[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

konghai1209

Xe tải
Ở đây cũng có 1 cái baby twin FULLY REFURBISHED, nhưng người bán chuyên bán phụ kiện gaggia nên ko rõ là máy mông má hay ntn :D

https://www.ebay.co.uk/itm/283661154545
chính xác là e đặt của người bán này, nhưng máy e đặt thì như bác Quang đã chỉ ra là vòi đánh sữa bằng nhựa màu đen ko được như em này vòi đánh sữa màu bạc và bằng kim loại

lx125_black

Xe container
Em xin hỏi các cụ địa chỉ mua hạt cafe uống hằng ngày tại Hà Nội.
Em hay pha pour over, trước thì hay mua của nhà cụ ekichi nhưng dạo này thì thôi vì 2 lần hạt mùi vị không ổn.
Dạo gần đây thì em thử dùng hạt của starbucks nhưng vẫn chưa đúng vị chua nhẹ, hậu vị ngọt như em muốn.
Tháng trước đi SG rẽ qua nhà cụ Shin mua 2 gói, về uống hết rồi, giờ đang phơi phễu :(

Các cụ đừng chỉ nhà cụ Quang gì ở Thanh Xuân nhé, em vào xem thử rồi nhưng không hợp.
Các cụ rang xay mà bỏ thêm mắm muối bơ đường cũng đừng chỉ em, em ko uống được loại đó nữa.
Thi thoảng em mua thử nhà Visty với Icup nhưng đi lại mua hơi bất tiện, họ toàn cafe nhập nên chất lượng cũng rất ổn.

langtoilangtoi

Xe điện
Em hay pha pour over, trước thì hay mua của nhà cụ ekichi nhưng dạo này thì thôi vì 2 lần hạt mùi vị không ổn.
Dạo gần đây thì em thử dùng hạt của starbucks nhưng vẫn chưa đúng vị chua nhẹ, hậu vị ngọt như em muốn.
Tháng trước đi SG rẽ qua nhà cụ Shin mua 2 gói, về uống hết rồi, giờ đang phơi phễu :(

Các cụ đừng chỉ nhà cụ Quang gì ở Thanh Xuân nhé, em vào xem thử rồi nhưng không hợp.
Các cụ rang xay mà bỏ thêm mắm muối bơ đường cũng đừng chỉ em, em ko uống được loại đó nữa.
Thi thoảng em mua thử nhà Visty với Icup nhưng đi lại mua hơi bất tiện, họ toàn cafe nhập nên chất lượng cũng rất ổn.
Ở HN cụ có thể mua ở iCup hoặc Visty, 2 chỗ này đều bán cà chuyên cho pour over đấy cụ

Niva1600

Xe tải
E mạo muội khoe chiếc Gaggia trúng đấu giá vừa về, trộm vía máy về nguyên vẹn, đầy đủ vỏ hộp, phụ kiện..
Chiếc này đặc biệt ở chỗ tuy là đời cũ, nhưng mới nguyên, dạng hàng trưng bầy chưa sử dụng, lại mầu trắng trông như bạch mã công tử :)

Còn nguyên tem bảo hành

Ổ cắm mới nguyên chưa có dấu hiệu rút ra rút vào nhiều :P

Và ly cafe e test máy

Máu lên thì đấu, chứ nhà e đag dùng bộ này

Phụ kiện của bộ mới này cũng đầy đủ và mới nguyên
Chào bác.,
Em bốc mộ 1 tí tẹo.,
Bác kiếm cái máy nổ bỏng Westbend đời đầu ở đâu đấy?

Niva1600

Xe tải
Em cũng có một cái Delonghi cụ ạ, 3 - 4 năm rồi. Nhưng thấy lích kích với lại như "tự kỷ" ấy - mà em lại thích đông vui nên vẫn la cà quá xá hoặc làm cái bình French press.
Hiện cái máy em đang gom trong chậu không thì em quay clip lúc pha thì các cụ sẽ dễ nhìn hơn :D.
Chào bác.,
Bác còn cái Chậu đấy không? để em qua xin về phá tiếp.
Hình như em với bác còn vụ hẹn hò thịt chó mắm tôm nhỉ?

