[Funland] Lũ trẻ GenZ và vấn đề báo hiếu cha mẹ

AHDA

[Tịch thu bằng lái]
Việc báo hiếu cha mẹ liên quan rất lớn tới vận mệnh và cuộc sống mà ít người hiểu

MUỐN TÀI LỘC DỒI DÀO - CÔNH DANH SỰ NGHIỆP PHÁT TRIỂN HÃY CUNG KÍNH VÀ PHỤNG DƯỠNG CHA MẸ
CÔNG ĐỨC CÚNG DƯỜNG CHA MẸ BẰNG VỚI CÚNG DƯỜNG NHẤT SINH BỔ XỨ BỒ TÁT

Hiện nay phong trào làm từ thiện rầm rộ nhưng mọi người ko biết rằng phước điền lớn nhất chính là phụng dưỡng cha mẹ. Ấn Quang Đại Sư, tổ 13 của Tịnh Độ Tông nói rằng công đức cúng dường cha mẹ ngang công đức cúng dường Nhất sinh Bổ Xứ Bồ Tát ( Bồ Tát một đời nữa là thành Phật). Kinh Thiện Ác Nhân Quả có nói 3 loại phước lớn nhất là Cúng dường Chư Phật, cúng dường cha mẹ và bố thí cho người bệnh. Kinh nghiệp báo sai biệt có nói tới một trong những nhân duyên sinh vào nhà tôn quý ( đại gia, trưởng giả, quan chức lớn) là khéo cung kính cha mẹ, một trong những nhân quả có tài sản lớn là phụng dưỡng cung cấp đồ dùng nuôi cha mẹ. Như vậy cung kính phụng dưỡng cha mẹ là nhân quả đề giàu có, công danh sự nghiệp phát triển. Thực tế những người ở cùng cha mẹ mà cung cấp tài vật chi phí sinh hoạt hàng ngày cho cha mẹ công danh, tài lộc rất phát triển, ko bao giờ thiếu thốn, nếu cúng kính cha mẹ nữa thì lại càng phước lớn.

Trong Kinh Nhân quả ba đời đức Phật cũng đặt hiếu lên trước tiên, phải hiếu kính cha mẹ rồi mới đến tin trọng ngôi Tam Bảo, Hiếu là gốc của phước điền:
"Tất cả nam nữ ở thế gian giàu sang hay nghèo hèn, chịu khổ vô cùng hoặc hưởng phước vô lượng đều do nhân duyên từ đời trước mà cảm qủa báo.
Cho nên tất cả chúng sinh, trước phải hiếu kính cha mẹ, kế đó phải tin trọng ngôi Tam Bảo, thứ ba nên bỏ giới sát mà phóng sinh, và thứ tư cần ăn chay bố thí mới có thể gieo giống ruộng phước về sau."

Trong Kinh Quán Vô Lượng Thọ khi thuyết về Tịnh Nghiệp Tam Phước Đức Phật cũng đặt Hiếu lên hàng đầu:
"Hiếu dưỡng phụ mẫu. Phụng sự sư trưởng. Từ tâm bất sát. Tu thập thiện nghiệp”.
Như vậy có thể nói Hiếu đạo là Phước điền gốc của các Phước khác.

caisua

Xe lăn
Vẫn cần con khi về già các cụ nhỉ. Kể cả chúng ta chuẩn bị sẵn kinh tế có thể đi viện dưỡng lão khi không tự chăm sóc đc bản thân thì vẫn cần nhờ con quản lý tiền hộ chứ. Lúc đó bị Aizemo giảm trí nhớ, chẳng nhớ có bao tiền, tiền để đâu. Con ko quản lý hộ khéo bị lừa hết mất.
Cụ cứ ném 5 tỏi vào sổ tiết kiệm rồi viết di chúc giao con lấy tiền lãi trả phí viện dưỡng lão đến khi thăng thì chuyển sổ sang tên con là xong thôi
Như phụ huynh em có mấy căn ở và cho thuê nhưng cũng sang tên em và đứa em gái em hết từ hồi 70 tuổi rồi. Tuy vậy quyền quản lý, cho thuê vẫn là của phụ huynh

