[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

haolq

Xe tăng
Cụ chỉnh độ mịn trên máy xay để có Crema dày và đẹp thôi, cái máy xay này dễ chỉnh , mịn quá crema nó ít, thô quá cũng ít , cứ từ mức "Mịn" nhất dần lên "Thô", vì máy của cụ là máy mới , đường ống kín khít nên nó "thổi" rất mạnh .

Obladi

Xe đạp
Cụ chỉnh độ mịn trên máy xay để có Crema dày và đẹp thôi, cái máy xay này dễ chỉnh , mịn quá crema nó ít, thô quá cũng ít , cứ từ mức "Mịn" nhất dần lên "Thô", vì máy của cụ là máy mới , đường ống kín khít nên nó "thổi" rất mạnh .
Nhân tiện cụ cho em hỏi có cần thiết thay shower của ims vào không ạ?

Ô tô điên

Xe tăng
Sau khi mày mò thay cốc lọc khác thì em thấy cải thiện đáng kể. Em đồ rằng cốc lọc là nguyên nhân chính. Chắc lùng mua cốc ims là ok cụ nhỉ.
Cafe em dùng là hạt Tanzania kilimanjaro rang ngày 09/11
View attachment 5635887
cà này cụ rang medium ?
hạt arabica thì có lớp crema kém hơn robusta. Cụ chỉnh lại cỡ xay, nếu rang cấp city+ mà ra màu này thì có vẻ như dòng hơi nhanh, gọi là bị hiện tượng Under-extract.

QUANG1970

Xe lăn
Sau khi mày mò thay cốc lọc khác thì em thấy cải thiện đáng kể. Em đồ rằng cốc lọc là nguyên nhân chính. Chắc lùng mua cốc ims là ok cụ nhỉ.
Cafe em dùng là hạt Tanzania kilimanjaro rang ngày 09/11
View attachment 5635887

Em không bàn về độ mịn của hạt cafe, vì có mấy người đã mở mồm, em mà nói nữa khéo lại thừa! :P

Ta cứ coi như độ mịn đã "đạt" (Thế nào là "đạt" thì tùy thực tế máy (gia dụng hay kinh doanh), hạt cafe (cấp độ rang đậm nhạt, mức độ cứng của hạt, ... mà áp và phân định) ). Lúc đó, lớp crema mà pha bằng hạt Arabica xay "đạt", trong tách cafe ntn, pha bằng rổ lọc một lớp :P có thể chấm điểm ntn: :D

10 điểm: Nếu pha với 7-8 gram cafe. =D> =D>
8 -9 điểm: Nếu pha với 9-10 gram cafe. =D>
6 - 7 điểm: Nếu pha với 11 - 12 gram cafe với người "mới vào nghề". :x =D>
5 điểm : Nếu pha với 11 - 12 gram cafe :)
4 điểm: Nếu pha với 12 - 14 gram cafe. :(
2 điểm: Nếu pha với 15 - 17 gram cafe. :((
1 điểm: Nếu pha trên 18 gram cafe. :(( :((

Bác coi tách này pha chỉ 7.5 gram với khoảng 30 ml nước :

Và các bác coi em so sánh dung tích tách cái tách pha ở trên (vì coi vậy chứ nó không to! [-X :)) ) với những tách khác nhé:

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn

Nhìn cái máy xay "độ" trong hình mà em thấy tội cho cái nó, và thương cho bác, vì phải mỏi tay mà quét dọn hạt bụi cafe rơi vãi sau khi xay! :((

Vì đâu nên nỗi !??? :P
Không biết có phải đây là một trong những cái "Best of the best" mà ai đó đã hô hoán tung hô chăng??? :)) =))

FYI, em cũng có mua và xài Mazzer vì không có trong tay, và có mà không xài (mua về bán lại kiếm chút cháo :P nên ph3i nâng niu giữ như "giữ mả tổ" :D) thì, như ai kia đã từng chì chiết: "biết gì mà nói". :))
VÀ do cái nhu cầu uống single Dose nên em mua về tuy brand new nhưng vẫn phải Modify (hiệu đính) lại.
Với cách Modify này, em hài lòng vì dễ dàng tiện lợi khi xay và lượng cafe đọng lại (Coffee Retention) trong máy sau khi xay là ZERO gram và khu vực xay gọn gàng sạch sẽ không rơi vãi như bãi chiến trường.
Còn cách Modify ntn, đẹp xấu thì tùy vào mắt thẩm mỹ người nhìn vào, nhu cầu xử dụng cũng như túi tiền của người chủ máy:

