[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

NSespresso

Xe hơi
À cụ hỏi cháu mới nhớ hồi xưa cái thằng Baby twin nó dùng lọc 2 lớp (size 58 thì phải)

Cái lọc đấy có lắp được sang máy Lelit 57,5 này được không nhỉ.

Lý do cháu nén chưa quen tay nên muốn có lớp bọt ổn định tí.
Cụ cứ thử xem, em cũng chưa lắp kiểu đấy bao giờ nên không biết. Hôm nào cụ làm con Rocket em sẽ kỷ niệm cụ cái nakes portafilter luôn

Gửi từ SAMSUNG-SM-N920A của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

toicungyeuxe

Xe tăng
Cụ cứ thử xem, em cũng chưa lắp kiểu đấy bao giờ nên không biết. Hôm nào cụ làm con Rocket em sẽ kỷ niệm cụ cái nakes portafilter luôn

Vâng ạ cảm ơn cụ nhiều nhé.
Chắc chắn có ngày nó sẽ nằm trong bếp nhà cháu ạ, hôm trước cháu ngắm cái đời cao hơn cái loại Apart vì nó có cái kiểm soát nhiệt độ.
Một lý do thật là chính đáng để mua cái máy mới ....

Patriots

Xe lăn
Nhìn cái máy phê quá cụ ạ. Cụ nén chắc phải chặt thêm tẹo nữa, hoặc bột mịn tẹo nữa (cháu chém bừa ko biết đúng ko)

Nhìn cái chất máy, cháu đoán hàng Âu, Bắc Âu.

Không biết có đúng ko cụ chỉ giáo ạ.
Đúng thế đấy cụ ạ, nhưng cháu chơi cái máy này chủ yếu là vì cái Design của nó, giờ chất lượng cũng ổn rồi cụ ạ

Graef Germany

[Tịch thu bằng lái]
Cháu nghèo định bán ít lúa sắm con này, dùng tay, không biết uống có được không ? cụ nào biết chỉ giáo

NSespresso

Xe hơi
Cháu nghèo định bán ít lúa sắm con này, dùng tay, không biết uống có được không ? cụ nào biết chỉ giáo
Em cũng chưa dùng con này, cụ cứ thử đi rồi chia sẻ cho anh em. Nhìn cũng đẹp nhỉ [emoji7]

toicungyeuxe

Xe tăng

Cùng cơ chế, cháu thấy cái này cũng hay, cụ thử xem. Loại này có vẻ đỡ vất hơn vì mô men lớn hơn

Cháu thì ko chơi đc vì hơi nhẹ cân
To béo tí làm quả tập khởi động buổi sáng là ý tưởng ko tồi

hungkhanhhk

Xe máy
Em moi mua chiec caferoma va day la tach dau em pha, moi cac cu binh

NSespresso

Xe hơi
Cháu không rành lắm về loại này, có phải của breville không cụ?
(cháu tra thế)

Vậy thì chắc cái filtter của nó là loại 2 lớp rồi
Breville crema bao giờ cũng đẹp, mỗi tội uống hơi nhạt. Cái này để đổ latte thì tốt chứ đội nghiện espresso không khoái lắm

hungkhanhhk

Xe máy
Vâng, loại này là Breville nhưng quả thật uống không đuợc đậm cụ ạ.

atd77

Xe tải
Bác chủ thớt nếu sắp xếp được thời gian bố trí một buổi offline nho nhỏ thì vui biết mấy. Còn đây là con máy em vẫn dùng hàng ngày, tạm thời là hài lòng với nó.

NSespresso

Xe hơi
Bác chủ thớt nếu sắp xếp được thời gian bố trí một buổi offline nho nhỏ thì vui biết mấy. Còn đây là con máy em vẫn dùng hàng ngày, tạm thời là hài lòng với nó.

Hay quá, off đê cụ Patriots ơi để ae chia sẻ kinh nghiệm nghiện ngập[emoji2]

toicungyeuxe

Xe tăng
Breville crema bao giờ cũng đẹp, mỗi tội uống hơi nhạt. Cái này để đổ latte thì tốt chứ đội nghiện espresso không khoái lắm
Vâng, loại này là Breville nhưng quả thật uống không đuợc đậm cụ ạ.

Vâng, thấy bảo nó có filter hai lớp nên lúc nào cũng ra nhiều crema, nhưng crema bọt sẽ to hơn chút.

Còn vấn đề nhạt, cháu nghĩ mình nhấc cốc ra thủ công sớm hơn so với tiêu chuẩn là sẽ đậm lên, khắc phục được tốt mà.

Cách này cháu áp dụng cho nhiều loại máy tự động không can thiệp được vào thời gian brew: cầm sẵn hai cái cốc. Cốc đầu ke cho vị chuẩn theo thời gian của mình, sau đó gí ngay cốc 2 trong quá trình máy vẫn đang brew, kết quả ra cà phê nhạt pha nước uống kiểu Mẽo cũng rất ngon.

NSespresso

Xe hơi
Vâng, thấy bảo nó có filter hai lớp nên lúc nào cũng ra nhiều crema, nhưng crema bọt sẽ to hơn chút.

Còn vấn đề nhạt, cháu nghĩ mình nhấc cốc ra thủ công sớm hơn so với tiêu chuẩn là sẽ đậm lên, khắc phục được tốt mà.

Cách này cháu áp dụng cho nhiều loại máy tự động không can thiệp được vào thời gian brew: cầm sẵn hai cái cốc. Cốc đầu ke cho vị chuẩn theo thời gian của mình, sau đó gí ngay cốc 2 trong quá trình máy vẫn đang brew, kết quả ra cà phê nhạt pha nước uống kiểu Mẽo cũng rất ngon.
Ko được đâu cụ. Vấn đề là tỷ lệ chiết xuất cơ. Cái máy này nó có tỷ lệ chiết xuất thấp nên uống nhạt và hơi chua ạ

toicungyeuxe

Xe tăng
Ko được đâu cụ. Vấn đề là tỷ lệ chiết xuất cơ. Cái máy này nó có tỷ lệ chiết xuất thấp nên uống nhạt và hơi chua ạ
Cháu dốt chả hiểu gì cụ ạ.

Cơ bản máy nào thì máy, một lượng nước nóng + áp suất sẽ chảy dần qua 1 lượng cố định cà phê. Đầu tiên sẽ đặc, sau loãng dần.

Vậy thì mình chỉ lấy một đoạn đầu là đặc hết chứ nhỉ.

NSespresso

Xe hơi

Cơ bản máy nào thì máy, một lượng nước nóng + áp suất sẽ chảy dần qua 1 lượng cố định cà phê. Đầu tiên sẽ đặc, sau loãng dần.

Tỷ lệ chiết xuất là lượng cà phê hòa tan vào 1 lượng nước nhất định trên tổng số lượng cà phê. Nó là biểu hiện của độ đậm nhạt, hương, vị...đo được của 1 tách cà phê. Bình thường tỷ lệ này từ 18÷22% với espresso. Dưới 18% là nhạt, có vị chua nhiều. Trên 22% là đậm, vị đắng nhiều. 20% thì cân bằng chua, đắng và vị ngọt, chiết xuất hết hương tốt. Thế nên mới phải dùng cân và đếm giây đấy ạ[emoji2]

NSespresso

Xe hơi

Cái tỷ lệ này lại phụ thuộc vào nhiệt độ nước, áp suất, loại nước, thời gian ủ, loại hạt, kích thước và độ đồng nhất của bột cà phê....tóm lại là loại máy pha, máy xay và tay nghề pha.

toicungyeuxe

Xe tăng
Cái tỷ lệ này lại phụ thuộc vào nhiệt độ nước, áp suất, loại nước, thời gian ủ, loại hạt, kích thước và độ đồng nhất của bột cà phê....tóm lại là loại máy pha, máy xay và tay nghề pha.
Cụ đúng siêu hơn cháu nhiều, đầu tư thời gian tiền bạc công sức nó cũng phải khác
Như cháu tính thích mày mò toàn tự ngâm cứu

Trạng thái
Thớt đang đóng