gachipchip

Xe tải
Cụ cứ ném 5 tỏi vào sổ tiết kiệm rồi viết di chúc giao con lấy tiền lãi trả phí viện dưỡng lão đến khi thăng thì chuyển sổ sang tên con là xong thôi
Như phụ huynh em có mấy căn ở và cho thuê nhưng cũng sang tên em và đứa em gái em hết từ hồi 70 tuổi rồi. Tuy vậy quyền quản lý, cho thuê vẫn là của phụ huynh
TH nhà cụ thì cả cụ và em gái đều là người hiếu thuận lo cho bố mẹ , chứ phải nhà gặp ông con lô đề , bóng bánh mà sang tên vậy thì các cụ ra đường lúc nào không biết chứ đợi đấy mà nắm quyền quản lý

xe365

Xe buýt
Em nói thẳng luôn. Bố nuôi các con khôn lớn là để bay cao, bay xa hết tầm - Sống cuộc đời của mình.
Bố mẹ sẽ tận hiếu với ông bà theo hết cách có thể còn các con không có trách nhiệm phải làm thế với bố mẹ. Các con có thể đối xử với bố mẹ theo cách các con mong muốn, còn lại bố mẹ tự lo!
Xong.
Em đồng tình với cụ. Thế giới luôn thay đổi, cái cũ sẽ dần mất đi và cái mới sẽ thay thế, không thích nghi thì cứ ôm lây cái cũ mà hoài niệm rồi uất hận cái sự đời :))
Sinh con ra chỉ cuối cùng cũng chỉ để mong có chỗ nhờ cậy lúc ốm yếu thì cũng...
Ôi cái sự đời nó hay lắm :))
Nhiều khi ghét của nào trời trao của ấy
Đôi chục năm nữa thì ngay cái sự không thích sinh con con có khi cũng đầy rẫy...già có robot vơi AI nói phục vụ :))

đúng rồi cụ. e thấy nhiều cụ có vẻ cứ thấy trẻ con "theo Tây" là chúng nó auto tống bố mẹ vào trại dưỡng lão hay để mặc khi các cụ ốm đau. E nghĩ mức độ quan tâm sau này cũng phụ thuộc nhiều vào mức sống của đứa con. Kể cả như mình giờ, nếu ông bà ốm đau đi viện ngắn ngày thì ko sao, dài ngày thì cũng phải thuê người trông chứ chẳng thể kè kè bên cạnh cụ đc. Nếu có điều kiện thì sẽ thuê/mua cho các cụ đc những dịch vụ tốt nhất, thuốc tốt nhất; còn không có dk đôi khi còn phải chấp nhận "bệnh viện trả về" ấy chứ. Nên sau này đời con mình cũng vậy, phụ thuộc vào kinh tế của nó hết.
Chuẩn cụ nhỉ. Các cụ nói cấm có sai. Phú quý sinh lễ nghĩa.

Trục

Xe ba gác
Cụ biết không, mỗi lần em thấy còm dài như này mà phát buồn nôn. Em thật!
Báo hiếu là báo hiếu, chứ đừng lồng ghép đạo nào vào cả, nghe nó buồn cười lắm.
Việc báo hiếu cha mẹ liên quan rất lớn tới vận mệnh và cuộc sống mà ít người hiểu

MUỐN TÀI LỘC DỒI DÀO - CÔNH DANH SỰ NGHIỆP PHÁT TRIỂN HÃY CUNG KÍNH VÀ PHỤNG DƯỠNG CHA MẸ

Hiện nay phong trào làm từ thiện rầm rộ nhưng mọi người ko biết rằng phước điền lớn nhất chính là phụng dưỡng cha mẹ. Ấn Quang Đại Sư, tổ 13 của Tịnh Độ Tông nói rằng công đức cúng dường cha mẹ ngang công đức cúng dường Nhất sinh Bổ Xứ Bồ Tát ( Bồ Tát một đời nữa là thành Phật). Kinh Thiện Ác Nhân Quả có nói 3 loại phước lớn nhất là Cúng dường Chư Phật, cúng dường cha mẹ và bố thí cho người bệnh. Kinh nghiệp báo sai biệt có nói tới một trong những nhân duyên sinh vào nhà tôn quý ( đại gia, trưởng giả, quan chức lớn) là khéo cung kính cha mẹ, một trong những nhân quả có tài sản lớn là phụng dưỡng cung cấp đồ dùng nuôi cha mẹ. Như vậy cung kính phụng dưỡng cha mẹ là nhân quả đề giàu có, công danh sự nghiệp phát triển. Thực tế những người ở cùng cha mẹ mà cung cấp tài vật chi phí sinh hoạt hàng ngày cho cha mẹ công danh, tài lộc rất phát triển, ko bao giờ thiếu thốn, nếu cúng kính cha mẹ nữa thì lại càng phước lớn.

Trong Kinh Nhân quả ba đời đức Phật cũng đặt hiếu lên trước tiên, phải hiếu kính cha mẹ rồi mới đến tin trọng ngôi Tam Bảo, Hiếu là gốc của phước điền:
"Tất cả nam nữ ở thế gian giàu sang hay nghèo hèn, chịu khổ vô cùng hoặc hưởng phước vô lượng đều do nhân duyên từ đời trước mà cảm qủa báo.
Cho nên tất cả chúng sinh, trước phải hiếu kính cha mẹ, kế đó phải tin trọng ngôi Tam Bảo, thứ ba nên bỏ giới sát mà phóng sinh, và thứ tư cần ăn chay bố thí mới có thể gieo giống ruộng phước về sau."

Trong Kinh Quán Vô Lượng Thọ khi thuyết về Tịnh Nghiệp Tam Phước Đức Phật cũng đặt Hiếu lên hàng đầu:

202

Xe container
Như mọi thứ khác, nếu nó muốn nó sẽ tìm ra cách, nếu nó không muốn nó sẽ tìm ra lý do. Nếu muốn thì từ sao Hỏa cũng sẽ có cách, nếu không muốn thì hay căn hộ sát nhau thì cũng bận lướt otofun không có thời gian.
Cụ ấy chỉ nghĩ đc mỗi cách là về quê!

Thích Nói Phét

Xe điện
Đừng đổ cho văn hóa thời đại hay giáo dục của lũ trẻ.
Các ông bố bà mẹ hãy xem lại mình đi, đi làm về ngồi chuyện trò tâm sự cùng bố mẹ và con hay ôm điện thoại lướt mạng. Bữa ăn có cùng nấu cùng ăn cả gia đình hay bận đi spa và bia hơi. Ngày nghỉ có cùng con cái về thăm nội ngoại hay đi hồ sen chụp ảnh....
Thật sự, tôi thấy rất nhiều người có con đi học vài năm liền con ko về quê giỗ (cụ, ông bà) vì bận học thêm dù ngày giỗ đã dời vào ngày nghỉ. Có những đứa trẻ vì những ca học mà rất lâu ko biết đến bữa cơm quây quần cả gia đình.
Những người bố mẹ hôm nay đã từng chút, từng chút một tạo lên thể hệ Zen Z chứ nó ko sinh ra từ tia sét nào cả.
Lướt mạng chém gió là chuẩn bài rồi, nếu không thì thớt này không tồn tại. Con cái nó nói chuẩn đó :))

Thích Nói Phét

Xe điện

Không phụng dưỡng cùng lắm chết rồi xuống địa ngục a tỳ thôi có gì đâu :))
Bách thiện hiếu vi tiên, vạn ác thì dâm vi thủ;;)

patuana76

Xe container
Bọn nó giờ ít tuổi nên nói thế thôi. Khi đông tuổi như các bác bây giờ thì nó sẽ suy nghĩ khác đấy.
Ngày trước, lúc mình bằng tuổi chúng nó bây giờ có khi suy nghĩ còn "tồ" hơn.

Mít tố nữ

Xe tăng
Em thì thấy giữa cái mình muốn và cái khả năng mình có nó khác nhau xa lắm. Mình muốn phụng dưỡng cha mẹ nhưng kinh tế chưa có, mình muốn con mình nó tự lập để 23-24 ra trường có thể đuổi nó đi nhưng phải đứa nó lận đận thì sao. Mình muốn không nhờ con nhưng rủi bệnh tật đâu có báo trước. Thôi thì liệu cơm gắp mắm, dân mình về cơ bản vẫn trọng chữ tình. Em cứ xác định bản thân là ráng lo lắng cho các con và cha mẹ đến hết sức mình, còn đâu nhờ trời thương.
Dạo này thấy nhiều ca đột tử ghê. Ông hàng xóm mới 49 tuổi ta, chiều còn dắt chó đi dạo đến 12h đêm đã về với các cụ.