Skoda_Favorit

Xe container
Chào bác.,
Bác còn cái Chậu đấy không? để em qua xin về phá tiếp.
Hình như em với bác còn vụ hẹn hò thịt chó mắm tôm nhỉ?
Ối giời! Món Mộc Tồn thì đúng sở trường cụ ấy rồi!!! Hồi sinh viên tuần cụ ấy lên Nhật Tân đôi ba lần đấy!:D
Cụ Vanh123 vào xác nhận em "lói" đúng hộ!:-*

QUANG1970

Xì hơi lốp
...........................................

Nếu bác thích vị chua nhẹ, hậu vị ngọt, không qua cầu kỳ về "độ tươi" của hạt cafe như em cũng như muốn cafe chất lượng tốt giá OK. Bác có thể lùng mua trên eBay, chịu khó để ý và chỉ mua hay đấu với giá rẻ thì kết quả cũng đáng công "săn hàng" lắm! :P

Đây là tên những loai cafe nằm trong gout của bác (các loại hạt Starbucks Blonde - rang vừa) và giá cả OK (bác cứ thử tính rồi sẽ thấy).

Em đưa mấy cái ví dụ minh hoạ về giá OK và những loại cafe đúng gout bác:

Mua của Icup thì mắc, khó có hạt tươi như rang ở nhà, và kỹ thuật rang của Starbucks thì có lẽ không phải là cái để bàn hay chê trách! [-X
Đằng nào cũng là mua hạt cafe "không tươi", nên bù qua tính lại thì mua Starbucks sẽ "ngon hơn"! :))

https://www.ebay.com/itm/Starbucks-BREAKFAST-BLEND-Medium-Roast-Whole-Bean-Arabica-Coffee-3lb-48oz-bags-/254373902399?hash=item3b39ddb83f:g:AuAAAOSwrrldkMgR&nma=true&si=0Y6p8ANYriWbWxaPLg6QtAew75k%3D&orig_cvip=true&nordt=true&rt=nc&_trksid=p2047675.l2557

https://www.ebay.com/itm/Starbucks-Veranda-Whole-Bean-Coffee-Veranda-Blend-Blonde-16-oz-Lot-Of-4-/183917419877?epid=5028295265&hash=item2ad2551d65:g:Qm0AAOSwY~NdULE2&nma=true&si=0Y6p8ANYriWbWxaPLg6QtAew75k%3D&orig_cvip=true&nordt=true&rt=nc&_trksid=p2047675.l2557

https://www.ebay.com/itm/STARBUCKS-PREMIUM-SELECT-COLLECTION-6-SELECTION-OF-STARBUCKS-WHOLE-BEAN-COFFEE-/333288268338?_trksid=p2047675.l2557&nma=true&si=0Y6p8ANYriWbWxaPLg6QtAew75k%3D&orig_cvip=true&nordt=true&rt=nc

FYI, thi thoảng có những lô hàng đấu giá cafe hạt của Starbucks trên eBay mà giá mua với dân kinh doanh quán cafe đúng là "rẻ như cho" :-*

Chỉnh sửa cuối:

konghai1209

Xe tải
Tháng trước đi SG rẽ qua nhà cụ Shin mua 2 gói, về uống hết rồi, giờ đang phơi phễu

Hóng cụ ekichi04 phản hồi a. Phần em vẫn mua cafe nhà cụ Vân thấy vẫn okie mà cụ nhỉ. Cá nhân em thấy thơm, chua nhẹ.

Được gửi từ iPhone Xs Max - Otofun

QUANG1970

Xì hơi lốp
Hóng cụ ekichi04 phản hồi a. Phần em vẫn mua cafe nhà cụ Vân thấy vẫn okie mà cụ nhỉ. Cá nhân em thấy thơm, chua nhẹ.

Xưa nay trong đạo đàn bà - Chữ trinh kia cũng có ba bảy đường” – Trích Kiều

Thơm: nhẹ, gắt, thoảng, hay xa? :-?
Rằng thơm, thì cũng có ba bảy đường! :))

Giờ thì trong chốn cà phê,
Phân hương bì vị, khen chê đủ điều :">
Về vị thì kể cùng nhiều,
Đắng, chua, chát, ngọt, bao nhiêu cho vừa? :-?
Đắng, chát, chỉ có khi xưa,
Ngày nay, "mở mắt": chua "đưa" vào bàn
Ngọt, thì cảm cũng khó khăn!
Còn thơm, thì quả có năm bảy đường: :D
Ngát hoa, mùi trái, một hương,
Quả khô, gỗ, đất, thoảng vương trong cà
Hương lạ hiếm ở "cà nhà",
Cầm bằng cà ngoại, dễ là trăm hương! :P

Thôi thì, từng bước dần dà,
Em chúc bác nếm, trăm cà, ngàn hương! :D

Chỉnh sửa cuối:

Th4iNguy3n

Xe buýt
Chào ngày mới các bác,

Mọi người chắc quen với ly cafe đẹp do các bác pha dẻo tay up lên rồi.

