[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Em có con Delonghi EC155 dùng vài năm, giờ tậm tịt. Chắc do bơm yếu, cafe mãi không chảy ra. Đã tháo ra vệ sinh các kiểu. Giờ định vứt đi, kiếm cái máy khác. Em nhờ các cụ tư vấn cho em con nào khoảng 5 củ đổ lại.

Em kể sơ qua để các cụ tư vấn giúp. Em là loại nông dân chém to kho mặn, không phân biệt được các loại cafe tinh tế như các cụ. Em chỉ đơn thuần đặt của hàng quen, cafe rang xay tự nhiên, cấm bỏ thêm bất cứ gia vị, phụ gia nào. Trộn Robusta và Arabica tỷ lệ 10:3. Sáng em làm ly đúp nhâm nhi 3 phút rồi đi làm. Chủ yếu cho tỉnh táo làm việc. Cuối tuần rảnh rỗi hơn tí em làm ly nâu đá hay đen đá.

Các cụ khuyên em nên mua con nào với ngân sach 5 củ ạ?

QUANG1970

Xì hơi lốp
Em có con Delonghi EC155 dùng vài năm, giờ tậm tịt. Chắc do bơm yếu, cafe mãi không chảy ra. Đã tháo ra vệ sinh các kiểu. Giờ định vứt đi, kiếm cái máy khác. Em nhờ các cụ tư vấn cho em con nào khoảng 5 củ đổ lại.

Em kể sơ qua để các cụ tư vấn giúp. Em là loại nông dân chém to kho mặn, không phân biệt được các loại cafe tinh tế như các cụ. Em chỉ đơn thuần đặt của hàng quen, cafe rang xay tự nhiên, cấm bỏ thêm bất cứ gia vị, phụ gia nào. Trộn Robusta và Arabica tỷ lệ 10:3. Sáng em làm ly đúp nhâm nhi 3 phút rồi đi làm. Chủ yếu cho tỉnh táo làm việc. Cuối tuần rảnh rỗi hơn tí em làm ly nâu đá hay đen đá.

Các cụ khuyên em nên mua con nào với ngân sach 5 củ ạ?
1/ PA1: Cái bơm cua máy Delonghi EC155 tầm 20USD cả công thay và kiểm tra sẽ mất khoảng 1tr VNĐ là hết mức. Khòi mất công thay đổi thói quen (Comme d'habitude) khi pha cafe. :D

2/ PA2" với yêu cầu "nhỏ nhoi" như thế bác chỉ cần mua một cái Tiross TS621 tầm 900K là Ok rồi còn muốn xin xò thêm tẹo nữa thì cai tầm 2.15 tr VNĐ là đủ thõa mãn rồi bác ạ! :P

Số tiền còn dư theo dự toán thi mua cái máy xay cafe nữa là OK rồi! :))

hong7cong

Xe buýt
Cái máy xay này có gì đặc biệt mà thấy mọi người hào hứng thi đấu ghê quá. Máy cũ mà giá đã lên hơn 600$ rồi. Trong khi dòng này máy mới giá bán tầm chỉ hơn 700$, lạ thiệt

haolq

Xe tăng
Cái máy xay này có gì đặc biệt mà thấy mọi người hào hứng thi đấu ghê quá. Máy cũ mà giá đã lên hơn 600$ rồi. Trong khi dòng này máy mới giá bán tầm chỉ hơn 700$, lạ thiệt

Bọn nó bị điên ! Mua máy này ở Việt Nam rẻ bằng phân nửa giá Winning bid ! ....Nhưng mua rồi gửi đi sang USA thì tiền ship lại mua thêm được cái như vậy nữa ! Vậy thì bọn nó lại không điên !

hong7cong

Xe buýt
Bọn nó bị điên ! Mua máy này ở Việt Nam rẻ bằng phân nửa giá Winning bid ! ....Nhưng mua rồi gửi đi sang USA thì tiền ship lại mua thêm được cái như vậy nữa ! Vậy thì bọn nó lại không điên !
Em google thì giá máy mới ở Việt Nam cũng chỉ như giá hãng niêm yết, tầm 15 củ. Còn máy cũ thì có thấy đâu cụ?

vừa rồi nhờ bid chơi trên eBay 150$ cái máy mất công tắc nguồn và lai hộp cafe vậy mà trúng. Giá về Việt Nam cũng phải tầm 6tr. Đợi khi nào nhận dc máy em xay thử xem có khác gì cafe xay ra từ cái xay tích hợp máy 870XL ko

cháu đang muốn tìm hiểu ạ

haolq

Xe tăng
Em google thì giá máy mới ở Việt Nam cũng chỉ như giá hãng niêm yết, tầm 15 củ. Còn máy cũ thì có thấy đâu cụ?

