[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

BMW 6688

Xe tăng
Em thêm một ly cafe không đúng chuẩn Người Ấy... Nhưng em thấy Ngon! =)) <:-PMời các cụ giải khát chập xế trưa..

em...ứ khen tách của cụ đẹp nữa đâu :-o ...cái em quan tâm đó là chất lượng tách cafe của cụ ntn:-/...Nhìn crema thế kia thì...NGON là cái chắc. :x Vậy thôi. Nhưng theo bài phân tích trên của cụ 1.25 ton thì tách cà này phạm lỗi hình thức :)) :)) :))

1.25 ton

Xe điện
em...ứ khen tách của cụ đẹp nữa đâu :-o ...cái em quan tâm đó là chất lượng tách cafe của cụ ntn:-/...Nhìn crema thế kia thì...NGON là cái chắc. :x Vậy thôi. Nhưng theo bài phân tích trên của cụ 1.25 ton thì tách cà này phạm lỗi hình thức :)) :)) :))
Em fun tý để các cụ quên cái vụ máy xay Mazzer hay Breville ấy mà. Các cụ đừng tưởng thật mà phang em. =))

nuochoaoto

Xe buýt
Các cụ khó tính quá... Lại vẫn lỗi hình thức nữa #-o #-o #-o Thôi mồm em em uống haha...

BMW 6688

Xe tăng
Trong khi các cụ đang tranh luận, tranh cãi...:-/về máy xay, máy pha và cốc tách, ly chén các kiểu con đà điểu... :D em có gì mời nấy với bộ đồ chơi của em... :"> các cụ làm tách cà rồi...chém tiếp ạ... ;;) em nghe bằng 2 tai của mình và bằng lòng với những gì em đang có...cũng như chắt lọc thông tin HAY .
;;)

Chỉnh sửa cuối:

Ben BMS

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi nhờ chụ ạh.
Mấy máy xay HC600 và JX600 của khựa có ổn kh ạh, gôm nay thấy có cái JX 600 khá đẹp giá 8 củ.
Không biết chất lượng có tốt không.

nuochoaoto

Xe buýt
Trong khi các cụ đang tranh luận, tranh cãi...:-/về máy xay, máy pha và cốc tách, ly chén các kiểu con đà điểu... :D em có gì mời nấy với bộ đồ chơi của em... :"> các cụ làm tách cà rồi...chém tiếp ạ... ;;) em nghe bằng 2 tai của mình và bằng lòng với những gì em đang có...cũng như chắt lọc thông tin HAY . View attachment 5356445 View attachment 5356447 View attachment 5356448 ;;)

Cụ uống cafe hay uống sữa đấy.. Nhìn crema này mà tợp cái môi vào phí nhỉ. Theo em cụ kiếm cái ống hút LV cắt ngắn làm 2 (chia cho em 1/2 cái) cắm vào tách rồi hút nước Cà từ dưới lên.. để dành Crema cho nó đỡ bay hương.. và cho nó đẹp kaka...
Uống vậy lại sai chuẩn Ý mất nhỉ :)) :))

BMW 6688

Xe tăng
View attachment 5356735
Cụ uống cafe hay uống sữa đấy.. Nhìn crema này mà tợp cái môi vào phí nhỉ. Theo em cụ kiếm cái ống hút LV cắt ngắn làm 2 (chia cho em 1/2 cái) cắm vào tách rồi hút nước Cà từ dưới lên.. để dành Crema cho nó đỡ bay hương.. và cho nó đẹp kaka...
Uống vậy lại sai chuẩn Ý mất nhỉ :)) :))
Oạch...cụ đừng nói là xúi em mua cái ống hút này nghen :)) :)) :))

nuochoaoto

Xe buýt
Mấy máy xay HC600 và JX600 của khựa có ổn kh ạh, gôm nay thấy có cái JX 600 khá đẹp giá 8 củ.
Chờ các cụ khác xem sao Em chưa dùng máy xay này. HC600 thì nghe các cụ khác nói là khá tốt trong hệ máy của chị na. Các quán cafe Takeway dùng rất nhiều vì giá rẻ, xay khỏe, khấu hao thu về nhanh. Hay đi chung với Combo máy pha china luôn thành 1 cặp hơn chục triệu bán cafe vô tư luôn.

oldhand

[Tịch thu bằng lái]

Nhà thiếu hộp đựng cà rang. Em mượn dùng tạm 🤣🤣🤣

1.25 ton

Xe điện
Rảnh rỗi em hầu lại hầu các cụ một số sự thật thú vị về cà phê, để các cụ thêm mê :

