[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

QUANG1970

Xì hơi lốp
Em giảm độ mịn so với lần đầu ah bác, nay em lại giảm thêm 1 nấc nữa, và xay 9gr.

Bác góp ý giúp em với ạ.

Em thấy dường như tay bác Th4iNguy3n đã chạm điểm G! :P

Thôi thì, từ rày về sau bác cứ thế mà ............ :))

Nếu muốn lúc bỏ vào mồm nồng nàn, đậm hơn, thì cứ là "tăng đô"! :D

Na lun

Xe tải
Sáng nay em vào quán Phúc Long, Trần Duy Hưng không gian bài trí rất ok, duy có điều em hơi khó hiểu là em gọi 01 trà sữa và 01 capuchino Phúc Long em có dặn cafe pha vào ly sứ, tuy nhiên cửa hàng bảo bọn em ko dùng ly sứ, em rất muốn ủng hộ hàng VN nhưng nếu ly capu mà pha vào cốc nhựa em ko thể xài được, ko biết các cụ có giống em ko? Hay do mình vào cái topic này rồi nó bị tự chuyển hoá, tự diễn biến ra vậy? Hazz

Th4iNguy3n

Xe buýt

Dạ, cảm ơn bác góp ý, về mức xay và liều lượng thì em sẽ canh theo như này đối với rổ lọc em đang dùng, có thể phải gia giảm mức tinh chỉnh máy xay đối với tuỳ loại cà.

Đến giờ ly cafe trên của em là thấy được nhất trong các ly em đã pha, tuy nhiên vẫn còn phải học hỏi các bác trên đây nhiều.

Hy vọng mọi người tiếp tục chia sẻ để em học hỏi với ah.

Làm Barista chuyên nghiệp quả không khó :D
Em cứ vào đây hóng để start up sau khi nghỉ hưu :P
Cảm ơn mỹ từ của bác, để đạt được như bác nói chắc còn lâu :).

Em vẫn còn lóng nga lóng ngóng lắm ah.

Na lun

Xe tải

Điểm G thì em rờ suốt, lên..Đỉnh mới khoai! Hihi

ragdoll

Xe buýt
Cuối tuần rảnh rỗi, lại mới nhận hàng nên em mang cafe ra rang trong niềm vui hân hoan không phải tiết kiệm nữa. Anderacha dressing fullcity cho đến giờ là một trong những người đẹp quyến rũ của mồm em :)

Các bác cho em ít ý kiến cho mau tiến bộ ạ.
Chúc các bác cuối tuần vui vẻ.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cuối tuần rảnh rỗi, lại mới nhận hàng nên em mang cafe ra rang trong niềm vui hân hoan không phải tiết kiệm nữa. Anderacha dressing fullcity cho đến giờ là một trong những người đẹp quyến rũ của mồm em :)

Mẻ rang của bác ragdoll rõ ràng là không chỉ đạt mà là đã đạt hoàn hảo cái tiêu chí cao nhất của "home roasting cafe": "hạt cafe thành phẩm chín đều, cùng màu, lại nở múp míp, khe banh, thân nứt". :x

Đặc biệt là những "khe banh""mép hạt" em khoanh tròn. =D>

Về cái "khe banh" và "mép hạt" em có một tổng kết và chia sẻ kinh nghiệm chuyện ""khe banh""mép hạt"" qua những mẻ rang cafe của quý cụ, mợ, bác, trong các thớt trên OF có liên quan tới việc "rang ráy" cafe này, như sau: :P

Banh thì dăm bảy đường banh, :D
Bác thì toang hoác, mợ banh: Còn chờ. :P
Ngẫm xem từ trước đến giờ ,
"Hàng" bác luôn chuẩn, cầm cờ đầu tiên! =D>

Để banh, lắm bác muốn điên: :( 8-|
Thay cách: Khe vẫn nhắm nghiền chửa bung! [-X
Đổi kiểu: Nhiều bác chơi xung,
"Làm xong", nhìn thật ....... hãi hùng mẻ rang =((

Có bác đã chảnh, lại sang,
Tập tành máy khó, tay ngang vào lò. :D
Hẳn là những muốn nở to,
Rang ra, chai, cháy đem cho chẳng thèm! :((

Nhớ lại có mợ lèm bèm,
Bảo là you-tube cứ xem là thành :P
Thôi thì bác, mợ tập tành
Rang ra có cái, để hành người xơi! :))
(Rang để có cái, vừa "hành", vừa "chơi"!)
HAPPY WEEKEND! :)) :)) :)) :)) :)) :))

Chỉnh sửa cuối:

BMW 6688

Xe tăng

Ơn giời cụ đây rồi:D:D:D....Cụ ragdoll mấy lâu nay đi đâu mà vắng vậy???Hôm vừa rồi có việc ra Hà Nội nhưng thấy có thông tin cụ đi vắng xa nhà nên em không kịp gặp:">:">:">. Mẻ rang của cụ đẹp quá...cứ như vầy sao mà em theo kịp đây??? Có bí quyết gì không cụ ơi??? ĐẸP quá ...Hy vọng sau khi degas thì tách cà sẽ đủ hương và vị NGON...Mong cụ chia sẻ thêm:-@:-@:-@

ragdoll

Xe buýt

Mẻ rang của bác ragdoll rõ ràng là không chỉ đạt mà là đã đạt hoàn hảo cái tiêu chí cao nhất của "home roasting cafe": "hạt cafe thành phẩm chín đều, cùng màu, lại nở múp míp, khe banh, thân nứt". :x

Đặc biệt là những "khe banh""mép hạt" em khoanh tròn. =D>

Về cái "khe banh" và "mép hạt" em có một tổng kết và chia sẻ kinh nghiệm chuyện ""khe banh""mép hạt"" qua những mẻ rang cafe của quý cụ, mợ, bác, trong các thớt trên OF có liên quan tới việc "rang ráy" cafe này, như sau: :P

Banh thì dăm bảy đường banh, :D
Bác thì toang hoác, mợ banh: Còn chờ. :P
Ngẫm xem từ trước đến giờ ,
"Hàng" bác luôn chuẩn, cầm cờ đầu tiên! =D>

Để banh, lắm bác muốn điên: :( 8-|
Thay cách: Khe vẫn nhắm nghiền chửa bung! [-X
Đổi kiểu: Nhiều bác chơi xung,
"Làm xong", nhìn thật ....... hãi hùng mẻ rang =((

Có bác đã chảnh, lại sang,
Tập tành máy khó, tay ngang vào lò. :D
Hẳn là những muốn nở to,
Rang ra, chai, cháy đem cho chẳng thèm! :((

Nhớ lại có mợ lèm bèm,
Bảo là you-tube cứ xem là thành :P
Thôi thì bác, mợ tập tành
Rang ra có cái, để hành người xơi! :))
(Rang để có cái, vừa "hành", vừa "chơi"!)
HAPPY WEEKEND! :)) :)) :)) :)) :)) :))
Hí hí, cám ơn bác có lời khen. Em ở nhà còn có 1/2lb Anderacha nên mấy lần định rang rồi lại để lại để dành. Nhận được lô mới thật chẳng khác nào "hòa thượng động phòng hoa chúc dạ" :P
Misty valley cũng là một người đẹp trong mộng của em, cũng còn có 1/2lb bác ạ :(

ragdoll

Xe buýt
Ơn giời cụ đây rồi:D:D:D....Cụ ragdoll mấy lâu nay đi đâu mà vắng vậy???Hôm vừa rồi có việc ra Hà Nội nhưng thấy có thông tin cụ đi vắng xa nhà nên em không kịp gặp:">:">:">. Mẻ rang của cụ đẹp quá...cứ như vầy sao mà em theo kịp đây??? Có bí quyết gì không cụ ơi??? ĐẸP quá ...Hy vọng sau khi degas thì tách cà sẽ đủ hương và vị NGON...Mong cụ chia sẻ thêm:-@:-@:-@
Hehe em cũng có nghe cu em bác kể chuyện, đợt này em đi nhiều quá, toàn phải mang cái bình French press theo pha uống tạm.
Người đẹp này khi đang degas có mùi thơm ngậy, hơi giống mùi chân giò hầm kiểu Đức :), lúc xay ra mùi ngọt đậm ma mị kiểu của hoa nở ban đêm pha lẫn với mùi hạt khô nhẹ nhẹ, uống vào thì ối mẹ ơi, cứ như xxx với hồ ly trong Liêu trai chí dị :P
Nói chung em hơi cảm tính

Patriots

Xe lăn
Sáng nay em vào quán Phúc Long, Trần Duy Hưng không gian bài trí rất ok, duy có điều em hơi khó hiểu là em gọi 01 trà sữa và 01 capuchino Phúc Long em có dặn cafe pha vào ly sứ, tuy nhiên cửa hàng bảo bọn em ko dùng ly sứ, em rất muốn ủng hộ hàng VN nhưng nếu ly capu mà pha vào cốc nhựa em ko thể xài được, ko biết các cụ có giống em ko? Hay do mình vào cái topic này rồi nó bị tự chuyển hoá, tự diễn biến ra vậy? Hazz
Ly sứ thân thiện môi trường lại sạch sẽ lịch sự và vệ sinh, nhựa thì thôi cụ ạ, vừa có thể độc, vừa không thân thiện môi trường. Họ có thể dùng cốc giấy cơ mà nhỉ

QUANG1970

Xì hơi lốp
Hí hí, cám ơn bác có lời khen. Em ở nhà còn có 1/2lb Anderacha nên mấy lần định rang rồi lại để lại để dành. Nhận được lô mới thật chẳng khác nào "hòa thượng động phòng hoa chúc dạ" :P
Misty valley cũng là một người đẹp trong mộng của em, cũng còn có 1/2lb bác ạ :(

Hòa thượng, động phòng, hoa chúc dạ!

Tách cà thơm ngọt quả vô biên! =D>
Vui thú Rang-Pha sướng như tiên! :P
Sẵn tay "rang ráy", cần là có, :D
Có mà chẳng hưởng, khéo lại điên. :-s

Hòa thượng, động phòng, hoa chúc dạ! :D
Vãi già, nghênh mặt, quỷ vương niên. :((

Xem ra Thần, Phật còn chửa được: [-X
Ngon mồm sướng mắt, cứ triền miên. :))

Chỉnh sửa cuối:

BMW 6688

Xe tăng
Tách cà chiều của em~o)...với mức rang này em uống thấy cân bằng và cảm nhận có vị...khói...không biết đúng kg cụ QUANG1970???

QUANG1970

Xì hơi lốp
Tách cà chiều của em~o)...với mức rang này em uống thấy cân bằng và cảm nhận có vị...khói...không biết đúng kg cụ QUANG1970???

Vâng! ^:)^

Toàn bộ các loại cafe em gửi biếu lần này (trừ vài loại có báo riêng) đều rang theo tiêu chí "dành cho người không thích chua" uống, :D nên đều ở từ mức Full City trở lên. :">
Một khi không còn chua hay chua mờ nhạt thì vị đắng sẽ rõ và mùi khói (khói chứ không phải khét nhé! [-X) xuất hiện. :P

Đó cũng là lý do, mà một bác, em rất quý, nhưng phải "lọt danh sánh" gửi biếu lần này, vì chắc chắn khi nhận, em sẽ đặt bác ấy vào tình thế "Bỏ thì thương, Vương thì tội"! :((

ragdoll

Xe buýt
Vâng! ^:)^

Toàn bộ các loại cafe em gửi biếu lần này (trừ vài loại có báo riêng) đều rang theo tiêu chí "dành cho người không thích chua" uống, :D nên đều ở từ mức Full City trở lên. :">
Một khi không còn chua hay chua mờ nhạt thì vị đắng sẽ rõ và mùi khói (khói chứ không phải khét nhé! [-X) xuất hiện. :P

Đó cũng là lý do, mà một bác, em rất quý, nhưng phải "lọt danh sánh" gửi biếu lần này, vì chắc chắn khi nhận, em sẽ đặt bác ấy vào tình thế "Bỏ thì thương, Vương thì tội"! :((
Em biết bác ý là ai rồi hehe. Chủ nhật bận hơn cả ngày thường, em chạy long tóc gáy suốt từ sáng sớm đến giờ mí về, vội vã pha ngay 1 tách Anderacha uống cho bõ, kính mời các bác

ragdoll

Xe buýt

Vị khói thì uống cùng 1 cối Early Morning hợp quá còn gì nữa bác. Em chỉ hơi thắc mắc là quá fullcity rồi mà sao lớp crema vẫn nhạt màu vậy, đồ là bác chụp dưới ánh đèn neon đúng ko ạ? :P

konghai1209

Xe tải
Vị khói thì uống cùng 1 cối Early Morning hợp quá còn gì nữa bác. Em chỉ hơi thắc mắc là quá fullcity rồi mà sao lớp crema vẫn nhạt màu vậy, đồ là bác chụp dưới ánh đèn neon đúng ko ạ?
E thấy ánh đèn neon nó phản chiếu trên mặt bàn kìa cụ ơi

Được gửi từ iPhone Xs Max - Otofun

BMW 6688

Xe tăng
Vị khói thì uống cùng 1 cối Early Morning hợp quá còn gì nữa bác. Em chỉ hơi thắc mắc là quá fullcity rồi mà sao lớp crema vẫn nhạt màu vậy, đồ là bác chụp dưới ánh đèn neon đúng ko ạ? :P
Dạ đúng là đèn neon hehehe

BMW 6688

Xe tăng
Cuối tuần em rang ít cà phục vụ bà xã và mình trong tuần tới:D...mong các cụ góp ý thêm...mẻ kenya là 100gr, còn lại là 50gr. Cụ ragdoll, QUANG1970 cho em ý kiến ạ...:-c:-c:-c

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng