[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cà này em dùng cà nội bác ạ, em chưa uống cà ngoại bao giờ. Em đang tìm hiểu để rang cà xanh mà chưa biết mua ở đâu.Có lẽ sẽ dùng bếp ga mini vì nó rẻ, em ở tỉnh nên không ngại việc thiếu không gian để rang.
Cà nội này ngày em uống một ly là đã thấy nhộn nhịp trong người rồi, còn ly này là ly thứ mười mấy em pha trong ngày rồi. Mục đích pha là để canh chỉnh độ mịn và lực nén thôi, em không giám uống thêm. Về mùi thì nó có mùi ngọt, em vẫn còn để ly này trên bàn cho nó thơm.
Nghiêng đáy ly vẫn thấy có cặn, có lẽ cặn này là bột mịn còn xót lại của mức chỉnh lần trước

Vậy nếu bác không ngại, em sẽ liên lạc vả gửi biếu bác mấy loại cafe có hương hoa quả với lượng đủ đế bác pha mỗi loại theo cả hai cách "Crema mịn láng nhạt màu vàng đất (Tan)" và sậm "cọp beo", uống coi ngon dở ntn. :P

Bác cứ công tâm mà xay, pha rồi uống và cho nhận xét về cảm nhận cho cả hai lớp Crema này.
Kịch vui sắp bắt đầu! :))

Phanbinh90

Xe đạp
Vậy nếu bác không ngại, em sẽ liên lạc vả gửi biếu bác mấy loại cafe có hương hoa quả với lượng đủ đế bác pha mỗi loại theo cả hai cách "Crema mịn láng nhạt màu vàng đất (Tan)" và sậm "cọp beo", uống coi ngon dở ntn. :P

Bác cứ công tâm mà xay, pha rồi uống và cho nhận xét về cảm nhận cho cả hai lớp Crema này.
Kịch vui sắp bắt đầu! :))
Em cảm ơn bác, em vẫn còn trong giai đoạn mò mẫm, đó cũng là lý do em còn dùng cà nội cho tiết kiệm, sáng nay em pha ( phá ) hết nửa kg cà.
Việc ủ cafe trong thời gian dài như vậy nếu không khéo thì cà sẽ bị cháy. Để khắc phục việc đó, trước khi cho tay cầm cafe vô đầu groupêm đã xả nước rất lâu để hạ nhiệt độ nước xuống.
Chiều nay coi clip thấy nước ngoài nó còn dùng nước lạnh để ép cafe từ flair. Em đang nghĩ nếu áp dụng trên gaggia bằng cách lắp tay cầm cafe vô đầu group rồi mới mở nguồn sau đó nhấn nút chiết xuất luôn trước khi nước kịp nóng thì sẽ ra sao nhỉ

haolq

Xe tăng
...
Chiều nay coi clip thấy nước ngoài nó còn dùng nước lạnh để ép cafe từ flair. Em đang nghĩ nếu áp dụng trên gaggia bằng cách lắp tay cầm cafe vô đầu group rồi mới mở nguồn sau đó nhấn nút chiết xuất luôn trước khi nước kịp nóng thì sẽ ra sao nhỉ
Ngon ! Pha thế này hương thơm lên mạnh và phong phú hơn pha nước nóng ! Để chắc ăn em lấy luôn cả nước "sái" xem có hốt thêm được gì không ? nhưng tách đầu ngon đấy, nó như Coldbrew cô đặc lại , nhưng hương và vị mạnh hơn !
P/s: Tách vàng nước đầu - Tách đỏ nước sái
ca lanh.jpg

haolq

Xe tăng
...
Xay mịn hơn, pha thêm tách nữa , chất lượng tốt đấy cụ, vị nó "đứt" nhanh hơn cà pha nóng nhưng hương thì tốt hơn !
ca lanh 2.jpg

Phanbinh90

Xe đạp
Ngon ! Pha thế này hương thơm lên mạnh và phong phú hơn pha nước nóng ! Để chắc ăn em lấy luôn cả nước "sái" xem có hốt thêm được gì không ? nhưng tách đầu ngon đấy, nó như Coldbrew cô đặc lại , nhưng hương và vị mạnh hơn !
P/s: Tách vàng nước đầu - Tách đỏ nước sái
ca lanh.jpg
bác nhanh quá, sáng em cũng thử nhưng chắc do cỡ mịn chưa đạt nó chảy như nước suối, tắt máy rồi đi làm luôn

pnjsilver

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi, em được nhờ mua 1 máy pha cà phê giá khoảng 5 triệu đổ lại nên lên đây nhờ các cụ tư vấn cho em vài mẫu máy nào ngon bổ rẻ ạ. Em cảm ơn :D

thiach

Xe tải
Trong lúc chưa mua đc cafe hạt ngon bổ rẻ, em dùng tạm Kenya của Starbuck, 8g, tự xay tay.

