[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

provtc

Xe container

Ước mơ con cần gật, ngay từ đầu làm em cũng đã có máy đơn, máy đôi, sau theo tư vấn cố gắng lên máy 3 họng công suất 5kw, nhưng mua mới thì đắt quá toàn mấy trăm triệu, may sao gặp ông anh trong sài gòn không kinh doanh có máy 3 họng, tức tốc chuyển xe trong đêm, hồi đó lấy lại là 180 củ. Kinh doanh là 1 chuyện nhưng trước đó e cũng có cái thú uống cafe như các cụ

provtc

Xe container
Khách vào gọi capuchino, mang 1 cốc capu 1 cái banh, 1 que đường ( có thể mua đường ăn kiêng). Lát sau khách chê capu nhạt đòi sữa đặc, que đường còn nguyên, haiz buồn quá, vào thấy khách gọi đồ thành thạo tưởng cũng biết thưởng thức, sau ra giải thích capu nóng anh đổ que đường vào và capu phải uống với đường chứ không uống sữa đặc, khách cười không nghe thôi thì mang 1 típ sữa đặc cho khách. Uống và cách uống thưởng thức không phải ai cũng biết.

nuochoaoto

Xe buýt
Bao giờ
Khi nào cụ gặp loại cà mà uống xong cả ngày không dám uống, ăn gì để giữ được hương vị cà trong miệng, mũi vì sợ nó bay mất ! Thì cà đó mới là số 1
Thì đó bác.. Em uống xong hớp thứ 4 lỡ cắn cái bánh, rồi cứ ngồi tiếc hùi hụi :(( :(( :((
Có một chuyện em thấy nên đánh răng xa ra so với thời điểm uống cafe sáng. Hoặc chọn loại kem đánh răng không chứa quá nhiều vị chát hoặc mùi kiểu trà xanh, lá ổi hay gì đó... nếu không sau đó uống cafe sẽ bị ảnh hưởng tới sự cân bằng của hương vị cafe. =)) =)) . Rõ khổ haha..

nuochoaoto

Xe buýt
Em thấy Gaggia thì hay rồi nhưng màu đỏ hơi nổi quá, lệch với đồ ở nhà, kể mà màu inox hay xám thì tốt quá. Có mã nào khác không cụ và cụ có chỗ mua hàng used càng tốt ạ
Nếu cụ không chê thì như em đang dùng Delonghi C685 thấy cũng tạm tạm (tất nhiên lớp Crema sẽ khó mịn như các máy rổ 1 đáy) Còn hương vị cafe thì cũng gọi là ổn.
Em sẽ nghiên cứu rổ lọc và tay cầm 1 đáy cho Delonghi xem sao :D.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Thank cụ lúc nào em cũng chào đón các cụ.

Cám ơn bác! ^:)^

Thế thì quế hóa quá! :P

BTW, bác cho em hỏi, bên bác có những loại cafe nào ạ? :-?
FYI, Em không hỏi Robusta hay Arabica, mà hỏi tên các loại cafe ngon mình đang có thôi ạ. [-X

Cám ơn bác trước. =D>

Chỉnh sửa cuối:

nuochoaoto

Xe buýt
em không dám lạm bàn nhiều vì mình là ...người mới ;;) ; lại không qua trường lớp đào tạo nào hết mà chỉ góp nhặt kiến thức của những người đi trước để TỰ phục vụ thú vui của mình: có 1 tách cà NGON, SẠCH và HỢP LÝ với kinh phí bỏ ra :D ...Xin rón rén thưa rằng: ngoài các yếu tố mà cụ QUANG1970 đã liệt kê ở trên thì lớp Crema còn có vai trò QUAN TRỌNG: giữ NÓNG và HƯƠNG VỊ cho tách cà khi mang ra phục vụ người uống (đặc biệt là xứ lạnh). Phải vậy không cụ QUANG1970 ???:P
Còn uống Espresso nhanh như cụ provtc nói ở trên thì ...có lẽ em phải TRÁNG MIỆNG bằng kim loại may ra mới thưởng thức được =))=))=)) THôi, mình uống theo cách của mình: không quá 5 phút là ok rồi.:">:">:">
Mời cụ provtc tách cà em tay ngang pha ở nhà uống hàng ngày: 10g Ethiopia Luma Barkume rang cấp độ fullcity và pha bằng máy...rẻ tiền;)
View attachment 4650520
Máy của cụ giờ cũng đắt rồi đó vốn + 2tr5 nữa. Hịn rồi :D.

QUANG1970

Xì hơi lốp
em không dám lạm bàn nhiều vì mình là ...người mới ;;) ; lại không qua trường lớp đào tạo nào hết mà chỉ góp nhặt kiến thức của những người đi trước để TỰ phục vụ thú vui của mình: có 1 tách cà NGON, SẠCH và HỢP LÝ với kinh phí bỏ ra :D ...Xin rón rén thưa rằng: ngoài các yếu tố mà cụ QUANG1970 đã liệt kê ở trên thì lớp Crema còn có vai trò QUAN TRỌNG: giữ NÓNG và HƯƠNG VỊ cho tách cà khi mang ra phục vụ người uống (đặc biệt là xứ lạnh). Phải vậy không cụ QUANG1970 ???:P
Cái này thì bác giả nhời thay em rồi!! :P :P

Còn uống Espresso nhanh như cụ provtc nói ở trên thì ...có lẽ em phải TRÁNG MIỆNG bằng kim loại may ra mới thưởng thức được =))=))=)) THôi, mình uống theo cách của mình: không quá 5 phút là ok rồi.:">:">:">
Mời cụ provtc tách cà em tay ngang pha ở nhà uống hàng ngày: 10g Ethiopia Luma Barkume rang cấp độ fullcity và pha bằng máy...rẻ tiền;)
View attachment 4650520

Có lẽ đấy là Style uống "Quốc tế" bác ạ! :D
Này nhé uống cafe Espresso kiểu Ý, học từ Nga do người Hải Dương áp dụng "đại trà". :))

Thôi thì, Uống sao miễn có hớp cafe ngon, đổ vào mồm là quý! :P và:

Bác vậy, em vầy, trời cho vậy.​
Mong sao cuộc sống cứ như vầy:​
ngon, mình chén, ngon mồm đẫy
Phê rồi mình sướng, kệ mặc bây! :P

nuochoaoto

Xe buýt

Này nhé uống cafe Espresso kiểu Ý, học từ Nga do người Hải Dương áp dụng "đại trà". :))

Thôi thì, Uống sao miễn có hớp cafe ngon đổ vào mồm là quý! :P và:

Cà ngon, mình chén, ngon mồm đẫy
Với em thì uống đúng kiểu Ý, kiểu Nga, hay kiểu Hải Dương.. kiểu nào cũng tốt hết. Máy pha cùi bắp, cùi mía, hay mấy trăm triệu cũng tốt... Miễn sao thứ nằm trong ly là... cafe ngon là em mê haha...

BTW, chỗ bác Hải Dương đầu tư máy móc rất bài bản.. chắc có lẽ cafe sử dụng cho khách uống cũng không phải loại tầm thường, nếu không có gì tế nhị bác provtc cho bọn em xin menu cũng như một số loại espresso ngon nhất của quán để bọn em thu xếp ghé thăm và dùng thử. Tại vì thực ra chơi trên forum này cũng vui nhưng nếu có 1 địa chỉ quán cafe đẳng cấp để bọn em ngồi mạn đàm thì còn gì sướng hơn nữa...!!

Chỉnh sửa cuối:

provtc

Xe container

Thôi thì, Uống sao miễn có hớp cafe ngon, đổ vào mồm là quý! :P và:

ngon, mình chén, ngon mồm đẫy
Anh em chơi có kinh nghiệm truyền bá các cách sao cho thưởng thức cho đúng, chứ bác nói kiểu xỏ xiên như bác thì thôi em xin không tham gia nữa. Từ trước tham gia diễn đàn thấy bác làm thơ hay em thích. Không ngờ bác lại như vậy ;)

QUANG1970

Xì hơi lốp
Với em thì uống đúng kiểu Ý, kiểu Nga, hay kiểu Hải Dương.. kiểu nào cũng tốt hết. Máy pha cùi bắp, cùi mía, hay mấy trăm triệu cũng tốt... Miễn sao thứ nằm trong ly là... cafe ngon là em mê haha...

BTW, chỗ bác Hải Dương đầu tư máy móc rất bài bản.. chắc có lẽ cafe sử dụng cho khách uống cũng không phải loại tầm thường, nếu không có gì tế nhị bác provtc cho bọn em xin menu cũng như một số loại espresso ngon nhất của quán để bọn em thu xếp ghé thăm và dùng thử. Tại vì thực ra chơi trên forum này cũng vui nhưng nếu có 1 địa chỉ quán cafe đẳng cấp để bọn em ngồi mạn đàm thì còn gì sướng hơn nữa...!!

Hay ta thử làm một chuyến "Bắc Kỳ du ký" nhỉ? :-?

Cà ngon: Bao thứ gọi mời​
Máy xịn: Nhìn ảnh cạn lời để chê​
Thông tin: Hay thật là mê,​
Bạn cà: chẳng kể, tỉnh, quê đón chào. :x

Chỉnh sửa cuối:

haolq

Xe tăng
Thì đó bác.. Em uống xong hớp thứ 4 lỡ cắn cái bánh, rồi cứ ngồi tiếc hùi hụi :(( :(( :((
Có một chuyện em thấy nên đánh răng xa ra so với thời điểm uống cafe sáng. Hoặc chọn loại kem đánh răng không chứa quá nhiều vị chát hoặc mùi kiểu trà xanh, lá ổi hay gì đó... nếu không sau đó uống cafe sẽ bị ảnh hưởng tới sự cân bằng của hương vị cafe. =)) =)) . Rõ khổ haha..
Em có kinh nghiệm muốn phổ biến tới cụ và và các cụ khác một TIP mà em đã thực hành và đúc kết : Sáng cứ ra chỗ nào có nhiều gái đẹp đứng tự khắc mình phải nuốt nước bọt liên tục , đến lúc thấy ổn chạy về pha shot cà phê uống ! Như vậy vậy lợi đủ đường ! Miệng sạch , Mắt no , cà phê cứ gọi là ngon gấp bội !

QUANG1970

Xì hơi lốp
Anh em chơi có kinh nghiệm truyền bá các cách sao cho thưởng thức cho đúng, chứ bác nói kiểu xỏ xiên như bác thì thôi em xin không tham gia nữa. Từ trước tham gia diễn đàn thấy bác làm thơ hay em thích. Không ngờ bác lại như vậy ;)

Ấy chết! bác thương mà dạy quá nhời! :((
Em nào dám mạo phạm!
Em tình thực thôi bác ạ, nào có xỏ xiên gì đâu ạ! [-X

Chết thật! Chết thật!! Chết thật!!! :((

BMW 6688

Xe tăng
Cám ơn bác! ^:)^

Thế thì quế hóa quá! :P

BTW, bác cho em hỏi, bên bác có những loại cafe nào ạ? :-?
YYI, Em không hỏi Robusta hay Arabica, mà hỏi tên các loại cafe ngon mình đang có thôi ạ. [-X

Cám ơn bác trước. =D>
=D> =D> =D> =D> =D> =D> =D>

BMW 6688

Xe tăng
Em có kinh nghiệm muốn phổ biến tới cụ và và các cụ khác một TIP mà em đã thực hành và đúc kết : Sáng cứ ra chỗ nào có nhiều gái đẹp đứng tự khắc mình phải nuốt nước bọt liên tục , đến lúc thấy ổn chạy về pha shot cà phê uống ! Như vậy vậy lợi đủ đường ! Miệng sạch , Mắt no , cà phê cứ gọi là ngon gấp bội !
=D> =D> =D> =D> =D>

nuochoaoto

Xe buýt
Vậy em suy ra rằng sáng ra không nên đánh răng sớm mà sử dụng nước bọt súc miệng.. bác có gái đẹp nhòm thì quá tốt, không có thì tìm cách khác sao cho ra nước bọt để súc miệng =)) =)) |-)|-)|-)

nuochoaoto

Xe buýt
Ấy chết! bác thương mà dạy quá nhời! :((
Em nào dám mạo phạm!
Em tình thực thôi bác ạ, nào có xỏ xiên gì đâu ạ! [-X

Chết thật! Chết thật!! Chết thật!!! :((
Chắc bác provtc nhạy cảm chút thôi chứ em cũng không thấy xỏ xiên gì mà? Bác cứ chia sẻ bọn em cũng nuốt từng lời hết... :"> :">

haolq

Xe tăng
Vậy em suy ra rằng sáng ra không nên đánh răng sớm mà sử dụng nước bọt súc miệng.. bác có gái đẹp nhòm thì quá tốt, không có thì tìm cách khác sao cho ra nước bọt để súc miệng =)) =)) |-)|-)|-)
Nói zui vậy thôi, buổi sáng hầu như em chỉ ăn bánh mì chay nên làm hớp nước lọc là em uống cà phê ngay được ! Bác nào hay đi ăn phở, bún...hay các món khác có mùi tỏi, hành , ngò ...thì mất vài ngụm đầu ko phê lắm .

QUANG1970

Xì hơi lốp
Bẩm bác,

1/ Có ai súc miệng mà nuốt vào đâu hở bác??? Nếu có, họa là chỉ thằng điên hay con khùng! :))

Nói cho vuông: Sau khi súc (hay sục ... ) thì phải nhổ (cho) ra! bằng không thì ............ :(( sao mà chịu nổi!?

2/ Người đep thì cho dù có nhiều, nhưng đâu phải dễ kiếm! Muốn là có!? :P trong khi người xấu (theo cả hai nghĩa) thì có lẽ nhiều trong cuộc sống ngày hôm nay! :D

Nên thay vì kiếm người đẹp, ta cứ tìm người xấu! Xấu đền độ "ma chê quỷ hờn", đến mức mắc ói!
Lúc đó, thay vì ói ta nhổ, nhổ đến khi khô nước miếng rồi uống cafe! :x

Rõ là, vừa "sạch mồm", lại đúng "quy luật tự nhiên"! =))

Chỉnh sửa cuối:

nuochoaoto

Xe buýt
Nói zui vậy thôi, buổi sáng hầu như em chỉ ăn bánh mì chay nên làm hớp nước lọc là em uống cà phê ngay được ! Bác nào hay đi ăn phở, bún...hay các món khác có mùi tỏi, hành , ngò ...thì mất vài ngụm đầu ko phê lắm .
Chính xác rồi bác, muốn thưởng trọn vẹn cốc cafe thì phải hạn chế sử dụng đồ ăn uống có quá nhiều hương liệu hoặc uống sau khi ăn ít nhất 30 phút, trong 30 phút đó uống nước lọc và nuốt nước bọt cho nhiều zdô haha... =)) =))

Trạng thái
Thớt đang đóng