[Thảo luận] Lời khuyên chân thành cho những tay lái còn NON dịp TẾT

beefburger

Xe tăng
Cụ nên nghiên cứu lại cung đường em đưa ra ở trên để lần sau có đi gặp khách hàng thì đỡ mất thời gian. Cái cầu cạn pháp vân nó trèo trên đầu cái chỗ PHÁP VÂN mà cụ sợ nên cụ cứ mạnh dạn mà phi.
Ô vậy hả cụ! trời ạ em cứ thấy nó chen chúc xô đẩy rồi thì người ngợm lúc nhà lúc nhúc mà họ cứ bị túm lôi lên xe khách nên em không sao đi nổi nữa> em sợ lắm nên nếu có việc đi đường đó em dậy đi từ 4h sáng ạ

CD125TBL

Xe tải
Với tinh thần OF .............
, em xin bôi đỏ đánh đậm: THẦY BẢO HỌC THUỘC BÀI ĐỊA HÌNH ĐỂ THI LẤY BẰNG ĐÃ CÒN BAO GIỜ CÓ BẰNG RỒI THÌ THUÊ XE TỰ BỔ TÚC SAU. .[/COLOR][/B]
Đúng là một vài năm gần đây em đã từng nghe những câu như thế này, chỉ ù ù dăm bữa đã thấy có bằng, lái non, học không đến nơi đến chốn, ngồi sau volang thì ướt đầm áo, rất khổ sở. Thầy bà gì loại thầy này, trò cũng loại vớ vẩn nốt. Chuyện Lái non trên OF còn nhận ra nữa là ngoài đường.

Chỉnh sửa cuối:

Orient Sea

Xe điện

heroesdaubu

Xe điện
Cụ nói chí lý, căn bản là không phải ai cũng nghĩ thế cho nên mới có những cảnh như cụ miêu tả bên trên :D . Em thấy phần đông người mới có bằng xong thì rất húng và khoái lái, nếu điều kiện có sẵn là cưới luôn vợ 2 về lái cho thỏa mong ước mà bỏ quên mất suy nghĩ: có bằng rồi vẫn phải thuê thầy, thuê xe bổ túc kỹ năng lái ngoài đường.
Em hoàn toàn mất trí với cái đo đỏ của cụ. Còn cái xanh xanh em hoàn toàn không mất trí. Va quyệt nhẹ gây xước tí da thì ai cũng gặp phải khi mới lái. Nhưng lái mới có tốt hay không là tùy thuộc vào ông thầy. Như em đây chẳng hạn, ngay buổi đầu tiên chả biết tí gì về xe ô tô, ông thầy chỉ sơ qua côn số, òi cho đi luôn từ Ks Kim Liên về Linh Đàm. Quả thật là vã mồ hôi hột nhưng khi có bằng xong thì chiến được tuốt các cung đg của Hà Lội, kể cả dốc Đào tấn giờ tắc đường;)

zuanh88

Xe buýt
lái xe đường đông nhiều khi cũng phải chèn ép nhau mà đi các bác ạ. biết thế là không tốt nhưng đặt mình vào những vị trí phải đì những xe khác để làn mình thông thì tất cả các bác lái sau em nghĩ 100% đều ủng hộ em đì xe khác. nhiều khi không muồn ép xe máy đâu nhưng cũng vẫn phải ép vì họ cứ thấy hở là chen vào, mà khi họ chen vào ở những chỗ nhỏ đấy, nếu va quệt thì mình chịu thiệt là cái chắc, làm sao bắt đền được (dừng xuống để tắc hả các bác). Cũng khó trách các bác xe tải, bus vì các bác cũng vì công việc phải chạy đúng h mà. mỗi người có việc của người đấy, cưỡi lên vai chứ đừng giẫm lên đầu người khác là được. có gì khó nghe các bác thông cảm. Chúc các bác lái xe an toàn !!

vanveo

Xe máy
Em chỉ lo nhất mấy vụ nhầm chân phanh thành chân ga và mở cửa xe ko quan sát .cứ nghĩ đến mấy vụ vừa sảy ra thật sự hoảng nhỡ ra thì ....eo chẳng dám nghĩ nữa .Em chỉ mong tất cả các cụ các mợ đã đang và sẽ ôm vô lăng ,kể cả 2 b đều là thần dân của of fun

depalendoc

Xe tải
Chăm hay ko bằng tay quen...

Bác cảnh báo hoàn toàn chính xác. Nhưng đó mới là những cung đường tắt, tốc độ chậm.
Cảnh báo thêm xe mới, tài mới và chạy đường trường về quê nữa cơ. Thứ 2 tuần tới em về quê Hà Tĩnh đây, chưa biết đi đường HCM hay QL1A nữa. Em đang tinh phương án nếu đi 2 xe (cùng với anh vợ) thì đi đường HCM, còn nếu đi một mình thì đi QL1A. Không biết như vậy có hợp lý không nhỉ?
Em vừa ở Nghệ An ra 1 tuần, vào e đi đường HCM, ra e đi QL1, và e cho cụ lời khuyên là đi 2 hay 1 xe thì cũng nên đi đường HCM, nhàn hơn nhiều ạ.Chúc cụ ăn tết vui vẻ.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

beetle

Xe tải
Đi đường 1 căng thẳng bác ạ vì nhiều loại xe, mình đi xe con nhanh hơn nên thường xuyên phải vượt xe tải, xe container. Nên tốt nhất đi 2 xe trở lên, chọn đường HCM, tuy nhiên phải quan sát để tránh trâu bò hoặc nếu đi đêm thì thỉnh thoảng có 2b không đèn đi trên đường :D. Nếu có điều kiện bác mua cái GPS, đi xa dùng rất tiện, khỏi sợ lạc đường.
Như em về HT thì đặt vài mốc đường vào GPS: Bắt đầu từ BigC, đến Láng Hòa Lạc (Thạch Thất), - đường HCM-Yên Thủy, HCM-Thái Hòa, - đích đến, thế là nó nối đúng tuyến cho mình (còn nếu chỉ chọn điểm đến, thì nó sẽ chọn đi 1A vì ngắn hơn, e đang dùng Vietmap)

vmcgf

Xe tăng
Các cụ Tay lái lụa nay , trước đây chắc chắn cũng qua thời ( Quê cơ ) thôi ! Không luyện sao thành tài được ! không mới làm sao có cũ ! Tự Hiểu

VanPhuc1107

Xe tải
có chậm thì mới có nhanh, đúng thì thôi, không xử lí lần 1 thì sẽ chẳng bao giờ có lần 2. chẳng ai tự nhiên mà giỏi đc

VanPhuc1107

Xe tải
thành phố thì cũng bắt đầu từ nông thôn thôi :)

Thanhale

Xe tải
Ai thì cũng phải vậy thôi mà bác chủ, từ non mới đến già chứ. Nhưng chỉ trách mấy hãng Taxi cho mấy thằng mới lấy bằng đi chở khacks thôi. Hôm trước em vẫy một thằng Taxi mới kính coong, lên xe mới biết nó mới có bằng. Định xuống nhưng vì quãng đường gần 2km nên bảo nó đi chậm, em phải ngồi ghế phụ để đỡ phòng khi sự cố. Về đến nhà trả tiền xong xuôi rồi khoảng hơn 10p sau lại có việc đi ra ngoài. Nhưng ra thì thấy chú Taxi vẫn chưa quay đầu xe thoát ra được ( Phố nhà em hẹp nhưng vẫn quay vô tư). Chú mở cửa xe rồi đứng nhờ xem ai quay xe hộ không. Rút kinh nghiệm là từ giờ không bao giờ em đi gần những xe nào mới tinh, biển 5 số cả.

hoangkar

Đi bộ
cụ phát biểu chuẩn ko cần chỉnh luôn

anhtho

Xe ngựa
Ai thì cũng phải vậy thôi mà bác chủ, từ non mới đến già chứ. Nhưng chỉ trách mấy hãng Taxi cho mấy thằng mới lấy bằng đi chở khacks thôi. Hôm trước em vẫy một thằng Taxi mới kính coong, lên xe mới biết nó mới có bằng. Định xuống nhưng vì quãng đường gần 2km nên bảo nó đi chậm, em phải ngồi ghế phụ để đỡ phòng khi sự cố. Về đến nhà trả tiền xong xuôi rồi khoảng hơn 10p sau lại có việc đi ra ngoài. Nhưng ra thì thấy chú Taxi vẫn chưa quay đầu xe thoát ra được ( Phố nhà em hẹp nhưng vẫn quay vô tư). Chú mở cửa xe rồi đứng nhờ xem ai quay xe hộ không. Rút kinh nghiệm là từ giờ không bao giờ em đi gần những xe nào mới tinh, biển 5 số cả.
Em sợ khoảng 1-2 năm nữa thì cụ phải tự phá lệ vì tới lúc đó biển 5 số có thể sẽ nhiều bằng biển 4 số !

new_farmer

Xe container
1: Các cụ nào tay lái còn non nếu không phải việc quá quan trọng các cụ không nên đi vào các khu vực nhậy cảm như em nói ở trên vào giờ cao điểm. Khả năng tai nạn với các cụ rất cao vì các cụ sẽ bị kiểu cá lớn nuốt cá bé ngày tết.
2: Các cụ nên chọn cung đường mà đặc biệt là thời gian lệch hẳn đi chỉ còn cách đó thôi để mua sự an toàn cho mình.
3: Các cụ nếu thấy chưa tự tin thì nên thuê hoặc nhờ bạn bè có thể ai lái cứng thì giúp qua khỏi khu vực chết người rồi rò mìn sau ạ.
Khổ nỗi không ai có thể khẳng định là mình là tay lái "non" hay "già" nữa (kể cả cụ, cụ thế nào?). Em lái xe từ hơn 5, 6 năm nay, các tuyến từ Hà Nội đi Lạng Sơn, Tam đảo, Hòa Bình, Thanh Hóa, Nghệ An, Hà TĨnh, Thái Bình, Nam Định, Quảng Ninh ... em đi cả rồi ấy vậy mà vẫn phải thừa nhận tay lái còn "non" muốn đi đâu, làm gì lạ nước lạ cái vẫn phải lên đây hỏi các cụ có kinh nghiệm.
Ai cũng phải trải qua cái thời ấy mà. Chịu khó lên đây mà tìm hiểu, học hỏi ròi về thi thoảng đi mà luyện, bỏ ít (hoặc nhiều) học phí cho xxx, cho gara thì đâu sẽ vào đấy thôi mà...

tuan5668

Xe hơi
không có mới làm sao có cũ được cụ ơi