Chúc các cụ vui!

QUANG1970

Xì hơi lốp
bác nhanh quá, sáng em cũng thử nhưng chắc do cỡ mịn chưa đạt nó chảy như nước suối, tắt máy rồi đi làm luôn

Trong khi chờ bác Phanbinh90 tìm cho ra cái điểm G mà bác ấy cần tìm để có thể cho ra những tấm hình nhìn là ...... ai cùng thích! :P

Em xin mời bác uống bằng mắt với em tách Geisha Esmeralda 2017. :D
Hạt sống thì mua cũng 2 năm, hạt chín đem pha này thì đã rang, tính đến nay cũng không dưới 20 ngày nhưng pha ra lớp crema nhìn vẫn ngon mắt và uống thì .... vẫn rất ngon [-X ! :x

Ít nhất, thì cũng có một bác làm chứng cho em về cái ngon, khi xay và pha Geisha sau 3 tuần rang và bảo quản tốt, sẽ ntn. :)
Nhờ bác ấy pha trưa nay và cho biết, em mới nhớ là mình cũng còn một ít Geisha, trong những mẻ rang hôm gửi biếu bác ấy, nên pha nó, để đem ra mà khoe đây! :))

Geisha ngon rõ khỏi bàn, [-X
Đến cái nước dảo vẫn còn uống ngon! :x
Lúc rang xin chớ quá non, [-X
Đừng một hạt cháy [-X: Uống mòn còn mơ. :P
Rang ngon, pha cháy: chỏng trơ, :((
Cọp beo xuất hiện, khéo thơ (cũng) chẳng còn! =))

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Trong lúc chưa mua đc cafe hạt ngon bổ rẻ, em dùng tạm Kenya của Starbuck, 8g, tự xay tay.

Chúc các cụ vui!

Bác pha bằng máy "quay tay", chỉ 8 gram, hạt cafe lại không tươi (Stable coffee) mà tách cafe ntn thì quá giỏi! =D> ^:)^ =D>

Nhiều bác xay bằng cái máy xay "best of the best", pha bằng máy "xịn sò" , mà tách cafe thì .................. :D

Âu rõ là, tình yêu mới là một trong yếu tố quyết định khi muốn thỏa mãn .............. một đam mê! :P

largo_kent

Xe tăng
Bóng mượt ! Chắc máy mới về rồi hả cụ ?
Không cụ ạ, em tranh thủ cuốc khách gần quán cà phê nên ghé vào làm tách thôi ạ. Quán Kaffeville ở Yên Ninh, pha bằng GS3 10 năm tuổi. Nhìn cái tách cà chụp vội (để còn uống nhanh cho nóng) mà nó mượt mà ngon miệng, chứ hơi đâu chụp chách đủ kiểu, làm mờ làm bóng các kiểu sao cho nổi khối mấy cái tách ghẻ show hình lòe thiên hạ đâu :v.
Tập trung vào cà phê là chỉ cà phê, ai lại: đây là cái tách bla bla, kết hợp cái thìa bãi rác bla bla, chụp vài chục cái để chọn cái đẹp nhất thì thời gian đâu mà húp espresso. Cái đó dành cho mấy tay loser ngoài đời, muốn lên mạng chém gió lấy số thôi :v.

largo_kent

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi, em được nhờ mua 1 máy pha cà phê giá khoảng 5 triệu đổ lại nên lên đây nhờ các cụ tư vấn cho em vài mẫu máy nào ngon bổ rẻ ạ. Em cảm ơn :D
5tr mới có Delonghi, cũ có Gaggia baby twin, gaggia classic. Dùng được nhưng còn tươngđối nhiều nhược điểm. Cụ cố lên tầm 10-12tr thì có Lelit anna sale, Gagga classic pro sale thì là tốt nhất cho các dòng máy pha gia đình, đủ dùng, đủ để trải nghiệm cả espresso, capuchino hay latte đến khi nào cụ thoải mái tiền bạc để nâng cấp nếu muốn.