hahoi518

Xe buýt
Cứ ngẫm từ mình mà ra. E sắp đầu 4, nhà còn mỗi Mẹ mà không nuôi nổi. Bà tự lo hết, lại còn giúp mình thêm. Sau này chỉ mong con mình vui vẻ tự lập. Ko mong gì hơn.

caisua

Xe lăn
TH nhà cụ thì cả cụ và em gái đều là người hiếu thuận lo cho bố mẹ , chứ phải nhà gặp ông con lô đề , bóng bánh mà sang tên vậy thì các cụ ra đường lúc nào không biết chứ đợi đấy mà nắm quyền quản lý
cụ nhờ luật sư họ tư vấn cho, có cách hết, sang tên rồi nhưng bố mẹ chưa mất thì cũng ko bán được ko cầm cố được ko đuổi ra đường được đâu cụ

PhongFood

Xe điện
Các cụ đòi hỏi quá.
Thân mình thì mình chủ động mà lo, kiếm được ít xèng thì dắt cạp quần sau lo tuổi già. Nuôi chúng nó ăn học tử tế hết 18 tuổi hoặc học xong ĐH là hết nhiệm vụ. Nhiều cụ vẫn mơ mộng đòi hỏi chúng nó báo hiếu.... tụi nó kiếm được xèng thì còn đỡ, chả kiếm được thì báo mồm. Có kiếm được xèng chúng nó cũng phải đi làm hàng ngày để sống, chứ có ở nhà đâu mà chờ báo hiếu :D

Trục

Xe ba gác
Các cụ đòi hỏi quá.
Thân mình thì mình chủ động mà lo, kiếm được ít xèng thì dắt cạp quần sau lo tuổi già. Nuôi chúng nó ăn học tử tế hết 18 tuổi hoặc học xong ĐH là hết nhiệm vụ. Nhiều cụ vẫn mơ mộng đòi hỏi chúng nó báo hiếu.... tụi nó kiếm được xèng thì còn đỡ, chả kiếm được thì báo mồm. Có kiếm được xèng chúng nó cũng phải đi làm hàng ngày để sống, chứ có ở nhà đâu mà chờ báo hiếu :D
Như tầm anh em mình, báo hiếu được bố mẹ thì bố mẹ sắp về với tổ tiên, ông bà rồi, ở đó mà báo với cả hiếu. :D

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ đòi hỏi quá.
Thi thoảng em giật mình thấy ofer hô khẩu hiệu tuyền lời hay ý đẹp, đậm đà bản sắc dân tộc, gia đình văn hóa... còn hơn tuyên giáo 😄

nhatlongcamera2

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
em thì xác định tự thân vận động, làm việc đến 70 tuổi, có 1 số tiền tiết kiệm đủ lớn để tự gửi mình vào nhà dưỡng lão loại xịn , hoặc thuê hộ lý về tận nhà chăm sóc nếu lúc đó thích ở 1m ko thích ở tập thể
con cái thì đúng 18t em cho nó tự túc, cùng lắm hỗ trợ ăn ở và học phí học ĐH.
ko học ĐH thì chỉ nuôi ăn, cho tự lao ra xh kiếm tiền

PhongFood

Xe điện
Thi thoảng em giật mình thấy ofer hô khẩu hiệu tuyền lời hay ý đẹp, đậm đà bản sắc dân tộc, gia đình văn hóa... còn hơn tuyên giáo 😄
Như tầm anh em mình, báo hiếu được bố mẹ thì bố mẹ sắp về với tổ tiên, ông bà rồi, ở đó mà báo với cả hiếu. :D
Các cụ có câu; 1 mẹ nuôi được 10 con, trong khi 10 con không nuôi nổi 1 mẹ :D

Nhạc

Xe container
Thì bếch lên ở cùng chứ biết làm sao, thế bố mẹ mình ốm cụ định để ai chăm, ví dụ trong trường hợp còn mỗi ông hoặc bà?
Có ts thì bán đi thuê người thôi. Con cái ko cần bỏ việc về chăm bố mẹ, bố mẹ cũng ko nên lay lắt chờ chết trên mớ tài sản của mình.