[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

haolq

Xe tăng
Nay cuối tuần, em có qua đây uống thử và hỏi thăm để mua cafe hạt về tập pha với máy GBT của em.

Nhưng cafe họ không có rang, chỉ nhập về các loại rang sẵn, mới nhất cũng từ ngày 10/09/2019 - tức là cách đây 2 tháng :(.

Thôi thì em lại quay về mua hạt SB vậy.

Họ mua rang sẵn chắc có lý do đó bác, cafe đắt vậy về rang hỏng hoặc ko chuẩn mà vẫn bán ra khéo sập tiệm !

Th4iNguy3n

Xe buýt
Họ mua rang sẵn chắc có lý do đó bác, cafe đắt vậy về rang hỏng hoặc ko chuẩn mà vẫn bán ra khéo sập tiệm !
Em thích trải nghiệm ở The Workshop, Shin hơn chỗ này.

Hai chỗ kia, thấy có không khí hơn, và vị trí cũng đắc địa hơn. Cafe họ rang hàng tuần cho người muốn mua về pha cũng phong phú chủng loại.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cám ơn cụ QUANG1970 đã khen các mẻ rang của em:x:x:x...đúng là mẻ kenya em có gia tăng thời gian xíu để bớt chua nên...:((:((:((mà phải nói công thức như nhau nhưng chỉnh quạt dẻo hơn, nhìn kỹ hạt cà khi rang để điều chỉnh gió khá là quan trọng... @-)@-)@-)Cám ơn cụ lần nữa...các cụ khác thì có gì khác ạ???\:D/
Xin lỗi! Bác nói sai rồi! [-X

Em không khen, và chưa từng khen mẻ rang nào của bác! [-X

Em chỉ đưa ra nhận xét của em về mẻ rang bác chia sẻ, hay nói chính xác là cảm nhận của em theo kinh nghiệm em có, trước những gì em thấy hay được cho thấy, và công thêm vời những cái biết (kinh nghiệm) về nó! :D

Còn nếu bảo là khen, nên khen, hay cần khen thì cái mà cộng đồng những người yêu cafe sạch, ngon, đúng giá nói riêng và cả nước Việt Nam nói chung này phải khen bác BMW 6688! =D>

Em không nói quá đâu! [-X

Cái mà bác BMW 6688 đáng được khen, hay vinh danh đó, chính là tinh thần học tập vươn lên cho "bằng anh bằng em" và tính ganh đua trong học tập! ganh đua chứ không phải ganh tỵ nhé! [-X

Trong thưởng thức cafe, một trong những cái hay nhất, giúp việc phát triển để đạt đỉnh cao và sự tinh tế chính là sự ganh đua, một đức tính hiếm hoi trong con người VN! :(
FYI, Người Việt thưà tính ganh tỵ nhưng thiếu tính ganh đua!

Đây cũng là một trong những lý do, làm cho một "dân tộc cần cù thông minh với rừng vàng biển bạc" mà cứ nghèo mãi và khiến cho "tấm hộ chiếu xanh lá cây" xếp thứ 90 trong bảng tổng sắp, nghĩa là gần cuối bảng xếp hạng! Thua luôn cả Cambodia! Tiến gần hơn về phía nhóm 10 các quốc gia bị xếp vào loại “hộ chiếu tệ nhất”, bao gồm Triều Tiên, Somalia, Syria, Iraq, Afghanistan… :((

Còn vì sao em lại manh mồm khen bác BMW 6688 ư? Mời các bác coi:

Tranh thủ bão số 6 chưa vô em rang mấy mẻ chờ đón bão:((:((:((Lỡ có mất điện còn có cái đổ zô miệng...Mấy mẻ rang trước chưa đạt nên băn khoăn cả tuần nay :-ss:-ss:-ssnhất là khi cụ ragdoll đưa lên mấy mẻ rang tuyệt hảo:x:x:x...Phải làm cho bằng hay chí ít ...gần bằng mới thỏa:-j:-j:-jcung công thức cũ nhưng dẻo tay quạt sẽ khác...Nhờ các cụ góp ý dùm em...Cụ ragdoll , QUANG1970 cho em xin ý kiến với ah...Chỉ riêng mẻ Kenya là 100gr, còn lại là 50gr...Cám ơn các cụ nhìu nhìu...

Yêu cafe, thích cafe, tiếp cận nó trong khả năng cho phép (chỉ một cái máy pha, xay tầm trung với một cái máy rang phổ cập, toàn bộ chưa vượt quá con số 13 triệu VNĐ! Nghĩa là, tổng tiền bỏ ra cho cả RangXayPha chửa bằng một cái máy pha cafe của nhiều bác khác) nhưng vẫn mày mò học, rèn để có cái kết quả ngày nay, trong một khoảng thời gian có thể nói là ngắn ngủi (vỏn vẹn 5 tháng) ! :-o

Với tinh thần ganh đua ntn, em tin bác BMW 6688 còn tiến xa và tiến sâu hơn nữa không chỉ trong cafe mà còn nhiều, và nhiều thứ khác nữa ...........! :P

Dẫu yêu, nhưng chẳng có liều,
Khi mua đong đếm, bao nhiêu cho vừa :-?
Tỉnh táo, để chắng mắc lừa,
Miếng ngon, giờ hẳn bác thừa, để xơi! :P

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Nay cuối tuần, em có qua đây uống thử và hỏi thăm để mua cafe hạt về tập pha với máy GBT của em.

Nhưng cafe họ không có rang, chỉ nhập về các loại rang sẵn, mới nhất cũng từ ngày 10/09/2019 - tức là cách đây 2 tháng :(.

Thôi thì em lại quay về mua hạt SB vậy.

Giá ntn quả là quá chát! :-o

Ngoài ra, với cafe siêu hạng, cho dù là cafe chính hãng (Authentic products) mà rang được hai tháng, không hút chân không trước khi pha tách đầu tiên, bán giá 1/10 giá trên em cũng không mua! [-X

Thậm chí, nói hơi quá là "cho cũng không thèm lấy" vì đã lấy không uống được vừa miệng, mà lại mang tiếng, mang ơn thì lấy làm gì! :-?

WOW...giá cao vậy sao???
Giờ thì bác BMW 6688 hẳn đã nghiệm ra cái thú vị, giá trị và ích lợi của rang cafe tại nhà rồi chứ? :P

QUANG1970

Xì hơi lốp

Thưa bác!

+ Tay ngang rang cafe,
+ Người học rang cafe mà học lóm,
+ hay học rang cafe, hoặc học bất kỳ nghề nào mà không có tâm
thì mới có chuyện rang hỏng hay không chuẩn dù đã cố gắng rất nhiều
! :))

Còn dám mở tiệm, "khua chiêng múa trống" bán như cái Website mà bác giới thiệu, nhưng lại rang hỏng, khác nào gái ngành phố đèn đỏ ở Hà Lan mà không làm thoả lòng khách mua hoa, về khoản "nghiệp vụ giường chiếu"! :))

Một khi đã dám mở tiệm, "khua chiêng múa trống" bán cafe đặc chủng như cái Website này, mà rang hỏng, thì thôi cứ goi là "đâm đầu xuống chuồng chồ mà chết" cho khỏi nhục! :D

Khi đã hiểu thế nào là cafe thượng hạng hay siêu hạng thì phải hỉểu giá trị của nó và làm thế nào để có, giữ, và phát huy tối đa cái giá trị sẵn có trong nó. Mà rang được tại chỗ để có cafe "tươi" là điều cơ bản đầu tiên. Kinh doanh cafe, cafe thượng hạng hay siêu hạng thì mà không hỉểu giá trị này khác nào day Piano mà không biết đánh đàn: Khi dạy học trò chỉ cho học trò nghe băng đĩa bài mình dạy để thị phạm và "thầy" chỉ "dạy mồm"! :))

FYI, từ từ rồi các bác sẽ có dịp thưởng lãm những mẻ rang, mà những hạt cafe ngày càng ngon, khéo không chỉ của bác ragdoll , kanteung, BMW 6688, ......... mà còn của nhiều, và rất nhiều bác khác!
Đó là những bác thực sự yêu thích cafe, và chỉ muốn uống cafe, chứ không phải muốn "uống cái khác" =))

Em chắc chắn là như vậy! :P

Chỉnh sửa cuối:

haolq

Xe tăng
Thưa bác!