Chỉnh sửa cuối:

Obladi

Xe đạp

Em không bàn về độ mịn của hạt cafe, vì có mấy người đã mở mồm, em mà nói nữa khéo lại thừa! :P

Ta cứ coi như độ mịn đã "đạt" (Thế nào là "đạt" thì tùy thực tế máy (gia dụng hay kinh doanh), hạt cafe (cấp độ rang đậm nhạt, mức độ cứng của hạt, ... mà áp và phân định) ). Lúc đó, lớp crema mà pha bằng hạt Arabica xay "đạt", trong tách cafe ntn, pha bằng rổ lọc một lớp :P có thể chấm điểm ntn: :D

10 điểm: Nếu pha với 7-8 gram cafe. =D> =D>
8 -9 điểm: Nếu pha với 9-10 gram cafe. =D>
6 - 7 điểm: Nếu pha với 11 - 12 gram cafe với người "mới vào nghề". :x =D>
5 điểm : Nếu pha với 11 - 12 gram cafe :)
4 điểm: Nếu pha với 12 - 14 gram cafe. :(
2 điểm: Nếu pha với 15 - 17 gram cafe. :((
1 điểm: Nếu pha trên 18 gram cafe. :(( :((

Bác coi tách này pha chỉ 7.5 gram với khoảng 30 ml nước :

Và các bác coi em so sánh dung tích tách cái tách pha ở trên (vì coi vậy chứ nó không to! [-X :)) ) với những tách khác nhé:

Quả này em phải mua cân để tự chấm điểm rồi.
PS bộ cốc của cụ đẹp quá

Obladi

Xe đạp
Nhìn cái máy xay "độ" trong hình mà em thấy tội cho cái nó, và thương cho bác, vì phải mỏi tay mà quét dọn hạt bụi cafe rơi vãi sau khi xay! :((

View attachment 5636682

Vì đâu nên nỗi !??? :P
Không biết có phải đây là một trong những cái "Best of the best" mà ai đó đã hô hoán tung hô chăng??? :)) =))

FYI, em cũng có mua và xài Mazzer vì không có trong tay và không xài thì "biết gì mà nói". :))
VÀ do nhu cầu uống single Dose nên mua là phải hiệu đính (Mofify) lại.
Với cách Modify này, em hài lòng vì dễ dàng tiện lợi khi xay và lượng cafe đọng lại (Coffee Retention) trong máy sau khi xay là ZERO gram và khu vực xay gon gàng sạch sẽ không rơi vãi như bãi chiến trường. Còn đẹp xấu thì tùy vào mắt thẩm mỹ người nìn vào, nhu cầu xừ dụng cùng như túi tiền của người chủ máy:

À đó là do em mày mò đổ ra đổ vào á cụ 😅

QUANG1970

Xe lăn
Quả này em phải mua cân để tự chấm điểm rồi.
PS bộ cốc của cụ đẹp quá

Cám ơn bác đã khen! ^:)^

Nếu bảo Set (bộ) cốc của em đẹp, thì trong thớt có rất nhiều bác, đang sở hữu những bộ tách mà nghe đâu "Có đi khắp cái Saigon cũng không có ai có"! =)) :)) =))
Không những thế, các bác này có, không chì dăm ba bộ (Set) mà dăm ba chục bộ, khéo, "thượng vàng hạ cám" họ có dễ cả trăm !!! :( ;;) :">
Do các bác ấy, chưa có giờ Up lên thôi! Chứ hạng quèn như em thì có gì đâu hà bác!? :P

FYI, Những set tách quý các bác ấy có nếu nhìn, thí ai thích "uống cốc tách" đều thèm thuồng, ai rành về giá mua chúng, cũng không tin khi nghe. Thậm chí, họ còn bảo là các bác ấy nói xạo! Nhưng khi các bác ấy đưa hóa đơn ra thì họ phải .... im mồm! Vỉ cái giá mà họ khoe hay thường nói, nghe đâu mua được cả ............ :))

