[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

wildcat74

Xe điện
Máy pha espresso thì cơ bản là cái máy bơm áp lực cao thôi; em thấy Delonghi tàu dùng khá ổn, 5 năm rồi vẫn chạy tốt

Patriots

Xe lăn
Bẩm mấy con của bác hoặc:
1/ Sản xuất cách đây không dưới 5 năm,
2/ Mới sản xuất gần đây nhưng là dòng (line hàng) cao cấp vỏ kim loại, giá mua ở VN nếu không có khuyến mãi sẽ không dưới 25tr, còn mấy máy dòng phổ thông, vỏ nhưạ thì chắc chắn lắp ráp tại quê anh Tập.
Con tự động thì cháu mua cũng được 7 năm nay rồi, từ khi Saeco chưa bán cho Philips, còn con máy cũ kia thấy người bán bảo sản xuất năm 1988 cụ ạ.

QUANG1970

Xe lăn
Con tự động thì cháu mua cũng được 7 năm nay rồi, từ khi Saeco chưa bán cho Philips, còn con máy cũ kia thấy người bán bảo sản xuất năm 1988 cụ ạ.
Vâng!

Thì em đã bảo như vậy mà!
Hai máy của bác rơi vào trường hợp 1/.

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
Máy pha espresso thì cơ bản là cái máy bơm áp lực cao thôi; em thấy Delonghi tàu dùng khá ổn, 5 năm rồi vẫn chạy tốt
Nghe nhé!
Khi dùng cùng một lượng của một loại cafe đem pha thì:

1/ Bơm chỉ góp một phần trong quy trình chiết xuất!
Các hãng khác nhau: Gaggia, SAECO, Philip, Delonghi, Breville,.... ) đều dùng bơm Ulka 60Hz, công suất 52W hay 41w tuỳ theo kich cỡ tay cầm (50mm, hay 58mm) và boiler cũng như tốc độ vận hành dòng chảy (1/1min hay 1/1.5min) ===> khác thương hiệu nhưng cùng một loaị bơm!!!

2/ Bên cạnh bơm cho ra nước còn tuỳ theo "know how" ( bí quyết, bí mật) về tình tương thích giữa dòng chảy và độ ủ nóng cafe khi hơi nước bốc qua, điều tiết áp suất trên mặt là độ dày lớp cafe. Cấu tạo và thể tích Boiler,

3/ Vai trò valve điều tiết của valve 3 chiều (Solenoid) tạo cho cân bằng không thừa không thiếu áp lưc và dòng chảy của hơi qua lớp cafe,... Valve này chỉ có trong những máy mắc tiền, thế hệ sau 2007.

4/ Tay nghề của Barista biến hoá hương vị của loai cafe đem pha

5/ Loai rổ lọc đem dùng: rổ một lớp hay hai lớp,....

6/ tamper đem dùng.

Trong mắt các bác chắc cùng một kich cỡ tamper chỉ có một thứ tamper?! Thực tế, tamper không chỉ khác nhau về kich cỡ (đường kính) mà còn khác nhau vê hình dang mặt nén (đáy tiếp xúc lớp cafe bị nén): phẳng (Flat, C flat), lõm, lồi, vân xoáy (Ripple, C ripple), .... giúp barista chỉnh các hương vị cafe. Ví dụ khách thich loại cafe đó nhưng không muốn chua, barista sẽ dùng tamper loai đáy C ripple để nén tạo ra tách cafe nguyên hương (vẫn hương thơm như vốn có) nhưng vị không còn quá chua mà chỉ thua thoảng qua!

Thường thức cafe là sự kết hợp tinh tế giữa loai cafe đem pha (chiếm 50%), máy pha (chiếm 30%)cũng như khung cảnh (chiếm 10%) cũng như tâm trạng người uống lúc đó (chiếm 10%)

Ví như nghe một bản nhạc vai trò của từng "khâu": tác phẩm biểu diễn (chiếm 50%), Nghệ sĩ (chiếm 30%)cũng như khung cảnh (chiếm 10%) cũng như tâm trạng người nghe lúc đó (chiếm 10%)

Dĩ nhiên, người uống cafe ở đây phài là người biết thưởng thức cafe, hay người nghe nhạc phải là người biết nghe, chứ loại "chó uống nước rác" hay " đàn gẫy tai trâu" thì ta không bàn!

Còn nếu bảo: "Máy pha espresso thì cơ bản là cái máy bơm áp lực cao thôi" thì chẳng khác nào bảo Piano thì cơ bản là dây đàn hay sound board,mà quên là tuy Piano Mỹ là tốt, nhưng cũng có hai dòng cao cấp và phổ thông. Trong cao cấp không chỉ một mình Steiway thống soái vì ngoài Steinway thì Charles Walter, Baldwin , Mason Hamlin, Chickering cùng ngang ngửa và thậm chí còn hơn (qua mặt) Steinway trong một số thời điểm!
Máy pha cafe nào cùng dùng pha ra tách cafe nhưng chất lương tách cafe và độ bền của máy thì lại là một chuyện khác !

Chỉnh sửa cuối:

wildcat74

Xe điện
Nghe nhé!

Còn nếu bảo: "Máy pha espresso thì cơ bản là cái máy bơm áp lực cao thôi" thì chẳng khác nào bảo Piano thì cơ bản là dây đàn hay sound board,mà quên là tuy Piano Mỹ là tốt, nhưng cũng có hai dòng cao cấp và phổ thông.trong cao cấp không chỉ một mình Steiway thống soái vì ngoài Steinway thì Charles Walter, Baldwin , Mason Hamlin, Chickering cùng ngang ngửa và thậm chí còn hơn (qua mặt) Steinway trong một số thời điểm!
Máy pha cafe nào cùng dùng pha ra tách cafe nhưng chất lương tách cafe và độ bền của máy thì lại là một chuyện khác !
Mỗi người 1 sở thích, 1 khả năng và 1 cách tiếp cận. Cụ đi BMW thì cũng ko nên chê người đi Matiz là không phải đi ô tô!

QUANG1970

Xe lăn
Mỗi người 1 sở thích, 1 khả năng và 1 cách tiếp cận. Cụ đi BMW thì cũng ko nên chê người đi Matiz là không phải đi ô tô!

1/ Bác so sánh hoàn toàn khập khiễng! và nặng mùi .....

2/
a/ Về cái câu bác nhét chữ vào miệng người khác "Cụ đi BMW thì cũng ko nên chê người đi Matiz là không phải đi ô tô!" thì bác coi lại trong các phân tích em nêu, em chưa bao giờ nói chỉ máy A hay máy B mới là máy pha cafe con máy C máy D không phải máy pha cafe mà em chỉ nói Máy A hay B cho ra chất lượng tách cafe tốt máy C hay D có thể chưa hoàn hảo nhưng em đã phân tích RÕ RÀNG máy chỉ là một yếu tố (chiếm 30%) cho ra ly cafe hoàn hảo!

b/ Gọi là chiếm 30% trong quy trình "làm ngon" nhưng một cái máy tốt, có cafe ngon nhưng chưa chắc đã có thể cho ra tách cafe ngon mà con tuỳ vào tay nghề của người pha, tamper, rổ lọc, .......

c/ với một cái máy tốt thì cái bơm chỉ góp một phần trong quy trình chiết xuất! Mà phần lớn tất cả các máy dù khác thương hiệu hay dù mắc tiền (dòng chuyện nghiệp) hay rẻ tiền (dòng phổ thông) thì đều dùng cùng một loai bơm !!! là bơm Ulka. nghĩa là nếu chỉ xét về bơm thì các máy có thương hiệu ổn định đang bán trên thị trường thì máy nào cũng như máy nào!

3/ Hinh như bác không có não phân tích mà cũng chẳng có não liên kết thông tin thì phải !!!
Bác chịu khó đọc lại bài em viết trước khi mở miệng nhé, kẻo những người hiểu kỹ thuật, hiểu về máy pha cafe cuời vào mặt cũng như những ai hiểu logic nghi ngờ đầu óc bác có vấn đề đấy! Còn loai "ni a ni b" nhìn vấn đề theo cảm tính thì em mỉễn bàn vì đây tranh luận chỉ có đúng sai, chính xác hay không mà thôi!

