[Thảo luận] Lỗi rẽ phải tại điểm đèn đỏ được rẽ phải.....

Gianadai

Xe tải
Cái mắt võng ấy không phải làn, Hàng Đậu chỉ có hai làn ngược chiều nhau thôi.
"đèn xanh các phương tiện được rẽ phải..." (tất cả phương tiện nhé), nhưng đường này xe buýt, xe khách nhiều vô biên khi không vướng xe máy chờ đèn đỏ (đi thẳng lên cầu LB) thì vô tư rẽ phải thoải mái (nếu đèn xanh lại càng vô tư luôn), không cần qua mắt võng và qua mặt luôn mấy chú xxx có thấy xử gì đâu. Hay là cái mắt võng nó bé quá không đủ bề ngang cho nó đi cũng nên.
Riêng e thấy khi đèn đỏ mà lại không có 2 bánh đứng chờ (để đi thẳng lên cầu) tức là đường rộng thênh thang mà để cả hàng chục 4 bánh chen nhau vào cái mắt võng để rẽ trái là vô lý quá, thế thì "đèn đỏ các phương tiện được rẽ phải..." để làm gì?

Cái mắt võng ấy không phải làn, Hàng Đậu chỉ có hai làn ngược chiều nhau thôi.
"đèn xanh các phương tiện được rẽ phải..." (tất cả phương tiện nhé), nhưng đường này xe buýt, xe khách nhiều vô biên khi không vướng xe máy chờ đèn đỏ (đi thẳng lên cầu LB) thì vô tư rẽ phải thoải mái (nếu đèn xanh lại càng vô tư luôn), không cần qua mắt võng và qua mặt luôn mấy chú xxx có thấy xử gì đâu. Hay là cái mắt võng nó bé quá không đủ bề ngang cho nó đi cũng nên.
Riêng e thấy khi đèn đỏ mà lại không có 2 bánh đứng chờ (để đi thẳng lên cầu) tức là đường rộng thênh thang mà để cả hàng chục 4 bánh chen nhau vào cái mắt võng để rẽ trái là vô lý quá, thế thì "đèn đỏ các phương tiện được rẽ phải..." để làm gì?
Để làm gì? Mời cụ đọc các còm của cụ bopbi để được giải đáp :))

Gianadai

Xe tải
Để làm gì? Mời cụ đọc các còm của cụ bopbi để được giải đáp :))
Có lẽ e diễn đạt tối nghĩa chăng? E cũng đồng tình với cụ ấy và e cũng rất tự tin đi như vậy, chưa bao giờ bị xxx hỏi thăm cả. Nhưng đã vài lần e thấy một số cụ biển tỉnh và taxi bị vịn, nhiều đến mức không còn chỗ để đỗ xe nữa. E đã tò mò đứng xem thì anh xxx trẻ giải thích là "sai làn" rôi tất cả đều chỉ sang cái bốt bên kia đường giải quyết, thế là e chịu không vào xem được nữa. Nếu e hiểu đúng ý cụ bopbi thì cụ ấy cũng cho rằng cho dù đèn đang xanh hay đang đỏ, cứ không vướng là 4 bánh rẽ phải được, và xxx bắt lỗi này là không đúng (theo luật). Còn cái mắt võng ấy thì rõ rồi, là "chỉ để dành đường đấy cho xe rẽ phải khi đèn đỏ thôi..." (tức là khi bị vướng do có 2 bánh đứng chờ, thì 4 bánh đi vào đó). Cái e cú là xxx quá hiểu những bất cập này, nhưng không cương quyết với bên GT để làm sao giao thông thuận lơi an toàn đúng luật... mà chỉ vợt ae nào không nắm chắc lụât

