[Funland] Lợi nhuận khủng không ?: Doang thu 39, lãi gần 20

Mandalord

Xe điện
Nhưng đừng kể công của vin hay vin phẩy,...
Em chẳng kể công của Vin. Nó là 1 hiện thực thôi. Hiện thực này là phải chấp nhận đánh đổi mới cái này có được cái khác, chứ không đánh đổi thì khó mà có kết quả lắm.

Như VD ở trên là đi làm thuê làm ra 10 đồng mới được trả 2 đồng. Cái đấy cũng đâu phải kể công chủ DN, là do người lao động làm mửa mật ra mới có lương chứ. Nhưng hiện thực xã hội là nếu không chấp nhận như thế thì người lao động không có xu nào. Người LĐ có thể tự đứng ra tự làm tự ăn, nhưng không phải ngành nào cũng được, và nói chung là khó hơn so với đi làm thuê.

Đấy là cốt lõi của chủ nghĩa TB rồi, làm giàu thông qua sự "bóc lột". Nhưng nếu không để cho nó bóc lột thì chẳng có sự giàu có. Phe chống TB thì đến nay đều thất bại cả, chưa ai nghĩ ra mô hình nào hay hơn, nghĩ không ra thì nó là ưu việt nhất và phải dùng thôi. Còn phe ủng hộ TB ở VN thì thường chỉ biết ca tụng mà không biết hoặc lờ đi cái mặt bản chất này của chủ nghĩa TB.

Nikolai M

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Mua của bọn này khác gì tiếp tay cho tham nhung, tự dưng mà có đất vàng chắc

hoang26

Xe tăng
Tất nhiên Vin nó phải lãi lớn từ đâu đó thì nó mới cho lại người khác. Lãi rất lớn là đằng khác.

Nhưng nếu không cho nó lãi lớn thì dân cứ việc làm dân, 1 xu cũng không có.

Giờ cụ thích thì cứ việc ôm đất vàng, xem thử có đẻ ra được công trình hay không. Kể cả Vin nó ôm đất vàng thì nó cũng ra được công trình to đẹp đàng hoàng nhé, chứ còn dân ôm đất vàng thì chỉ đẻ ra ngõ nhỏ phố nhỏ nhà mái bằng thôi.
vấn đề là sao không đấu thấu công khai? Nó nhạy cảm hay thế nào mà cứ phải chỉ định? Cứ làm đàng hoàng, cạnh tranh công khai thì chả ai kêu ca thắc mắc. Hay là ở VN ngoài Vin ra thì những công ty, tập đoàn khác không có khả năng xây được công trình to đẹp đàng hoàng nên giao cho Vin là lựa chọn duy nhất?!

coolpix8700

Xe ngựa
Mua của bọn này khác gì tiếp tay cho tham nhung, tự dưng mà có đất vàng chắc
Thực ra yêu cầu này quá cao cho người dân bình thường.
Như em thấy phù hợp và thích thì em mua, chứ cũng chẳng phải mua vì yêu hay ghét H2O.
Những tư tưởng to tát này em dành cho hội làm c hình t rị.
Nhiều vinnô cứ vào đây là chửi rủa người không đồng chính kiến không có tiền hay gato.
Nhưng người ta chỉ gato với người tương đương với mình mà lại giành được nhiều lợi thế hơn,
Chứ chẳng ai rỗi hơi đi gato với các nhân vật nổi trội vượt xa mình cả. Chả lẽ dân VN mình đi gato với các ông LĐ Nhà nước, Đ ảng hay sao, mà có gán cái sự gato này cũng chẳng chứng minh được, vì chẳng có ai rỗi hơi đi thể hiện như vậy.
Còn đúng là em chẳng có tiền để làm khách hàng của vo va.

lotomo2015

Xe buýt
Các cụ toàn mở miệng ra là nói Vin cướp đất bán giá cao. Cơ mà em hỏi thế này: Nó cướp thế mà số người kêu nó lại rất ít. Mẹ em được ông bà ngoại cho thừa kế 1 miếng đất con con trong ngõ ở Minh Khai. Nếu trước mà bán đi thì chả có giá trị gì mấy, thành ra nhà em ở chỗ khác còn mảnh đất ấy để không. Nhưng bọn Vin nó đi giải phóng mặt bằng, làm dự án đường trên cao, nó trả khá tốt. Thế là nhà em vui vẻ hỉ hả nhận tiền của nó để cho nó đất.

Em nghĩ nói như kiểu các cụ thì cũng đúng, nhưng mà đúng cái kiểu chủ nghĩa Mác bảo rằng giai cấp TB đi bóc lột người làm thuê ấy. Thì đúng là bóc lột, vì người làm thuê phải tạo ra 10 đồng thì ông chủ mới trả lại cho 2 đồng, còn 8 đồng ông chủ hưởng (và để trừ chi phí), nhưng nếu không chịu bị bóc lột, không chịu để cho ông chủ nắm giữ 8 đồng thì đến cái 2 đồng ấy cũng éo bao giờ có được.
Cụ ơn nhầm người rồi. Giải phóng mặt bằng và làm đường mở rộng dưới đất là tiền của Thành phố. Vin chỉ xây đường trên cao sau khi có mặt bằng và được Thành phố đổi bằng khoảng 300 ha bên Long Biên và Gia Lâm nên có phải là làm từ thiện đâu mà ơn huệ.

Đào Tử Thi

Xe container
Các cụ toàn mở miệng ra là nói Vin cướp đất bán giá cao. Cơ mà em hỏi thế này: Nó cướp thế mà số người kêu nó lại rất ít. Mẹ em được ông bà ngoại cho thừa kế 1 miếng đất con con trong ngõ ở Minh Khai. Nếu trước mà bán đi thì chả có giá trị gì mấy, thành ra nhà em ở chỗ khác còn mảnh đất ấy để không. Nhưng bọn Vin nó đi giải phóng mặt bằng, làm dự án đường trên cao, nó trả khá tốt. Thế là nhà em vui vẻ hỉ hả nhận tiền của nó để cho nó đất.

Em nghĩ nói như kiểu các cụ thì cũng đúng, nhưng mà đúng cái kiểu chủ nghĩa Mác bảo rằng giai cấp TB đi bóc lột người làm thuê ấy. Thì đúng là bóc lột, vì người làm thuê phải tạo ra 10 đồng thì ông chủ mới trả lại cho 2 đồng, còn 8 đồng ông chủ hưởng (và để trừ chi phí), nhưng nếu không chịu bị bóc lột, không chịu để cho ông chủ nắm giữ 8 đồng thì đến cái 2 đồng ấy cũng éo bao giờ có được.
Mẹ thằng Vin nhá, mầy không mua đất ruộng làng ông nữa nhá!

Mandalord

Xe điện
vấn đề là sao không đấu thấu công khai? Nó nhạy cảm hay thế nào mà cứ phải chỉ định? Cứ làm đàng hoàng, cạnh tranh công khai thì chả ai kêu ca thắc mắc. Hay là ở VN ngoài Vin ra thì những công ty, tập đoàn khác không có khả năng xây được công trình to đẹp đàng hoàng nên giao cho Vin là lựa chọn duy nhất?!
À thì đấu thầu công khai cũng là 1 cách tốt để tận thu thêm cho ngân sách. Nhưng kể cả có đấu thầu đàng hoàng thì nếu đắt quá cũng chả ai mua, người ta chỉ trả giá đến độ nhất định thôi, Vin, hay Vinaconex, hay thằng nào khác thì cũng phải có lãi mới làm. Nói chung là nhà nước vẫn phải bán rẻ hơn so với giá trị thực, vấn đề là rẻ hơn bao nhiêu thôi

MerB

Xe điện
Em chửa hiểu cái nào không đấu thầu công khai vậy cụ. Cụ cho em tên vài dự án để tham khảo. Em cảm ơn.

QAZ

Xe container
Cụ lên xã xin cái dự án làm nhà ở cho lô đất ruộng. Rồi đặt cái Biến áp, xây công viên, hồ điều hòa cạnh lô đất nhà cụ, làm thêm con đường 4 làn từ quốc lộ dẫn thẳng vào nữa...e trả cụ hẳn 25tr m2.:D:D
Mình có nên xây tặng xã cái nhà văn hoá hay nhà trẻ không cụ ?

Với cả hè này có nên mời tất cả ủy ban đi nghỉ mát không?

Chứ người ta giúp mình không công mãi cũng áy náy.

hoang26

Xe tăng
Em chửa hiểu cái nào không đấu thầu công khai vậy cụ. Cụ cho em tên vài dự án để tham khảo. Em cảm ơn.
em thấy có cái ở Liêu Giai bị bọn "cư dân mạng" bảo là như thế đấy, em tự xác minh thông tin thì cũng chả thấy có, hay là có mà không công khai trên mạng thôi??

thợ xây

Xe buýt
Kinh doanh ở VN , chủ yếu vẫn là 2 bài chính , Bán Đất , Bán Tài Nguyên .
Đối với các doanh nghiệp NN thì thông thường , lộ trình đập đầu vào đá , một đống ông giàu kinh khủng và một đống các ông đi tù .
Hiện tại nghành kinh doanh chính sách có vẻ đang là mốt nhất .

hoang26

Xe tăng
https://www.facebook.com/nguyen.anh.tuan8690/posts/2148027218545493
đây có cái bài trên face từ năm ngoái. Em có biết cụ thể đâu, nếu như trên mạng có dòng thông báo kết quả thắng thầu của Vin hoặc đổi đất lấy hạ tầng hay là như thế nào thì mọi chuyện lại rõ ràng rồi.

Ngo Rung

Xe lăn
lấy đất nông nghiệp 70tr/360m2, bán 30tr/m2 !
Thế là còn ít cụ ei. 1m2 đất NN chồng lên 30 tầng thì nó là 30m2 cơ. Ấy là cứ tính đơn giản thế.
Nông dân muốn bán giá cao thì cứ chồng lên như thế cũng được mà :D

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Tôi đang có 3 sào đất ở quê, nhờ cụ chỉ cách làm thế nào để bán được với giá 20tr/m2 với ?
Fun với cụ 1 chút, cụ xây vài ngôi mộ giả là...ngon ngay!!!