Bước vào thế giới RangXayPha cafe gia dụng, những ai thực sự yêu thích và tử tế, sẽ thấy chữ "DUYÊN", và trải nghiệm những tình cảm hỉ, nộ, ái, ố của cuộc đời cũng như dần dà nhìn ra kẻ tốt xấu, và ..... nhiều, nhiều, .... thứ khác nữa! :P

Nhưng em tin là bác Obladi càng "dấn sâu", sẽ càng yêu nó, nếu đơn thuần khi bác chỉ có nhu cầu thưởng thức những tách cafe ngon, sạch và đúng giá! :x
Còn nếu bác có những nhu cầu hay ý định khác khi bước váo nó, thì .............. em không biết! [-X:))

Chỉnh sửa cuối:

BMW 6688

Xe tăng
Lâu không vô thớt nên cũng phải có xíu gì chia sẻ ;;)... Với lại trả lời câu hỏi cụ Obladi (dù không hỏi em), nhưng đã trải qua nên hóng hớt như thế này :P Thay Brass và shower hay không cho em GBT thì trước đây 1 -2 trang em đã trình bày... Với tầm tiền khoảng 50$ cho bộ kít này để cải thiện em nó là một điều nên làm (theo em) =D> Vì cục Brass nó bằng đồng nên giữ nhiệt lâu hơn, lỗ nhiều hơn nên chia sẻ lượng nước ra bề mặt của Shower đều hơn...và Crema sẽ...mịn màng hơn :P Những tách cà dưới đây minh chứng. Em pha toàn 11g lấy từ 35-50ml (tùy lúc), mời cụ xem

Còn về cái rổ IMS em cũng đã đặt lâu rùi nhưng chưa về do dịch bệnh, chuyến bay hạn chế :( nên sẽ có trải nghiệm sau. Tuy nhiên, theo như nhìn hình ảnh thì cái rổ này dạng 2 lớp mà "ăn gian" khéo léo. Để khi cầm em nó trên tay mới xác thực được điều này ạ.
Vài dòng chia sẻ với các cụ.

QUANG1970

Xe lăn
Àh! ra thế! :D

Không sao ai lúc đầu mà chắng lóng cóng! :P
Nói gì mấy hạt cafe, đến cái chuyện khó nói kia, bao người còn phải "Khóc ngoài quan ải", bác ạ! :((

QUANG1970

Xe lăn
Àh! ra thế! :D

Không sao ai lúc đầu mà chắng lóng cóng! :P
Nói gì mấy hạt cafe, đến cái chuyện khó nói kia, bao người còn phải "Khóc ngoài quan ải", bác ạ! :((

BTW, em cũng xin có chút ý kiến về cái CHUTE gắn trên cái máy xay của bác.

Em không bàn về đẹp xấu vì nó tùy vào mắt người nhìn và nếu nó đẹp, em bảo là xấu hay nếu nó xấu em bảo là đẹp thì những lời dẻ bỉu hay ninh bợ của em (nếu có) cùng không thể nào làm thay đổi bản chất của vụ việc!
Em chỉ nói về cấu hình và công năng của nó!

Em đồ rằng người "độ điếc" (Modify) cái CHUTE này nếu không ngu, thì cũng là cẩu thả trong thiết kế!
Vẫn biết là mình "đi ăn cắp thiết kế" của khác về áp dụng cho cái cần và đem không kinh doanh, thì cũng chẳng có gì là sai hay phạm luật, nhất là ở VN. Tuy nhiên muốn "ăn cắp ý tưởng hay thiết kế" thì cùng phải có cái đầu còn ăn cắp ý tưởng hay thiết kế mà chỉ biết "thấy người ta ăn khoai cũng vác mai đi đào" thì khéo lại rách việc! :))

Cái CHUTE làm dài ntn và góc hướng ntn, vị trí giá đỡ tay cầm (Cradle) ntn, thì hạt cafe xay xong, khó mà rơi ngay rổ lọc trọng tay cầm, và chuyện (khả năng) rơi vãi là khó tránh khỏi: :D

QUANG1970

Xe lăn

Em không bàn về đẹp xấu vì nó tùy vào mắt người nhìn và nếu nó đẹp, em bảo là xấu hay nếu nó xấu em bảo là đẹp thì những lời dẻ bỉu hay ninh bợ của em (nếu có) cùng không thể nào làm thay đổi bản chất của vụ việc!

Em đồ rằng người "độ điếc" (Modify) cái CHUTE này nếu không ngu, thì cũng là cẩu thả trong thiết kế!
Vẫn biết là mình "đi ăn cắp thiết kế" của khác về áp dụng cho cái cần và đem không kinh doanh, thì cũng chẳng có gì là sai hay phạm luật, nhất là ở VN. Tuy nhiên muốn "ăn cắp ý tưởng hay thiết kế" thì cùng phải có cái đầu còn ăn cắp ý tưởng hay thiết kế mà chỉ biết "thấy người ta ăn khoai cũng vác mai đi đào" thì khéo lại rách việc! :))

Cái CHUTE làm dài ntn và góc hướng ntn, vị trí giá đỡ tay cầm (Cradle) ntn, thì hạt cafe xay xong, khó mà rơi ngay rổ lọc trọng tay cầm, và chuyện (khả năng) rơi vãi là khó tránh khỏi: :D

Với máy xay nào thì em không bàn, nhưng với Mazzer mới tinh hay khi còn tốt thì khi cà xay xong, cà "rơi" ra khỏi máy, nó không phải rơi nhỏ nhẻ như "thằng bé" của ông cụ tám mươi lúc "khóc", mà nó phóng ra ào ào như giai mới lớn lúc ..... :))

Việc rơi vãi như em nói ở trên, nếu thiết kệ ntn có thể nói là chắc chắn! :P

haolq

Xe tăng

Chửi ở Việt Nam mà bên China có thằng "Nhảy mũi".
Cái máy xay này thiết kế cái vòi rót bột ra chẳng khác gì cái máy Eureka của Italia cả, thằng Eureka thì nó che cái góc "tam giác" phía dưới cái vòi bằng tấm thép, ẩn trong góc tam giác nó thiết kết cái giữ tay cầm khi xay cà phê , cái này nó như mỏ chim sẽ “bấu” vào rổ lọc để giữ tay cầm, nên nhìn nó liền khối và tất nhiên về mỹ thuật thì không chê được Eureka ! Thiết kế chảy bột này "Rất chuẩn" chứ đừng nói là "Chuẩn" , các cụ chê gì chứ đi chê cái vòi chảy bột này là không đúng rồi, cái máy xay này em cũng đã sử dụng thử nên biết chính xác về nó !

Chỉnh sửa cuối:

haolq

Xe tăng
Giới thiệu với các cụ một dòng máy " kungfu hustle " , Đây là dòng máy luôn làm người sử dụng nó thấy mình chưa bao giờ chinh phục được nó ! Vì vậy nó luôn hấp dẫn !

Patriots

Xe lăn
Giới thiệu với các cụ một dòng máy " kungfu hustle " , Đây là dòng máy luôn làm người sử dụng nó thấy mình chưa bao giờ chinh phục được nó ! Vì vậy nó luôn hấp dẫn !

Cái máy Lapavoni này cũng rất hay, cháu cũng đã có ý định mua một máy, nhưng rổ lọc của nó hình như không phải tiêu chuẩn 58mm hay sao đó, nên cháu lại thôi, vì mai kia mua thêm phụ kiện sợ lại khó tìm

haolq

Xe tăng
Cái máy Lapavoni này cũng rất hay, cháu cũng đã có ý định mua một máy, nhưng rổ lọc của nó hình như không phải tiêu chuẩn 58mm hay sao đó, nên cháu lại thôi, vì mai kia mua thêm phụ kiện sợ lại khó tìm
Cụ ở Đức thì mua sắm máy và phụ kiện máy Lapavoni rất rẻ so với các nước khác, nếu cụ chọn mua ko theo kiểu collect thì chọn máy SX đời mới để tránh lỗi quá nhiệt như đời cũ

Trạng thái
Thớt đang đóng