+ Cà phê là mặt hàng thương mại với doanh số mua bán hàng năm cao thứ 2 sau mỗi dầu thô, với doanh số 100 tỷ đô và là thứ đồ uống được yêu thích chỉ sau nước lọc. :))
+ Ở Mỹ, chỉ duy nhất bang Hawaii là trồng được cà phê, nơi này thậm chí trồng cà phê trước khi được lên đời thành một bang của nước Mỹ.
+ Người ta nói rằng cà phê được phát hiện ra lần đầu tiên tại Ethiopia vào những năm 1500. Người chăn dê này nhận thấy các con dê ăn hạt cà phê, và không ngủ được khi đêm xuống.Anh ta chia sẽ thông tin này với các thầy tu. Các thầy tu này đã dùng các hạt cà phê này làm thức uống để có thể thức và cầu nguyện suốt đêm. Các thầy tu này chia sẻ với các thầy tu khác và thế là cà phê được lan tỏa khắp thế giới.
+ Năm 1932, Brazil hết tiền đài thọ cho đoàn vận động viên tham gia Thế vận hội tại Los Angeles , mà thế là chính quyền " bốc xếp " đoàn thể thao của họ cùng với các kiện cà phê lên cùng một con tàu, lượng cà phê này được bán để lấy tiền tươi tài trợ cho đoàn VĐV.
+ Năm 1511 , tại thành phố Mecca , cà phê từng bị cấm vì thức uống này được cho là gây ra những tư tướng cải cách và sự lười nhác.
+ Cà phê được giữ ấm thêm 20% nếu bạn cho thêm kem .
+ Nền văn hóa A rập, cho phép bà vợ ly hôn ông chồng, nếu ông chồng dám chê không uống cà phê mình pha. :))
+ Beethoven là một người yêu cà phê nhiệt huyết đến nỗi ông ấy dùng đúng 60 hạt cho mỗi cốc trước khi pha cà phê.
+ Kraft, P&G, Sara Lee and Nestle là 4 ông lớn trong ngành rang xay cà phê tiêu thụ đến 50% sản lượng cà phê thế giới.

nuochoaoto

Xe buýt
Chỉnh sửa cuối:

Babayaga90

Xe hơi
Thưa bác, nước Tầu không có văn hóa uống cà phê Espresso! Có chăng là có văn hóa uống trà ! [-X

Những bộ chén đĩa đẹp nổi tiếng, đều dùng để uống trà Tầu. Mà cặp tách uống trà tầu, thì các bác cũng biết đấy nó be bé, to nhoẽn như thể cặp trứng ........... :P

Trong thực tế, Trung Quốc (TQ) cũng sản xuất rất nhiều tách và đĩa dùng cho cà phê nhưng đây chỉ là những táck là hàng nhái, hoặc là hàng làm gia công cho các nước khác. Ví dụ như Starbucks cũng có đặt làm rất nhiều tách dùng cho không (bonus) kèm khi bán hàng. Còn những cái tách dĩa Starbucks "thật" làm tại Ý thì giá của nó mắc gấp cả chục lần các tách và dĩa tương tự như vậy nhưng làm tại Trung Quốc!

Nếu để ý nhưng cái tách pha Espresso của Starbucks mà một số bác up pha cafe, đấy là hàng làm tại Ý. Đẹp hay xấu thì tùy vào mắt người nhìn nhưng chắc chắn giá mua một cặp tach dĩa này bằng tiền mua cả bộ tách tương tự làm tại TQ.

Còn nói về việc làm hàng nhái hay hàng nhái, thì cũng một cái tách thật làm tại Ý và một cái cách y như vậy làm tại TQ, thì nhìn thoáng qua cũng giống nhau, nhưng hàng làm tai Ý mà bán "giá tốt" thì người ta mua ngay. còn cùng cái tách này là hàng nhái thì chẳng ai thèm mua!

Vế tách đĩa pha cà phê của Nhật:
Trong thực tế, đồ mỹ nghệ làm tay của Nhật rất đẹp, một người thợ bậc nghệ nhân khi làm ra một sản phẩm họ luôn xăm soi sao cho đặt đến một chữ duy nhất: MỸ!
Một cái quạt giấy làm bằng tay của Nhật giá từ 50USD đến 1.000USD hay hơn nữa tuy nó do ai làm và làm ntn!

Đi sâu vào văn hóa Nhật nói chung, cũng là nên văn hóa lâu đời, nhưng nếu để ý, các họa tiết, hoa lá, tuy đẹp nhưng vẫn có một cái gì đó mà nó không trọn vẹn! Hơn nữa đây là một điểm tế nhị vô cùng là với người Nhật, thì văn hóa cộng đồng là trên tất cả: Họ luôn luôn lấy cộng đồng, tập thể làm trọng.
Do đó, trong sinh hoạt hằng ngày, để kích cầu kinh tế, họ luôn luôn thay đổi các vật dụng trong nhà thường xuyên. Chính vì vậy mà ở VN mới có hàng Nhật bãi!!!

Gần đây, do nhu cầu hàng thái ra quá nhiều, cũng như các công ty kinh doanh nắm bắt được nhu cầu này mới lập ra những công ty thu mua hàng qua sử dụng và bán lại cho các nơi khác có nhu cầu. Cái nhu cầu này cũng nhộn nhịp như phố Trần duy hưng vào ngày cuối tuần! :P

Và hàng Nhật bãi cũng là một phần, trong những sản phẩm bán rất chạy tại Việt Nam :))
Âu cũng là cung cầu!