+ Tay ngang rang cafe,
+ Người học rang cafe mà học lóm,
+ hay học rang cafe, hoặc học bất kỳ nghề nào mà không có tâm
thì mới có chuyện rang hỏng hay không chuẩn dù đã cố gắng rất nhiều
! :))

Còn dám mở tiệm, "khua chiêng múa trống" bán như cái Website mà bác giới thiệu, nhưng lại rang hỏng, khác nào gái ngành phố đèn đỏ ở Hà Lan mà không làm thoả lòng khách mua hoa, về khoản "nghiệp vụ giường chiếu"! :))

Một khi đã dám mở tiệm, "khua chiêng múa trống" bán cafe đặc chủng như cái Website này, mà rang hỏng, thì thôi cứ goi là "đâm đầu xuống chuồng chồ mà chết" cho khỏi nhục! :D

Khi đã hiểu thế nào là cafe thượng hạng hay siêu hạng thì phải hỉểu giá trị của nó và làm thế nào để có, giữ, và phát huy tối đa cái giá trị sẵn có trong nó. Mà rang được tại chỗ để có cafe "tươi" là điều cơ bản đầu tiên. Kinh doanh cafe, cafe thượng hạng hay siêu hạng thì mà không hỉểu giá trị này khác nào day Piano mà không biết đánh đàn: Khi dạy học trò chỉ cho học trò nghe băng đĩa bài mình dạy để thị phạm và "thầy" chỉ "dạy mồm"! :))

FYI, từ từ rồi các bác sẽ có dịp thưởng lãm những mẻ rang, mà những hạt cafe ngày càng ngon, khéo không chỉ của bác ragdoll , kanteung, BMW 6688, ......... mà còn của nhiều, và rất nhiều bác khác!
Đó là những bác thực sự yêu thích cafe, và chỉ muốn uống cafe, chứ không phải muốn "uống cái khác" =))

Em chắc chắn là như vậy! :P
Người sành cà phê đến chân tơ, kẽ tóc như bác và các bác như đã nói thì ở nhà tự mua, rang, xay, pha để uống hết rồi, các quán cà phê kiểu này chắc chẳng mong gì được các bác ghé thăm, em nghĩ họ đưa ra mấy cái túi cà phê hạt đóng gói nhập ngoại nguyên hộp mới dễ thuyết phục người uống và mua đó, uống cà phê cũng có năm bảy đường, " Uống thấy ngon là được ", không cần thiết phải ''Thấy ăn khoai cũng vác mai đi đào" .

QUANG1970

Xì hơi lốp
Người sành cà phê đến chân tơ, kẽ tóc như bác và các bác như đã nói thì ở nhà tự mua, rang, xay, pha để uống hết rồi, các quán cà phê kiểu này chắc chẳng mong gì được các bác ghé thăm, em nghĩ họ đưa ra mấy cái túi cà phê hạt đóng gói nhập ngoại nguyên hộp mới dễ thuyết phục người uống và mua đó, uống cà phê cũng có năm bảy đường, " Uống thấy ngon là được ", không cần thiết phải ''Thấy ăn khoai cũng vác mai đi đào" .

Thế bác haolq có muốn ăn "khoai" không? :P

Khoai này là khoai "nằm" trong ý bác nói, chứ không phài khoai ở chỗ khác, nên cũng không bàn chuyện "chết đói" nhé! :))

haolq

Xe tăng
Thế bác haolq có muốn ăn "khoai" không? :P

Khoai này là khoai "nằm" trong ý bác nói, chứ không phài khoai ở chỗ khác, nên cũng không bàn chuyện "chết đói" nhé! :))
Ơ.... !!!!
" Khoai bác trồng, bác cứ xơi
Cớ sao bác lại phiền mời làm chi "

BMW 6688

Xe tăng

Giá ntn quả là quá chát! :-o

Ngoài ra, với cafe siêu hạng, cho dù là cafe chính hãng (Authentic products) mà rang được hai tháng, không hút chân không trước khi pha tách đầu tiên, bán giá 1/10 giá trên em cũng không mua! [-X

Thậm chí, nói hơi quá là "cho cũng không thèm lấy" vì đã lấy không uống được vừa miệng, mà lại mang tiếng, mang ơn thì lấy làm gì! :-?

Giờ thì bác BMW 6688 hẳn đã nghiệm ra cái thú vị, giá trị và ích lợi của rang cafe tại nhà rồi chứ? :P
Dạ đúng là nhìn bảng giá của shop cũng như so sánh giá bán cà ngoại đã rang của 1 số đơn vị khác thì...những gì em đang có và tự mình rang những loại cà ngoại khác nhau, để có những ly cafe ngon và giá QUÁ rẻ bác QUANG1970 ơi...Rẻ, ngon và có nhiều loại để đổi món...Cám ơn bác QUANG1970, ragdoll lần nữa...

Chỉnh sửa cuối:

Tuan Le 1212

Xe đạp
Tùy vào tầm tiền Cụ ơi :)
Máy cũ GBT thì đây :) https://www.ebay.co.uk/itm/233393942095
Còn mới thì Cụ cứ Rancilio, Leit, Gaggia Classic toàn thương hiệu Ý đều ngon cả :bz Mua ở VN thì có bảo hành nhưng lại đắt hơn kha khá so với ship về :D
Dạ vâng, em cảm ơn cụ ( hay mợ ạ :) ). Em cũng chỉ muốn tìm máy với tiêu chí như của topic: "phù hợp với nhu cầu sử dụng" ạ :D. Nhà có mỗi em uống ngày 2-3 tách thôi. Tầm tiền thì tối đa 15m ạ.
Em xem cái máy GBT cụ gửi, mà seller ít review quá, em lại không có kinh nghiệm về máy móc nên đành chịu ạ.
Các hãng máy thì em cũng tìm hiểu qua, mỗi hãng lại có nhiều dòng máy nên em vẫn lùng bùng chả biết thế nào :( .

Hiện tại em chỉ thấy Breville 870 đang được nhiều site đánh giá cao toàn top 1, không biết trên đây có cụ nào dùng chưa ạ? Nhà em có máy xay rồi nên nếu mua có phí không, vì 870 có sẵn máy xay luôn rồi.
Gaggia Classic so với Breville thì cái nào hơn ạ?
Trong top có cả Delonghi, cơ mà em đang dùng rồi nên chắc thôi.
Rancilio thì cao cấp quá em không cố được ạ :D

Em đọc review ở đây: https://www.fourthestatecoffee.com/best-espresso-machine/

Cụ nào có kinh nghiệm hoặc đã dùng qua các máy này cho em xin tư vấn với ạ ?

Em cảm ơn các cụ!

hiennn83

Xe tăng
Cụ cứ bám theo cái tiêu đề thớt mà lựa chọn ạ :)) Việc quan trọng đầu tiên là "Xác định nhu cầu của Cụ". Cụ đã dùng qua máy Delongi rồi nên việc xác định với Cụ chắc cũng dễ hơn :D. Tầm tiền thì 15 cũng có nhiều lựa chọn :)
Nhà Cụ đã có máy xay rồi mà mua thêm cái máy pha có máy xay nữa thì đương nhiên là lãng phí rồi nhưng cũng phải xét xem cái máy xay Cụ đang có đã "đạt chuẩn" chưa??? Còn về so sánh Gaggia Classic với Breville 870 thì trong topic này cũng có nhiều phân tích rồi Cụ chịu khó lội lại xem :D
Còn seller ít review thì thường là cá nhân bán chứ không phải cửa hàng! Quan trọng hơn là Cụ nên xem giao dịch đó có được eBay đứng ra bảo vệ hay không như kiểu "eBay Money Back Guarantee"
Cái vụ toplist thì cũng tùy theo tập quán sử dụng của mỗi nơi mà có cái toplist khác nhau Cụ ah cho nên cũng chỉ tham khảo thôi :)
Dạ vâng, em cảm ơn cụ ( hay mợ ạ :) ). Em cũng chỉ muốn tìm máy với tiêu chí như của topic: "phù hợp với nhu cầu sử dụng" ạ :D. Nhà có mỗi em uống ngày 2-3 tách thôi. Tầm tiền thì tối đa 15m ạ.
Em xem cái máy GBT cụ gửi, mà seller ít review quá, em lại không có kinh nghiệm về máy móc nên đành chịu ạ.
Các hãng máy thì em cũng tìm hiểu qua, mỗi hãng lại có nhiều dòng máy nên em vẫn lùng bùng chả biết thế nào :( .

Hiện tại em chỉ thấy Breville 870 đang được nhiều site đánh giá cao toàn top 1, không biết trên đây có cụ nào dùng chưa ạ? Nhà em có máy xay rồi nên nếu mua có phí không, vì 870 có sẵn máy xay luôn rồi.
Gaggia Classic so với Breville thì cái nào hơn ạ?
Trong top có cả Delonghi, cơ mà em đang dùng rồi nên chắc thôi.
Rancilio thì cao cấp quá em không cố được ạ :D

Em đọc review ở đây: https://www.fourthestatecoffee.com/best-espresso-machine/

Cụ nào có kinh nghiệm hoặc đã dùng qua các máy này cho em xin tư vấn với ạ ?

Em cảm ơn các cụ!

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cụ cứ bám theo cái tiêu đề thớt mà lựa chọn ạ :)) Việc quan trọng đầu tiên là "Xác định nhu cầu của Cụ". Cụ đã dùng qua máy Delongi rồi nên việc xác định với Cụ chắc cũng dễ hơn :D. Tầm tiền thì 15 cũng có nhiều lựa chọn :)
Chính xác! =D>
Nếu đúng như thông tin bác Tuan Le 1212 đưa ra về buget (ngân sách) 15 triệu mà chỉ dùng mua máy pha thì bác ấy có khá nhiều lựa chọn. Trong khi nhiều bác, chỉ gói gọn trong con số 15 triệu, hay ít hơn mà họ cũng có thể mua đầy đủ cả máy RangXayPha và kết quả ntn thì các bác cũng thấy đấy. Không phải ca ngợi lại việc này, cho mất thì giờ và tốn đất! :P

Nhà Cụ đã có máy xay rồi mà mua thêm cái máy pha có máy xay nữa thì đương nhiên là lãng phí rồi nhưng cũng phải xét xem cái máy xay Cụ đang có đã "đạt chuẩn" chưa??? Còn về so sánh Gaggia Classic với Breville 870 thì trong topic này cũng có nhiều phân tích rồi Cụ chịu khó lội lại xem :D

Đó cùng là lý do em không phát biểu gi cả vì đã nói "hết nước hết cái" về máy "xay pha tích hợp" cũng như các bài học cay đắng về cái Breville 870 này ntn cũng còn đấy! Cứ "lội còm" mà coi.

Hơn nữa nếu nói lại, phân tích lại nữa thì với người hiểu chuyện thì không có gì còn lũ giẻ rách lại lu loa là em "thần thánh hoá" cái Gaggia Baby Twin (GBT). Cũng may mà trong suốt một năm qua em chưa bao giờ mở miệng nói nói là cái GBT là máy pha cafe tốt nhất mà em chỉ khẳng định là:

+ Cái máy GBT giúp pha ra những tách cafe đạt chuẩn, vừa miệng.
+ Cho tới thời điểm này, trong những máy pha cafe tầm 200USD thì GBT không có đối thủ! [-X

GBT nói riêng và dòng Gaggia baby nói chung, tốt hay xấu, ai đã xài thì biết em sẽ không đào sâu nữa vì có câu "giáo đa thành oán"! :D

Còn seller ít review thì thường là cá nhân bán chứ không phải cửa hàng! Quan trọng hơn là Cụ nên xem giao dịch đó có được eBay đứng ra bảo vệ hay không như kiểu "eBay Money Back Guarantee"
Cái vụ toplist thì cũng tùy theo tập quán sử dụng của mỗi nơi mà có cái toplist khác nhau Cụ ah cho nên cũng chỉ tham khảo thôi :)

Bác nói đúng!

FYI, Trước đây khi em khuyến nghị các bác chú ý tới cái GBT, chính bác chủ thớt cũng có lưu ý các bác khác, khi đọc thấy có một số comment/ Review negative (chê) cái GBT trên Youtube và em đã cắt nghĩa cũng như chứng minh rồi! Bằng chứng là có những bác hài lòng về nó đến độ không chỉ mua mộ, mà là hai, thậm chí 3 cái Gaggia trong nhà! :))

In addition, cái "tập quán sử dụng của mỗi nơi mà có cái toplist khác nhau " như bác hiennn83 nói còn một cái mà các chưa biết đó là khẩu vị hay gout thưởng thức tách cafe! những người mua khen cái Breville nói chung vì nó làm bán và phục vụ trường Úc, Canada, Mỹ, ..... nên khẩu vị thiên về xu hướng chua (City, City+, Full City, Full City+) trong khi Gaggia hay một số thương hiệu khác của Ý (Rancilio, Lelit, Zacconi,....) làm cho thị trường cafe truyền thống lâu đời nên khâủ vị khác: Vô cùng tinh tế! và một người tại các thị trường Úc, Canada, Mỹ, ..... khen cái Breville nói chung là điều dễ hiểu!

Cũng một ví dụ tương đương bên Piano: Phần lớn người VN hay những ai học Piano bì bõm, hoặc do không biết, mà ở VN, sẽ mua đàn của Nhật (các loại đàn "ngoài dòng") cho rẻ và nếu ai có tiền nhiều hơn, thì sẽ cũng mua đàn của Nhật, nhưng là Yamaha. Và hết lời khen ngợi Yamaha. =))

Còn với người học lâu năm, hay chuyên nghiệp, cũng như có thẩm âm tốt, sẽ không bao giờ mua, hay thich đánh đàn Nhật nói chung, mặc dầu chúng (đàn Nhật) nhìn đẹp, bàn phím đàn/máy đàn nhạy (sensitive Piano touch) mà họ chỉ mua đàn của Mỹ hay châu Âu. :))
Vì khi đánh đàn, cái sau cùng người đàn cần, là nghe tiếng đàn hay, âm sắc đẹp, chứ không phải nhìn cái piano đẹp! [-X
Còn phần mình, em sẽ đánh (chọn) một cây đàn Mỹ, hay châu Âu cũ, thậm chí rất cũ nhưng đạt chuẩn (fine regulation and tuning) hơn đánh một cây Yamaha mới tinh! :P

Chỉnh sửa cuối:

BMW 6688

Xe tăng
Mời các cụ tách cà thành phẩm của mẻ rang hôm trước của em...nice weekend
Jinotega

Kenya gatuyani

chabelita

Xe buýt
Hôm trước e vào hỏi máy cho bạn e nhẩy hố vôi, do k tìm đc GBT nên bạn e đã đấu và trúng con này Gaggia Cubika
https://www.ebay.co.uk/itm/Gaggia-cubika-coffee-machine/123961089806?_mwBanner=1&ul_ref=https://rover.ebay.com/rover/0/0/0?mpre=https%3A%2F%2Fwww.ebay.co.uk%2Fulk%2Fitm%2F123961089806&rvr_id=0&rvr_ts=5350cb4216e0a4d0bba4a262ffcb7476&ul_noapp=true&pageci=3318f07b-b65b-488b-9493-9ef5f0fd21fd#vi__app-cvip-panel
Bác nào biết và có kinh nghiệm chỉ giáo cho e với, k biết dùng có ổn k? Vì máy chưa về nên e và bạn e cũng chưa đc khám phá e nó ntn :P

QUANG1970

Xì hơi lốp
Mời các cụ tách cà thành phẩm của mẻ rang hôm trước của em...nice weekend
Jinotega

Kenya gatuyani

Nhìn tách cafe, em đành ngậm miệng đi ra! :D
Vì nếu có nói, thì chỉ có thể nói một chữ NGON! :P

Một số bác, nhìn màu lớp crema từ hai tách cafe trên này sẽ không thể bảo, hay nghĩ về cái "Mầu Da Hổ" mà sẽ nghĩ tới màu ...... lông! :-* lông tơ của gà con! =D>

BTW, Màu crema của một số tách cafe của mấy bác hít hà khen, là "Mầu Da Hổ": đây là dịch "word by word" vì cum từ tiếng Anh "Tiger's Skin" thì chẳng có gì là sai! [-X nhưng theo logic cũng như dịch theo cú pháp, thì đó là màu lông chứ không phải da con hổ đâu :)) vì da hổ màu ntn thì ít ai có dịp thấy trừ khi "làm lông" con hổ (vặt sạch lông con hổ) :P

In addition, Đấy là cái Crema của các tách cafe của mấy bác!

Còn những tách cafe em pha ra, theo tự nhiên, khi thì màu vàng óng lông tơ gà con, khi thì màu vàng sậm lông (da :P) con hổ (cọp) tuỳ theo loại cafe và cấp độ rang mà màu crema sẽ thay đổi. Đấy là trong "mắt người thương" :x

Còn cầm bằng mà "không thương", thì trong mắt họ, chắc cũng là màu (vì rõ ràng là có màu mà! :P), nhưng là một màu lông .... :D, mà lông gì, thì các bác nào có đọc "còm" này, tự nghĩ dùm em nhé! :-? :))

HAPPY WEEKEND! :)) :)) :)) :)) :))

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Hôm trước e vào hỏi máy cho bạn e nhẩy hố vôi, do k tìm đc GBT nên bạn e đã đấu và trúng con này Gaggia Cubika
https://www.ebay.co.uk/itm/Gaggia-cubika-coffee-machine/123961089806?_mwBanner=1&ul_ref=https://rover.ebay.com/rover/0/0/0?mpre=https%3A%2F%2Fwww.ebay.co.uk%2Fulk%2Fitm%2F123961089806&rvr_id=0&rvr_ts=5350cb4216e0a4d0bba4a262ffcb7476&ul_noapp=true&pageci=3318f07b-b65b-488b-9493-9ef5f0fd21fd#vi__app-cvip-panel
Bác nào biết và có kinh nghiệm chỉ giáo cho e với, k biết dùng có ổn k? Vì máy chưa về nên e và bạn e cũng chưa đc khám phá e nó ntn :P

Đã là Gaggia mà lại là Gaggia dòng gia dụng chuyên nghiệp thì không phài lo pha ra một tách cafe không "vừa miệng" hay chẳng "đạt chuẩn"! Và người bán (một seller uy tín với 318 giao dich "tốt") cùng đã nêu rõ:

"Gaggia cubika coffee machine . Descaled , new gaskets and new shower delivery ,works as it should.
Comes with original instructions, x3 baskets and original tamper, some stainless steel cleaner would be a plus . It will be packaged considerately, heavy item.
A clean machine ready to make your fav. Coffee.
"

Thì chắc cùng không cần lăn tăn cho rách việc! [-X

Đã thế số tiền bỏ ra chỉ 28.77 GBP (hơn 40USD) so với mấy bác mua máy 700USD, 1.000USD mà đòi hỏi nhiều quá thì không biết câu "Ăn mày đòi xôi gấc" dùng ở đây có sai không nhỉ??? :-? :))

Theo cá nhân em thì vô cùng đúng! :P

Mà hình như chính bác chabelita cùng đã phóng tay mua một em Rancilio khui thùng ngót nghét 700USD thì phải! :-?
Loại người sống mà chỉ biết đòi nhưng không bao giờ nhìn lại mình bỏ ra ntn, thì em e khổ, thậm chí vô cùng khốn khổ đấy! :((

Đừng bất công nhé! Máy móc không có tội các bác ạ! :D

Chỉnh sửa cuối:

chabelita

Xe buýt
[/QUOTE] Mà hình như chính bác chabelita cùng đã phóng tay mua một em Rancilio khui thùng ngót nghét 700USD thì phải! :-?
Loại người sống mà chỉ biết đòi nhưng không bao giờ nhìn lại mình bỏ ra ntn, thì em e khổ, thậm chí vô cùng khốn khổ đấy! :((

Đừng bất công nhé! Máy móc không có tội các bác ạ! :D[/QUOTE]

Bác mắng e ác quá! :D Ngày đó mới nhẩy hố vôi, tìm mãi k có GBT, mà có bạn đag bên Đức nên nhờ mua đc cũng rẻ hơn ở Mỹ nên mua luôn, lúc đó chỉ nghĩ cái máy theo mình cả chặng đg dài thôi thì đắt tý cũng đc, bớt chi tiêu các cái khác đi bù lại..bjo khi có kinh nghiệm thì cả e và bạn e chỉ rình mò đấu giá máy ngon rẻ thôi ạ, k dám tiêu hoang :P
Trân thành cảm ơn bác đã nhận xét góp ý!

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Bác mắng e ác quá! :D Ngày đó mới nhẩy hố vôi, tìm mãi k có GBT, mà có bạn đag bên Đức nên nhờ mua đc cũng rẻ hơn ở Mỹ nên mua luôn, lúc đó chỉ nghĩ cái máy theo mình cả chặng đg dài thôi thì đắt tý cũng đc, bớt chi tiêu các cái khác đi bù lại..bjo khi có kinh nghiệm thì cả e và bạn e chỉ rình mò đấu giá máy ngon rẻ thôi ạ, k dám tiêu hoang :P
Trân thành cảm ơn bác đã nhận xét góp ý!

Bác dạy quá lời! ^:)^

Em nào dám mắng bác, mà chỉ muốn qua bác, lưu ý các bác khác hãy sống cho công bằng! :D

Nhiều bác mua những máy mắc tiền, sáu bảy trăm đô hay cả ngàn đô, thậm chí hơn thế nữa, rồi đem ra bì tỉ với những cái máy chỉ tầm 200USD với bao nhiêu vọc vạch "bới lông tìm vết", thông số kỹ thuật, biểu đồ biểu đ.éo, mà họ quên là, cái máy họ cố tìm hạn chế, mà chê đó chỉ tầm 200USD hay rẻ hơn, trong khi những máy của họ mua, hay nói, hoặc mơ mắc hơn rất nhiều lần! :))

Rõ ràng, việc mua máy mắc rẻ là quyền tự do của mỗi người không ai có quyền cấm cản. Cũng như một cái máy giá mắc gấp nhiều lần, mà có pha ra một ly cafe ngon thì cũng là thường, nhưng một cái máy tầm 200USD mà pha ra một ly cafe ngon, đó mới là đáng nói! =D>

Ngẫm lại, những người mua máy mắc tiền và gọi là đem "chia sẻ" với mọi người, thì thực sự, nếu ai để ý, sẽ nhìn ra, cái họ muốn hay cần, là chỉ muốn khoe mẽ cái máy mới của mình, chứ không phải họ yêu cafe! :P
Bao nhiêu tách cafe đẹp, ngon, hạt cafe mắc tiền pha ra từ nhưng máy mắc tiền, hàng khủng này, đã được thấy nhỉ? :-?
Hay do "tập trung" vào mua máy, nên chẳng còn tiền mua cafe hoặc "ngưỡng thưởng thức" miếng ngon của chỉ đến vậy?! Kiểu như, có lần em nói với các bác, chuyện nhiều "phú gia" xây nnà năm bảy tầng, sập gụ tủ chè, ngà voi bảnh choẹ, nhưng khi ăn cơm hàng ngày thì vẫn ngồi xuống đất hay "sang lắm" thì trên chiếu ? :))

Thực tế, em không cuồng cái GBT, hay dòng Gaggia baby hoặc cái máy xay Breville 820, cũng như "thần thánh hoá" hai máy này, nhưng em trân trọng và đánh giá cao chúng,nhờ nó mà nhiều bác có thể dễ dàng và nhanh chóng tiếp cận được những tách cafe ngon, đúng chuẩn với chi phí thấp nhất và thực tế trong những ngày qua đã chứng minh điều này! Đó là chưa nói, họ được uống những tách cafe, những loại cafe mà người uống cafe, không chỉ ở VN, mà ngay cả những nơi khác, cùng chỉ là nghe chứ chưa được uống! [-X

Hay nói cách khác, nó (GBT, và dòng Gaggia Baby) đã "góp tay" giúp em thực hiện tiêu chí mà nhiều lần em đã nói với các bác, em đề ra khi tham gia "thớt" cafe trên OF này. :D

In closing, Em không dám bảo các bác này dốt, càng không dám nói họ ngu, mà em chỉ có thể nói "đầu họ không có não" nên mới đem ra bì tỉ như vậy! :P

Đâu đó, câu tục ngữ này xem ra, cũng có thể "ló mặt" đôi chút:

Cân phân, xin chớ đánh đồng! [-X
"Bòn nơi khố rách, đãi nơi quần hồng" ai ơi! :((

Chỉnh sửa cuối:

1234567890abc

Xe máy
Anh Chí chắc hôm nay có mấy xu riệu vào người nên anh chửi đời rộn ràng khắp cả thớt.

Trạng thái
Thớt đang đóng