[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

lioamoi

Xe hơi
Em đang dùng cái Lioa cho 2 đường ra chính xác là 100 và 120V.
Ổn áp lioa sx năm 2006,2007,2008 có sẵn đầu ra : 100v-120v-220v
- Bây giờ phải đặt hàng hoặc thợ chế từ dải (90 và 50v) ạ

Mr.star

Xe tải
Thế ạ, lâu rồi em không mua lioa, chỉ xem những cái có sẵn chụp lại cho các bác coi thôi.

QUANG1970

Xì hơi lốp
1/ khi nói các bác mua máy xay pha từ Mỹ về, em nằng nặc nhắc mua cũa biến áp LIOA 2KV giá tầm gần 700K VNĐ vì chỉ LIOA mới có đầu ra 120V và 100V!!! :D

2/ Tất cả mấy thương hiệu kia (SUTUDO, ROBOT,...) đều không có nguồn ra 120Volt! [-X

Bác coi lại tất cả các bài viết em ngay từ đầu khi nói về máy mua từ Mỹ đã nếu tên cái LIOA rồi mà! :-w
Vâng!

LIOA là biến áp DUY NHẤT "phục vụ" phổ thông, cho nhu cầu của các "máy móc thiết bị nội địa" mua hay nhập từ thị trường MỸ và Nhật Bản! :P

Các thương hiệu khác đều không có sẵn nếu muốn đầu ra 100 hay 120V người mua phải đặt riêng! ~X(
Bác ý có nói rõ là Lioa loại 2Kv mà bác
Lioa cũng có loại out có 100v và 110v

Hoặc loại chỉ 110v

Đúng là có 1 loại có mức 120v là loại tròn này

1/ Bác chịu khó đọc kỹ những gì em viết. :D
2/ Và về nhà học lại tiếng Việt giúp em, để không nói năng vớ vẩn nữa nhé! [-X

Đọc kỹ rồi hãy nói!
Em tin là bác có lòng tự trọng! :P

Ngay từ những "còm" đầu tiên đề cập tới máy mua từ Mỹ em đã "nằng nặc" nói (giới thiệu rõ) cái BIẾN ÁP LIOA 2KV! Với giá gần 700K!:P

1/ Em luôn dùng chính xác từ Biến áp (Converter)
2/ Em chưa bao giờ dùng từ Ổn áp (Stabilizer)!!! [-X Lý do:

1/ Trong các thiết bị chuyển đổi điện, chi có Lioa là có biến áp đầu ra 100V và 120V, (chuyên cho các máy móc của Mỹ và Nhật) những thương hiệu kia thì không có biến áp này! [-X
2/ Giá một cái biến áp 2KV tầm 700K trong khi giá một cái ổn áp 1.5 KV, (trên 1.2tr) 3 KV, 5KV từ 2triệu trở lên! :((
===> mắc gấp 2, 3,4 lần! :((

3/ Mua ổn áp 1,5 Kv thì không dùng được cho máy pha vì theo nguyên tắc an toàn: công suất máy điều chỉnh ( biến hay ổn áp) phải bằng cỡ 150% công xuất thiết bị dùng. Máy pha cafe công suất 1300 - 1450W ===> phải dùng biến hay ổn áp 2KV trở lên mà loại ổn áp 2 KV khoan bàn tới vụ 120v nhé! thì không có nên nếu mua ổn áp phải mua từ 3KV (thừa công suất) lại mắc gấp 3! :(( :(( :((

Em thấy cái biến áp 2KV là OK rồi vì đáp ứng các tiêu chí đề ra: rẻ, phù hợp, không dư thừa,..... tiết kiệm..... =D>
biến áp 2KV có đầu ra 120V chỉ có LIOA! :)) :)) :))

Bác Mr.star không biết do đọc cẩu thả, hay do kiến thức có vấn đề, đã đánh tráo khái niệm giữa Biến áp (Converter) và Ổn áp (Stabilizer) đồng thời tương hình minh họa sai chủ đề đang bàn là Biến áp LIOA (Converter) mà chen vào cái Ổn áp LIOA (Stabilizer). [-X