triuden

Xe đạp
Không cụ ạ, em tranh thủ cuốc khách gần quán cà phê nên ghé vào làm tách thôi ạ. Quán Kaffeville ở Yên Ninh, pha bằng GS3 10 năm tuổi. Nhìn cái tách cà chụp vội (để còn uống nhanh cho nóng) mà nó mượt mà ngon miệng, chứ hơi đâu chụp chách đủ kiểu, làm mờ làm bóng các kiểu sao cho nổi khối mấy cái tách ghẻ show hình lòe thiên hạ đâu :v.
Tập trung vào cà phê là chỉ cà phê, ai lại: đây là cái tách bla bla, kết hợp cái thìa bãi rác bla bla, chụp vài chục cái để chọn cái đẹp nhất thì thời gian đâu mà húp espresso. Cái đó dành cho mấy tay loser ngoài đời, muốn lên mạng chém gió lấy số thôi :v.
Cụ xỉa xói gì phong cách của em đấy 😤

Trong khi chờ cụ largo_kent phản hồi, em mời mấy cụ cốc cà ethi gotti mùa vụ 2017 ± 3 năm, nhìn thì không biết có ai thích không chứ chắc có bác gì đít 4 số .... thích nhỉ 🤣

FYI, hạt này em mua lúc mới rang degas mới được có 8 ngày nên nhìn crema nó hơi ghê nhưng uống thì .... vẫn rất ngon [-X ! :x

Thôi em uống cốc cà đã, không lát nó nguội uống vào lại như "chó uống nước rác" thì khổ 😢.

BTW, em mới tập tô nên hơi xấu, cụ nào biết app nào tô viền đen đen xịn tí em xin với :bz.

À tí nữa thì quên in closing, em tặng mấy cụ bài thơ con nhái cho đủ bố cục 1 bài post:

Trưa nay pha một cốc cà phê ☕

Xin dâng chiều thổn thức đông về ❄

Pha xong chụp ảnh tô đen tí 🖍

Bình an up ảnh cười hi hi 🤣

Xuân Trường

Xe buýt

Trong khi chờ cụ largo_kent phản hồi, em mời mấy cụ cốc cà ethi gotti mùa vụ 2017 ± 3 năm, nhìn thì không biết có ai thích không chứ chắc có bác gì đít 4 số .... thích nhỉ 🤣

FYI, hạt này em mua lúc mới rang degas mới được có 8 ngày nên nhìn crema nó hơi ghê nhưng uống thì .... vẫn rất ngon [-X ! :x

Thôi em uống cốc cà đã, không lát nó nguội uống vào lại như "chó uống nước rác" thì khổ 😢.

BTW, em mới tập tô nên hơi xấu, cụ nào biết app nào tô viền đen đen xịn tí em xin với :bz.

View attachment 5758736

À tí nữa thì quên in closing, em tặng mấy cụ bài thơ con nhái cho đủ bố cục 1 bài post:

FYI ở iphone nó có cái chế độ chụp chân dung, xong cụ kéo mấy phần sân khấu là nó đen đen ấy.
in closing thì cốc cà phê của cụ ngon đấy =))

dtrung

Xe điện
Dưới 5tr cứ máy rẻ nhất mà mua cụ ạ, sau có tiền nâng cấp mua máy xịn đỡ phí cái máy cũ lỡ cỡ đã mua. Theo em ngoài máy pha còn cần máy xay nữa thì mới đáng đầu tư vì cà phê mà xay sẵn rồi khi mở uống lai rai dễ bay mùi máy pha xịn cũng khó phát huy tác dụng. Cà phê nguyên hạt xay ngay khi uống mới giữ được các hương vị ngon, nhất là khi dùng các loại specialty coffee. Giờ chưa có điều kiện làm con máy rẻ uống bình dân, coi là tiện lợi hơn khi pha đỡ lích kích như pha phin hay đun ấm. Còn sau có điều kiện phải đầu tư tư tối thiểu tầm 15 củ máy pha + máy xay.

Cụ còn Choẻ, mà khó tánh quá nghen!

Đôi khi, do hoàn cảnh mà sanh Tính Cách thôi. Đáng lẽ Noel phải bù khú ăn chơi, chứ ai trốn góc nhà quanh năm, rồi ẩm ương với cái ảnh

Thôi, cho qua đi nghen... Kakakaka.....

Gửi lời chào tới Pà Koan

QUANG1970

Xì hơi lốp

View attachment 5758736

Cafe ngon, Hình chụp đẹp nhưng uống vội kẻo nguội "khéo lại thành chó" như bác triuden lo thì xem ra .........., :D
Cơ mà vội gì thì thì vội, cũng cũng phải bỏ ra dăm giây để vừa uống vừa ngắm người đẹp Tây Thi chứ! :P

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng