[Thảo luận] Lời khuyên chân thành cho những tay lái còn NON dịp TẾT

beefburger

Xe tăng
Với tinh thần OF và sau những gì em chứng kiến mấy ngày nay về tình trạng giao thông trên đường, đặc biệt là các khu vực nhậy cảm như các cửa ngõ thủ đô, khu vực bãi xe khách, khu vực cầu vv.....Rồi cùng giờ cao điểm em thấy phải viêtd vài lời cùng toàn thể OF nhà mình để anh em nắm bắt thêm mặc dù đã có cụ nói và còn chụp ảnh rồi.
Ngày hôm qua em đi từ ĐÀO TẤN - HOÀNG HOA THÁM- PHAN ĐÌNH PHÙNG - YÊN PHỤ - CẦU VĨNH TUY qua bến xe LƯƠNG YÊN- ĐƯỜNG 5 - HƯNG YÊN PHỐ NỐI. Em rời công ty lúc 9h30 để tránh tắc nhưng em đến cho khách hàng lúc 12h trưa ở PHỐ NỐI với quãn đường chưa đầy 30km và đi mất gần 4 tiếng.
Một thực tế là lưu lượng xe quá đông, nhưng cái chính là gần như mất kiểm soát, người nào cũng lao đầu đi, chen nhau lấy được và không chịu ai nhìn ai. Mặt lái xe nào cũng căng thẳng kể cả em cũng vậy nên khả năng va chạm là rất cao.
Khi ra đến đường 5 sau khi chết ở bến xe LƯƠNG YÊN gần 2 tiếng thì gặp cảnh các CONTENNO to tổ bố xếp hàng đôi rồi thì qua đèn đỏ....Họ cậy xe to và ép kinh khủng. Điều em cần nói ở đây là em thấy có nhiều bác tài rồi cả mợ tài nhà mình đi xe trong tình trạng thực sự là tay lái non, nên những chỗ cần xử lí dứt điểm họ không thể nào làm nổi nhiều khi họ gần như bất lực đứng yên vì sợ. Cụ thể khúc quay đầu ở chỗ bến xe hôm qua hai mợ cầm lái làm tắc đường chỉ vì không biết quay đầu xe cho khép góc làm các xe chết cả loạt phải có người ra quay xe hộ hôm qua. Khi ra đến đường 5 rồi có chỗ đường thoáng nhưng có một cụ Matiz 29U 1369 Vẫn đi như con rùa không tới 50km/h trong khi đường cho đi 80 và phía trước không bí nữa, em đành vượt phải lên và thấy cụ ấy đang phải vừa lái vừa thò cao đầu nhìn đường
Em mạo muội có mấy lời khuyên như sau:
1: Các cụ nào tay lái còn non nếu không phải việc quá quan trọng các cụ không nên đi vào các khu vực nhậy cảm như em nói ở trên vào giờ cao điểm. Khả năng tai nạn với các cụ rất cao vì các cụ sẽ bị kiểu cá lớn nuốt cá bé ngày tết.
2: Các cụ nên chọn cung đường mà đặc biệt là thời gian lệch hẳn đi chỉ còn cách đó thôi để mua sự an toàn cho mình.
3: Các cụ nếu thấy chưa tự tin thì nên thuê hoặc nhờ bạn bè có thể ai lái cứng thì giúp qua khỏi khu vực chết người rồi rò mìn sau ạ.

Cậu bạn thân của em hôm qua thuê xe về HẢI PHÒNG chở vợ con về tết ngọa bị vả vỡ hết mồm bởi phanh gấp không làm chủ tốc độ ở chỗ SÀI ĐỒNG. EM nói ra sự thực vì lí do mấy hôm trước cậu ấy mời em đi ăn khao mới có bằng lái xe B2. Là chỗ bạn bè em hỏi thật thế mày chạy được chưa, câu trả lời của nó như sau em xin bôi đỏ đánh đậm: THẦY BẢO HỌC THUỘC BÀI ĐỊA HÌNH ĐỂ THI LẤY BẰNG ĐÃ CÒN BAO GIỜ CÓ BẰNG RỒI THÌ THUÊ XE TỰ BỔ TÚC SAU. Thực tết em nhìn nó chỉ bò được chứ chưa lái được, lùi còn ỳ ạch mà bằng đã cầm tay
Đúng như lời thầy bảo, giờ có bằng rồi nó đi được trong địa hình củe trường lái nơi không có ai đi lại với nó thì nó đi được còn cho nó một xe ra đường thực nó chết ngay vì chưa thể vặn nổi cả cái vô lăng cho tròn.
EM NÓI SAI CÂU CHUYỆN NÀY CÁC CỤ NÉM ỨT VÀO MẶT EM EM CŨNG CHỊU.
Và đó, cũng nghĩ có bằng rồi, cũng chạy được mấy trục kim đường trường rồi nên đâu phải không biết lái. và giờ là vậy đó ạ.
Đành rằng không ai nói giỏi chuyện cầm lái nhưng nếu thực tế cứ như thế này em khẳng định chứ chả cần DỰ còn nhiều cụ như thế này nữa ôm xe ra đường.

Chỉnh sửa cuối:

Game Over

Xe điện
Nếu mà cũng giấm được giống từ quả xanh thành quả chín được thì tốt nhể.:)) Em giấm ngay.

jeehoon

Xe tải
Tâm lý chung cụ ah, nhiều lúc chạy gặp các mợ bò ra đường hoặc xử lý chậm, chán lắm cơ.

Porsche 911

Xe container
Bác cảnh báo hoàn toàn chính xác. Nhưng đó mới là những cung đường tắt, tốc độ chậm.
Cảnh báo thêm xe mới, tài mới và chạy đường trường về quê nữa cơ. Thứ 2 tuần tới em về quê Hà Tĩnh đây, chưa biết đi đường HCM hay QL1A nữa. Em đang tinh phương án nếu đi 2 xe (cùng với anh vợ) thì đi đường HCM, còn nếu đi một mình thì đi QL1A. Không biết như vậy có hợp lý không nhỉ?

xe than

Xe tăng
Cung phai thong cAm cho cac cu y nang cao trinh do chu

trungnh

Xe tăng
Cụ nói chí lý, căn bản là không phải ai cũng nghĩ thế cho nên mới có những cảnh như cụ miêu tả bên trên :D . Em thấy phần đông người mới có bằng xong thì rất húng và khoái lái, nếu điều kiện có sẵn là cưới luôn vợ 2 về lái cho thỏa mong ước mà bỏ quên mất suy nghĩ: có bằng rồi vẫn phải thuê thầy, thuê xe bổ túc kỹ năng lái ngoài đường.

linhkienxehoi

Xe điện
www.linhkienxehoi.com - Mua bán xe hơi cũ mới miễn
Website
www.linhkienxehoi.com
Sáng nay e đi Hai Bà Trưng cũng gặp 1 ông đi Ỉn và cái đầu nó chắc cũng giống ỉn. đường đã đông mà nó cố phi sang làn đường ngược chiều và vượt. Gặp 1 bác đi ngược chiều nó tạp đầu em, may mà e cũng đánh lái (May ko vào ai đi phía sau) mới ko bị xe nó phang vào đầu. E nháy đèn đuổi theo, nó càng luồn lách phi và vượt đèn đỏ nhưng đến ngã 4 Bà Triệu thì đông quá nó ko chạy đc :D ..........

beefburger

Xe tăng
Bác cảnh báo hoàn toàn chính xác. Nhưng đó mới là những cung đường tắt, tốc độ chậm.
Cảnh báo thêm xe mới, tài mới và chạy đường trường về quê nữa cơ. Thứ 2 tuần tới em về quê Hà Tĩnh đây, chưa biết đi đường HCM hay QL1A nữa. Em đang tinh phương án nếu đi 2 xe (cùng với anh vợ) thì đi đường HCM, còn nếu đi một mình thì đi QL1A. Không biết như vậy có hợp lý không nhỉ?
Nếu em là cụ em chạy đường HCM chứ không bao giờ em đi QL 1, em đi như thế thường xuyên cụ ạ. Cụ xa một tý nhưng đầu cụ khỏe re, em nghĩ lại chuyện hôm qua giờ ngồi đây em vẫn sợ. Nó không còn là giao thông nữa, công an cũng bó tay, hôm qua em đi về đường TRÀNG THI 6h tối xe ô tô xếp hàng 4 không phải 3, em họi cụ như vậy xe máy vứt đi đâu? Họ đành chen vào các chỗ hở như gói giò. Khổ không chịu nổi.

Luu Lehong

Xe container
Vấn đề hơi tiếc là rất nhiều tay lái non lại không tham gia OF! Nhiều bác mua xe, thậm chí cả bằng để chạy tết rất nguy hại cho cộng đồng TGGT.
Với tình trạng chật chội đường xá, giao thông hỗn loạn như HN, cộng với dịp Tết sẵn rượu thì các tay lái non là mối nguy hiểm lớn cho xã hội!8-}

Nấm mỡ

Xe điện
Từ giờ đến hết Tết nhà cháu xác định là đi đứng phải thật cửn thựn, quan sát kỹ & tìm cách nhường đường cho mọi loại phương tiện xuất hiện quanh miềng. Tết nhất ai cũng hối hả, ngoài phố giờ nào cũng nườm nượp - không kể 2B hay 4B, mạnh ai nấy đi, thân ai nấy lo, ai cũng có lý do chính đáng để vội vàng hơn người bên cạnh. Nhà cháu chả vội giề, nhường tất :D

Cả gấu dùng 2B hàng ngày đi làm, nhà cháu cũng phải dặn từ tốn, không đi đâu mà vội, khắc đi khắc đến :))

beefburger

Xe tăng
Vấn đề hơi tiếc là rất nhiều tay lái non lại không tham gia OF! Nhiều bác mua xe, thậm chí cả bằng để chạy tết rất nguy hại cho cộng đồng TGGT.
Với tình trạng chật chội đường xá, giao thông hỗn loạn như HN, cộng với dịp Tết sẵn rượu thì các tay lái non là mối nguy hiểm lớn cho xã hội!8-}
Các cụ chả cần nhìn kỹ, mình lái xe nhìn qua cách đi là biết, nhìn họ vừa TỘI mà vừa BỰC, họ chỉ biết nhìn thẳng mà không biết nhìn GƯƠNG, họ nghe CÒI là SỢ và càng HOẢNG không biết nên qua trái hay qua phải. và khi cuống quá họ phó mặc cho dòng xe cộ và dừng xe rồi ngồi nhìn.

hubu

Xe đạp
Thế mấy bác không thấy dạo này càng nhiều vụ xe điên gây tai nạn ah? Em cũng đang học lái, em thường xuyên ngồi tập chuyển chân ga và phanh, đánh lái cho quen chân, chứ không phải nhớ trái là phanh, phải là ga như thằng bạn học cùng khóa em vì khi xảy tình huống bất ngờ thường hoảng đạp bậy.

gia doi

Xe điện
Cụ chủ thớt cảnh báo chuẩn lắm mời cụ chủ thớt 1 ly cho hạ hỏa

beefburger

Xe tăng
Từ giờ đến hết Tết nhà cháu xác định là đi đứng phải thật cửn thựn, quan sát kỹ & tìm cách nhường đường cho mọi loại phương tiện xuất hiện quanh miềng. Tết nhất ai cũng hối hả, ngoài phố giờ nào cũng nườm nượp - không kể 2B hay 4B, mạnh ai nấy đi, thân ai nấy lo, ai cũng có lý do chính đáng để vội vàng hơn người bên cạnh. Nhà cháu chả vội giề, nhường tất :D

Cả gấu dùng 2B hàng ngày đi làm, nhà cháu cũng phải dặn từ tốn, không đi đâu mà vội, khắc đi khắc đến :))
Nếu ai cũng nghĩ như cụ được thì nó thành nước ngoài rồi, nói như một cụ nào đó vừa nói đó, giá như các lái mới tham gia OF rồi họ đọc bài để hiểu mình thế nào cụ nhỉ!?

Porsche 911

Xe container
Nếu em là cụ em chạy đường HCM chứ không bao giờ em đi QL 1, em đi như thế thường xuyên cụ ạ. Cụ xa một tý nhưng đầu cụ khỏe re, em nghĩ lại chuyện hôm qua giờ ngồi đây em vẫn sợ. Nó không còn là giao thông nữa, công an cũng bó tay, hôm qua em đi về đường TRÀNG THI 6h tối xe ô tô xếp hàng 4 không phải 3, em họi cụ như vậy xe máy vứt đi đâu? Họ đành chen vào các chỗ hở như gói giò. Khổ không chịu nổi.
Em cảm ơn bác. Vấn đề đi xe về quê thì em đã đi nhiều lần rồi nhưng chưa lần nào chạy đường HCM cả, nên em chưa biết cung đường nó thế nào nếu đi một mình. Anh vợ thì chạy rồi nên rủ em về cùng đường đó cho mọi người ngắm cảnh luôn.

ninhcd

Xe tăng
--
Cụ nói chuẩn đó ợ,cứ cố sống cố chít là E Phải Thi & Phải Có = Trước Tết cơ..... Thầy mún làm seo thì làm e dek bít....Tiền e đưa hết cho Thày roài nhá....e kệ ...Thày đóa....&.... để rồi thì sao, thuê xe, oánh vật với xe, rủi do thì vừa hại mình vừa hại người. E cửn thựn tết này đi ít thoai, nếu có phải đi thì chậm chút nhường chút vậy...e sợ lém

beefburger

Xe tăng
Thế mấy bác không thấy dạo này càng nhiều vụ xe điên gây tai nạn ah? Em cũng đang học lái, em thường xuyên ngồi tập chuyển chân ga và phanh, đánh lái cho quen chân, chứ không phải nhớ trái là phanh, phải là ga như thằng bạn học cùng khóa em vì khi xảy tình huống bất ngờ thường hoảng đạp bậy.
Nếu cụ đang học lái và cụ đang tham gia OF cụ hãy làm như cụ nói và đọc bài của anh em để rút cho mình kinh nghiệm, ngồi vào ghế lái là chèo lên lưng HỔ cụ chế ngự nó nó phục vụ cụ, cụ không chế ngự nổi nó nó ăn thịt cụ vậy thôi. Và thêm nữa là cụ ăn thịt cả gia đình khác rồi gia đình chính mình nữa. Như ông lái xe đâm chết người ở chùa HÀ giờ thành án HÌNH SỰ, bắt giam vậy là hết XUÂN

Boing767

Xe điện
E tán thành 2 tay với bác luôn - ngày tết đi mệt thật ...thôi để khi nào ngày vắng vẻ luyện tay láy nhé !!!

beefburger

Xe tăng
Em cảm ơn bác. Vấn đề đi xe về quê thì em đã đi nhiều lần rồi nhưng chưa lần nào chạy đường HCM cả, nên em chưa biết cung đường nó thế nào nếu đi một mình. Anh vợ thì chạy rồi nên rủ em về cùng đường đó cho mọi người ngắm cảnh luôn.
Cung đường HCM ít xe vì chủ yếu họ chạy QL 1 để bắt khách, đi đường HCM thì bắt ai nên họ đâu có đi. Ngoài ra nó xa thêm vài trục km ở đầu vào và đầu ra nên nhiều người tính toán nên ngại chuyện xang xe cụ ạ. Cụ hãy đi đường HCM đi rồi cụ hiểu vì sao em khuyên cụ vậy, chỉ có điều không nên đi một mình thôi vì đường ít xe đi có bạn nó vui. Cụ cũng nên kiểm tra xe cộ tốt tránh các hỏng hóc vặt vì đường đó cũng chả có dịch vụ cho cụ sửa xe đâu. Ngoài mấy cái đó ra cụ cứ tự tin mà đi. Em thì một mình em cũng vít đường đó, em cạch đường 1 lâu rồi cụ ạ.

nguyen_kia

Xe điện
Bác về chỗ mô ở Hà Tĩnh thế, e cũng định về ngày đó, có lẽ đi QL1A cho yên tâm nhỡ V2 có bệnh tật gì. Ko biết ngày đó còn đông ko ta???