Chỉnh sửa cuối:

wildcat74

Xe điện
Ô thế cái thớt này là “lựa chọn máy pha cà phê phù hợp với nhu cầu sử dụng” cơ mà. Nếu chỉ dành cho thánh cà phê như bác thì em xin lỗi!

NSespresso

Xe hơi

2/
a/ Về cái câu bác nhét chữ vào miệng người khác "Cụ đi BMW thì cũng ko nên chê người đi Matiz là không phải đi ô tô!" thì bác coi lại trong các phân tích em nêu, em chưa bao giờ nói chỉ máy A hay máy B mới là máy pha cafe con máy C máy D không phải máy pha cafe mà em chỉ nói Máy A hay B cho ra chất lượng tách cafe tốt máy C hay D có thể chưa hoàn hảo nhưng em đã phân tích RÕ RÀNG máy chỉ là một yếu tố (chiếm 30%) cho ra ly cafe hoàn hảo!

b/ Gọi là chiếm 30% trong quy trình "làm ngon" nhưng một cái máy tốt, có cafe ngon nhưng chưa chắc đã có thể cho ra tách cafe ngon mà con tuỳ vào tay nghề của người pha, tamper, rổ lọc, .......

c/ với một cái máy tốt thì cái bơm chỉ góp một phần trong quy trình chiết xuất! Mà phần lớn tất cả các máy dù khác thương hiệu hay dù mắc tiền (dòng chuyện nghiệp) hay rẻ tiền (dòng phổ thông) thì đều dùng cùng một loai bơm !!! là bơm Ulka. nghĩa là nếu chỉ xét về bơm thì các máy có thương hiệu ổn định đang bán trên thị trường thì máy nào cũng như máy nào!

3/ Hinh như bác không có não phân tích mà cũng chẳng có não liên kết thông tin thì phải !!!
Bác chịu khó đọc lại bài em viết trước khi mở miệng nhé, kẻo những người hiểu kỹ thuật, hiểu về máy pha cafe cuời vào mặt cũng như những ai hiểu logic nghi ngờ đầu óc bác có vấn đề đấy! Còn loai "ni a ni b" nhìn vấn đề theo cảm tính thì em mỉễn bàn vì đây tranh luận chỉ có đúng sai, chính xác hay không mà thôi!
Cụ ơi, em góp ý tý:
Máy chuyên nghiệp người ta dùng bơm quay chứ có dùng bơm Ulka đâu

Gửi từ SAMSUNG-SM-N920A của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

NSespresso

Xe hơi

2/

Mà tiện thể góp ý cụ ae nếu biết thì hỏi cụ làm đếch, cụ nên trả lời bình tĩnh một chút thì hay hơn

QUANG1970

Xe lăn

2/

Mà tiện thể góp ý cụ ae nếu biết thì hỏi cụ làm đếch, cụ nên trả lời bình tĩnh một chút thì hay hơn

Hỏi thông tin hay phân tích, hoặc phản biện thông tin khác với "đánh tráo khái niệm" bẻ quặt thông tin hay quan điểm người ta trình bày bác ạ !

Em tin bác không dốt tiếng Việt cũng như biết phân tích để hiểu khi đọc các bài viết trên OF!

Cụ ơi, em góp ý tý:
Máy chuyên nghiệp người ta dùng bơm quay chứ có dùng bơm Ulka đâu

Bẩm bác!

1/ Nhu cầu xử dụng của các bác trong thớt này đa phần là gia dụng.

2/ Trong gia dung nó có hai nhóm phổ thông và cao cấp,

a/ Người mua được gì khi mua một sản phẩm trong nhóm cao cấp?
Xin thưa! Nhiều lắm, nhưng cái cụ thể nhất, là chất lượng tách cafe pha ra, sẽ như một tách cafe do barita pha!

Đó là lý do các máy cao cấp khi giới thiệu cho dù tiếng Anh, Pháp hay Việt luôn kèm theo chữ "Pro" nghĩa là chuyên nghiệp.
Bao hàm ý máy sẽ giúp pha ra tách cafe như thợ chuyện nghiệp chứ không mang ý đây là máy pha chuyên nghiệp.

b/ Khi phân tích cho cộng đồng OF này em phải nằm trong ngữ cảnh phân tích theo xu hướng của họ, theo từ ngữ họ thấy, biết hay "quen nhìn" chứ nếu bàn về máy chuyên nghiệp đúng nghĩa (máy pha cho quán cafe chuyên doanh) thi mới bác xéo qua chỗ khác giúp em tý!

c/ Em chỉ phân tích trên cơ sở nhưng thương hiệu máy phổ biến ở VN cũng như nước ngoài mà các bác trên diễn đàn sẽ dễ dàng tìm thấy (website, Amazon, eBay, các web chuyên doanh, ..... ) khi muốn mua máy dùng gia dụng mà trong các thương hiệu này luôn luôn từ "pro" này được tương ra trong mọi giới thiệu.

d/ Nếu bác muốn "tầm chương trích cú" bới câu tìm chữ, thì em mong bác biến khỏi mắt em nhé!

Đã từ lâu em thấm thía câu "không dây với hủi" nên từ sau "còm" 928 phúc đáp cho bác, em đã không muốn tiếp xúc với bác rồi, nhưng bác đụng đến em, thì em phải mở mồm kẻo các bác khác hiểu lầm em, đáng sợ hơn nữa là hiểu lầm thông tin em cung cấp cũng giống như mấy thông tin bác đã khuyến nghị vừa rồi, là bố láo hay sai lạc thì tội cho em lắm!

Rõ ràng là "cây muốn lặng mà gió chẳng ngừng"!!!

Chào bác nhé!

Chỉnh sửa cuối:

NSespresso

Xe hơi
Hỏi thông tin hay phân tích, hoặc phản biện thông tin khác với "đánh tráo khái niệm" bẻ quặt thông tin hay quan điểm người ta trình bày bác ạ !

Em tin bác không dốt tiếng Việt cũng như biết phân tích để hiểu khi đọc các bài viết trên OF!

Bẩm bác!

1/ Nhu cầu xử dụng của các bác trong thớt này đa phần là gia dụng.

2/ Trong gia dung nó có hai nhóm phổ thông và cao cấp,

a/ Người mua được gì khi mua một sản phẩm trong nhóm cao cấp?
Xin thưa! Nhiều lắm, nhưng cái cụ thể nhất, là chất lượng tách cafe pha ra, sẽ như một tách cafe do barita pha!

Đó là lý do các máy cao cấp khi giới thiệu cho dù tiếng Anh, Pháp hay Việt luôn kèm theo chữ "Pro" nghĩa là chuyên nghiệp.
Bao hàm ý máy sẽ giúp pha ra tách cafe như thợ chuyện nghiệp chứ không mang ý đây là máy pha chuyên nghiệp.

b/ Khi phân tích cho cộng đồng OF này em phải nằm trong ngữ cảnh phân tích theo xu hướng của họ, theo từ ngữ họ thấy, biết hay "quen nhìn" chứ nếu bàn về máy chuyên nghiệp đúng nghĩa (máy pha cho quán cafe chuyên doanh) thi mới bác xéo qua chỗ khác giúp em tý!

c/ Em chỉ phân tích trên cơ sở nhưng thương hiệu máy phổ biến ở VN cũng như nước ngoài mà các bác trên diễn đàn sẽ dễ dàng tìm thấy (website, Amazon, eBay, các web chuyên doanh, ..... ) khi muốn mua máy dùng gia dụng mà trong các thương hiệu này luôn luôn từ "pro" này được tương ra trong mọi giới thiệu.

d/ Nếu bác muốn "tầm chương trích cú" bới câu tìm chữ, thì em mong bác biến khỏi mắt em nhé!

Đã từ lâu em thấm thía câu "không dây với hủi" nên từ sau "còm" 928 phúc đáp cho bác, em đã không muốn tiếp xúc với bác rồi, nhưng bác đụng đến em, thì em phải mở mồm kẻo các bác khác hiểu lầm em, đáng sợ hơn nữa là hiểu lầm thông tin em cung cấp cũng giống như mấy thông tin bác đã khuyến nghị vừa rồi, là bố láo hay sai lạc thì tội cho em lắm!

Rõ ràng là "cây muốn lặng mà gió chẳng ngừng"!!!

Chào bác nhé!
Lậy thánh, tại thánh bảo máy chuyên nghiệp cũng dùng 1 loại bơm Ulka nên mới phản biện chứ thánh cứ nhảy vào họng thế thì trừ phi ko thèm chấp chứ ko thì...Đấy là còn chưa nói chuyện ai mà nếm biết được tamper loại gì chua hay ngọt tui chít liền[emoji30]

fundraiser

Xe container
Dưới 10 tr cụ làm con Saeco Pomia là số 1. Từ 10-20tr thì chơi Gaggia. Đừng mua Delonghi chất lượng không tốt.

thanks cụ. Em lội mấy top cả sáng chốt được cái máy này ah

chemotech

Xe điện
Cháu thấy nhóm văn phòng có Saeco Lirika cũng hợp lý

NSespresso

Xe hơi
Cháu thấy nhóm văn phòng có Saeco Lirika cũng hợp lý
Văn phòng không nên mua máy cụ à. Nên thuê rồi có người đến thay cafe và bảo dưỡng thì tốt hơn.

chemotech

Xe điện
Văn phòng không nên mua máy cụ à. Nên thuê rồi có người đến thay cafe và bảo dưỡng thì tốt hơn.

Thế có nghĩa là thuê máy luôn hả cụ?

fundraiser

Xe container
Hi các cụ, em đang băn khoăn giữa 2 máy Breville Cafe Roma esp8xl và Saeco Poemia và định đặt qua amazon giá same same nhau nhưng khác thị trường. Cái Cafe Roma đó chỉ có ở amazon US còn poemia thì lại có cả ở Đức lân UK. Theo các cụ thì nên sao?

Còn nữa, mình có nên mua Tamper và Ca inox bán kèm hay ko cứ mua ở Việt nam nhỉ?

NSespresso

Xe hơi
Hi các cụ, em đang băn khoăn giữa 2 máy Breville Cafe Roma esp8xl và Saeco Poemia và định đặt qua amazon giá same same nhau nhưng khác thị trường. Cái Cafe Roma đó chỉ có ở amazon US còn poemia thì lại có cả ở Đức lân UK. Theo các cụ thì nên sao?

Còn nữa, mình có nên mua Tamper và Ca inox bán kèm hay ko cứ mua ở Việt nam nhỉ?
Nếu cụ thích uống espresso thì nên làm con Saeco Poemia còn thích Capuchino thì mua CafeRoma. Cẩn thận nếu mua Breville ở Usa vì điện 120V ngoài ra phải cân nhắc vì CafeRoma rung và kêu rất to đấy

fundraiser

Xe container
Nếu cụ thích uống espresso thì nên làm con Saeco Poemia còn thích Capuchino thì mua CafeRoma. Cẩn thận nếu mua Breville ở Usa vì điện 120V ngoài ra phải cân nhắc vì CafeRoma rung và kêu rất to đấy

Ok cảm ơn bác. Nhưng cho mình hỏi thêm 1 câu. Trong cái link này có khá nhiều giá với cái saeco poemia kia. Em chưa hiểu cái nào hơn nhưng thấy đắt nhất là cái 175eur, rẻ nhất là142 thì nên lấy cái nào?

https://www.amazon.de/gp/aw/s/ref=is_s?k=saeco+poemia

Chỉnh sửa cuối:

NSespresso

Xe hơi
Ok cảm ơn bác. Nhưng cho mình hỏi thêm 1 câu. Trong cái link này có khá nhiều giá với cái saeco poemia kia. Em chưa hiểu cái nào hơn nhưng thấy đắt nhất là cái 175eur, rẻ nhất là142 thì nên lấy cái nào?

https://www.amazon.de/gp/aw/s/ref=is_s?k=saeco+poemia
Poemia hơn kém nhau chỉ là chất lượng vỏ. Bơm và các thành phần khác giống y nhau nhé cụ

Trạng thái
Thớt đang đóng