Nên em phải dùng những lời như tát nước vào mặt cho tỉnh ra, và chừa thói cẩu thả - nếu là do cẩu thả hoặc sửa lại lỗ hổng kiến thức - nếu do dốt!
Giữa "thập mục sở thị" mà lôi một người ra băm vằm có lẽ là điều không hay ho gì, nhưng đôi khi cần phải như vậy! tuần trước cũng cái vụ cafe Jamaica Blue Mountain bác Mr.star khoe cái hàng JBM "giả vị nhái hương" em đã nhắc bác ấy đừng vội vã, khi đọc cũng như khi trích đăng. Bác Mr.star cũng đã lấp liếm cho qua. 8-}

Em không truy cứu làm rõ hôm ấy vì "hạ đao lưu tình", nhưng hôm nay vẫn chứng nào tật nấy nên em phải "hạ độc thủ" một lần cho nhớ mà chừa hẳn cái thói ẩu tả, cũng như đọc mà không hiểu nhưng lại tỏ vẻ thông thái. :D

Các bác nếu có giờ kiểm lại giúp em: trong hơn một năm qua em chỉ nói (dùng) từ biến áp LIOA 2KV và chưa bao giờ nói ổn áp Lioa, căn nguyên, lý cớ thì như đã phân tích trình bày ở trên! :P

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Thế chắc em phải xem lại nguyên nhân tắc, có thể cái máy của em lực phun của nước bị yếu chăng. Còn em đã thử đủ cách nén cafe bột từ nén hờ, nén vừa, nén chặt mà vẫn không ăn thua. Em phải lấy kim khâu chòi các lỗ thủng của cái miếng kim loại. Nhưng cứ sau khi vệ sinh vài lần là bị tắc.
Có chỗ nào sửa máy pha cafe không bác nhỉ?

Chỗ Gasket của may pha cò một cái mặt nạ gasket (Shower Screen) cái này lâu không tháo ra vệ sinh là dễ nghẽn nước cafe chảy khi pha! :D

Bác tháo hai (có thể là một) con ốc nơi mặt nạ gasket (Shower Screen) (như hình dưới bên tay phải) bằng cái Screwdriver rồi nhẹ tay gỡ (móc) cái mặt nạ gasket và cái Vòng tròn nhựa Silocon trắng (O ring) này ra, đem ra ngoài vệ sinh bằng bàn chải đánh răng và nứơc rửa chén hay bột Decaf nếu có. =D>

Sau đó,
+ Bác cho máy chạy, pha "chay" không có mặt nạ gasket, không tay cầm: dùng bàn chải chà trong gasket rồi lại xả nước,... vệ sinh gasket

+ Rồi gắn O ring và mặt nạ vô lại là OK! :P

Chỉnh sửa cuối:

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Chỗ Gasket của may pha cò một cái mặt nạ gasket (Shower Screen) cái này lâu không tháo ra vệ sinh là dễ nghẽn nước cafe chảy khi pha! :D

Bác tháo hai (có thể là một) con ốc nơi mặt nạ gasket (Shower Screen) (như hình dưới bên tay phải) bằng cái Screwdriver rồi nhẹ tay gỡ (móc) cái mặt nạ gasket và cái Vòng tròn nhựa Silocon trắng (O ring) này ra, đem ra ngoài vệ sinh bằng bàn chải đánh răng và nứơc rửa chén hay bột Decaf nếu có. =D>

Sau đó,
+ Bác cho máy chạy, pha "chay" không có mặt nạ gasket, không tay cầm: dùng bàn chải chà trong gasket rồi lại xả nước,... vệ sinh gasket

+ Rồi gắn O ring và mặt nạ vô lại là OK! :P
Hị hị, tuy khuya rồi nhưng em cũng lọ mọ làm luôn theo hướng dẫn của bác. Cấu tạo cái của em hơi khác tí nhưng vệ sinh xong ngon luôn bác ạ.

Cám ơn bác vô cùng nhiều. Thế thì em lại trung thành với chỗ mua cafe sạch-bổ-rẻ em vẫn mua thôi :D

QUANG1970

Xì hơi lốp
Hị hị, tuy khuya rồi nhưng em cũng lọ mọ làm luôn theo hướng dẫn của bác. Cấu tạo cái của em hơi khác tí nhưng vệ sinh xong ngon luôn bác ạ.

Cám ơn bác vô cùng nhiều. Thế thì em lại trung thành với chỗ mua cafe sạch-bổ-rẻ em vẫn mua thôi :D
Không có gì bác ạ! [-X
Giúp đỡ hay chia sẻ với ai được một cái gì thiết thực, với em, là một hạnh phúc.:P

Vậy là bây giờ cái máy pha cafe của bác lại "chạy tốt" và bác quay lại với chỗ bán cafe cũ? :-?

Thật uổng công bác ragdoll và em giới thiệu cho bác mấy loại cà phê Việt Nam bình dân. :((
Vậy để công bằng, bác nói chỗ bán cà phê cũ của bác, chia "hoa hồng" cho em nhé! :))

Giờ thì máy bác đã thông, :D
Bác vui, thật chẳng uổng công em bày.[-X
Cơ mà mà để trọn việc hay, :P
Bảo nơi bán cũ, trả ngay công này! :))

HAPPY WEEKEND !!! :P

Chỉnh sửa cuối:

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Quán 76 ngõ Thái Hà các cụ ạ. Nhưng chắc chỉ phù hợp với thể loại nông dân như em thôi. Vì cafe của họ chả có gì cả chỉ mỗi rang mộc, không cho bất cứ cái gì vào nên mùi vị nó không đậm đà như các loại khác. Cụ nào quen uống cafe có mùi vị đặc trưng chắc không quen ạ.
Trước em còn gặp bác Đặng Thiều Quang (cụ nào đọc Hoa học trò ngày xưa chắc biết) cũng qua lấy cho quán cafe của mình.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Không có gì bác ạ! [-X
Giúp đỡ hay chia sẻ với ai được một cái gì thiết thực, với em, là một hạnh phúc.:P

Vậy là bây giờ cái máy pha cafe của bác lại "chạy tốt" và bác quay lại với chỗ bán cafe cũ? :-?

Thật uổng công bác ragdoll và em giới thiệu cho bác mấy loại cà phê Việt Nam bình dân. :((
Vậy để công bằng, bác nói chỗ bán cà phê cũ của bác, chia "hoa hồng" cho em nhé! :))

Giờ thì máy bác đã thông, :D
Bác vui, thật chẳng uổng công em bày.[-X
Cơ mà mà để trọn việc hay, :P
Bảo nơi bán cũ, trả ngay công này! :))

HAPPY WEEKEND !!! :P
Quán 76 ngõ Thái Hà các cụ ạ. Nhưng chắc chỉ phù hợp với thể loại nông dân như em thôi. Vì cafe của họ chả có gì cả chỉ mỗi rang mộc, không cho bất cứ cái gì vào nên mùi vị nó không đậm đà như các loại khác. Cụ nào quen uống cafe có mùi vị đặc trưng chắc không quen ạ.
Trước em còn gặp bác Đặng Thiều Quang (cụ nào đọc Hoa học trò ngày xưa chắc biết) cũng qua lấy cho quán cafe của mình.
Bác nói thì họ mới tin, và biết là em đã kéo ngược khách hàng thân thiết về lại cho họ, và rộng tay chi cho em tí "tiền còi". :P Chứ em mà vác cái mặt mốc đến đòi, không khéo họ chửi cho SML! :((

Ghẹo bác cho vui cuối tuần thôi! :))

BTW, FYI, Cafe hạt ngon, rang đúng cách thì lúc pha, khi uống cứ gọi là thơm nồng nàn uống đa vị, tuy không xộc vào mũi, như tra tấn kiểu cà phê hóa chất, hoặc cafe sao tẩm mà đằm thắm sâu lắng như một chén "canh cua rau nhút" ngày hè! :P

chemotech

Xe điện

Khuya cụ làm luôn, kết quả như ý thì còn gì bằng

QUANG1970

Xì hơi lốp
Khuya cụ làm luôn, kết quả như ý thì còn gì bằng
Vâng bác ấy không hoãn sự sung sướng được, bác ạ! nên áp dụng thử ngay kiểu em bày. :P