vừa rồi nhờ bid chơi trên eBay 150$ cái máy mất công tắc nguồn và lai hộp cafe vậy mà trúng. Giá về Việt Nam cũng phải tầm 6tr. Đợi khi nào nhận dc máy em xay thử xem có khác gì cafe xay ra từ cái xay tích hợp máy 870XL ko
O ....h...h .... Máy cũ Mazzer đầy nhóc, họ đánh về cả container cụ ơi, giá từ 8-11 tr tùy thuộc độ cũ mới của máy và lưỡi dao đi kèm ! Máy pha 2GR cũ và máy xay Manual Mazzer cũ ở VN rẻ hơn các cụ tự mua bên NN và ship về nhiều lắm ! Các cụ muốn mua Mazzer cũ cứ gộp vào em sẽ giới thiệu để mua sẽ có giá tốt hơn nữa, hôm vừa rồi em mua chung nhóm bạn 4 máy xay Eureka Silenzio mới tình chưa xé niêm 7,5tr / cái ! Rẻ hơn cả các cụ ở USA mua .
eureka silenzio.jpg

Chỉnh sửa cuối:

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
1/ PA1: Cái bơm cua máy Delonghi EC155 tầm 20USD cả công thay và kiểm tra sẽ mất khoảng 1tr VNĐ là hết mức. Khòi mất công thay đổi thói quen (Comme d'habitude) khi pha cafe. :D

2/ PA2" với yêu cầu "nhỏ nhoi" như thế bác chỉ cần mua một cái Tiross TS621 tầm 900K là Ok rồi còn muốn xin xò thêm tẹo nữa thì cai tầm 2.15 tr VNĐ là đủ thõa mãn rồi bác ạ! :P

Số tiền còn dư theo dự toán thi mua cái máy xay cafe nữa là OK rồi! :))
Cụ nhón tay chỉ em chỗ nào ở HN khám bệnh với thay cái bơm cho em được không ạ?

BMW 6688

Xe tăng

Sẽ khác biệt đó cụ ơi...

hong7cong

Xe buýt
Sẽ khác biệt đó cụ ơi...
em cũng mong vậy. Để ổn được bộ gear rồi sẽ bắt đầu tìm tòi, trải ngiệm các loại cafe

đợt vừa rồi được cho cái hộp này của Illy uống ngon quá mà tìm lại ở HN không thấy. Bột xay sẵn nhưng cho vào cái máy đểu của em mà lại ra được ly cafe đầy hương vị, đậm đà 🥰

QUANG1970

Xì hơi lốp

Sẽ khác biệt đó cụ ơi...
em cũng mong vậy. Để ổn được bộ gear rồi sẽ bắt đầu tìm tòi, trải ngiệm các loại cafe

đợt vừa rồi được cho cái hộp này của Illy uống ngon quá mà tìm lại ở HN không thấy. Bột xay sẵn nhưng cho vào cái máy đểu của em mà lại ra được ly cafe đầy hương vị, đậm đà 🥰

1/ Máy xay Mazzer là một may xay cafe rất tốt, là mơ ước của những barista chuyên nghiệp với số tiền đầu tư ban đầu (giá mua) không mắc lắm

2/ Mua máy lẻ tẻ (eBay Amazon,...... ) máy đã qua xử (sử) dụng giá có thể rẻ nhưng cái khó là tiền shipping về VN lại cao (máy thường khoảng trên 10kgs ===> tiền shipping không thôi đã gần 100USD! nhưng an toàn và khá yên tâm
Các nơi bán hàng tại VN bán giá nghe qua khá OK vì:
+ Họ "mua xô" thượng vàng hạ cám ở nhưng bãi rác nguồn hàng qua xử dụng nên giá rất hời và chất lượng thì ..........
+ Mua về họ tráo đổi qua lại các linh kiện hầu máy bán ra đem về nhà là chạy được còn tương lại ntn thì là ............ ở phía trước! Xin hỏi đào đâu ra cái gọi là uy tìn hay lương tâm trong kinh doanh ở VN?
+ Họ mua và vận chuyển về với số lượng lớn trong đó có nhiều thứ không chỉ là máy móc cafe bằng container (đường biển) nên giá shipping cực rẻ ===> giá thành khi họ bán ra rẻ nhưng vẫn lời nhiều.
Ví vậy, nên mới có chuyện cùng một cái máy, một model mà cái 7tr cái tận 10 tr.........

3/ Một ví dụ: Ngay như cafe hạt cùng một loại hạt cafe PNG nhiều bác mua qua eBay giá tầm 5 - 6USD/Lb về tới VN tầm 8 - 9USD/Lb ===>17 - 20 USD/Kg ~ 420 - 480K/Kg
trong khi ở VN mua chỉ 220k/Kg!

Sau khi mua về tay rang rồi pha uống, thì miệng sẽ lẩm nhẩm, hay đôi khi cay đắng pha lẫn khoái trá ngâm lớn câu:

"Rõ là bì phấn với vôi,
bì l.. con đĩ với môi thợ kèn" :((

Tiền nào của nấy các bác ạ! :P

BTW, còn quan điểm cá nhân em về cái máy Mazzer thì ntn:

+ Máy xay Mazzer là một máy xay cafe rất tốt, để có nó trong tay và muốn an tâm (mua máy brand new) số tiền sẽ không dưới 15tr

+ Máy xay Breville 820 là một máy xay cafe đạt chuẩn pha thông thường và cho ra một tách Espresso ngon để có nó trong tay và muốn an tâm (mua máy brand new) số tiền sẽ khoảng 5 - 6tr

+ Tách cafe pha ra từ hạt xay từ máy xay Mazzer so với hạt xay từ máy xay Breville 820 chỉ nhỉnh hơn khoảng 2-5% (98/100 hay 95/100) vể độ ngon, thơm, sánh, ............. tùy tay nghề người pha nhưng hiện nay theo em, em không nói quá nhé! Tay nghề của các bác trong thớt cafe trên Otofun thì các barista ở VN cũng cần phải học, bằng chứng là các tách cafe mà các bác đã pha ra đẹp và hoàn hảo hơn rất nhiều so với các tách cafe của các barista k/s 5 sao hay cửa hàng cafe chuyên doanh ở VN pha ra. =D>

Talk is cheap! Cứ nhìn hình rồi nói nhé! Đây thực sự là niềm vui và tự hào của chúng ta: Ngày càng có nhiều bác rang xay pha giỏi! ^:)^

Nhưng em sẽ không bao giờ mua cái máy Máy xay Mazzer mà mua cái Breville 820 vì:

- Tốn nhiều tiền hơn

- Tuy thỏa cái tâm lý khoe khoang sang chảnh nhưng khi nhìn vào khu vực pha chế cafe, Máy xay Mazzer cồng kềnh hơn cái Breville 820 sẽ tốn không gian và cả diện tích. trong không gian hẹp mà để nó thì chẳng khác nào nuôi chó "bécgiê" trong chung cư! ===> thẩm mỹ của chủ nhân trong trang trí ...........
Nói gì thì gì, cũng cần có sự hòa hợp "đồng thanh đồng thủ" trong bày biện sắp xếp...

- Những ai thích uống thay đổi các loại hạt mỗi lần khác nhau khi pha sẽ thấy cái Máy xay Mazzer bất tiện hơn cái Breville 820 vì cafe còn đọng lại trong máy nên khi thay cafe khác, tách cafe mới thay sẽ không đúng hương vị cuả nó., máy Mazzer không hứng được cafe rơi vãi.......

- Máy xay Mazzer dùng cho quán cafe, hay ai uống liện tục một loại hạt cafe thì OK.

- Câu "bỉ sắc tư phong" (được cái này,thì phải mất cái kia) luôn luôn đúng trong mọi trường hợp. :))

In closing, không thể bảo ai mua cái máy xay Mazzer hay đừng cái Breville 820 mà hãy nên bảo họ tự "đong đếm" các nhu cầu, các khá năng thật cẩn thận trước khi chọn mua cái máy xay Mazzer hay cái Breville 820. Đúng như tiêu đề mà bác chủ "thớt " Patriots đã nêu ra và gợi ý khi lập thớt! =D>

HAPPY WEEKEND! :)) :)) :)) :)) :)) :))

Chỉnh sửa cuối:

timtoi

Xe tăng
Em thấy cái ấm Bealetti vừa rẻ, dùng tiện. Không biết chất lượng thế nao? Cụ nào đánh giá hộ em với. Mấy hôm em tìm hiểu máy pha cf mà anh Bealetti này nhẩy vào quảng cáo kinh quá. Mà em thấy nó kh có dòng đun bếp từ nên chưa chốt

haolq

Xe tăng
Em thấy cái ấm Bealetti vừa rẻ, dùng tiện. Không biết chất lượng thế nao? Cụ nào đánh giá hộ em với. Mấy hôm em tìm hiểu máy pha cf mà anh Bealetti này nhẩy vào quảng cáo kinh quá. Mà em thấy nó kh có dòng đun bếp từ nên chưa chốt
Niều chứ cụ , cụ xem 1 shot của một cụ Phi công VN Airline pha này

haolq

Xe tăng
Breville 820 phù hợp với người dùng nhiều loại cà phê , tuy nhiên em nói rõ hơn để các cụ có nhiều lựa chọn tốt hơn :
- Breville lỡ gặp viên sỏi nhỏ hoặc có vấn gì đó kẹt máy khi xay mà người dùng không biết tạm dừng để ktra là đi luôn dàn cối xay, nhông, trục quay bằng nhựa cứng ở trong . Chi phí cho cái sửa chữa này khá nặng tiền .
- Độ bền của máy Mazzer có thể nói là vô đối , cái máy to vậy nhưng về cấu tạo của nó rất đơn giản, chỉ có 1 cái motor dựng đứng gắn với lưỡi dao xay ngửa lên, một lưỡi dao xay lắp úp từ trên xuồng được vặn kiểu ren gắn vào thân máy xay , vì vậy thay thế lưỡi dao rất dễ , khi gặp viên sỏi hoặc dị vật cứng thì hai lưỡi dao kẹt và không quay nữa, nếu có hỏng cũng chỉ hỏng 2 lưỡi dao xay, không hỏng thêm cái khác, máy cũ trên thị trường các các cụ cứ chọn gói có bảo hành nếu ko yên tâm , nếu mua máy cũ nên nhờ cụ nào có kinh nghiệm đi cùng, máy Mazzer chỉ cần bật công tắc lên, các cụ quen xài máy Mazzer sẽ nhận ra tiếng của nó ngay, máy xay China HC600 copy Mazzer thua xa Mazzer cũ về độ êm của máy . Mua máy xay cũ trên Ebay về tay các cụ có muốn mua thêm gói bảo hành cũng ko ai bán .
- Khi sử dụng nhiều loại cà phê mà sử dụng Mazzer ? Các cụ chọn Mazzer Mini Electronic (Máy cũ hơi hiếm và giá cao 12-13tr) , cái này em đã thử cân cà phê trước khi xay và cân lại trọng lượng bột sau xay rồi , lượng bột lưu lại ~ 0 g , Breville 820 thua xa nó về lượng bột đọng lại trên lưỡi dao và hộc máy ! Nếu dùng Breville 820 các cụ xay xong lượng hạt cà phê cho vào còn phải nhấn không tải mấy phát mới rớt hết bột đọng, thằng Mazzer mini Electronic nó xay một phát là xong luôn , rất ngon ! Bột xay ra trong hộc hứng bột xay của máy (Cái bầu thuôn nhọn phía trước máy) nó cái tấm chắn đánh tơi bột trước khi rớt xuống rổ lọc , nên các cụ sẽ ko phải dùng các công cụ khác để quấy bột cho tơi xốp trong rổ lọc trước khi nén .

Chỉnh sửa cuối:

hong7cong

Xe buýt
Breville 820 phù hợp với người dùng nhiều loại cà phê , tuy nhiên em nói rõ hơn để các cụ có nhiều lựa chọn tốt hơn :
- Breville lỡ gặp viên sỏi nhỏ hoặc có vấn gì đó kẹt máy khi xay mà người dùng không biết tạm dừng để ktra là đi luôn dàn cối xay, nhông, trục quay bằng nhựa cứng ở trong . Chi phí cho cái sửa chữa này khá nặng tiền .
- Độ bền của máy Mazzer có thể nói là vô đối , cái máy to vậy nhưng về cấu tạo của nó rất đơn giản, chỉ có 1 cái motor dựng đứng gắn với lưỡi dao xay ngửa lên, một lưỡi dao xay lắp úp từ trên xuồng được vặn kiểu ren gắn vào thân máy xay , vì vậy thay thế lưỡi dao rất dễ , khi gặp viên sỏi hoặc dị vật cứng thì hai lưỡi dao kẹt và không quay nữa, nếu có hỏng cũng chỉ hỏng 2 lưỡi dao xay, không hỏng thêm cái khác, máy cũ trên thị trường các các cụ cứ chọn gói có bảo hành nếu ko yên tâm , nếu mua máy cũ nên nhờ cụ nào có kinh nghiệm đi cùng, máy Mazzer chỉ cần bật công tắc lên, các cụ quen xài máy Mazzer sẽ nhận ra tiếng của nó ngay, máy xay China HC600 copy Mazzer thua xa Mazzer cũ về độ êm của máy . Mua máy xay cũ trên Ebay về tay các cụ có muốn mua thêm gói bảo hành cũng ko ai bán .
- Khi sử dụng nhiều loại cà phê mà sử dụng Mazzer ? Các cụ chọn Mazzer Mini Electronic (Máy cũ hơi hiếm và giá cao 12-13tr) , cái này em đã thử cân cà phê và xay theo doser và cân lại trọng lượng bột sau xay rồi , lượng bột lưu lại ~ 0 g , Breville 820 thua xa nó về lượng bột đọng lại trên lưỡi dao và hộc máy ! Nếu dùng Breville 820 các cụ xay xong lượng hạt cà phê cho vào còn phải nhấn không tải mấy phát mới rớt hết bột đọng, thằng Mazzer mini Electronic nó xay một phát là xong luôn , rất ngon ! Bột xay ra trong hộc hứng bột xay của máy (Cái bầu thuôn nhọn phía trước máy) nó cái tấm chắn đánh tơi bột trước khi rớt xuống rổ lọc , nên các cụ sẽ ko phải dùng các công cụ khác để quấy bột cho tơi xốp trong rổ lọc trước khi nén .

May xay của em còn lâu mới về, nhưng được sự tư vấn của cụ Mr. star em đã đặt mấy "đồ chơi" như dưới đây để độ cái SJ để xay theo từng lần pha. Giờ chỉ ngóng máy và đò chơi về để ... nghich hehe

haolq

Xe tăng
May xay của em còn lâu mới về, nhưng được sự tư vấn của cụ Mr. star em đã đặt mấy "đồ chơi" như dưới đây để độ cái SJ để xay theo từng lần pha. Giờ chỉ ngóng máy và đò chơi về để ... nghich hehe

View attachment 4725982
Cụ cho em link từng món cho em xem ? Cái Mazzer SJ Manual nó bị "Kẹt" ở thiết kế của máy ! Đó là cửa xả cà phê trước khi rớt xuống hộc chứa nó làm nằm ngang và chiều dài cửa xả này khoảng 10mm , thành ra bột ở đây luôn đọng nằm ở ngay cửa khoảng 1-2g, muốn giải quyết cái này cần phải mài nghiêng đoạn này đi mới hết được hiện tượng này .

hong7cong

Xe buýt
Cụ cho em link từng món cho em xem ? Cái Mazzer SJ Manual nó bị "Kẹt" ở thiết kế của máy ! Đó là cửa xả cà phê trước khi rớt xuống hộc chứa nó làm nằm ngang và chiều dài cửa xả này khoảng 10mm , thành ra bột ở đây luôn đọng nằm ở ngay cửa khoảng 1-2g, muốn giải quyết cái này cần phải mài nghiêng đoạn này đi mới hết được hiện tượng này .
Đây cụ:

Thực ra để giải quyết việc cụ nói, người làm ra mấy cái "đồ chơi" này có đề cập đến một cái "special patch" gắn vô "cửa xả". Nhưng em chưa tìm thấy link của cái patch đó nên chưa đặt dc. Đang tính phải dùng tạm chổi quét sau mỗi lần xay :(

haolq

Xe tăng
Đây cụ:

Thực ra để giải quyết việc cụ nói, người làm ra mấy cái "đồ chơi" này có đề cập đến một cái "special patch" gắn vô "cửa xả". Nhưng em chưa tìm thấy link của cái patch đó nên chưa đặt dc. Đang tính phải dùng tạm chổi quét sau mỗi lần xay :(

View attachment 4726010
Có thằng này làm bột KIT bán , rất đẹp , lắp lên nhìn ngon, nhưng mua thế này thì kiếm con Mazzer MIni Electric ngon hơn

Chỉnh sửa cuối:

hong7cong

Xe buýt
Có thằng này làm bột KIT bán , rất đẹp nhưng mua thế này thì kiếm con Mazzer MIni Electric ngon hơn
Đắt mà cũng hết hàng rồi cụ ah. Nhưng công nhận kit của nó đẹp, không "nhôm nhựa" như ông Mars :)

Trạng thái
Thớt đang đóng