[Thảo luận] Lỗi rẽ phải tại điểm đèn đỏ được rẽ phải.....

Jinzin

Xe điện
Vì lý cụ sai hoàn toàn. Vì làn đó có vạch dừng khi đèn đỏ nên cụ phải dừng khi đèn đỏ. Còn làn kẻ võng kia ko có vạch dừng khi đèn đỏ thì cụ dc đi khi đèn đỏ, kể cả khi ko có biển cho rẽ phải thì cụ cũng dc đi.
Đã có cái biển đèn đỏ đc rẽ phải thì cái vạch dừng ko có ý nghĩa gì đối với những phương tiện rẽ phải nữa cụ ợ. Cho dù họ ko kẻ hay có đều được rẽ.

congtuan89hp

Xe tải
Tại sao lại chưa chuẩn về VHGT hả cụ?
Xe đi làn đấy, không vướng ai, không còi bắt ai dẹp vào để rẽ, không cắt mặt xe nào, rẽ luôn còn tạo thông thoáng cho đường chi các xe máy có chỗ đứng chờ lên cầu Long biên.

Vậy cụ nói xem cái tác động của chưa chuẩn VHGT ở đây nó ntn ?
À sr cụ, có chút nhầm lẫn ở đây. Ý e là bình thường nếu rẽ phải thì mình vẫn nên bám sát mép đường, đi vào phần mắt võng kia để rẽ. Khi đường thoáng thì đi rẽ ở phần nào của đường cũng được. Còn khi giờ cao điểm, chỗ này cũng hay ùn lắm thì k nên đi như vậy. Vì khi đó lượng xe mô tô chờ đèn để đi lên cầu Long Biên là rất lớn. E đã chứng kiến nhiều lái xe ô tô vẫn đi như cụ chủ và còi ầm lên. Vì vậy e mới nói chưa chuẩn về VHGT cụ ạ.

nobitavip

Xe buýt
Đã có cái biển đèn đỏ đc rẽ phải thì cái vạch dừng ko có ý nghĩa gì đối với những phương tiện rẽ phải nữa cụ ợ. Cho dù họ ko kẻ hay có đều được rẽ.
Thế kẻ cái vạch sọc sọc ở góc phải làm gì hở cụ?

nobitavip

Xe buýt
Luật không được suy diễn như thế cụ nhé, nó là vạch cấm dừng đỗ không được suy thành làn rẽ phải, muốn nó là làn rẽ phải thì phải kẻ vạch liền và mũi tên, mà theo như các cụ trên thì không mũi tên và cũng không biển, nên rõ là xxx bắt láo.
Em cũng vừa hỏi xong là phần kẻ sọc đó để làm gì ạ?

Chỉnh sửa cuối:

Jinzin

Xe điện
Khu vực vạch kẻ mắt võng là cấm dừng đỗ. Chỉ là cấm dừng đỗ trong phạm vi đó. Không liên quan đến việc rẽ phải.

ubisapro

Xe trâu
Vạch sọc sọc đó là vạch cấm dừng đỗ, để cấm các xe đi thẳng lên cầu Long biên dừng ở đó, cản trở xe rẽ phải.Tín hiệu đèn cao hơn tín hiêu vạch, có cụ nói ko có biển đèn đỏ được rẽ phải, chỉ cần có vạch đó thì được rẽ thì cụ xác định gặp xxx nói chuyện đi:D Đường HN đầy vạch như vậy mà cụ còn hỏi sao. XXX có 1 dạo rất hay bắt lỗi này với xe máy vì bon chen, đi thẳng mà đứng đầy làn rẽ phải. Thằng em quê Hải dương hôm trước đi 2b cũng bi bắt lỗi này, bị xxx cạp nong 3 lít. em về chửi đi ngu 1, chửi ko biết luật để xxx dọa bảo đi sai làn 10 :)) Nhiều cụ nói chuẩn rùi, ko có biển phân làn và vạch kẻ đường thì làn nào cũng rẽ phải được cả, ko muốn gặp xxx bẩn, đôi co thì vào làn phải đi cho nhẹ đầu.

Chỉnh sửa cuối:

nobitavip

Xe buýt
Khu vực vạch kẻ mắt võng là cấm dừng đỗ. Chỉ là cấm dừng đỗ trong phạm vi đó. Không liên quan đến việc rẽ phải.
Đúng là cấm dừng đỗ vì phần đường đó là phần ưu tiên cho xe rẽ phải khi đèn đỏ nên người ta mới kẻ cụ ạ...nên về nguyên tắc khi đèn đỏ cụ muốn rẽ phải thì phải đi vào phần đường đó mới đúng luật chứ!

ubisapro

Xe trâu
Đúng là cấm dừng đỗ vì phần đường đó là phần ưu tiên cho xe rẽ phải khi đèn đỏ nên người ta mới kẻ cụ ạ...nên về nguyên tắc khi đèn đỏ cụ muốn rẽ phải thì phải đi vào phần đường đó mới đúng luật chứ!
nguyên tắc nào vậy cụ? nguyên tắc là đèn đỏ được rẽ phải, nếu ko có phân làn hướng đi, cụ đi từ làn nào mà chẳng vậy. Mời cụ ra 1 chỗ thực tế rất hot ở HN. Cụ đi 4b, vào sát làn phải chỗ ngã tư hàng bài - tràng tiền, cụ rẽ phải xem xxx hỏi thăm cụ ko =))

nobitavip

Xe buýt
Vạch sọc sọc đó là vạch cấm dừng đỗ, để cấm các xe đi thẳng lên cầu Long biên dừng ở đó, cản trở xe rẽ phải.Tín hiệu đèn cao hơn tín hiêu vạch, có cụ nói ko có biển đèn đỏ được rẽ phải, chỉ cần có vạch đó thì được rẽ thì cụ xác định gặp xxx nói chuyện đi:D Đường HN đầy vạch như vậy mà cụ còn hỏi sao. XXX có 1 dạo rất hay bắt lỗi này với xe máy vì bon chen, đi thẳng mà đứng đầy làn rẽ phải. Thằng em quê Hải dương hôm trước đi 2b cũng bi bắt lỗi này, bị xxx cạp nong 3 lít. em về chửi đi ngu 1, chửi ko biết luật để xxx dọa bảo đi sai làn 10 :)) Nhiều cụ nói chuẩn rùi, ko có biển phân làn và vạch kẻ đường thì làn nào cũng rẽ phải được cả, ko muốn gặp xxx bẩn, đôi co thì vào làn phải đi cho nhẹ đầu.
Em đâu có nói là" ko có biển đèn đỏ thì được rẽ phải, chỉ cần có vạch đó thì đc rẽ đâu" hả cụ?

nobitavip

Xe buýt
nguyên tắc nào vậy cụ? nguyên tắc là đèn đỏ được rẽ phải, nếu ko có phân làn hướng đi, cụ đi từ làn nào mà chẳng vậy. Mời cụ ra 1 chỗ thực tế rất hot ở HN. Cụ đi 4b, vào sát làn phải chỗ ngã tư hàng bài - tràng tiền, cụ rẽ phải xem xxx hỏi thăm cụ ko =))
Bó tay cụ, em đang nói là có biển đc rẽ phải và có phần kẻ sọc cụ ạ...ngay đầu bài cụ chủ cũng đưa ra là có biển rẽ phải và phần kẻ sọc mà! Cụ ko đọc à!

Chỉnh sửa cuối:

ubisapro

Xe trâu
Em đâu có nói là" ko có biển đèn đỏ thì được rẽ phải, chỉ cần có vạch đó thì đc rẽ đâu" hả cụ?
Em nói có 1 cụ trên đi 4b mà phán xanh rờn vậy chứ em nói cụ đâu:D Thực ra chỗ hàng đậu có thể hiểu thế này, đa phần các phuơng tiện rẽ phải đi Chương dương, nên có 1 làn ưu tiên rẽ phải, ko được đi thẳng ( làn kẻ vạch ô voan), còn 2 làn kia phải hay thẳng đều được. Ko có xe chờ đèn đỏ đi thẳng thì rẽ phải thoải mái. Yên tâm có bị tóm thì xuống chiến với xxx thui, còn quan điểm của em, tránh voi chẳng xấu mặt nào. XXX đói, ăn bẩn, mất time mình ra, chứ chẳng nhẽ tính xxx mất time nhiều hơn mình :D Có 1 cụ còn post clip đoạn chèn vạch liền khi vào ô voan, xxx ra cạp nong kìa. Cuối cùng có ăn được đâu, vì đơn giản cái vạch đó được chèn trong trường hợp cần thiết :D

Chỉnh sửa cuối:

nobitavip

Xe buýt
Em nói có 1 cụ trên đi 4b mà phán xanh rờn vậy chứ em nói cụ đâu:D Thực ra chỗ hàng đậu có thể hiểu thế này, đa phần các phuơng tiện rẽ phải đi Chương dương, nên có 1 làn ưu tiên rẽ phải, ko được đi thẳng ( làn kẻ vạch ô voan), còn 2 làn kia phải hay thẳng đều được. Ko có xe chờ đèn đỏ đi thẳng thì rẽ phải thoải mái. Yên tâm có bị tóm thì xuống chiến với xxx thui, còn quan điểm của em, tránh voi chẳng xấu mặt nào. XXX đói, ăn bẩn, mất time mình ra, chứ chẳng nhẽ tính xxx mất time nhiều hơn mình :D
Hehe, đúng ý của em rồi! Thks cụ!

LaoAi

Xe đạp
Tại sao lại chưa chuẩn về VHGT hả cụ?
Xe đi làn đấy, không vướng ai, không còi bắt ai dẹp vào để rẽ, không cắt mặt xe nào, rẽ luôn còn tạo thông thoáng cho đường chi các xe máy có chỗ đứng chờ lên cầu Long biên.

Vậy cụ nói xem cái tác động của chưa chuẩn VHGT ở đây nó ntn ?
Em không post được ảnh vì nó cứ đòi ULR. Các cụ xem clip của bác suzu37 để xem cụ thể hơn về ngã tư này. Ngã tư này không có biển 411, 412 cũng không có vạch 1.18. Chỉ có cái đèn xanh mũi tên rẽ phải và cái biển đề " Đèn đỏ được rẽ phải, chú ý nhường đường cho người đi bộ". Theo quan điểm của em thì em vẫn không sai vì nếu sai và đã to tiếng với chúng nó rồi thì đội xxx nó sẽ chẳng tha.
Bàn thêm chút về VHGT ở ngã tư này: Chính xác như cụ songxanh nói. Làn này khi không vướng ai, không còi, không cắt mặt mà mình rẽ để không những tạo thông thoáng cho các xe máy có chỗ đứng mà còn bớt lưu lượng ở làn bên phải ( thường làn này dài dằng dặc vì đa số các bác nghĩ phải vào làn này mới được rẽ phải) thì đi như em mới là có VHGT. Các cụ lưu ý là chỗ này không được rẽ trái nhé. Em không phải tự hào đâu nhưng em cũng tự xếp mình vào nhóm những xế có VHGT tốt nhất vì em đi học và lái xe ở Úc 4 năm nên cũng được khai sáng nhiều về VHGT.
Về luật mà nói thì em nghĩ mình vẫn không sai. Các cụ chém tiếp ạ

LaoAi

Xe đạp
Bó tay cụ, em đang nói là có biển đc rẽ phải và có phần kẻ sọc cụ ạ...ngay đầu bài cụ chủ cũng đưa ra là có biển rẽ phải và phần kẻ sọc mà! Cụ ko đọc à!
cụ nobitavip mới là không đọc. Em nói "biển đèn đỏ được rẽ phải" chứ không phải là "biển rẽ phải" hai cái biển này khác nhau cụ ạ.

suzu37

Xe container
Vâng, thưa cụ laoai và một số cụ mợ. VHGT cần được tôn trọng nhưng nếu không thực hiện nó cũng chẳng quy được vào lỗi gì. Xxx có bảo rằng anh không nên đi như thế này thế kia không có nghĩa là tôi đi sai. :D.

Về cái vạch kẻo caro cấm dừng đỗ kia hiện tại ở HN đang bị vận dụng chưa đúng nên gây phiền hà cho người đi đường. Thậm chí người tggt cũng không hình dung đúng được phải ứng xử với cái vạch đó và các biển báo, vạch kẻ như thế nào cho đúng.

Thậm chí, nếu em không nhầm, em có thể đi 2b vào cái vạch đó, không rẽ phải mà đi thẳng lên cầu LB hoặc rẽ trái mà không vi phạm gì.

nobitavip

Xe buýt
cụ nobitavip mới là không đọc. Em nói "biển đèn đỏ được rẽ phải" chứ không phải là "biển rẽ phải" hai cái biển này khác nhau cụ ạ.
Hehe, em viết thiếu đấy ạ!

ubisapro

Xe trâu
Thậm chí, nếu em không nhầm, em có thể đi 2b vào cái vạch đó, không rẽ phải mà đi thẳng lên cầu LB hoặc rẽ trái mà không vi phạm gì.
nếu ko có vạch kẻ đường thì cụ đi thẳng thoải mái, đừng có dừng đỗ lại là được. Còn lấy đâu ra rẽ trái ở chỗ đó, cụ định phi qua giải phân cách, lao sang bên kia ah. Nhưng như trên các cụ đã nói, thứ 1 là ý thức tham gia giao thông, đường 2 làn kia to đùng ra, cụ ko đi, chui vào làn bên phải làm j, gây nguy hiểm cho cả mình và người khác khi họ rẽ phải. Thứ 2, đi gần đến nơi nếu đèn đỏ, mất công chuyển làn vào giữa, chứ cụ dừng lại tại vạch đó thì xác định. Mà nếu vào làn giữa, đúng luật lại cần thêm xi nhan. Bao nhiêu vấn đề khi cụ lựa chọn đi thẳng làn ngoài cùng bên phải. Em thì chẳng ham hố cái đó :D Mà dạo gần đây em còn thấy xxx đứng phía bên kia, đoạn đường đê từ gầm cầu Long biên đi thanh niên. Ở đó có cái biển phân làn theo phương tiện, thấy bắt kha khá 2b. Em đảm bảo nhiều cụ mợ bị bắt còn chẳng hiểu lỗi j đâu:))

Chỉnh sửa cuối:

suzu37

Xe container
nếu ko có vạch kẻ đường thì cụ đi thẳng thoải mái, đừng có dừng đỗ lại là được. Còn lấy đâu ra rẽ trái ở chỗ đó, cụ định phi qua giải phân cách, lao sang bên kia ah. Nhưng như trên các cụ đã nói, thứ 1 là ý thức tham gia giao thông, đường 2 làn kia to đùng ra, cụ ko đi, chui vào làn bên phải làm j, gây nguy hiểm cho cả mình và người khác khi họ rẽ phải. Thứ 2, đi gần đến nơi nếu đèn đỏ, mất công chuyển làn vào giữa, chứ cụ dừng lại tại vạch đó thì xác định. Mà nếu vào làn giữa, đúng luật lại cần thêm xi nhan. Bao nhiêu vấn đề khi cụ lựa chọn đi thẳng làn ngoài cùng bên phải. Em thì chẳng ham hố cái đó :D Mà dạo gần đây em còn thấy xxx đứng phía bên kia, đoạn đường đê từ gầm cầu Long biên đi thanh niên. Ở đó có cái biển phân làn theo phương tiện, thấy bắt kha khá 2b. Em đảm bảo nhiều cụ mợ bị bắt còn chẳng hiểu lỗi j đâu:))

Oài. Tất cả những thứ em khẳng định ở còm gần nhất (số #75) đều căn cứ vào hệ thống biển báo và vạch kẻ đường ở đó hết đấy ạ.

Ở đây không hề có biển cấm rẽ trái cụ nhé. Do đó em hoàn toàn có thể rẽ trái mà không phi qua dải phân cách và cũng không hề phạm luật.

Nếu em đi 2b thẳng lên cầu LB, đèn chính xanh, em hoàn toàn đi được vào vạch kẻ ca rô (không đúng quy chuẩn đó).

Hoành

Xe tăng
Chốt lại nhiều người phải abc với xxx vì nhiều người không biết là xxx bắt láo. Đã không biết thì sẽ mất tiền, xxx thu được được tiến thì lại tiếp tục bắt láo.
chả nói đâu xa, ngay trong thớt này đã có đến gần chục cụ cho rằng cụ thớt đi sai, thế thì xxx vẫn còn kiếm tốt. :))

ubisapro

Xe trâu
Oài. Tất cả những thứ em khẳng định ở còm gần nhất (số #75) đều căn cứ vào hệ thống biển báo và vạch kẻ đường ở đó hết đấy ạ.

Ở đây không hề có biển cấm rẽ trái cụ nhé. Do đó em hoàn toàn có thể rẽ trái mà không phi qua dải phân cách và cũng không hề phạm luật.

Nếu em đi 2b thẳng lên cầu LB, đèn chính xanh, em hoàn toàn đi được vào vạch kẻ ca rô (không đúng quy chuẩn đó).
Em cũng đã bảo ko có vạch kẻ đường, đèn xanh cụ đi thẳng trong vạch ô voan thoải mái, mỗi tội xuống chiến với xxx thui vì đoạn lên dốc cầu LB xxx chăm chỉ đứng lắm. Mất time mình ra. Còn đúng là em chưa thấy biển cấm rẽ trái, nhưng chẳng nhẽ cụ định phi ngược chiều đường đê Yên phụ, làm j có đoạn sang đường bên đó. Xuống chiến với xxx đoạn này thì xác định phần thua về mình đi cụ:D