Có lẽ e diễn đạt tối nghĩa chăng? E cũng đồng tình với cụ ấy và e cũng rất tự tin đi như vậy, chưa bao giờ bị xxx hỏi thăm cả. Nhưng đã vài lần e thấy một số cụ biển tỉnh và taxi bị vịn, nhiều đến mức không còn chỗ để đỗ xe nữa. E đã tò mò đứng xem thì anh xxx trẻ giải thích là "sai làn" rôi tất cả đều chỉ sang cái bốt bên kia đường giải quyết, thế là e chịu không vào xem được nữa. Nếu e hiểu đúng ý cụ bopbi thì cụ ấy cũng cho rằng cho dù đèn đang xanh hay đang đỏ, cứ không vướng là 4 bánh rẽ phải được, và xxx bắt lỗi này là không đúng (theo luật). Còn cái mắt võng ấy thì rõ rồi, là "chỉ để dành đường đấy cho xe rẽ phải khi đèn đỏ thôi..." (tức là khi bị vướng do có 2 bánh đứng chờ, thì 4 bánh đi vào đó). Cái e cú là xxx quá hiểu những bất cập này, nhưng không cương quyết với bên GT để làm sao giao thông thuận lơi an toàn đúng luật... mà chỉ vợt ae nào không nắm chắc lụât
Em thấy cụ có vẻ hiểu luật một cách suy diễn/ phức tạp. Ví dụ: Cái vạch mắt võng nó ko có ý nghĩa như cụ nói/ hiểu. Ý nghĩa duy nhất là cấm dừng đỗ trên phần kẻ vạch.

Tương tự thế, làn không có vạch mũi tên thì không thể hiểu là đi làn đó thì không đuợc rẽ phải.

vietran

Xe ba gác
Chào các cụ,
Sáng nay em đi đường từ Hàng Đậu ra đường Trần Nhật Duật thì bị xxx thổi vì lý do rẽ phải khi đèn đỏ mặc dù tại ngã tư này có biển đèn đỏ được rẽ phải. Tình huống cụ thể như sau.
Ở cuối đường Hàng Đậu được chia làm 02 làn. Một làn bên phải là làn rẽ phải và được "kẻ võng" kiểu cấm dừng cấm đỗ. Làn bên trái không kẻ gì.
Em đang lưu thông ở làn bên trái và rẽ phải khi đang đèn đỏ thì chú xxx trẻ tuổi vẫy vào và chỉ lỗi là cho em là rẽ phải khi đang đèn đỏ.
Em có nói với đồng chí xxx trẻ tuổi là điểm này đèn đỏ được rẽ phải thì chú ấy bảo anh chỉ được rẽ phải ở làn bên phải. Em tranh cãi là Làn bên phải là làn bắt buộc phải rẽ phải không được dừng đỗ trên làn đó còn làn bên trái là có thể rẽ phải nếu không có phương tiện đi thằng chắn đường phía trước. Em đang tranh cãi thì đồng chí xxx già gọi bộ đàm bảo chú trẻ kiểm tra giấy tờ. rồi sau đó đồng chí xxx già cũng bảo lỗi như thế và em cũng tranh cãi như thế. Một lúc sau thì chú xxx già hỏi nhà ở đâu làm gì. Em bảo nhà ở ngay Trần Nhật Duật này và làm ở cơ quan abc xong thì chú ấy cho đi và bảo lần sau rẽ đúng làn.
Em rất....tâm tư vì không biết thực sự là mình đúng hay sai. Các bác giúp giùm em.
P/S: Ngã tư này chỉ cho xe máy đi thẳng lên cầu Long Biên và các phương tiện khác rẽ phải. không được rẽ trái.
Nếu k dc rẽ phải thì đã kẻ vạch liền và mũi tên đi thẳng. Xxx dốt vãi.

