gaggia nên vẫn còn duy trì sản xuất.
Baby Twin thì do gia thành cao ít lãi nên họ ngưng và phần nữa nguoi dùng nó thấy OK không muốn thay máy nên ngay máy Baby Twin cũ (Used items) bán trên eBay hay Amazon cùng không nhiều!
Nếu bác mua được con Twin mới thì vô cùng thích giá cùng tầm 300USD hoac con cũ tình trang trên 80% cung OK những con này mua đấu giá chì tầm 60 -100USD. Nói chung hên xui. Hôm trước có một bác mua chỉ tầm 80USD một con Twin mời 90%. Thớt caffe có một còm và hình ảnh về con Twin này:

https://www.ebay.co.uk/itm/Gaggia-Baby-Twin-Espresso-Cappuccino-Coffee-Machine-Silver-Grey/163559620018?hash=item2614e9bdb2:g:1zYAAOSwmvtccBrm

Hay con Dose ngon và mới ntn ma chỉ 47 Bang Anh!!!

https://www.ebay.co.uk/itm/Gaggia-Baby-Dose-Coffee-Machine-/254174686454?hash=item3b2dfdecf6:g:yq0AAOSwzsNclles&nma=true&si=mZm9GAxoA1aOcpVeL9X0zkvJAnA%3D&orig_cvip=true&nordt=true&rt=nc&_trksid=p2047675.l2557

Ở VN Babby Twin mới cũng đang có bán giá hiện nay là 18tr (năm ngoái và trước đây 21 tr)! Quá mắc!
Ở VN Babby Twin cũ cũng người từng hét giá 12tr! Đã có dẫn link minh họa mấy lần rồi!

Trong mua ở NN chì tầm 15 tr là có đủ cả máy pha, xay rang, mới tinh, điện 120V xài rất bền!

Chúc bác may mắn!
Bác Quang ơi, e tìm các trang web nn k thấy bán Gaggia baby twin
Bác cho e hỏi con này có đc k ạ? Và so với baby twin thì ntn ạ?
Cảm ơn bác nhiều!
https://www.amazon.de/Gaggia-01-freistehend-halbautomatisch-Kaffeemaschine-freistehend/dp/B06XQ73PJS/ref=mp_s_a_1_9?keywords=gaggia+baby+twin&qid=1554734546&s=gateway&sr=8-9

trasuanong

Xe tải
Cảm ơn bác nhiều!
https://www.amazon.de/Gaggia-01-freistehend-halbautomatisch-Kaffeemaschine-freistehend/dp/B06XQ73PJS/ref=mp_s_a_1_9?keywords=gaggia+baby+twin&qid=1554734546&s=gateway&sr=8-9
Gaggia baby twin đã ngưng sản xuất rồi bác ko tìm được máy mới mà phải săn hàng cũ trên eBay thôi.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cảm ơn bác nhiều!
Cám ơn bác chabelita đã có lời hỏi ý kiến em. ^:)^

Việc bán Gaggia baby Twin cũ mới, giá cả ntn, thuận lợi ưu khuyết của việc mua máy cũ mới, em phân tich tùng chân tơ kẽ tóc trong rất nhiều còm và không muốn nhắc lại vì làm hao đất của diễn đàn và nhàm tai các bác khác [-X

Đấy là chưa nói lũ bán máy các thương hiệu khác, lũ cò máy lại bảo em tham gia thớt cafe PR cho một thương hiệu nào đó hay dắt dây cho các bác khác đi mua hàng ở NN mà không mua cuả chúng, thì cầm bằng "Làm phúc xúc tội"! :((

Thương các bác phải mua hàng giá đã trên trời, lại là hàng không đúng chuẩn xay, pha, thì em buộc lòng phải nói để chia sẻ kinh nghiệm mua dùng cũng như cảnh báo một số hệ luỵ do mua sai, chọn nhầm thôi. Khi nói thì phải dẫn chứng cụ thể, thông tin để kiếm chứng, nên em mới gửi các link mua, link bán để các bác kiểm tra, hầu hiểu là em không nói bậy, đặt điều. Cũng như giá mua máy Pha, Xay, rang ở NN đâu có mắc! Thậm chí tiền mua một cái máy pha cafe đạt chuẩn ở VN, bằng tiền mua cả cái chính cái may pha đó mà may xay, máy rang ở NN. :D

Tiến thì phải nghĩ tới đường lui! Em thương các bác, thì các bác cũng phải cho phép em, thương cái thân em nữa chứ! :(( :))

Bác vui lòng tự thân vận động, trước là giúp em, sau là giúp cho chính bác, có thói quen tra cứu, phân tích, và lựa chọn. :P

Một lần nữa, em xin cám ơn bác chabelita đã tin mà hỏi. ^:)^

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cảm ơn bác! Nhưng mua hàng cũ thì k biết chất lượng ra sao nên e cũng ngại.

Nếu ngại thì mời bác cứ "hàng bóc tem" (Brand new) mà mua! =D>

Em xin tiến cử con RANCILIO V6 tầm 700USD về đến VN thêm khoảng 100 - 150USD tiền ship nữa. Tha hồ sang chảnh lại yên tâm "Kê cao gối mà ngủ". :D
Thêm cái máy xay nữa, về đến VN tầm 250USD. Tổng cộng chỉ 1.100USD thôi mà! :P

Còn những bác ít tiền lại "xài kỹ" như em, :P nên nghe em xúi dại, lại muốn có cả ba máy RangXayPha thì cứ bỏ ra 400 -500 USD thôi nhé! :))

Chỉnh sửa cuối:

Gianglh

Xe hơi
Mới order em gaggia classic mà nhìn em rancilio vẫn thấy xao lòng
Bác QUANG1970 cho em hỏi loại tay lọc ko đáy này tên tiếng anh là gì ạ,để em order.và nó khác gì tay lọc có đáy ạ.nhìn cafe chảy thằng từ lưới lọc mà phê quá. cám ơn bác

Chỉnh sửa cuối:

hiennn83

Xe tăng
Là cái này cụ ơi!
Bottomless Naked Portafilter Handle for Gaggia with 14g Double Shot Basket

https://www.ebay.co.uk/itm/Bottomless-Naked-Portafilter-Handle-for-Gaggia-with-14g-Double-Shot-Basket/401268603227?epid=1569036642&hash=item5d6d78f95b:g:hD8AAOSwjVVVvoP0

Bác QUANG1970 cho em hỏi loại tay lọc ko đáy này tên tiếng anh là gì ạ,để em order.và nó khác gì tay lọc có đáy ạ.nhìn cafe chảy thằng từ lưới lọc mà phê quá. cám ơn bác

hiennn83

Xe tăng
E khoe đàn "Baby" nhà e :)! Cho cụ nào vẫn còn "lăn tăn" máy cũ hay mới! :)

@@ Cụ nào mua máy cũ về e khuyên trân thành là nên tự tháo ra vệ sinh vì nó rất đơn giản ạ! Đừng để như cụ nào trong thớt mang ra hiệu bị chém hơn triệu mà đau lòng :(

QUANG1970

Xì hơi lốp

Vâng,cám ơn bác hiennn83,
nhưng lưu ý là loại tay cầm "thủng đáy"này có ba loại: 1 shoot (7gr) 2 shoot (14gr) và 3 shoot (21gr)
Giá bác hiennn83, giới thiệu phải mua bằng tiền anh khá rắc rối và hơi cao thêm tiền ship nữa! nên xem xét cáccái này:

https://www.ebay.com/itm/Gaggia-Bottomless-Naked-Portafilter-Filterholder-with-1-Cup-Basket-7-g/362591324355?hash=item546c2088c3:g:nIMAAOSw8kFckmWe

https://www.ebay.com/itm/GAGGIA-Bottomless-Naked-Portafilter-Coffee-Espresso-Handle-14g-Double-Basket-NEW/302961832200?hash=item4689eeb108:g:AcIAAOSwNmxb79RA

https://www.ebay.com/itm/GAGGIA-Bottomless-Naked-Portafilter-Coffee-Espresso-Handle-21g-Triple-Basket-NEW/302678232633?hash=item4679074e39:g:0SIAAOSwZupb79G~

Cá nhân em khuyến nghị thì không cần mua vì xài tay cầm và rổ lọc (một hay hai lớp theo máy là ok và giá của loại tay cầm này ngày càng rẻ! Cách đây 3 - 4 năm giá chung gần gấp đôi do mới lạ nay ngày càng hạ! [-X
Có tiền mua lúc nào mà chẳng được! :D
Tay cầm chỉ góp một phần trong việc tạo Crema,chính yếu vẫn là cafe "tươi" trong vòng 2 tuần, máy xay đạt chuẩn,kỹ thuật nén nếu pha bằng lọc 1 lớp, còn như nếu pha bằng lọc 2 lớp thì khỏi phải bận tâm đến lớp crema! :P

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
................................................................................
Cá nhân em khuyến nghị thì không cần mua vì xài tay cầm và rổ lọc (một hay hai lớp theo máy là ok và giá của loại tay cầm này ngày càng rẻ! Cách đây 3 - 4 năm giá chung gần gấp đôi do mới lạ nay ngày càng hạ! [-X
Có tiền mua lúc nào mà chẳng được! :D
Tay cầm chỉ góp một phần trong việc tạo Crema, chính yếu vẫn là cafe "tươi" trong vòng 2 tuần, máy xay đạt chuẩn,kỹ thuật nén nếu pha bằng lọc 1 lớp, còn như nếu pha bằng lọc 2 lớp thì khỏi phải bận tâm đến lớp crema! :P

Nói cho dễ hiểu: Cái tay cầm thủng đáy chỉ là yếu tố cộng thêm chứ không phải yếu tố quyết định cho ra một tách cafe có lớp Crema đẹp, và cho ra dòng chảy cafe đặc sệt, "cuồn cuộn đến mê hồn" như trong video quảng cáo! :D

Nếu bác mua cái tay cầm thủng đáy này, thậm chí có luôn cả (pha luôn bằng) cái máy pha RANCILIO V6 chứ không phải Gaggia mà dùng cà phê, cho dù là ngon nhưng quá hạn tươi, và xay bằng cái máy xay Delonghi mua ở VN giá 5,4 triệu, mà bác đang "nẫu ruột đến không nói lên lời" nhưng vẫn pha ra được tách cà phê có lớp Crema đẹp cũng như trong quá trình pha, dòng cà phê từ cái lỗ thủng đáy tuôn ra, cuộn cuộn như trong clip, thì em sẽ xin phép bác, cho em được trả thay tiền đã mua cái tay cầm thủng đáy này cho bác! :P

Vậy là dễ hiểu, rõ ràng, và sòng phẳng rồi chứ ? :D

Chỉnh sửa cuối:

Gianglh

Xe hơi
Nói cho dễ hiểu: Cái tay cầm thủng đáy chỉ là yếu tố cộng thêm chứ không phải yếu tố quyết định cho ra một tách cafe có lớp kem mà đẹp và cho ra dòng chảy cafe đặc sệt, "cuồn cuộn đến mê hồn" như trong video quảng cáo! :D

Nếu bác mua cái tay cầm thủng đáy này, thậm chí có luôn cả (pha luôn bằng) cái máy pha RANCILIO V6 chứ không phải Gaggia mà dùng cà phê, cho dù là ngon nhưng quá hạn tươi, và xay bằng cái máy xay Delonghi mua ở VN giá 5,4 triệu, mà bác đang "nẫu ruột đến không nói lên lời" nhưng vẫn pha ra được tách cà phê có lớp Crema đẹp cũng như trong quá trình pha, dòng cà phê từ cái lỗ thủng đáy tuôn ra, cuộn cuộn như trong clip, thì em sẽ xin phép bác cho em được trả thay bác tiền mua cái tay cầm thủng đáy này cho bác! :P

Vậy là dễ hiểu, rõ ràng, và sòng phẳng rồi chứ ? :D
Em Đã hiểu ạ,Cám ơn bác chúc bác ngày mới làm vui vẻ

dntq83

Xe buýt

@@ Cụ nào mua máy cũ về e khuyên trân thành là nên tự tháo ra vệ sinh vì nó rất đơn giản ạ! Đừng để như cụ nào trong thớt mang ra hiệu bị chém hơn triệu mà đau lòng :(

Em là người bị chém cụ ạ :(, sao cụ mua nhiều thế :D

chabelita

Xe buýt

Máy này cụ bán hay chỉ khoe thế? Nếu bán thì ib e giá với. Tks cụ!

Swimmer

Xe đạp

@@ Cụ nào mua máy cũ về e khuyên trân thành là nên
tự tháo ra vệ sinh vì nó rất đơn giản ạ! Đừng để như cụ nào trong thớt mang ra hiệu bị chém hơn triệu mà đau lòng :(

Em tìm đỏ mắt cả tháng nay trên ebay với amazon mà không thấy cái nào, còn bác thì làm gì mà nhiều thế
Có cái nào dư xài bác nhượng lại em với

kanteung

Xe tải

Cụ làm thế nào mà mua được cả hội vậy ạ, em đang muốn nâng từ cái bialetti còi lên cái máy pha để mỗi sáng em và bà xã làm 1 ly trước khi đi làm. Em cũng tìm mà khó khăn quá.

Trạng thái
Thớt đang đóng