[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

magiczip031

Xe tải
Cụ mở ra, vặn chặt ( chú ý có khóa để khỏi bung ốc), với lại nguồn cà cụ là tự rang hay mua sẵn, có bị ẩm kg??? Cà rang có bị chai kg??? Trường hợp như cụ em gặp lần đầu luôn...cụ kiểm tra kỹ lại xem có sai chỗ nào kg???
Có phanh hãm e kiểm tra cẩn thận. Cafe e mua rang sẵn, e vẫn chưa hiểu chính xác lắm nguyên nhân, vì nếu do cà thì kiểu gì cũng có nhiều báo cáo về lỗi này.

BMW 6688

Xe tăng
Có phanh hãm e kiểm tra cẩn thận. Cafe e mua rang sẵn, e vẫn chưa hiểu chính xác lắm nguyên nhân, vì nếu do cà thì kiểu gì cũng có nhiều báo cáo về lỗi này.
Theo em cụ nên kiểm tra và siết ốc vặn lại 1 lần nữa thật cẩn thận;;)...Vì nếu không sẽ ảnh hưởng đến cái nhông nhựa truyền lực (mua hơi khó và mắc) :-o ảnh hưởng đến chất lượng cà xay ra...Chúc cụ mau tìm ra bệnh em nó.:-bd

haolq

Xe tăng
em vừa lấy cái bottomless portafilter, e về thử thì nó cứ chẩy tồ tồ, chẩy rất nhanh, không có tý crema tẹo nào cả nhìn không khác gì cốc cà phê pha phin cả, có phải là do em nén nó lỏng quá không vậy ? phải dùng tamper xịn thì mới nén được, chứ cái tamper kèm máy không ổn đúng không các cụ ?
bã cà rất khô ạ.
Mời cụ tách cà Bikini

nuochoaoto

Xe buýt
Vẫn bị bác ạ, e để cỡ xay 16 thì ok, nhưng chuyển sang cỡ 12 thì xay được 1 chút là bị tình trạng như cũ, khả năng là máy kẹt, khi xay ốc tự rụng ra, có thể do e k vệ sinh hết cafe dư khi đang xay cỡ 16.
Hiện tượng này rất lạ em cũng chưa thấy cụ nào đề cập tới. Lúc mở ra cụ chụp chi tiết vị trí ốc ác và khóa ốc ở chỗ đó lên đây xem thế nào. Hay là nó bị trượt ren nên dễ bị lỏng ra... Em xay máy B820 xuống tới cỡ 5 rồi vẫn bình thường, cà em tự rang.
Mời cụ cốc cà sáng rồi nghiên cứu tiếp :D

haolq

Xe tăng
Vẫn bị bác ạ, e để cỡ xay 16 thì ok, nhưng chuyển sang cỡ 12 thì xay được 1 chút là bị tình trạng như cũ, khả năng là máy kẹt, khi xay ốc tự rụng ra, có thể do e k vệ sinh hết cafe dư khi đang xay cỡ 16.
Máy xay 820 muốn vệ sinh phải tháo hết nguyên cụm cả cối trên, cối dưới ra , ngâm vào cafiza cho nó sạch cà phê dính két vào rãnh , răng xay là ổn bác ạ , cái rãnh xoáy dọc cối đó đó là đường dẫn cho bột xay nó chạy ra, cần vệ sinh cho thật sạch , chú ý cà có hiện tượng ra dầu rồi thì đừng có cố xay mịn, khi xay bột mịn nó sẽ bết vào cùng dầu cà phê làm đầy cái rãnh xoáy, dẫn tới bột chạy ra bị chậm , kiểu như tắc đường vậy đó, bác cứ yên tâm chỉnh máy và dùng cà phê khô ráo là ổn

1.25 ton

Xe điện
Hiện tượng này rất lạ em cũng chưa thấy cụ nào đề cập tới. Lúc mở ra cụ chụp chi tiết vị trí ốc ác và khóa ốc ở chỗ đó lên đây xem thế nào. Hay là nó bị trượt ren nên dễ bị lỏng ra... Em xay máy B820 xuống tới cỡ 5 rồi vẫn bình thường, cà em tự rang.
Mời cụ cốc cà sáng rồi nghiên cứu tiếp :D
trình độ chụp ảnh của cụ ngang hoặc hơn tầm nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp rồi. Đẹp chuẩn Ý cả về hình thức lẫn chât lượng là đây chứ đâu . :))

cuckhoai

Xe tăng
Máy xay 820 muốn vệ sinh phải tháo hết nguyên cụm cả cối trên, cối dưới ra , ngâm vào cafiza cho nó sạch cà phê dính két vào rãnh , răng xay là ổn bác ạ , cái rãnh xoáy dọc cối đó đó là đường dẫn cho bột xay nó chạy ra, cần vệ sinh cho thật sạch , chú ý cà có hiện tượng ra dầu rồi thì đừng có cố xay mịn, khi xay bột mịn nó sẽ bết vào cùng dầu cà phê làm đầy cái rãnh xoáy, dẫn tới bột chạy ra bị chậm , kiểu như tắc đường vậy đó, bác cứ yên tâm chỉnh máy và dùng cà phê khô ráo là ổn
Theo em không cần cầu kỳ thế, chỉ cần tháo cối trên rồi dùng vòi hơi xịt khô rửa xe máy xịt là sạch.

nuochoaoto

Xe buýt
trình độ chụp ảnh của cụ ngang hoặc hơn tầm nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp rồi. Đẹp chuẩn Ý cả về hình thức lẫn chât lượng là đây chứ đâu . :))
Cứ Smartphone rồi bấm tóe loe thế nào cũng được cái hình ổn ổn cụ ợ :"> :"> :"> Chụp cafe khoai tí là không nhanh thì Crema tái hết... =)) =))

BMW 6688

Xe tăng
Tháo ra ngâm bột cafiza thì em chưa làm nhưng thấy mấy ông Tây lông dùng xay gạo để làm sạch...em đã thử và thấy bộ dao xay sạch bong, sáng bóng...sau đó chỉ tháo cối tĩnh ra dùng chổi nhỏ vệ sinh, dốc ngược máy vỗ mấy cái là sạch tinh tươm. Lắp lại và ...xay tiếp. Của em là Breville DOS 600 tương tự 820

oldhand

[Tịch thu bằng lái]
cụ thử vệ sinh kỹ lại theo tư vấn của cụ haolq nhé. Vụ tuột ốc là hiếm gặp, đã mất công tháo thì nên làm kỹ 1 lần.

em vừa lấy cái bottomless portafilter, e về thử thì nó cứ chẩy tồ tồ, chẩy rất nhanh, không có tý crema tẹo nào cả nhìn không khác gì cốc cà phê pha phin cả, có phải là do em nén nó lỏng quá không vậy ? phải dùng tamper xịn thì mới nén được, chứ cái tamper kèm máy không ổn đúng không các cụ ?
bã cà rất khô ạ.
ko rõ cụ dùng dose thế nào, cỡ xay ra sao? Lực nén ko quan trọng đâu.

BMW 6688

Xe tăng
Em mời các cụ tách cà chiều ạ...Chỗ em đang mưa ...tâm trạng quá !

Chỉnh sửa cuối:

Ô tô điên

Xe tăng
cụ thử vệ sinh kỹ lại theo tư vấn của cụ haolq nhé. Vụ tuột ốc là hiếm gặp, đã mất công tháo thì nên làm kỹ 1 lần.

ko rõ cụ dùng dose thế nào, cỡ xay ra sao? Lực nén ko quan trọng đâu.
Do nén không đều cụ ạ ! nay em đã nén chặt hơn thì nó chẩy làm 2 dòng và có ít crema rồi cụ ạ, khổ cái là cốc cà có bị ít bã cà nó dính vào theo dòng chẩy, có phải chỉnh lại kích thước xay to lên xíu không cụ ?.
cái rổ naked này vệ sinh và đập bã sướng hơn là cái tay cầm kèm theo máy.

Chỉnh sửa cuối:

BMW 6688

Xe tăng
Do nén không đều cụ ạ ! nay em đã nén chặt hơn thì nó chẩy làm 2 dòng và có ít crema rồi cụ ạ, khổ cái là cốc cà có bị ít bã cà nó dính vào theo dòng chẩy, có phải chỉnh lại kích thước xay to lên xíu không cụ ?.
nếu có cà mịn theo dòng chảy thì cụ xay hơi mịn rồi...Điều chỉnh cỡ xay thô lên 1, 2 số xem sao cụ ơi...

haolq

Xe tăng
Cụ muốn Crema đẹp phải có các điều kiện sau :
1- Phải dùng cà mới, rang ra trong vòng 10-15 ngày
2- Rang cấp độ pha espresso -> Nâu đậm
3- Máy xay phải tốt
4- Xả sạch họng máy cà phê trước khi pha shot mới để tránh bột cà phê shot trước dính vào thànnh tay cầm và chảy xuống tách chứa cà phê
5- Cà xay không mịn quá / cũng không thô quá , nén vừa đủ chặt để giơ lên tay càm chứa bột cà phê lên lật ngược xuống mà bánh cà phê sau nén ko rớt ra

P/s: Trong 5 mục trên thì 1,2,3 đặt lên hàng đầu , khi đã OK rồi thì cụ ko phải lo máy pha của cụ đắt hay rẻ gì cả ! Đắt pha cũng đẹp mà rẻ pha cũng vẫn cứ đẹp !

BMW 6688

Xe tăng
3- Máy xay phải tốt
4- Xả sạch họng máy cà phê trước khi pha shot mới để tránh bột cà phê shot trước dính vào thànnh tay cầm và chảy xuống tách chứa cà phê
5- Cà xay không mịn quá / cũng không thô quá , nén vừa đủ chặt để giơ lên tay càm chứa bột cà phê lên lật ngược xuống mà bánh cà phê sau nén ko rớt ra

P/s: Trong 5 mục trên thì 1,2,3 đặt lên hàng đầu , khi đã OK rồi thì cụ ko phải lo máy pha của cụ đắt hay rẻ gì cả ! Đắt pha cũng đẹp mà rẻ pha cũng vẫn cứ đẹp !
=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>

BMW 6688

Xe tăng
Mấy bữa nay lo tách với ly :P :P :P ...bên cạnh đó mua được ít cà rang sẵn của SB để uống thử xem sao :D nên chẳng rang ráy gì cả ...Cuối tuần, Em lại bắc bếp rang 1 ít cà phục vụ nhà mình trong mùa Cô Vy ;;) ...Mời các cụ cho ý kiến ạ...

nuochoaoto

Xe buýt
3- Máy xay phải tốt

Mục 2 là muốn crema dày tối đa, còn rang vừa ở cấp độ từ city+ tới fullcity + thì các cụ vẫn có crema đẹp ngất ngây nếu đạt 4 tiêu chí còn lại :D
Em xin bổ xung 1 tí nữa là để kiểm soát dòng chảy mượt hơn thì các cụ căn lượng cà vừa bằng mặt với tiêu chuẩn miệng rổ hoặc hơi lố lên 1 tí nhưng không quá 1/2mm. Sẽ giúp dòng chảy ổn định hơn, bã cà khô ráo hơn! Hạn chế rổ 14 đong cà 11-13gr sẽ khó kiếm soát dòng chảy cũng như bã cà ướt nhẹp. Hoặc rổ 9 đong 12gr sẽ bị nghẹt máy hoặc xì nước tại ron shower. <:-P <:-P

nuochoaoto

Xe buýt
Mấy bữa nay lo tách với ly :P :P :P ...bên cạnh đó mua được ít cà rang sẵn của SB để uống thử xem sao :D nên chẳng rang ráy gì cả ...Cuối tuần, Em lại bắc bếp rang 1 ít cà phục vụ nhà mình trong mùa Cô Vy ;;) ...Mời các cụ cho ý kiến ạ... View attachment 5363519 View attachment 5363520
Mẻ rang nhìn đều quá cụ, nhìn thấy ngon hơn cà Yellow Bourbon Đà Lạt đấy cụ nhỉ?

BMW 6688

Xe tăng
Mẻ rang nhìn đều quá cụ, nhìn thấy ngon hơn cà Yellow Bourbon Đà Lạt đấy cụ nhỉ?
em mới mua được nên chưa uống thử cụ ah :D ...Chắc là ngon vì hôm trước thấy mấy cụ kháo nhau là ngon lắm :P ...em mới rang để degas mai pha thử xem sao ạ

QUANG1970

Xì hơi lốp
Mấy bữa nay lo tách với ly :P :P :P ...bên cạnh đó mua được ít cà rang sẵn của SB để uống thử xem sao :D nên chẳng rang ráy gì cả ...Cuối tuần, Em lại bắc bếp rang 1 ít cà phục vụ nhà mình trong mùa Cô Vy ;;) ...Mời các cụ cho ý kiến ạ... View attachment 5363519 View attachment 5363520

Đây là khoe chứ hỏi "ý kiến ý cò" gì ai ?! :))

Các bác xem này nhé:

Cafe hạt siêu hạng lại mua đúng hàng ngon ntn, đến con nít lên ba mà có profile hướng dẫn cũng còn rang được nữa là ...

Cái hạt này mà rang Crack không nổ đều tăm tắp. mẻ rang ra không ngon nữa, thì em khuyên bác cũng nên từ bỏ cái nghiệp rang ráy cho nhẹ lòng vì khỏi còn hao xu!

Nhìn rõ thèm! =P~ Mà nếu được biết giá thật của bác mua, khéo lại còn ........ thèm hơn! :P

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng