[Funland] Lớp 2: Cô Giáo giáo dục bằng đòn roi trên lớp.

ngoc_phuong

Xe lăn
Thế thì dễ nói chuyện, dễ giải quyết thôi. Thực ra đằng sau 1 con người và hành động của họ là rất nhiều hoàn cảnh, lý do. Do vậy chúng ta nên chọn cách giải quyết tốt nhất cho các bên, mềm trước cứng sau cụ ạ.
Em lại thấy khó. Khó vì chưa chắc họ đã chịu lắng nghe 1" đồng nghiệp" vì sự tự ái nghề nghiệp.
Nhưng để các phụ huynh phản ảnh lên BGH thì Cô sẽ mệt mỏi đấy.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Vâng.
Thực sự là giáo dục bây giờ nó khác ngày xưa ta học nhiều lắm về phương pháp, quan điểm cụ ạ.
Bản thân em cũng phải nhận thức thấy đổi khi vào nghề, khi còn làm nghề.
GD mỗi thời mỗi khác mà .
Xưa em đi học cũng bị thầy cô vụt liên tọi , ở nhà cũng bị mẹ cho ăn đòn nát đít .
Giờ thì con em đi học ko bị đánh , ở nhà em cũng ko đánh con :)

ngoc_phuong

Xe lăn
Em gọi đám giáo viên bây giờ là bọn thợ giảng, vì họ xứng đáng. Có hai thứ ảnh hưởng đến não trạng của họ gồm:

Tập quán từ triền thống Nho giáo, coi người làm thầy như cha và coi học trò như con. Liên kết nó với những quy tắc Nho giáo cha con, thầy trò biến cái nghề dạy học thành ra cao quý thiêng liêng các thức. Về danh nghĩa thì tốt thôi, nhưng bản chất người thầy tự cho mình quyền coi học trò như công cụ để kiếm cắn, để nhào nặn, để cắt gọt cho vừa với định kiến chủ quan của mình.
Từ khi oánh đổ phong kiến, tư duy nghề dạy học ở ta vẫn trước là bám vào triền thống Nho giáo sau là hạng công việc tính công điểm, cũng vẫn vai trò gia công cắt gọt để cho xuất xưởng một đám sản phẩm giáo dục theo chỉ tiêu.

Cả hai cái quan niệm này, về bản chất đều khác xa với các giá trị nhân văn mà người chúng mình bây giờ hiểu được. Vả lại, của đau con xót, ngày xưa nghèo mạt lại đẻ lắm, thôi thì phó mặc bèo chảy mây trôi thế nào cũng được. Bây giờ khấm khá lại đẻ ít, con đứa nào là cục vàng của đứa ấy.

Trước là các phụ huynh cũng nên điềm đạm, phản đối rồi uốn nắn khiếu nại với đám thợ giảng. Đứa nào quá quắt quá hoặc đến nỗi bệnh hoạn thì mới lại tung lên mạng cho thất nghiệp sặc máu ra. Bọn đấy thấy nghiệp thì chỉ đi bán bánh rán may còn có khách.

Sau là đám thợ giảng, cũng tự nên nhìn nhận lại xem mình là ai, mình làm được gì cho xã hội rồi dần dần mà thay đổi nhận thức, bỏ cái kiểu hách dịch khệnh khạng tùy tiện coi con cái nhà người ta như cỏ rác thích mắng là mắng thích đánh là đánh đi. Mỗi đứa trẻ là một nhân cách, nghề sư phạm đến cỡ toshi như ông gì Ta nhi láp ki bên Liên Xô dạy ra rả bao năm nay rồi. Đừng có nghĩ mình làm nghề thầy là mình thế lọ thế chai được làm những thứ tổn hại đến nhân cách người khác. Cư xử tốt thì nhận được đối đãi tốt. Cái quy tắc đấy cũng khá nhân văn.
Rất chí lý. Cảm ơn cụ.

ExclMan

Xe điện
Bây giờ mà cô xử lý như thế với f1 nhà cụ. Cụ có quan điểm như thế nào?
E hỏi thật.
Bây giờ, Lớp học trang bị Cam, bệnh thành tích trong giáo dục các cô toàn cho trẻ mấy trẻ nhà e điểm 10, hoàn thành xuất sắc...( Em có 2 F1 đang tuổi tiểu học). Vừa rồi kiểm tra lại kiến thức của F1 trước khi vào năm học mới, Em rất sợ và quan ngại.
Ước gì, Các con học dốt, lười học các cô quật cho vài phát rồi chúng học tốt thực chất còn hơn học hành cái kiểu này.

omerta77

Xe điện
Em vẫn giữ quan điểm là các con hư, không nghe lời cô thì sẽ bị cô phạt, cô cho ăn đòn bằng hình thức véo tai (giờ chắc ít cô sử dụng ;p), dùng thước kẻ vụt vào đuýt, oánh vào tay hư (tất nhiên là oánh vào tay ở mức độ chấp nhận được) :)
Còn quan điểm của e là trẻ con cấp 1 Mỗi ngày đến trường là 1 ngày vui. Ở lớp có thể đánh kiểu dọa thì được chứ đánh để nó sợ là ko đc. Vì cô ko phải là ruột thịt nên ko thể thương con như mình và ko có điều kiện để sau đó xoa dịu và giải thích cho con như mình đc.
Còn ở nhà hư quá mới lấy thắt lưng da vụt 5-6 phát thật mạnh.... lên giường để dọa. Còn vụt 1 phát vừa vừa vào mông để cảnh cáo :)) Chắc cả năm bi 1 - 2 lần. Nhưng e ko đánh vì học mà đánh vì nghịch ngu để nó sợ ko dám nghịch nữa. VD như nghịch điện, nhẩy từ trên cao xuống...
Tuyệt đối ko bao giờ dùng vật cứng đánh con vào các chỗ khác dễ vào xương khớp sẽ nguy hiểm

Moriarty

Xe container
Em vẫn giữ quan điểm là các con hư, không nghe lời cô thì sẽ bị cô phạt, cô cho ăn đòn bằng hình thức véo tai (giờ chắc ít cô sử dụng ;p), dùng thước kẻ vụt vào đuýt, oánh vào tay hư (tất nhiên là oánh vào tay ở mức độ chấp nhận được) :)
E nói thật các cụ ngày xưa so với trẻ con bây giờ thì tồ, cù lần và hiểu biết kém hơn nhiều, có thể thích nghi và sinh tồn hơn do đói nghèo. Bây giờ chúng nó hiểu biết hơn, lại ở thời đại bùng nổ thông tin nên tâm sinh lý bọn nó phức tạp hơn nhiều, đừng đùa với những tổn thương về tâm lý ở cái thời đại này.

QMintech

Xe tăng
Thời nay thì không nên ủng hộ dạy HS kiểu này, nếu đánh nhiều em ntn thì Cô có vấn đề rồi. Ở nhà con hư nhiều thứ thì Bố Mẹ tét mông mấy cái xong lại ôm nhau xong quên. Chứ người ngoài ntn thì cần có biện pháp ngay.

atoxet

Xe tăng
Cụ có thể gặp trực tiếp giáo viên của con mà, trao đổi thẳng là ko muốn cô dùng đòn roi với bé, em tin là cô sẽ ko dám đánh con cụ nữa, nếu chưa đc có thể chuyển lớp, chuyển trường luôn
Có thể 1 bé ko bị đánh, nhưng nhìn các bạn khác bị đánh thì nó sợ, nhất là các bé nhút nhát. Và khi sợ bị đánh, mắng chửi, nó sẽ sợ sai, ko dám thử nghiệm, thậm chí khi phát biểu cũng sợ sai, cái này rất không tốt cho việc học.

Mật Mật 0606

Xe tăng
Em nghĩ là cụ nên tìm hiểu nguyên nhân các cháu bị cô đánh đã, thước gỗ thì em vẫn thấy các cô hay dùng kể cả bậc mầm non nhưng kích thước thế nào thì cụ nên nhìn tận mắt.

sonhp88

Xe tải
chuyển lớp, chuyển trường là vạn bất đắc dĩ cụ ơi, mà cũng chẳng thể đảm bảo được chuyển lớp có vào cô như thế hay không? hoặc sang năm có gặp một cô khác như thế hay không? còn gặp trực tiếp cô cũng hên sui cụ ạ, F1 nhà em đã từng gặp cô mà năm nào cũng bị phụ huynh phản ánh lên BGH nhưng năm nào cũng vẫn vậy.
Gặp nói chuyện thẳng rồi mà vẫn dám đánh học sinh như cũ thì em thấy lạ cụ ạ. Chỉ có chuyển thôi

ngoc_phuong

Xe lăn
cụ có tính đến phương án các phụ huynh lập nhóm đên gặp cô hay hiệu trưởng ko vây
Các phụ huynh đang bảo rồi. Nhưng em nói chiều trao đổi với GV trước cụ ạ

XPQ

Xe cút kít
F1 em từ cấp 1 đến cấp 2 đều ko thấy cô nào đánh , cả mấy năm cấp 1 đều rất quý cô . Lên cấp 2 mà học xong còn rủ các bạn tranh thủ về trường cũ thăm các cô xong mới về nhà , báo hại có hôm chờ mãi .
Việc cô đánh chắc là gặp cô giáo cá biệt thôi chứ cụ chốt câu cuối oan quá :(

Các giáo viên có xu hướng bạo lực đa số đều có vấn đề tâm thần. Nhưng Bộ giáo dục lại ngại kiểm tra sức khỏe tâm thần hay có dịch vụ hỗ trợ tâm lý cho giáo viên.
Xưa F1 nhà em học phải một cô gần chục năm lấy chồng mà không đẻ được phải đi chữa. Chỉ có một lỗi là tặng 1 bông hoa cho cô giáo nhân dip 20 tháng 11 khi nhà trường có văn bản cấm phụ huynh đưa phong bì thôi, thế mà nó đay nghiến con bé đến mấy tháng trời. Họp phụ huynh nó còn bắt em đứng dậy nhìn mặt em nó đay nghiến. Em không phản ứng gì, vì chỉ nghĩ toshi con điên, bố &^% thèm chấp loại dở hơi.

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Mới được 1 bên tai, còn bên tai nữa. Giờ học trò là cha là mẹ cô và thầy giáo rồi.
Lâu nay toàn nghe chuyện thiên hạ, giờ mới tới lượt con mình các Cụ ạ.
Cho e tâm sự chút, F1 nhà em là gái, ngay sau mấy hôm đi học tuần trước về, đón cháu ở cổng trường, cháu buồn và nói: Con không muốn học với cô T.
E trấn an cháu ngay. Cô nào cũng quý mến học sinh, con mới lên thấy vậy thôi.
Và giải thích cho cháu hiểu là mỗi năm nhà trường sẽ thấy 1 giáo viên chủ nhiệm các con...
Nhưng con bảo cô toàn doạ cái gì chết chết không Ba ơi.

Em im lặng. Về nhà đọc kỹ lại cái thông báo của cô gửi các con. Bằng cảm quan của người trong nghề, e cảm nhận được triết lý giáo dục của cô rồi. Nhưng biết làm sao được.
Hôm nay có phụ huynh nhắn tin hỏi em: con mình bị cô giáo đánh trên lớp nhiều lần. Dù mới học đc 1 tuần.
E về hỏi con bé nhà e, bạn đầu nó sợ, nó không dám nói, gạ mãi thì nó mới bảo : Cô đánh nhiều bạn lắm.
Cô dùng thước gỗ to, đánh liên tục vào tay, vào lưng các bạn.
Cháu nó liệt kê ra cả chục bạn hơn.
Em vào nhóm Zalo của phụ huynh để xác minh, sau khi các phụ huynh xác minh thì có em 2 hôm gần đây nhất bị cô đánh 3 lần.
Vì quá sợ nên các Con yêu cầu phụ huynh không được nói lại với cô giáo.
Mới vào học được mấy hôm mà các con rất căng thẳng, có phụ huynh bảo : hèn gì con nó không muốn đi học.
Hỏi ra mới biết nó sợ.
Chã nhẽ giáo dục bây giờ cứ phải dùng biện pháp trấn áp các con thì các con mới ngoan lên sao hả các cụ.

Cứ để các cô giáo dục, dùng thước kẻ đánh vài cái để rèn các con là cần thiết :) chứ cứ nịnh như nịnh cậu ấm cô chiêu xong là hỏng hết :P quan điểm cá nhân em ;) ngày xưa em cũng bị cô giáo toàn dùng thước gỗ lim oánh tím tay vì tội chuyên bẻ vụn phấn viết bảng của thằng khác :))
Trẻ giờ ít ăn đòn nên nó sợ, chứ thời em đi học cô oánh mỏi tay nghỉ oánh tiếp, thằng nào ngoan thì thôi chứ hơi ương cái ít cũng 5 thước/ngày :)), nhưng cấp 1 thôi, lên cấp 2 các thầy cô không dùng thước nữa thì phải =))

ngoc_phuong

Xe lăn

sonhp88

Xe tải
Quan điểm cá nhân của em là nếu có nghiệp vụ gì mà dạy được mấy đứa quậy phá bằng mồm ( ko dọa nạt gì luôn) thì chắc chỉ có ở thiên đường thôi. Vào tập thể mà ko có kỷ luật, ko có thưởng phạt, ko loạn mới là lạ.
Giữ con như vàng thì tốt nhất cất ở nhà thôi ạ..

coquay

Xe container
Các phụ huynh đang bảo rồi. Nhưng em nói chiều trao đổi với GV trước cụ ạ
e nghĩ đi 1 nhóm phụ huynh thì tốt hơn để trao đôỉ với GV, nhiều người cũng giúp GV hiểu đc là ko chỉ có người1,2 cần lên tiếng

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
Lâu nay toàn nghe chuyện thiên hạ, giờ mới tới lượt con mình các Cụ ạ.
Cho e tâm sự chút, F1 nhà em là gái, ngay sau mấy hôm đi học tuần trước về, đón cháu ở cổng trường, cháu buồn và nói: Con không muốn học với cô T.
E trấn an cháu ngay. Cô nào cũng quý mến học sinh, con mới lên thấy vậy thôi.
Và giải thích cho cháu hiểu là mỗi năm nhà trường sẽ thấy 1 giáo viên chủ nhiệm các con...
Nhưng con bảo cô toàn doạ cái gì chết chết không Ba ơi.

Em im lặng. Về nhà đọc kỹ lại cái thông báo của cô gửi các con. Bằng cảm quan của người trong nghề, e cảm nhận được triết lý giáo dục của cô rồi. Nhưng biết làm sao được.
Hôm nay có phụ huynh nhắn tin hỏi em: con mình bị cô giáo đánh trên lớp nhiều lần. Dù mới học đc 1 tuần.
E về hỏi con bé nhà e, bạn đầu nó sợ, nó không dám nói, gạ mãi thì nó mới bảo : Cô đánh nhiều bạn lắm.
Cô dùng thước gỗ to, đánh liên tục vào tay, vào lưng các bạn.
Cháu nó liệt kê ra cả chục bạn hơn.
Em vào nhóm Zalo của phụ huynh để xác minh, sau khi các phụ huynh xác minh thì có em 2 hôm gần đây nhất bị cô đánh 3 lần.
Vì quá sợ nên các Con yêu cầu phụ huynh không được nói lại với cô giáo.
Mới vào học được mấy hôm mà các con rất căng thẳng, có phụ huynh bảo : hèn gì con nó không muốn đi học.
Hỏi ra mới biết nó sợ.
Chã nhẽ giáo dục bây giờ cứ phải dùng biện pháp trấn áp các con thì các con mới ngoan lên sao hả các cụ.
Em nghi cụ đang vu khống và bêu xấu nền giáo dục tuyệt vời đậm đà bản sắc dân tộc kế thừa tinh hoa Nho giáo của cha ông chúng ta.
Để chứng minh cụ không bịa đặt và vu khống, đề nghị cụ post thêm dẫn chứng hình ảnh, video clip và các thông tin liên quan nhé.
Camera cúc áo bán đầy đường cụ nhé, quay liên tục được 8h.