Cái của bác ấy khác cái trong hình em chụp (em không biết to hơn hay nhỏ hơn! :-? Em đồ là to hơn vì cái trong hình em tiện tay chụp là cái nhỏ nhất :(() nhưng làm theo cách em nói vẫn OK! :))

Thế đấy! Cái kỹ thuật xử lý vấn nạn "thông tắc" nó quan trọng lắm! :D :P
Giờ thì bác detector biết cách thông cái của bác ấy rồi! Cứ thế mà làm khi cần nhé! :-* :P

Chỉnh sửa cuối:

Cafefun

Một sản phẩm của Otofun
Cấp cứu! Cấp cứu!
Cccm thông thái cho em hỏi có chỗ nào bán bình cafe của máy Delonghi BCO264 ko ạ? Cái bình của em nó bị nứt rồi, em tìm trên google mà ko ra ạ.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cấp cứu! Cấp cứu!
Cccm thông thái cho em hỏi có chỗ nào bán bình cafe của máy Delonghi BCO264 ko ạ? Cái bình của em nó bị nứt rồi, em tìm trên google mà ko ra ạ.

1/ Bác bị nứt cái bình nào ? Delonghi BCO26 có hai bình:

2/ Bác hỏi mua bên cái gọi là "Đại lý độc quyền" của DELONGHI coi ntn: có, hay không, giá cả ra sao: :-?

a/ Nếu lũ "Điếm kinh doanh" này chạy làng thi bác tham khảo link dưới giúp em và có thêm "tí kinh nghiệm" mua bán hàng ở VN. :(( :))

b/ Nếu chúng nói có hàng bác cũng tham khảo link dưới giúp em và có thêm "tí kinh nghiệm" giá cả của phụ tùng (Parts) máy pha ở VN. :P

Mời bác:

https://www.ebay.com/itm/Delonghi-BCO264B-Coffee-Cappuccino-Latte-Espresso-Maker-REPLACEMENT-WATER-TANKS/233183905575?hash=item364ad80727:g:tyUAAOSwq4NanefL

3/ Kinh nghiệm em của em bình bác không nứt mà do hư cái lò xo chặn nước ở đáy chân bình (lò xo chặn cái vavle màu hồng trong hình) :D

Chỉnh sửa cuối:

Cafefun

Một sản phẩm của Otofun
1/ Bác bị nứt cái bình nào ? Delonghi BCO26 có hai bình:

2/ Bác hỏi mua bên cái gọi là "Đại lý độc quyền" của DELONGHI coi ntn: có, hay không, giá cả ra sao: :-?

a/ Nếu lũ "Điếm kinh doanh" này chạy làng thi bác tham khảo link dưới giúp giúp em và có thêm "tí kinh nghiệm" mua bán hàng ở VN. :(( :))

b/ Nếu chúng nói có hàng bác cũng tham khảo link dưới giúp giúp em và có thêm "tí kinh nghiệm" giá cả của phụ tùng (Parts) máy pha ở VN. :P

Mời bác:

https://www.ebay.com/itm/Delonghi-BCO264B-Coffee-Cappuccino-Latte-Espresso-Maker-REPLACEMENT-WATER-TANKS/233183905575?hash=item364ad80727:g:tyUAAOSwq4NanefL

3/ Kinh nghiệm em của em bình bác không nứt mà do hư cái lò xo chặn nước ở đáy chân bình (lò xo chặn cái vavle màu hồng trong hình) :D
Em bị nứt cái bình đựng cafe cơ cụ ạ.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Em bị nứt cái bình đựng cafe cơ cụ ạ.

Not a big deal! Thế mà bác Cafefun la như bị nước sôi đổ vào háng! :))

Bình (Mug) hay cái Coffee pour cup/ Carafe Large Pot này nếu hư vỡ có thể dùng các mug của các thương hiệu khác tương tự thay thế rẻ hơn! :P

Còn như bác muốn chính hãng thì, xin mời: :D

https://www.ebay.com/itm/DeLonghi-BCO-70-Coffee-Machine-Caffe-Nabucco-10-Cup-Carafe-Large-Pot/233198839021?hash=item364bbbe4ed:g:GGMAAOSwdHJctJ05:sc:USPSPriority!92843!US!-1