Chỉnh sửa cuối:

vietran

Xe ba gác
E nghĩ là cụ chủ sai, vì có vạch sơn kẻ ngang đường, khi đèn đỏ mà cụ dừng xe chèn vào vạch đó là đã bị phạt rồi........
Bên phải hay bên trái chả phải chèn vạch kẻ ngang hả cụ

vietran

Xe ba gác
Đèn đỏ mà Cụ vẫn rẽ phải thì xxx túm là đúng rồi,Cụ phải đi vào làn giành riêng cho các phương tiện rẽ phải nhé.Nếu đèn xanh thì Cụ mới cãi được ạ.:))
Làn giành riêng cho phương tiện rẽ phải là xe đi thẳng k dc đi vào chứ k phải là rẽ phải phải bắt buộc đi vào cụ nhé, đk cần chứ k phải cần và đủ.
Đi như cụ chủ là thoát đường tốt hơn xếp hàng ở làn bên phải vì làn đi thẳng đang dừng. Trong trường hợp nhiều xe rẽ phải mới thấy cách đi này thoát đường ntn. Việc xxx k hiểu hay cố tình k hiểu luật đã gây cản trở và làm ách tắc giao thông, 2 làn cùng đi sẽ thoát xe hơn rồng rắn xếp 1 hàng rẽ phải. Mấy cụ auto chửi và nói về VHGT bảo cụ chủ đi thế k sai nhưng k tuân thủ VHGT thì động não chút đi.

Gianadai

Xe tải
Em thấy cụ có vẻ hiểu luật một cách suy diễn/ phức tạp. Ví dụ: Cái vạch mắt võng nó ko có ý nghĩa như cụ nói/ hiểu. Ý nghĩa duy nhất là cấm dừng đỗ trên phần kẻ vạch.

Tương tự thế, làn không có vạch mũi tên thì không thể hiểu là đi làn đó thì không đuợc rẽ phải.
Về vị trí ý nghĩa rồi đúng sai theo quy chuẩn 41 với thực tế của cái mắt võng cũng có nhiều thớt bàn rồi e ko nói nữa. Nhưng rõ là ở đây không phân làn, không có vạch 1.18 thì 4 bánh có quyền rẽ phải dù đèn đỏ hay đèn xanh, không cần vào mắt võng. Ý e chỉ có vậy, không suy diễn không phức tạp gì đâu cụ ơi

Về vị trí ý nghĩa rồi đúng sai theo quy chuẩn 41 với thực tế của cái mắt võng cũng có nhiều thớt bàn rồi e ko nói nữa. Nhưng rõ là ở đây không phân làn, không có vạch 1.18 thì 4 bánh có quyền rẽ phải dù đèn đỏ hay đèn xanh, không cần vào mắt võng. Ý e chỉ có vậy, không suy diễn không phức tạp gì đâu cụ ơi
Đúng rồi cụ. Ở đây có cụ nêu ra "làn đường chỉ dành cho xe rẽ phải". Chả có cái điều luật nào qui định thế cả ----> không có lỗi nào gọi là "sai làn" cả. Hiểu như vậy thì chỉ có làm mồi cho các ảnh ý nhậu.

Bopbi_hsgs

Xe container
Làn giành riêng cho phương tiện rẽ phải là xe đi thẳng k dc đi vào chứ k phải là rẽ phải phải bắt buộc đi vào cụ nhé, đk cần chứ k phải cần và đủ.
Đi như cụ chủ là thoát đường tốt hơn xếp hàng ở làn bên phải vì làn đi thẳng đang dừng. Trong trường hợp nhiều xe rẽ phải mới thấy cách đi này thoát đường ntn. Việc xxx k hiểu hay cố tình k hiểu luật đã gây cản trở và làm ách tắc giao thông, 2 làn cùng đi sẽ thoát xe hơn rồng rắn xếp 1 hàng rẽ phải. Mấy cụ auto chửi và nói về VHGT bảo cụ chủ đi thế k sai nhưng k tuân thủ VHGT thì động não chút đi.
Chỗ vạch mắt võng tại ngã ba Hàng Đậu - Trần Nhật Duật thì xe 2b đi thẳng có được đi vào không? có được dừng xe khi chờ đèn đỏ không?

Các cụ lôi "Luật thôn" của các cụ vào thì e cũng lôi "Luật thôn" của e vào :))

Chỉnh sửa cuối: