[Thảo luận] Lời khuyên chân thành cho những tay lái còn NON dịp TẾT

beefburger

Xe tăng
Bác về chỗ mô ở Hà Tĩnh thế, e cũng định về ngày đó, có lẽ đi QL1A cho yên tâm nhỡ V2 có bệnh tật gì. Ko biết ngày đó còn đông ko ta???
Vừa nói xong với bác PÔT CHÊ thì y như rằng bác phân vân điều này, bác xem đi xe ở đường tai nạn nhiều hay xe hỏng nhiều ạ?

halfwheel

Xe tải
Em mới lái và là thành viên OF nên đi hết sức cẩn thận, chỉ đi đúng luồng ô tô và bám đuôi xe trước (trong phố) chứ không loi nhoi lách trong vượt ngoài. Dưng các cụ thấy mới lái thì hỗ trợ anh em chút; chứ thấy mới lái mà các cụ cứ đè, tạt, thúc môn.g thì nói thật là không mất bình tĩnh mới lạ.

Haibara82

Xe tải
Em là lái mới đây, mới lấy bằng cách đây tầm 1 tháng mà vẫn nai lưng ra bổ túc tay lái đấy chứ có dám đi 1 mình ở đường đâu. Xem tình hình chắc vẫn còn phải có thầy ngồi cạnh tầm 2 tháng nữa mới yên tâm.
Nhưng mấy đứa học cùng e nó có thế đâu, cứ phi xe ra đường, lại còn lái tận về NĐ mới sợ chứ. E đã bảo nhưng ko nghe, tình huống đi thi là cố định rồi, lần nào cũng giống lần nào. Còn ra đường thì toàn tình huống bất ngờ, mình rất khó đối phó nếu ko thực sự cứng tay lái.
Đây lắm lúc vẫn còn xẩm xờ xem số nào nó ở đâu mà dám lái xe đi 1 mình thì e cũng ạ bọn nó.
Nhưng mà hình như bây giờ số đông học lái xong là thế đấy, thậm chí còn leo lên taxi với lại xe tải để kiếm tiền mới sợ chứ.
Nói thì bọn nó lại cười mình là cẩn thận quá, đến khi gặp chuyện thì mới biết.

beefburger

Xe tăng
Em mới lái và là thành viên OF nên đi hết sức cẩn thận, chỉ đi đúng luồng ô tô và bám đuôi xe trước (trong phố) chứ không loi nhoi lách trong vượt ngoài. Dưng các cụ thấy mới lái thì hỗ trợ anh em chút; chứ thấy mới lái mà các cụ cứ đè, tạt, thúc môn.g thì nói thật là không mất bình tĩnh mới lạ.
Cụ dán cái lô gô OF ở cái ấy của cụ cho em, em tin anh em sẽ chia xẻ cùng cụ luôn, chỉ cần cụ đi đúng thôi không cần gì hơn cụ ạ, anh em luôn ủng hộ cụ. Cụ cứ tiến dần dần, đừng húng nhá cụ. em mời cụ một ly, em cùng cụ chia nhau câu nói là ta đều ngồi trên con HỔ đó ạ.

mai.thanh10

Xe container
Trước đây em đặt với thầy cho em thi vào đầu mùa hè. Có bằng xong, sinh viên học sinh nghỉ hè + với trời nắng chang chang, đường vắng như sáng mồng 1 Tết em vác vác con Matiz còi ra lượn khắp phố. Chả mấy ngày mà chân, tay dẻo.

OmegaO9

Xe container
Từ giờ đến hết Tết nhà cháu xác định là đi đứng phải thật cửn thựn, quan sát kỹ & tìm cách nhường đường cho mọi loại phương tiện xuất hiện quanh miềng. Tết nhất ai cũng hối hả, ngoài phố giờ nào cũng nườm nượp - không kể 2B hay 4B, mạnh ai nấy đi, thân ai nấy lo, ai cũng có lý do chính đáng để vội vàng hơn người bên cạnh. Nhà cháu chả vội giề, nhường tất :D

Cả gấu dùng 2B hàng ngày đi làm, nhà cháu cũng phải dặn từ tốn, không đi đâu mà vội, khắc đi khắc đến :))
Cụ nói chí phải, Tết nhất ai cũng căng giò lên mà chạy, người thì lo báo cáo cuối năm,người thì nát óc vì các khoản nợ chưa thanh toán được đối tác,người thì căng thẳng và bực bội vì tiền hàng chưa nổi trong tài khoản,người thì lo biếu sếp A sếp B,lại còn họ hàng bốn bên....công nhận Tết nhất hối hả,nhiều lúc người ta đi như mất hồn ấy.Người lái khi đã cẩn thận và chắc tay lái rồi, đầu vẫn căng như dây đàn vì sợ người khác quệt vào mình, xe máy len lỏi.
Mà mấy bố biển xanh biển đỏ tầm này cũng vô ý thức thể hiện ở nhiều cung đường,đơn giản như các cụ cứ để ý đường từ Láng Hạ rẽ sang Thái Hà xem,kể cả lúc có XX mấy bố này cũng rẽ luôn mặc dù cái biển cấm rẽ nó lù lù trước mặt.

nothing

Xe tải
Cận Tết nên đường đông, rất dễ căng thẳng và nóng nảy. Nói chung các cụ đều phải bình tĩnh và kiên nhẫn khi đi đi đường vì đâu chẳng tắc. Các tay lái mới thì nói thật là cuối năm họ cũng phải có việc của họ và muốn thử tay lái, cũng khó mà nhắc nhở được. Mình chỉ nhắc nhở được người quen hoặc các cụ gọi VOV GT mà kiến nghị có khi hiệu quả hơn. Nhưng thục sự họ ra đường thì trước tiên họ phải trả giá đắt cho việc thử tay lái lúc cao điểm và chỉ mua sự bực mình. E cũng bức xúc vụ này bao nhiêu ngày nay mà cũng chẳng làm gì được. Có khi không phải lái non mà cả tài già cũng lái loạn xạ trên đường. Quan trọng nhất là ý thức chung thôi.

oldhand

[Tịch thu bằng lái]
Kinh nghiệm tự học lái của em:
- Tập lùi thật nhiều

Lùi nhiều sẽ giúp cho các tài mới làm quen và cảm nhận tốt về xe, cách quan sát gương, cảm nhận không gian xung quanh xe.

Đây là kinh nghiệm em đúc kết được từ ngày đầu tiên cầm vô lăng, đó cũng là ngày đầu tiên em hỏi anh Gúc về cách sử dụng xe và cách lái xe. Kinh nghiệm đó sau này em hướng dẫn khá nhiều người và đều có kết quả tốt...
Em nói thật là em tự học lái, không ai dạy cho cả, tự em đi thi bằng. Nên khi gặp thầy dạy lái VN, em thấy các cụ thầy hay chỉ dạy những kinh nghiệm mà theo đầu óc hay phán xét của em nó mách bảo: đó là những kinh nghiệm đối phó, thầy dạy thế nào thì trò chỉ biết như thế, xểnh ra gặp tình huống khác là chết ngay. Chưa kể cứ ngồi cạnh lải nhải là em rác tay.

beefburger

Xe tăng
Em cảm ơn bác. Vấn đề đi xe về quê thì em đã đi nhiều lần rồi nhưng chưa lần nào chạy đường HCM cả, nên em chưa biết cung đường nó thế nào nếu đi một mình. Anh vợ thì chạy rồi nên rủ em về cùng đường đó cho mọi người ngắm cảnh luôn.
Cụ đọc bài viết này để thấy rõ hơn vấn đề cụ quan tâm nha, chính quyền thừa nhận quá tải và không kiểm xoát nổi giao thông nữa rồi, có nói đến cả đường HCM nữa đó em cop cho cụ đọc http://vnexpress.net/GL/Xa-hoi/2011/01/3BA25CD5/

Audi A6

Xe tải
Nói thật với các cụ e lái xe mãi rồi nhưng gần Tết em toàn đi 2b thôi, chịu rét và bụi tý còn đỡ stress hơn đi 4b, đoạn đường từ nhà em tới công ty đi 2b mất khoảng 20 phút nhưng đi 4b thì thời gian phải gấp 2 hoặc 3 lần. Gần Tết thiên hạ đổ ra đường mua sắm đi lại đông kinh khủng, giờ nào cũng có thể tắc đường được. Các cụ mới lấy bằng, lấy xe để đi dịp Tết này chắc cũng đến to tim mất thôi, nhưng lái mới ham lắm, chả cản được, đành chịu thôi.

Nấm mỡ

Xe điện
Nếu ai cũng nghĩ như cụ được thì nó thành nước ngoài rồi, nói như một cụ nào đó vừa nói đó, giá như các lái mới tham gia OF rồi họ đọc bài để hiểu mình thế nào cụ nhỉ!?
Với nhà cháu thì lái mới không có tội tình gì, trừ một số húng chó không biết tự lượng - ai chả từng có lúc mới :D

Trong số tai nạn do lái mới gây ra, nhà cháu ngợi là cũng có phần gián tiếp nguyên ngân từ lái cũ :^) Các lái cũ không nghĩ xem lúc mới mình dư lào, cứ mắng mỏ, chèn ép, còi đèn ầm ỹ - lái mới đã non tay lại rựt miềng, mất tinh thần, xử lý sai,... từ hành vi nguy hiểm dẫn đến tai nạn chả mấy.

beefburger

Xe tăng
với nhà cháu thì lái mới không có tội tình gì, trừ một số húng chó không biết tự lượng - ai chả từng có lúc mới :D

trong số tai nạn do lái mới gây ra, nhà cháu ngợi là cũng có phần gián tiếp nguyên ngân từ lái cũ :^) các lái cũ không nghĩ xem lúc mới mình dư lào, cứ mắng mỏ, chèn ép, còi đèn ầm ỹ - lái mới đã non tay lại rựt miềng, mất tinh thần, xử lý sai,... Từ hành vi nguy hiểm dẫn đến tai nạn chả mấy.
chuẩn cụ ạ, họ đã yếu rồi thì từ từ họ sẽ qua hoặc không giúp người ta tý. đằng này đè đầu, đè đuôi, họ đã sợ càng sợ hơn. Em cũng không đổ lỗi gì cho họ cả, vì vậy em mới nói lời khuyên ạ

Furious

Xe điện
Năm nào cũng vậy. Càng gần đến Tết giao thông càng hỗn loạn, như chiều hôm nọ em vất vả lắm mới thoát qua được Nguyễn Thái Học đoạn từ Quốc Tử Giám đến đầu Lê Duẩn. 2b thì phi trên hè, 4b thì dàn hàng 5. Nói chung tầm này cho đến Tết đi đâu cũng mệt, cẩn thận là trên hết.

halfwheel

Xe tải
Cụ dán cái lô gô OF ở cái ấy của cụ cho em, em tin anh em sẽ chia xẻ cùng cụ luôn, chỉ cần cụ đi đúng thôi không cần gì hơn cụ ạ, anh em luôn ủng hộ cụ. Cụ cứ tiến dần dần, đừng húng nhá cụ. em mời cụ một ly, em cùng cụ chia nhau câu nói là ta đều ngồi trên con HỔ đó ạ.
Cảm ơn cụ đã động viên. Em phải ra chỗ cụ colormatiz xin cái logo OF dán ngay (hoặc cụ nào có cho em xin cái). Xe mới lấy mà em bị vướng bận việc gia đình nên còn chưa đưa vợ 2 đi tắm rửa và mua sắm trang sức chơi Tết nữa.

Loong Phoong

Xe điện
cay nhất là mấy ông vừa sang đường vừa nghe điện thoại, cứ bò ra đường, mồm cười nói, xi nhan k thèm bật, chả hiểu đi kiểu gì nữa, tắc hết cả đường, bấm còi cũng chả để ý cái gì, chả hiểu trong đầu ý thức để ở đâu

Porsche 911

Xe container
bác Beef: Em vẫn nói với vợ cả của em như bác ví xe là con hổ. Chẳng là nàng cũng mới lấy bằng B2 nên cứ thích tập và tự lái. Em nói là trông cái xe thì nó hiền, ngoan thế này thôi nhưng khi đã nhầm chân phanh và chân ga hay mất kiểm soát lái thì nó là con ngựa bất kham, và hậu quả thì khôn lường. Thế nên, từ giờ cho đến Tết thì thôi, đừng tập lái nữa.
bác Nguyen_kia: Quê em ở Đức Thọ. Đi đường HCM cũng tiện, đi QL1A cũng tiện ạ. Nhưng đi đường HCM thì thoáng nhưng em chưa đi bao giờ. Xe thì đang bảo dưỡng để đi tết nhưng không ai dám chắc là nó sẽ không trục trặc gì. Nên nếu đi một mình thì có khi lại đi QL1A cũng nên, hoặc nghe lời bác Beef đi đường HCM. Em xuất phát từ Dịch Vọng nên đi đường nào cũng tiện.

CXP

Xe buýt
bác Nguyen_kia: Quê em ở Đức Thọ. Đi đường HCM cũng tiện, đi QL1A cũng tiện ạ. Nhưng đi đường HCM thì thoáng nhưng em chưa đi bao giờ. Xe thì đang bảo dưỡng để đi tết nhưng không ai dám chắc là nó sẽ không trục trặc gì.
Đường HCM giờ cũng tấp nập rồi các kụ ạ, dọc đường cũng có nhiều dịch vụ, không heo hút như ngày xưa. Nhưng nếu kụ đi đường này mà còn lăn tăn về việc trục trặc máy móc giữa đường thì nên có xe đi cùng cho hoàn toàn yên tâm.

Porsche 911

Xe container
Cảm ơn bác CXP! Như bài trên em có nói, nếu có thêm xe của ông anh vợ thì bọn em sẽ về đường HCM. Còn đi một mình thì vẫn đang hơi lưỡng lự!

toanvinh_forever

Xe điện
em tay lái ko non mà hôm qua riệu về còn đâm bay biển GT nữa là các cụ tay lái non. tốt nhất tay lái non thì đi giờ nào thoáng ấy, và tuyệt đối đã riệu bia thì ko lái xe nhá

nguyen_kia

Xe điện
Đường HCM giờ cũng tấp nập rồi các kụ ạ, dọc đường cũng có nhiều dịch vụ, không heo hút như ngày xưa. Nhưng nếu kụ đi đường này mà còn lăn tăn về việc trục trặc máy móc giữa đường thì nên có xe đi cùng cho hoàn toàn yên tâm.
E cũng chưa đi đường HCM lần nào nên cũng muốn thử, nhưng thử vào dịp này cũng hơi run nhỉ. Bác Porche 911 xe "hịn" như rứa mà cụ còn lăn tăn nên e cũng phải si nghi thêm, mà cụ Porche cùng đường với em rồi đới!