QUANG1970

Xì hơi lốp
Dành cho bác nào mê Gaggia Baby! :P

Con này cực mới và hoàn hảo nhất, mà em đã từng thấy, trong các con Gaggia Baby được đấu giá. =D> Tuy nhiên có 2 "trở ngại" :

+ Cái máy quá mới, tốt lại đẹp, tính năng tương tự y như Baby Twin chỉ khác bảng điều khiển ===> nhiều người muốn mua. :))
+ Người bán là thành viên uy tín trên eBay (1.189 giao dịch 100% hoàn hảo!) dẫn tới độ tín nhiệm cao ===> nhiều người muốn mua. :))

Em đồ con này giá sau cùng sẽ từ 150 -180USD! nhưng đáng mua vì quá hoàn hảo và đẹp! :D

https://www.ebay.co.uk/itm/GAGGIA-BABY-COFFEE-MACHINE-have-to-list-as-USED-but-dont-think-Mum-ever-USED/273829650334?hash=item3fc184df9e:g:ugwAAOSwC5RcxdV~

Con này khá mới và có thể nói là OK, Tuy nhiên cũng có 3 "trở ngại" :

+ Cái máy mới, lại khá đẹp, tính năng tương tự y như Baby Twin chỉ khác bảng điều khiển ===> Số người quan tâm người muốn mua cũng là một lý do làm giá mua cao. :))
+ Người bán là thành viên uy tín trên eBay (1.107 giao dịch 100% hoàn hảo!) dẫn tới độ tín nhiệm cao ===> nhiều người muốn mua. :))
+ Chỉ có máy + tay cầm và 1 cái lọc 1 shoot, thiếu cái lọc 2 shoot (mua tầm 14 - 18USD)!

Em đồ con này giá sau cùng sẽ từ 80 -120USD! Ai thích Babby Twin thì nên mua vì OK và khá đẹp! :D

https://www.ebay.co.uk/itm/Gaggia-Baby-06-Dose-Red-Coffee-Machine/264311030707?epid=5026593795&hash=item3d8a2a43b3:g:eQIAAOSw75hcu1Gg

QUANG1970

Xì hơi lốp

Con này khá mới và có thể nói là OK, Tuy nhiên cũng có 3 "trở ngại" :

+ Cái máy mới, lại khá đẹp, tính năng tương tự y như Baby Twin chỉ khác bảng điều khiển ===> Số người quan tâm người muốn mua cũng là một lý do làm giá mua cao. :))
+ Người bán là thành viên uy tín trên eBay (1.107 giao dịch 100% hoàn hảo!) dẫn tới độ tín nhiệm cao ===> nhiều người muốn mua. :))
+ Chỉ có máy + tay cầm và 1 cái lọc 1 shoot, thiếu cái lọc 2 shoot (mua tầm 14 - 18USD)!

Em đồ con này giá sau cùng sẽ từ 80 -120USD! Ai thích Babby Twin thì nên mua vì OK và khá đẹp! :D

https://www.ebay.co.uk/itm/Gaggia-Baby-06-Dose-Red-Coffee-Machine/264311030707?epid=5026593795&hash=item3d8a2a43b3:g:eQIAAOSw75hcu1Gg

Dành cho bác nào mê Gaggia Baby Twin! :P

Con này tuy nhìn cũ kỹ nhưng vẫn OK, Tuy nhiên cũng có 3 "trở ngại" :

+ Cái máy này chỉ cần làm vệ sinh lau chùi, chình lai cai nút volume cho hơi và nước chảy thoát ra khi đánh sữa hay lấy nước là hoàn chỉnh OK! ===> Số người quan tâm người muốn mua không nhiều vì sợ đây là một lý do làm giá mua thấp. :))
+ Người bán là thành viên uy tín trên eBay (564 giao dịch 100% hoàn hảo!) dẫn tới độ tín nhiệm cao ===> người muốn mua sẽ quyết tâm mua. :))
+ Chỉ có máy + tay cầm và người b1n không nói rõ hay chưng hình về cái rổ lọc nên không biết có rổ 1 shoot, hay rổ lọc 2 shoot (mua một cái rổ lọc tầm 14 - 18USD)!

Em đồ con này giá sau cùng sẽ từ 20 - 50USD! Ai thích Babby Twin và nắm vững kỹ thuật thì nên mua vì máy OK và những hỏng hóc không đáng kể :D

https://www.ebay.co.uk/itm/Caggia-Baby-Twin-Espresso-Coffee-Machine/293075311282?hash=item443ca65ab2:g:YDUAAOSwccZczY2R

Th4iNguy3n

Xe buýt
Dành cho bác nào mê Gaggia Baby Twin! :P

Con này tuy nhìn cũ kỹ nhưng vẫn OK, Tuy nhiên cũng có 3 "trở ngại" :

+ Cái máy này chỉ cần làm vệ sinh lau chùi, chình lai cai nút volume cho hơi và nước chảy thoát ra khi đánh sữa hay lấy nước là hoàn chỉnh OK! ===> Số người quan tâm người muốn mua không nhiều vì sợ đây là một lý do làm giá mua thấp. :))
+ Người bán là thành viên uy tín trên eBay (564 giao dịch 100% hoàn hảo!) dẫn tới độ tín nhiệm cao ===> người muốn mua sẽ quyết tâm mua. :))
+ Chỉ có máy + tay cầm và người b1n không nói rõ hay chưng hình về cái rổ lọc nên không biết có rổ 1 shoot, hay rổ lọc 2 shoot (mua một cái rổ lọc tầm 14 - 18USD)!

Em đồ con này giá sau cùng sẽ từ 20 - 50USD! Ai thích Babby Twin và nắm vững kỹ thuật thì nên mua vì máy OK và những hỏng hóc không đáng kể :D

https://www.ebay.co.uk/itm/Caggia-Baby-Twin-Espresso-Coffee-Machine/293075311282?hash=item443ca65ab2:g:YDUAAOSwccZczY2R
Cái này lại không có ship bác ơi :(, chỉ person collect thôi.

Postage and packaging

Item location: REDDITCH, United Kingdom
Postage to: Will arrange for collection only (no delivery).

hoanganha31

Xe hơi
Cái này lại không có ship bác ơi :(, chỉ person collect thôi.

Postage and packaging

Item location: REDDITCH, United Kingdom
Postage to: Will arrange for collection only (no delivery).
Trở ngại thứ tư cho người hâm mộ GBT. Có vẻ như các seller của UK khá ngại vận chuyển. Đây không phải trường hợp đầu tiên bán GBT em gặp bắt đến tận nơi lấy. Không biết có bác nào trên diễn đàn hỗ trợ/ giới thiệu dịch vụ tới tận nơi lấy tại UK không nhỉ?

hoanganha31

Xe hơi

Cái "bánh" bã cafe sau khi ép nó phải mịn màng, khô khắn ntn: :D

Chứ không "chèm nhẹp" hay ướt "trỉn trỉn" như "khu trù mật" của mấy em "bông hậu" trong cái ngày "bế quan tỏa cảng", hay bây giờ, người ta thường nói nôm na, là "đèn đỏ" các bác ạ!. :(( :P

Thưa bác QUANG1970 ,

Em có sử dụng lọc 1 lớp 1 cup, cỡ xay 16/60 Breville820 thì gặp hiện tượng khi tháo tay cầm thì lớp bã cà phê bị dính lại Gasket như hình bên dưới. Hiện tượng này khá kì lạ. Em muốn hỏi bác về nguyên nhân và tư vấn cách khắc phục ạ? Cafe em đem pha là Guatamala Robusta. Đây không phải lần đầu tiên em bị và chỉ bị khi pha bằng lọc 1 lớp 1 cup.

Với trường hợp Bã cà phê có hiện tượng ướt dính. Liệu có phải là do cà phê bị xay mịn quá và/hoặc nén chặt quá khiến nước bị đọng không ạ? Có khi nào nguyên nhân do lực áp suất nước không đủ (vì bị ngẹt hay một vấn đề nào đó) khiến không đẩy được HẾT NƯỚC qua bánh cafe không ạ?

Em cảm ơn bác!

P/s: Phần thân máy hơi bẩn do chưa kịp vệ sinh mong bác thông cảm!

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng