[Funland] Lớp 2: Cô Giáo giáo dục bằng đòn roi trên lớp.

sonhp88

Xe tải
Đánh bằng thước gỗ thì dã man quá. Cứ cái thước nhựa 30cm đánh tay thì em thấy bình thường ạ. Nếu đánh mà trẻ vẫn quậy phá thì nên bàn giao lại cho gia đình ạ. Nhiều khi các phụ huynh bảo vệ con quá, phải có cây gậy đi kèm củ cà rốt chứ

lehungacc

Xe buýt
dù gì thì việc đánh học sinh là không đúng, các cụ nên quên đi cái tư tưởng giáo dục nho giáo cổ lỗ sĩ, nhiều cụ sẽ nhảy vào nói ngày xưa đi học này nọ, rồi yêu cho roi cho vọt ...đấy chỉ là ngụy biện cho các hành động không thể chấp nhận được
quyền được học, được chơi, được phát triển và bảo vệ thân thể cũng như tinh thần của trẻ em được pháp luật quy định, em vote cho ban phụ huynh làm việc với BGH yêu cầu đổi giáo viên chủ nhiệm, giang sơn dễ đổi chứ bản tính khó thay

ngoc_phuong

Xe lăn
Ngày xưa em vào lớp 1, em và đồng bọn bị cô giáo dùng thước gỗ vuông bằng ngón tay vụt cho xưng tay bao lần.
Ngày ấy, các phụ huynh bảo nhau cô có như vậy thì mới trị được.
Gần 40 năm rồi, nghĩ lại vẫn không thấy ghét cô giáo
Bây giờ mà cô xử lý như thế với f1 nhà cụ. Cụ có quan điểm như thế nào?
E hỏi thật.

ngoc_phuong

Xe lăn
E cũng như cụ. Con ai muốn thành thần đồng, siêu nhân e nhường hết.
Vâng.
Các con còn nhỏ. Đừng biến nó thành hoa, thành Huy hiệu đeo trước ngực chúng ta.

Bằng cảm quan của người trong nghề, e cảm nhận được triết lý giáo dục của cô rồi.
Cụ cũng nghề giáo à?

ngoc_phuong

Xe lăn
dù gì thì việc đánh học sinh là không đúng, các cụ nên quên đi cái tư tưởng giáo dục nho giáo cổ lỗ sĩ, nhiều cụ sẽ nhảy vào nói ngày xưa đi học này nọ, rồi yêu cho roi cho vọt ...đấy chỉ là ngụy biện cho các hành động không thể chấp nhận được
quyền được học, được chơi, được phát triển và bảo vệ thân thể cũng như tinh thần của trẻ em được pháp luật quy định, em vote cho ban phụ huynh làm việc với BGH yêu cầu đổi giáo viên chủ nhiệm, giang sơn dễ đổi chứ bản tính khó thay
Em cũng chỉ mong có thế cụ ạ.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
F1 em từ cấp 1 đến cấp 2 đều ko thấy cô nào đánh , cả mấy năm cấp 1 đều rất quý cô . Lên cấp 2 mà học xong còn rủ các bạn tranh thủ về trường cũ thăm các cô xong mới về nhà , báo hại có hôm chờ mãi .
Việc cô đánh chắc là gặp cô giáo cá biệt thôi chứ cụ chốt câu cuối oan quá :(

hbu082

Xe container
Cứ để các cô giáo dục, dùng thước kẻ đánh vài cái để rèn các con là cần thiết :) chứ cứ nịnh như nịnh cậu ấm cô chiêu xong là hỏng hết :P quan điểm cá nhân em ;) ngày xưa em cũng bị cô giáo toàn dùng thước gỗ lim oánh tím tay vì tội chuyên bẻ vụn phấn viết bảng của thằng khác :))
thay đổi dần thôi cụ, giờ mà vẫn còn tư tưởng vậy thì cụ cổ hủ quá. không phải nịnh các con, nhưng phải có kỹ năng giáo dục, không phải đòn roi là giải quyết được vấn đề, làm sao để con trẻ thấy đi học là niềm vui, là thích thú chứ không phải đến trường là một nỗi ám ảnh, nhất là con gái rất dễ bị ảnh hưởng tâm lý.

onano69

Xe container
Con cụ cứ thử bị đánh như thế và sợ ko dám đến lớp nữa đi rồi hãy nói. Đây là HS lớp 2 thôi cụ nhé
Nhiều người gặp chuyện của của người khác thì nói hay nhưng nếu đúng trường hợp của mình thì lại nhẩy dựng lên ngay
Em vẫn giữ quan điểm là các con hư, không nghe lời cô thì sẽ bị cô phạt, cô cho ăn đòn bằng hình thức véo tai (giờ chắc ít cô sử dụng ;p), dùng thước kẻ vụt vào đuýt, oánh vào tay hư (tất nhiên là oánh vào tay ở mức độ chấp nhận được) :)

ngoc_phuong

Xe lăn

hbu082

Xe container
F1 em từ cấp 1 đến cấp 2 đều ko thấy cô nào đánh , cả mấy năm cấp 1 đều rất quý cô . Lên cấp 2 mà học xong còn rủ các bạn tranh thủ về trường cũ thăm các cô xong mới về nhà , báo hại có hôm chờ mãi .
Do tính cách mỗi người, đa phần những cô giáo già vẫn mang tư tưởng cũ, con nhà em thì có năm nọ năm kia, nên cũng khổ.

sonhp88

Xe tải
Con cụ cứ thử bị đánh như thế và sợ ko dám đến lớp nữa đi rồi hãy nói. Đây là HS lớp 2 thôi cụ nhé
Nhiều người gặp chuyện của của người khác thì nói hay nhưng nếu đúng trường hợp của mình thì lại nhẩy dựng lên ngay
Cụ có thể gặp trực tiếp giáo viên của con mà, trao đổi thẳng là ko muốn cô dùng đòn roi với bé, em tin là cô sẽ ko dám đánh con cụ nữa, nếu chưa đc có thể chuyển lớp, chuyển trường luôn

RONGHT

Xe buýt
Dùng thước gỗ đánh là ghê rồi, đánh vào lưng khéo thành tật cả đời, hôm nào nóng quá cô tương cái vào đầu con thì khổ.
Thà rằng họ dùng cái roi tre nhỏ hay vật mềm đánh còn hiểu được, chứ thước gỗ thì máu bạo lực nó nằm trong người họ rồi.

ngoc_phuong

Xe lăn
Vâng.
Thực sự là giáo dục bây giờ nó khác ngày xưa ta học nhiều lắm về phương pháp, quan điểm cụ ạ.
Bản thân em cũng phải nhận thức thấy đổi khi vào nghề, khi còn làm nghề.

Vâng.
Chỉ khác là e dạy các bạn cấp 3.
Thế thì dễ nói chuyện, dễ giải quyết thôi. Thực ra đằng sau 1 con người và hành động của họ là rất nhiều hoàn cảnh, lý do. Do vậy chúng ta nên chọn cách giải quyết tốt nhất cho các bên, mềm trước cứng sau cụ ạ.

XPQ

Xe cút kít
Lâu nay toàn nghe chuyện thiên hạ, giờ mới tới lượt con mình các Cụ ạ.
Cho e tâm sự chút, F1 nhà em là gái, ngay sau mấy hôm đi học tuần trước về, đón cháu ở cổng trường, cháu buồn và nói: Con không muốn học với cô T.
E trấn an cháu ngay. Cô nào cũng quý mến học sinh, con mới lên thấy vậy thôi.
Và giải thích cho cháu hiểu là mỗi năm nhà trường sẽ thấy 1 giáo viên chủ nhiệm các con...
Nhưng con bảo cô toàn doạ cái gì chết chết không Ba ơi.

Em im lặng. Về nhà đọc kỹ lại cái thông báo của cô gửi các con. Bằng cảm quan của người trong nghề, e cảm nhận được triết lý giáo dục của cô rồi. Nhưng biết làm sao được.
Hôm nay có phụ huynh nhắn tin hỏi em: con mình bị cô giáo đánh trên lớp nhiều lần. Dù mới học đc 1 tuần.
E về hỏi con bé nhà e, bạn đầu nó sợ, nó không dám nói, gạ mãi thì nó mới bảo : Cô đánh nhiều bạn lắm.
Cô dùng thước gỗ to, đánh liên tục vào tay, vào lưng các bạn.
Cháu nó liệt kê ra cả chục bạn hơn.
Em vào nhóm Zalo của phụ huynh để xác minh, sau khi các phụ huynh xác minh thì có em 2 hôm gần đây nhất bị cô đánh 3 lần.
Vì quá sợ nên các Con yêu cầu phụ huynh không được nói lại với cô giáo.
Mới vào học được mấy hôm mà các con rất căng thẳng, có phụ huynh bảo : hèn gì con nó không muốn đi học.
Hỏi ra mới biết nó sợ.
Chã nhẽ giáo dục bây giờ cứ phải dùng biện pháp trấn áp các con thì các con mới ngoan lên sao hả các cụ.

Em gọi đám giáo viên bây giờ là bọn thợ giảng, vì họ xứng đáng. Có hai thứ ảnh hưởng đến não trạng của họ gồm:

Tập quán từ triền thống Nho giáo, coi người làm thầy như cha và coi học trò như con. Liên kết nó với những quy tắc Nho giáo cha con, thầy trò biến cái nghề dạy học thành ra cao quý thiêng liêng các thức. Về danh nghĩa thì tốt thôi, nhưng bản chất người thầy tự cho mình quyền coi học trò như công cụ để kiếm cắn, để nhào nặn, để cắt gọt cho vừa với định kiến chủ quan của mình.
Từ khi oánh đổ phong kiến, tư duy nghề dạy học ở ta vẫn trước là bám vào triền thống Nho giáo sau là hạng công việc tính công điểm, cũng vẫn vai trò gia công cắt gọt để cho xuất xưởng một đám sản phẩm giáo dục theo chỉ tiêu.

Cả hai cái quan niệm này, về bản chất đều khác xa với các giá trị nhân văn mà người chúng mình bây giờ hiểu được. Vả lại, của đau con xót, ngày xưa nghèo mạt lại đẻ lắm, thôi thì phó mặc bèo chảy mây trôi thế nào cũng được. Bây giờ khấm khá lại đẻ ít, con đứa nào là cục vàng của đứa ấy.

Trước là các phụ huynh cũng nên điềm đạm, phản đối rồi uốn nắn khiếu nại với đám thợ giảng. Đứa nào quá quắt quá hoặc đến nỗi bệnh hoạn thì mới lại tung lên mạng cho thất nghiệp sặc máu ra. Bọn đấy thấy nghiệp thì chỉ đi bán bánh rán may còn có khách.

Sau là đám thợ giảng, cũng tự nên nhìn nhận lại xem mình là ai, mình làm được gì cho xã hội rồi dần dần mà thay đổi nhận thức, bỏ cái kiểu hách dịch khệnh khạng tùy tiện coi con cái nhà người ta như cỏ rác thích mắng là mắng thích đánh là đánh đi. Mỗi đứa trẻ là một nhân cách, nghề sư phạm đến cỡ toshi như ông gì Ta nhi láp ki bên Liên Xô dạy ra rả bao năm nay rồi. Đừng có nghĩ mình làm nghề thầy là mình thế lọ thế chai được làm những thứ tổn hại đến nhân cách người khác. Cư xử tốt thì nhận được đối đãi tốt. Cái quy tắc đấy cũng khá nhân văn.

TrungUce

Xe tải
Em cho là cô giáo nghiệp vụ kém nên mới dùng đòn roi. Bố mẹ cũng thế, đòn roi là thể hiện sự bất lực của phụ huynh trong việc giáo dục con cái.

hbu082

Xe container
Cụ có thể gặp trực tiếp giáo viên của con mà, trao đổi thẳng là ko muốn cô dùng đòn roi với bé, em tin là cô sẽ ko dám đánh con cụ nữa, nếu chưa đc có thể chuyển lớp, chuyển trường luôn
chuyển lớp, chuyển trường là vạn bất đắc dĩ cụ ơi, mà cũng chẳng thể đảm bảo được chuyển lớp có vào cô như thế hay không? hoặc sang năm có gặp một cô khác như thế hay không? còn gặp trực tiếp cô cũng hên sui cụ ạ, F1 nhà em đã từng gặp cô mà năm nào cũng bị phụ huynh phản ánh lên BGH nhưng năm nào cũng vẫn vậy.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Ngày xưa đi học trường em có một thầy giáo có biệt tài búng phấn, phi thước kẻ. Đứa nào ở dưới nói chuyện thì ăn viên phấn trúng má hoặc chui vào miệng. Đứa nào nghịch nhiều thì thước kẻ trúng chán. Thế mà đến bây giờ bọn em vẫn không ghét thầy