Còn riêng về cái đoạn em nói là "còn lại thì đằng sau nó là cả một câu chuyện .............. "vui buồn", trước đây hơn 30 năm, khi nghe hay và muốn che mặt lại khi ............. cầm !!! :(( :)) " thì là nó như thế này:

Cách đây hơn 30 năm lúc đó Việt Nam còn đang bị Mỹ cấm vận, cuộc sống rất khó khăn. Vào thời điểm đó những thủy thủ táu viễn dương, phải là những người có thân thế, hoặc con ông cháu cha, mới được có một xuất lênh đênh đường dài chở hàng đi NN và buôn hàng về Việt Nam. :D

Riêng những thủy thủ đi tàu qua Nhật, thì cùng như các cảng khác, khi tới Nhật, họ phải neo tầu lại, chờ bốc hàng lên bờ, cũng như nhận hàng về lại VN và trong thời gian neo tầu này, họ được phép đi lên bờ dạo phố trong khu gần cảng Nhật.
Khi đi dạo họ đã ngạc nhiên, khi biết rằng trước cửa nhà người Nhật, có những vật dụng, đồ đạc cũ (cũ người mới ta) như nối cơm điện,máy xay sinh tố, máy giặt, tivi, ............... và các bát điã được chủ nhà xếp bỏ trước cửa nhà, và ai thích thì cứ việc lấy đi không thì phần cho ....... xe rác dọn!
VÀ, họ (những thủy thủ này) xách về, bán tại Việt Nam! Vào thời điểm đó thì những dụng cụ này đúng là một món ăn thời thượng!
Đó là lý do mà em nói như vậy ("còn lại thì đằng sau nó là cả một câu chuyện .............. "vui buồn", trước đây hơn 30 năm, khi nghe hay và muốn che mặt lại khi ............. cầm !!! :(( :)) ")!

Riêng về hàng (tách dĩa) của Nhật qua sử dụng, nếu có bác để ý tất cả những ly tách chén dĩa của Nhật bán trên cửa hàng trực tuyến (ebay chẳng hạn) giá đều rất thấp, và hầu như bán rất chậm.
Có những ly tách đẹp nhưng nếu để ý sẽ thấy sao mà cứ treo bán hoài mà chẳng mấy người mua!
Trong khi nhưng kiểu tương tự như vậy, mà của Pháp hay Anh hoặc Đức, Mỹ thì ngược lại!
Có những bộ tách đĩa đem listing dưới dạng, vừa đấu giá (Auction) vừa cho trả giá (Make offer) mà người ta, nhiều người vào coi, chưa kịp đấu giá, thì đã có người "make offer" mua đứt!

Đó là lý do, mà em khuyên những bác nào thích sưu tập tách đĩa Espresso, thì lưu ý là không nên tập trung vào hàng của Nhật mà hãy chú ý tới những sản phẩm nổi tiếng, nhưng phải là hàng thật của Anh Pháp tệ lắm cũng là của Đức hay Tiệp Khắc!

Trên mạng đầy ra Limoges, nhưng có ai biết Limoges cũng cả trăm thức, hàng chục loại và bao nhiêu biến tấu. Trong đó hàng giả thì.............. không thiếu! :((
Em cảm ơn cụ về bài viết, đọc tới đoạn tách của Starbuck cụ có thể chia sẻ thêm về câu chuyện, ý nghĩa đằng sau những bộ tách espresso (hình chóp cụt) không ạ. Em thấy các cụ khác up hình về nó, lòng tò mò lại trỗi dậy :D

Chỉnh sửa cuối:

Ô tô điên

Xe tăng
méo như thế này kg cụ :)) :)) :)) ...em cũng dùng nó pha hàng ngày mà... ;;) ;;) ;;) View attachment 5355546
Áo ngắn cưới theo áo ngắn thôi cụ >:D< >:D< >:D<
Cái cốc đen kia là chắc chắn là lấy cảm hứng từ tháp nghiêng pisa của italia rồi cụ, còn cái của em là
méo như thế này kg cụ :)) :)) :)) ...em cũng dùng nó pha hàng ngày mà... ;;) ;;) ;;) View attachment 5355546
Áo ngắn cưới theo áo ngắn thôi cụ >:D< >:D< >:D<
Cốc của cụ thì được lấy cảm hứng từ tháp nghiêng pisa của italia, chuẩn espresso phong cách ý.
còn cốc của em là cốc làm thủ công, méo mó, có vẻ như là người thợ bị mất tập trung, sao nhãng công việc ý.

haolq

Xe tăng
Khi đã dành ngân sách 8 củ thì nên tránh máy 2 loại máy trên !

Ô tô điên

Xe tăng
em vừa lấy cái bottomless portafilter, e về thử thì nó cứ chẩy tồ tồ, chẩy rất nhanh, không có tý crema tẹo nào cả nhìn không khác gì cốc cà phê pha phin cả, có phải là do em nén nó lỏng quá không vậy ? phải dùng tamper xịn thì mới nén được, chứ cái tamper kèm máy không ổn đúng không các cụ ?
bã cà rất khô ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng