[Thảo luận] Lỗi dừng đỗ phố Hai Bà Trưng- CSGT có nắm được luật?

Chuphinh

Xe máy
Vừa táo vừa trĩ các bác ạ. Thông cảm nhé, em vừa làm việc vừa tranh thủ viết nên hơi tàu chậm.

Phần kết.

Mấy ngày sau em lại đến phòng xử lý. Các bác ở đây cũng vẫn vui vẻ:

- A ông em! việc của em xong rồi, ra ký vào giấy rồi lấy lại giấy phép lái xe.

Lấy giấy xong bác này còn dặn dò theo: - Lần sau cẩn thận nhé em, nếu như thế anh vẫn bắt lỗi dừng đỗ không đúng quy định được đấy!

Định hỏi bác này đặt địa vị bác là người lái xe, em là người viết biên bản ghi lỗi: Dừng đỗ không đúng quy định xem bác có chịu không?
Chắc chắn là không bao giờ rồi, người ta phạm một lỗi mà ghi lỗi bao hàm như thế hóa ra bắt người lái xe chịu thêm hàng chục lỗi nữa sao?
Nhưng thôi đông người quá không hỏi nữa, vì sự nhận định của mỗi người khác nhau, rất khó để thống nhất. Chỉ có các văn bản luật làm cơ sở thôi.

Từ câu chuyện em có kết luận thế này: Nếu nhìn hình ảnh theo phương diện hình học, vị trí đó có thể coi là vi phạm, nhưng để chứng minh vi phạm bằng VB luật thế nào lại là một vấn đề khó. Thậm chí có đỗ trên vạch sơn đảo chiều, nhập, tách làn cũng không bắt lỗi được, trong luật không có câu nào cấm đỗ vị trí này.

- Lỗi dừng đỗ không đúng quy định là câu bao hàm trong đó: dừng đỗ đường dành người đi bộ, tại đường giao nhau, nắp cống, vòi cứu hỏa, cổng cơ quan, thậm chí trên vỉa hè... Việc ghi biên bản phải gi cụ thể lỗi đang vi phạm, không thể áp đặt người điều khiển xe vào lỗi khác mà họ không có.

Trường hợp BB ghi câu bao hàm đó về phòng xử lý thì phải ra quyết định phạt toàn bộ lỗi ? Khoản 2, điều 56, chương VI, Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính ngày 2/7/2002 QH có nêu: Khi quyết định xử phạt một người nhiều hành vi vi phạm hành chính, thì người có thẩm quyền chỉ ra một quyết định xử phạt trong đó quyết định hình thức, mức xử phạt đối với từng hành vi vi phạm, nếu các hình thức xử phạt là phạt tiền thì cộng lại thành mức phạt chung. Người lái xe đương nhiên chịu thiệt thòi về sự mập mờ này.

- Lỗi cản trở GT cũng là câu bao hàm: cản trở GT đường bộ, đường thủy, đường không... Ngoài định nghĩa từ điển tiếng việt, phải có thêm các câu Trợ từ đi kèm để làm sáng tỏ hơn như: Cái gì cản trở và cản trở cái gì... để phân tích thêm dài dòng lắm. Em dừng ở đây, nhưng khẳng định không có điều luật cụ thể nào để ghép xe em vi phạm.
Nếu các bác có bị lập bb vi phạm giống em thì tuyệt đối không để ghi lỗi chung chung, bao hàm. Lỗi phải cụ thể, tránh tình trạng án tại hồ sơ.

Chúc các bác vui vẻ!

Chỉnh sửa cuối:

BangKieu

Xe tải
chúc mừng bác...em đọc bài của bác thấy hay quá..(b)

yeswrong

Xe buýt
Vâng giờ thì vốt bác được rồi
Chúc mừng bác lấy được giấy xe và hết trĩ + táo:-bd

Hoang Tat Thang

Xe tăng
Phần II. Đơn khiếu nại.

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM​

Độc lập – Tự do – Hạnh phúc​

Hà nội, ngày 16 tháng 3 năm 2011

ĐƠN KHIẾU NẠI​

(lần thứ nhất)

Kính gửi: Phòng CSGT Thành phố Hà Nội

Tên tôi là………….
Địa chủ thường trú: ......................................................
Khiếu nại về Biên bản vi phạm hành chính số: 9207158 của Phòng CSGT Thành phố Hà Nội.
Người lập biên bản: ……………..
Nội dung khiếu nại:
Vào lúc 11h30 ngày 11/3/2011 tôi dừng xe BKS 30H – 8995 có việc riêng tại địa điểm gần số nhà 17 Phố Hai Bà Trưng. Trong khi dừng tôi vẫn đảm bảo tuân thủ luật giao thông về đỗ và dừng xe trong thành phố. Ngay sau đó Đội trật tự phòng CSGT Thành phố đến lập biên bản vi phạm hành chính, tạm giữ Giấy phép lái xe. Nội dung biên bản ghi lỗi vi phạm: Dừng xe trên đường dành riêng cho xe buýt.
Tôi cho rằng nội dung ghi lỗi vi phạm trên biên bản hành chính trên đối với cá nhân tôi và đối với luật giao thông đường bộ không đúng. Sau đây là trích dẫn kèm theo hình ảnh cụ thể làm dẫn chứng:

1. Trên toàn tuyến phố Hai Bà Trưng không có bất cứ một đường hay làn nào dành riêng cho xe buýt.
Chương I, điều 3, Khoản 7 LUẬT GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ ngày 25/11/2008 có giải thích rõ: Làn đường là một phần của đường xe chạy được chia theo chiều dọc của đường, có bề rộng đủ cho xe chạy an toàn. (hình 411 trong nhóm biển chỉ dẫn)

1. Đường “dành riêng” cho xe buýt có nghĩa các loại phương tiện cơ giới khác không được đi vào (trừ những xe ưu tiên, có giấy phép đặc biệt). Dấu hiệu để nhận biết: Đầu đường phải có biển báo hiệu bằng hình, hoặc kèm theo biển báo phụ viết bằng chữ (ảnh số 1). Từ đầu đến cuối phố Hai Bà Trưng không có biển báo hiệu có đường riêng xe buýt.
3. Đối chiếu hình ảnh thực tế vị trí xe tôi tại thời điểm lập biên bản (ảnh số 2 ) Thì lỗi ấn định của đội TTGT Dừng xe trên đường dành riêng cho xe buýt sai theo thực tế hiện trường.
Từ “Trên” được các từ điển tiếng Việt giải thích (dt): Là từ trái nghĩa với từ “dưới”. Phía những vị trí cao hơn trong không gian so với một vị trí xác định nào đó, hay so với các vị trí khác nói chung. Thuộc nơi cao hơn chỗ mình đứng… (Từ Điển Tiếng Việt. NXB từ điển bách khoa. Trang 1080 dòng 14)
“Trong” tt: thuộc phía trong. (Trt): Ở phía có che khuất, có ngăn lắp hay ở giữa, có đường bao, đường biên giới…
“Trên” hay “Trong” trong trường hợp này đều không đúng.
Như thế Dừng xe trên đường dành riêng cho xe buýt phải hiều là một trong bốn bánh xe hay một phần thân thể chiếc xe nằm phía trên hoặc trong vạch. Trong lúc xe tôi còn rất xa.
4. Trong ảnh số 2, vạch sơn dưới đường là vạch số 1.16 hình góc nhọn thuộc hệ thống vạch kẻ đường, nội dung: Vạch xác định đảo, nhập và phân chia dòng phương tiện theo cùng một hướng, hoặc khác hướng.
Đây chỉ là vạch nhập tách làn bình thường thôi, nhưng không hiểu sao các chiến sỹ đội TTGT lúc đó lại cho rằng đó là đường dành riêng cho xe buýt!
Kết luận:
Không tồn tại đường dành riêng cho xe buýt trên tuyến phố Hai Bà Trưng. Chiếc xe của tôi không nằm trên hay trong bất cứ vạch đường nào tại ví trí đó.
Biên bản vi phạm hành chính sai, không có cơ sở để xử phạt.
Là công dân sống trên tinh thần thượng tôn pháp luật. Với đầy đủ những dẫn chứng, hình ảnh cụ thể, đủ làm điều kiện để phòng CSGT, những người đang thực thi pháp luật phải hủy bỏ Biên bản vi phạm hành chính trên và trả lại giấy phép lái xe cho tôi.
Tôi xin chịu trách nhiệm trước pháp luật về những nội dung và thông tin trong đơn khiếu nại này. Tôi hứa sẽ không khiếu nại thêm nữa nếu phòng CSGT xử lý đúng quyền, lợi ích hợp pháp của tôi.
Tài liệu kèm theo đơn:

1. Biên bản vi phạm hành chính số: 9207158 (một tờ)
  2. Ảnh hiện trường và các ảnh dẫn chứng ( 02 ảnh)

NGƯỜI LÀM ĐƠN​

……..
(ảnh số 2 đã post đầu tiên)

ảnh số 1:

1 phút dành cho quảng cáoL-)
Hoan hô cụ chủ thớt đã dũng cảm đấu tranh bảo vệ tiền trong ví của mình. Giá phần yêu cầu kiến nghị của cụ ngoài việc yêu cầu hủy biên bản và trả lại giấy tờ thì cụ bổ xung thêm một số yêu cầu nữa thì hay hơn, chẳng hạn như yêu cầu cả tổ CSGT và đặc biệt là đồng chí tổ trưởng lập biên bản vi phạm hành chính đó phải nghiêm túc kiểm điểm, học hỏi nâng cao trình độ nghiệp vụ, công khai xin lỗi cụ và đền bù thiệt hại cho cụ vì cụ phải thuê người lái xe trong những ngày bị tạm giữ GPLX, mất thời gian đi lại giải quyết (thời gian cũng là tiền mà)v.v...

kieninlove

Xe tăng
Vote cụ, thế này là chuẩn quá rồi :-bd

mai.thanh10

Xe container
Em đọc hết 5 trang. Chả có gì để nói ngoài câu: Vote cụ!

toanvinh_forever

Xe điện
em xin phép copy cái đơn này về làm mẫu nhé, cám ơn cụ vì bài viết hay

Rexton2700

Xe đạp
thế là xong à, CSGT không trả tiền thời gian và đi lại của cụ à? khổ dân mình bị bắt nạt quen rồi mà

MinhBi09

Xe đạp
Hoan hô tinh thần đấu tranh của cụ chủ thớt và góp thêm kinh nghiệm cho những lái mới như em.

Accent1110

Xe tăng
Đọc xong thấy mừng cho cụ chủ thớt là lấy lại được công bằng, nhưng e cứ băn khoăn không hiêu nổi là khi những người thực thi pháp luật sai, trong trường hợp này là CSGT thì chỉ việc trả lại giấy tờ xe cho người vi phạm là xong, mà không cần xin lỗi, bồi thường (về thời gian, kinh tế, tinh thần,...) cho người vi phạm. Nếu cứ thế này thì xxx cũng chẳng sợ lập biên bản sai, vì việc chứng minh lỗi là do người vi phạm tự chuẩn bị. Nếu trong TH xx sai thì chỉ việc trả lại giấy tờ xe cho người vi phạm mà không bị kỷ luật

tvtruc

Xe buýt
Website
db.tt
Vote cho tinh thần kiên cường của cụ. Đúng là "đối với địch, phải cương quyết khôn khéo":)

sylilave

Xe buýt
Cháu vẫn tiếc vì sau khi nhận lại giấy tờ, cụ không thẳng thắn tranh luận về nội dung Lần sau cẩn thận nhé em, nếu như thế anh vẫn bắt lỗi dừng đỗ không đúng quy định được đấy!
Dẫu sao thì vẫn vodka cụ.

ThangPV.HR

[Tịch thu bằng lái]
Website
vanphongsach.com
Lãnh đạo xxx quá khôn khéo (gian manh) khi xử lý tình huống Bác chủ thớt!
LĐ xxx: "Tao nhịn mày 1 tí, đỡ vướng chân làm ăn", đằng nào cũng không chén được!
Đáng ra Bác chủ thớt nên có hành động cương quyết hơn là việc chỉ lấy được bằng lái & ko phải nộp phạt.
Dù sao hành động của Bác rất đáng học tập. Mời vodka Bác.
Có nên tổ chức ọp lai cho 3 cụ: Chủ thớt + Lí Bò + Đông ki zô tê không hở các Bác >:D<

harrynh

Xe container
Híc, ước gì em nắm luật tốt như 3 bác trên.

thtvuf

Xe điện
Đọc xong thấy mừng cho cụ chủ thớt là lấy lại được công bằng, nhưng e cứ băn khoăn không hiêu nổi là khi những người thực thi pháp luật sai, trong trường hợp này là CSGT thì chỉ việc trả lại giấy tờ xe cho người vi phạm là xong, mà không cần xin lỗi, bồi thường (về thời gian, kinh tế, tinh thần,...) cho người vi phạm. Nếu cứ thế này thì xxx cũng chẳng sợ lập biên bản sai, vì việc chứng minh lỗi là do người vi phạm tự chuẩn bị. Nếu trong TH xx sai thì chỉ việc trả lại giấy tờ xe cho người vi phạm mà không bị kỷ luật
Cụ ơi, đừng có vào rừng mơ .... mà mất thời gian

sun10

Xe buýt
Dạo này tình trạng dân chúng chống đối khiếu nại các chú xxx có vẻ tăng cao, vụ hôm trước ở cửa KS Nikkor rõ ràng anh lái xe oánh chú xxx mà dân chúng vẫn hô xxx oánh dân, thêm các vụ trung tá xxx bẻ gẫy cổ bác dân lành ở Hoàng Mai, thêm vụ thiếu tá xxx ở Hậu Giang oánh tài xế taxi Mai linh nữa, kiểu này các bác lãnh đạo xxx sẽ phải xem lại tình hình, chứ để dân chúng cứ chống đối lực lượng xxx thế này về lâu về dài hỏng hết bánh kẹo.

quangcaomythuat

Xe buýt
Việc làm của bác chủ thớt thật là hiếm có, nếu là em chắc cũng ko dám làm như thế, Vote cho bác đấy

3_banh

Xe điện
Cụ chủ nghiên cứu kỹ thật, nắm chắc luật vẫn là mong muốn của em mà chưa làm được. Chả có t/g mà nghiên cứu, mà thuộc.

tuananhbmw

Xe buýt
Cuối cùng thì vẫn là mất thời gian mà cũng chả ra ngô ra khoai gì cả,em rất hoan nghênh tinh thần của cụ,nhưng nói thật nếu cụ hỏi thì đến 99% người trả lời là sẽ không làm thế,thà xin 1 câu hay là mất 1,2 trăm cho được việc còn hơn cụ ạ,vote cụ...

xebokeooto

Xe tăng
Vod Cụ chủ đã, lúc khác đọc nốt sau.