Nay, em up lên ly cafe xấu xấu của em, cho các bác góp ý giúp em.

Em dùng máy GBT, cafe hạt Starbuck bạn cho đã lâu, rang ở mức dark-roast.

Như các bác thấy, lúc thì có lớp crema, lúc thì không, và bọt crema thì không mịn.

Dòng cafe chảy ra liên tục, không ngắt quãng thì không có crema. Dòng cafe chảy ngắt quãng, thì có bọt crema, nhưng lại không mịn màng.

Chắc em còn phải tập tành nhiều. Em pha bằng rổ lọc 1 lớp, 8gr cafe ah.

Khi dùng cafe hạt Phúc Long, nhãn King, pha Lungo thì mịn hơn 1 chút:

Chỉnh sửa cuối:

konghai1209

Xe tải
“Xưa nay trong đạo đàn bà - Chữ trinh kia cũng có ba bảy đường” – Trích Kiều

Thơm: nhẹ, gắt, thoảng, hay xa?
Rằng thơm, thì cũng có ba bảy đường!

Giờ thì trong chốn cà phê,
Phân hương bì vị, khen chê đủ điều
Về vị thì kể cùng nhiều,
Đắng, chua, chát, ngọt, bao nhiêu cho vừa?
Đắng, chát, chỉ có khi xưa,
Ngày nay, "mở mắt": chua "đưa" vào bàn
Ngọt, thì cảm cũng khó khăn!
Còn thơm, thì quả có năm bảy đường:
Ngát hoa, mùi trái, một hương,
Quả khô, gỗ, đất, thoảng vương trong cà
Hương lạ hiếm ở "cà nhà",
Cầm bằng cà ngoại, dễ là trăm hương!

Thôi thì, từng bước dần dà,
Em chúc bác nếm, trăm cà, ngàn hương!
Haha, em cảm ơn cụ đã biên hẳn một bài thơ. Em vẫn biết là mình ko rành lắm về cupping gì gì đó. Về cơ bản đúng là e thấy khi uống em chỉ cảm nhận được như vậy và thấy thích nên em thấy bác lx125_black nói là mùi vị không ổn nên e mới hóng bác Vân vào giải thích vì em cũng ko rõ ko ổn là ko ổn ở chỗ nào í cụ ah

lx125_black

Xe container
Nếu bác thích vị chua nhẹ, hậu vị ngọt, không qua cầu kỳ về "độ tươi" của hạt cafe như em cũng như muốn cafe chất lượng tốt giá OK. Bác có thể lùng mua trên eBay, chịu khó để ý và chỉ mua hay đấu với giá rẻ thì kết quả cũng đáng công "săn hàng" lắm! :P

Đây là tên những loai cafe nằm trong gout của bác (các loại hạt Starbucks Blonde - rang vừa) và giá cả OK (bác cứ thử tính rồi sẽ thấy).

Em đưa mấy cái ví dụ minh hoạ về giá OK và những loại cafe đúng gout bác:

Mua của Icup thì mắc, khó có hạt tươi như rang ở nhà, và kỹ thuật rang của Starbucks thì có lẽ không phải là cái để bàn hay chê trách! [-X
Đằng nào cũng là mua hạt cafe "không tươi", nên bù qua tính lại thì mua Starbucks sẽ "ngon hơn"!
Tươi theo ý bác là hạt rang mới, đang trong giai đoạn degas?
Hạt mới rang (trong vòng 1-2 cùng lắm đến 3 tuần) bao giờ cũng có hương thơm rất "tươi" của cafe, em pha bằng phễu thì độ nở, bọt càfe nổi bao giờ cũng nhiều hơn so với hạt để lâu 1 chút. Nhiều lúc em uống luôn không cần để degas (mấy cụ sành toàn phán là để degas xong mới ổn định), nhưng pha trong tuần đầu tiên sau rang vị cafe thay đổi cũng rất hay. Chốt lại là Starbucks là lựa chọn cuối cùng, em vẫn muốn tìm nhà nào sản xuất cafe sạch tử tế để thử. Niềm tin với các quán cafe ngoài đường hiện không có, vào đó em chỉ uống nước hoa quả. À, mỗi tuần em đều ngồi ở Starbucks reserver khoảng 1, 2 lần buổi tối, xem các bạn barista pha chế và nói chuyện cũng rất hay ho :). Họ pha ngon hơn em pha ở nhà :D

ngldns

[Tịch thu bằng lái]
[PSA] Tiki đang có giá rất tốt 16.660.000 VNĐ cho Rancilio Silvia do Epicure phân phối, model theo như em xem ở Coffee Expo Vietnam 2019 cuối tuần trước là V5. Để so sánh thì giá chính thức ở Mỹ đang là $715, còn giá Đức là €600, chưa tính chi phí phát sinh để về đến Việt Nam.

Chỉnh sửa cuối:

chabelita

Xe buýt
Chào bác.,
Em bốc mộ 1 tí tẹo.,
Bác kiếm cái máy nổ bỏng Westbend đời đầu ở đâu đấy?
E mua trên ebay thôi bác, về đến Hà Nội có 1,5tr, hàng gần như mới còn nguyên hộp, catalog..e vẫn dùng nó để rang cafe bình thường mà.

chabelita

Xe buýt
[PSA] Tiki đang có giá rất tốt 16.660.000 VNĐ cho Rancilio Silvia do Epicure phân phối, model theo như em xem ở Coffee Expo Vietnam 2019 cuối tuần trước là V5. Để so sánh thì giá chính thức ở Mỹ đang là $715, còn giá Đức là €600, chưa tính chi phí phát sinh để về đến Việt Nam.

Đúng là giá rất tốt, nhưng k biết có phải Silvia V5 k? Loại V5 này nó có chức năng eco (sau khoảng 30' k dùng là tắt). Trước e mua từ Đức về vì nặng nên vận chuyển về cũng hơn giá này rồi.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Tươi theo ý bác là hạt rang mới, đang trong giai đoạn degas?
"Cafe Tươi" là khái niệm, chính em đã "lôi vài hai cái thớt cafe" này (chia sẻ, cắt nghĩa, minh chứng, phản biện các quan điểm trái chiều thậm chí ngu dốt và vớ vẩn, cung cấp ví dụ minh hoạ (cả qua thông tin, hình ảnh minh chứng, lẫn "hàng mẫu" (coffee samples) cho một số bác), từ khi em bắt đầu nhảy vào tham gia khi các bác còn đang "chúi mũi" vào cái ấm bialetti và mớ cafe Viêt nam "chất lượng cao theo "trình hiểu biết" của các bác lúc bấy giờ" và em đã xây dựng cái khái niệm này, để ngày nay "thành thói quen" cho nhiều bác, nên hỏi "tươi" là ntn thi bác hãy tự trả lời nhé! :P

Với người sành uống cafe thì cafe đang degas trong giai đoạn đầu (min. 24h với Arabica, min. 48h với Robusta) giống như trẻ em dưới 16 tuổi, tuyệt đối "không xếp hình" bằng không thì .....! :((

Hạt mới rang (trong vòng 1-2 cùng lắm đến 3 tuần) bao giờ cũng có hương thơm rất "tươi" của cafe, em pha bằng phễu thì độ nở, bọt càfe nổi bao giờ cũng nhiều hơn so với hạt để lâu 1 chút. Nhiều lúc em uống luôn không cần để degas (mấy cụ sành toàn phán là để degas xong mới ổn định), nhưng pha trong tuần đầu tiên sau rang vị cafe thay đổi cũng rất hay.

Cái này chia sẻ với mấy bác khác thì OK, còn với em thì đúng là bác đang "dạy đĩ vén váy"! :P
Vì nhắc lại, chính em là người đem vào, chia sẻ, cũng như cố gắng hết sức mình, để lôi các bác ra khỏi cái "vùng lầy tối" về cafe kia. :))

Hơn 200 trang trong thớt này, và hơn 100 trong thớt kia vẫn còn đó, là những bằng chứng không thể chối cãi, cho những gì em vừa nói! :D

Chốt lại là Starbucks là lựa chọn cuối cùng, em vẫn muốn tìm nhà nào sản xuất cafe sạch tử tế để thử. Niềm tin với các quán cafe ngoài đường hiện không có, vào đó em chỉ uống nước hoa quả. À, mỗi tuần em đều ngồi ở Starbucks reserver khoảng 1, 2 lần buổi tối, xem các bạn barista pha chế và nói chuyện cũng rất hay ho :). Họ pha ngon hơn em pha ở nhà :D

Nếu bác nói "Starbucks là lựa chọn cuối cùng" thì em cùng đã cung cấp cho bác các link và cách tiếp cận vói nó! Còn mua ở VN nhất là ở cái xứ Hà Thành nhà bác thì chất lượng của một gói Starbucks mới mua cùng chỉ hơn hay bằng một gói Starbucks em chia sẻ link ở trên mà giá thì cũng như vậy hay mắc hơn nhưng không phong phú về chủng loại như mua theo cách em hướng dẫn! :P

Barista làm ở Starbucks mà pha cafe thua bác, một người mới tập tễnh vào "thế giới cafe", khác nào gái chuyên nghiệp ở khu "đèn đỏ" Hà Lan mà kỹ năng xếp hình thua "mẹ đĩ" nhà bác! :))

Chỉnh sửa cuối:

lx125_black

Xe container
Không ai hoặc ít nhất cá nhân em có mong muốn dạy thêm bác điều gì về cafe ở thớt này cả.
Em thích uống cafe cũng chỉ thời gian ngắn trở lại đây, cũng thử nhiều cách pha và thi thoảng đọc để hiểu thêm và để tìm thứ mình thích thôi, kiểu dùng từ của bác em quen rồi :).
Kính bác.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Haha, em cảm ơn cụ đã biên hẳn một bài thơ. Em vẫn biết là mình ko rành lắm về cupping gì gì đó. Về cơ bản đúng là e thấy khi uống em chỉ cảm nhận được như vậy và thấy thích nên em thấy bác lx125_black nói là mùi vị không ổn nên e mới hóng bác Vân vào giải thích vì em cũng ko rõ ko ổn là ko ổn ở chỗ nào í cụ ah

"Mùi vị không ổn" của "cafe bác Vân" ntn, cũng như ntn là mùi vị không ổn thì chỉ có bác lx125_black người phát ngôn, cắt nghĩa và chia sẻ, là chính xác nhất! :P

Còn bác Vân có "đăng đàn" tranh biện hay cắt nghĩa để thoả cho việc "e mới hóng bác Vân vào giải thích " thì cũng là chuyện của bác Vân, em không có ý kiến, em chỉ xin góp ý ntn:

+ Tử thuở cha sanh mẹ đẻ cho đến giờ phút này, em vẫn chưa để một giọt cafe nào của bác Vân "lọt vào mồm", nên cùng chẳng biết hương cũng như vị nó ntn! :-? :))

Trong cả hai thớt kéo dài trong gần 5 năm qua em (và có lẽ các các bác) cũng chưa có hân hạnh được nhìn tách cafe do chính tay bác Vân pha ra, coi nó "ái ố mỹ miều" ntn, nhất là từ một người mà có mấy bác đã từng xưng tụng (nói) là "uyên thâm về về cafe, dân chuyên nghiệp trong nghề", bác ấy chỉ quá bước đến chia sẻ trong một event (sự kiện), thì "tiền phong bì cùng cả ngàn đô" sẽ ntn! :-? :P

Xin cùng thú thực, không cứ gì tách cafe pha ra, mà ngay cả một mẻ cafe sau khi bác ấy rang ra, em còn chửa thấy, nên nếu bảo hay hỏi ý kiến hay quan điểm về "Mùi vị không ổn" của "cafe bác Vân" ntn", thiết nghĩ, em cũng nên ngậm mồm! :D :P

Tuy nhiên, nếu nói ý kiến về chất lương một mẻ rang này của cùng một loại cafe so với một mẻ rang khác của cũng loại hạt cafe đó, nói chung, thì em mạnh mồm mà nói ntn:

Triết gia Hy Lạp cổ đại Heraclitus, có câu ngạn ngữ nổi tiếng: "Không ai tắm hai lần trên một dòng sông"!

Trong rang cafe gia đình (hay quy mô nhỏ và vừa), câu ngạn ngữ này xem ra cũng luôn đúng! :))

Chất lượng hay kết quả môt mẻ rang cafe như đã nhiều lần chia sẻ, ở tầm tổng quát, nó phụ thuộc vào 3 yếu tố: Máy móc, Profiles rang, tay nghề của Roaster. Nếu hội đủ 3 yêú tố này chắc chắn sẽ có (cho ra) một mẻ cafe ngon. =D>

Nhưng cũng như em đã từng nói khi rang cafe, điện áp, môi trường (nóng lạnh, khô ẩm, áp suất,....) trong lúc rang, cũng như tâm lý người rang lúc đó (yếu tố "phụ trợ") cũng sẽ có ảnh hưởng đến mẻ rang. Đó là lý do, thường khi chia sẽ với một ai một profile rang cafe nào đó, em luôn điện thoại, hay voice chat, thậm chí Video chat, để hướng dẫn cách thực hiện optimum cái profile đó, vì cho dầu có 3 yếu tố đầu tiên mà không để ý đến các yếu tố "phụ trợ" này cũng sẽ khó mà đạt đến cái tinh tế của việc "rang ráy"! :P

Còn thế nào là "cái tinh tế của việc "rang ráy"! :P" thì khi nào các bác có dịp uống và các bác là người có vị giác (lưỡi tinh) và khứu giác (mũi thính) tốt, mới cảm nhận được, chứ bảo em cắt nghĩa thì ......... :(( :D

Do đó, cho dù cùng một loại cafe, do một người rang với các điều kiện như nhau, nhưng hai mẻ rang ra, sẽ có một tẹo khác biệt thậm chí rất nhỏ! :-*

Theo em, cái khác biệt này không làm xấu đi mẻ rang hay việc "rang ráy" (gây ra negative side effects) mà làm phong phú và tăng thú vị cho cái thú "rang ráy" cafe gia dụng (makes positive side effects/ favourable results) ! =D>

Miễn là, mẻ cafe rang ra đó đạt chuẩn! :P

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Không ai hoặc ít nhất cá nhân em có mong muốn dạy thêm bác điều gì về cafe ở thớt này cả.
Em thích uống cafe cũng chỉ thời gian ngắn trở lại đây, cũng thử nhiều cách pha và thi thoảng đọc để hiểu thêm và để tìm thứ mình thích thôi, kiểu dùng từ của bác em quen rồi :).
Kính bác.

Quan san muôn dặm một nhà,
Cùng chung ý thích, dễ là tâm giao. :D

Diễn đàn chia sẻ đổi trao,
Đọc để mà hiểu, thế nào, ở đâu? :-?
Cân phân, đong đếm, nông sâu,
Xem qua, xét lại, rõ đầu biết đuôi! :P

"Ghẹo đùa", sâu ý hơn xuôi,
Một câu lắm lúc, có mười cách xem.
:))
Đọc mà hiểu ý, thì khen
Cầm bằng không hiểu, chắc đem chém đầu! :((

Đã viết, không ngại chẳng sầu,
Chỉ muốn chia sẻ sắc mầu cà phê .
:">
Hễ ai hiểu, thích: sẽ mê,
Còn không "vừa não": thì chê tới cùng :T

Ofun biển rộng vẫy vùng,
Hẳn là chẳng thiếu, thằng khùng con điên! :-o
Chỉ thích tranh cãi triền miên,
Những chuyện vớ vẩn, quàng xiên nực cười :-q

Muốn tâm an lạc, vui tươi,
Thì nên chọn thớt, tìm người tâm giao :x
Không nên phân định thấp cao,
Lòng thành, ý đẹp, hơn bao anh tài! =D>

Vài dòng chia sẻ dông dài
Gọi là phúc đáp cho bài "còm" trên. :P

Chỉnh sửa cuối:

3d4s

Xe tăng
Các cụ chuỷen gia cafe cho em hỏi ở VN em muốn mua cái máy cafe viên nén thì nên mua của hãng nào để dùng tốt, bền, viên nén dễ mua và đa dạng... giá cả thì ko quan trọng lắm. Xin cảm ơn.

Trạng thái
Thớt đang đóng