[Thảo luận] Lỗi dừng đỗ phố Hai Bà Trưng- CSGT có nắm được luật?

CAP_bl

Xe điện
Chúc bác chủ thớt đã lấy lại giấy tờ và dù mất chút thời gian nhưng chắc cũng góp phần giáo dục mấy CSGT chưa đúng kia.
Tuy nhiên trong đơn của bác, câu kết em thấy không hợp lý: sao lại phải hứa??? Đáng lẽ phải yêu cầu họ có hình thức xử lý những cán bộ kém năng lực, xin lỗi bác công khai,... thì mới đúng theo luật.

nhatminh07

Xe hơi
Cảm ơn cụ! cụ đã cho a e thêm kinh nghiệm để tham gia giao thông và chiến đấu với xxx

mrkey

Xe buýt
Hoan hô cụ chủ thớt đã dũng cảm đấu tranh bảo vệ tiền trong ví của mình. Giá phần yêu cầu kiến nghị của cụ ngoài việc yêu cầu hủy biên bản và trả lại giấy tờ thì cụ bổ xung thêm một số yêu cầu nữa thì hay hơn, chẳng hạn như yêu cầu cả tổ CSGT và đặc biệt là đồng chí tổ trưởng lập biên bản vi phạm hành chính đó phải nghiêm túc kiểm điểm, học hỏi nâng cao trình độ nghiệp vụ, công khai xin lỗi cụ và đền bù thiệt hại cho cụ vì cụ phải thuê người lái xe trong những ngày bị tạm giữ GPLX, mất thời gian đi lại giải quyết (thời gian cũng là tiền mà)v.v...
Em nghĩ cụ chủ thớt không sai thì cụ làm cho ra ngô ra khoai, đòi một đống thứ trên thì các bác CSGT mới rút kinh nghiệm được. Cứ thể này trả bằng là xong à :(

adonis

Xe buýt
Vote cụ, hãy sống và làm việc theo hiến pháp và pháp luật

leprowind

Xe buýt
Mời cụ chủ một ly. Sau nhiều vụ thế này, XXX sẽ phải thay đổi.

newdrive

Xe tải
Em nghĩ cụ chủ thớt không sai thì cụ làm cho ra ngô ra khoai, đòi một đống thứ trên thì các bác CSGT mới rút kinh nghiệm được. Cứ thể này trả bằng là xong à :(
Em nghĩ thế này, một khi đã kiện là phải kiện ra tòa án và yêu cầu đòi bối thường chi phí thiệt hại thật cao (thời gian, công sức, thiệt hại tinh thần, chi phí kiện tụng, thuê luật sư ,.....)

Em lại trộm nghĩ nếu các bác có bằng luật sư tổ chức một văn phòng luật sẵn sàng kiện chính quyền quan chức giúp đỡ người dân thấp cổ bé họng (kiện ra ngô ra khoai) Lúc thắng kiện yêu cầu bồi thường phải có cả khoản thuê luật sư của bên nguyên đơn, thì bên bị đơn (quan chức, lãnh đạo, chính quyền) mới chừa. Chỉ cần một vụ thành công sẽ thành làn sóng phản đối và dân quyền được coi trọng. Có như vậy mới sống và làm việc theo pháp luật được.

Thắng kiện thì bên thua phải bồi thường mọi chi phí liên quan đến vụ kiện

Chẳng trách tây nó chửi ta nhân quyền kém là hoàn toàn có lý của nó

omerta77

Xe điện

Em nghĩ thế này, một khi đã kiện là phải kiện ra tòa án và yêu cầu đòi bối thường chi phí thiệt hại thật cao (thời gian, công sức, thiệt hại tinh thần, chi phí kiện tụng, thuê luật sư ,.....)

Em lại trộm nghĩ nếu các bác có bằng luật sư tổ chức một văn phòng luật sẵn sàng kiện chính quyền quan chức giúp đỡ người dân thấp cổ bé họng (kiện ra ngô ra khoai) Lúc thắng kiện yêu cầu bồi thường phải có cả khoản thuê luật sư của bên nguyên đơn, thì bên bị đơn (quan chức, lãnh đạo, chính quyền) mới chừa. Chỉ cần một vụ thành công sẽ thành làn sóng phản đối và dân quyền được coi trọng. Có như vậy mới sống và làm việc theo pháp luật được.

Cụ be bé cái mồm thôi. PA21 lại cho cụ đi nghỉ mát cùng Cù Huy Hà Vũ bây giờ. E cũng là Ls nhưng thực tế cứ ai đúng thì bênh thôi. Nói thật với các cụ nhé, bọn e đi làm nhiều vẫn nói đùa Quan (thì) tham - Dân (thì) gian. Nhiều lúc nghe thân chủ trình bày thấy bức xúc với các quan lắm. nhưng sau khi tìm hiểu xong thì chẳng phải thế đâu ạ. Kinh nghiệm của e là cứ phải nghe 2 tai, mắt thấy, tay sờ thì mới tin được. Ai đi kiện mà chẳng nghĩ là mình đúng.
Còn vụ của cụ chủ thớt thì theo e nếu để xxx ra Quyết định xử phạt vi phạm hành chính thì khiếu nại sẽ có kết quả rõ ràng hơn. Sai thì phải có quyết định hủy Quyết định xử phạt. Chắc cụ chủ thớt cũng ko muốn mất time và ko muốn làm to chuyện thôi. chỉ cần lấy được giấy tờ về là xong. Dù sao e cũng votka cụ. Mất ít time gian nhưng bù lại tâm lý thoải mái và có cảm giác thắng trận phải ko cụ?

bmw1226

Xe tải
Dự đoán là các chú xxx kia sẽ phải tham gia khóa huấn luyện đặc biệt của LĐ về luật để tránh tình trạng bị bật lại như trường hợp vừa qua.

toiditimem

Xe tải
Website
www.shopkorea.com.vn
Dự đoán là các chú xxx kia sẽ phải tham gia khóa huấn luyện đặc biệt của LĐ về luật để tránh tình trạng bị bật lại như trường hợp vừa qua.
EM dự là bị điều ra ngoại thành bắt hung thần roài :))

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Phần kết.

Mấy ngày sau em lại đến phòng xử lý. Các bác ở đây cũng vẫn vui vẻ:

- A ông em! việc của em xong rồi, ra ký vào giấy rồi lấy lại giấy phép lái xe.

Lấy giấy xong bác này còn dặn dò theo: - Lần sau cẩn thận nhé em, nếu như thế anh vẫn bắt lỗi dừng đỗ không đúng quy định được đấy!

Định hỏi bác này đặt địa vị bác là người lái xe, em là người viết biên bản ghi lỗi: Dừng đỗ không đúng quy định xem bác có chịu không?
Chắc chắn là không bao giờ rồi, người ta phạm một lỗi mà ghi lỗi bao hàm như thế hóa ra bắt người lái xe chịu thêm hàng chục lỗi nữa sao?
Nhưng thôi đông người quá không hỏi nữa, vì sự nhận định của mỗi người khác nhau, rất khó để thống nhất. Chỉ có các văn bản luật làm cơ sở thôi.

Từ câu chuyện em có kết luận thế này: Nếu nhìn hình ảnh theo phương diện hình học, vị trí đó có thể coi là vi phạm, nhưng để chứng minh vi phạm bằng VB luật thế nào lại là một vấn đề khó. Thậm chí có đỗ trên vạch sơn đảo chiều, nhập, tách làn cũng không bắt lỗi được, trong luật không có câu nào cấm đỗ vị trí này.

- Lỗi dừng đỗ không đúng quy định là câu bao hàm trong đó: dừng đỗ đường dành người đi bộ, tại đường giao nhau, nắp cống, vòi cứu hỏa, cổng cơ quan, thậm chí trên vỉa hè... Việc ghi biên bản phải gi cụ thể lỗi đang vi phạm, không thể áp đặt người điều khiển xe vào lỗi khác mà họ không có.

Trường hợp BB ghi câu bao hàm đó về phòng xử lý thì phải ra quyết định phạt toàn bộ lỗi ? Khoản 2, điều 56, chương VI, Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính ngày 2/7/2002 QH có nêu: Khi quyết định xử phạt một người nhiều hành vi vi phạm hành chính, thì người có thẩm quyền chỉ ra một quyết định xử phạt trong đó quyết định hình thức, mức xử phạt đối với từng hành vi vi phạm, nếu các hình thức xử phạt là phạt tiền thì cộng lại thành mức phạt chung. Người lái xe đương nhiên chịu thiệt thòi về sự mập mờ này.

- Lỗi cản trở GT cũng là câu bao hàm: cản trở GT đường bộ, đường thủy, đường không... Ngoài định nghĩa từ điển tiếng việt, phải có thêm các câu Trợ từ đi kèm để làm sáng tỏ hơn như: Cái gì cản trở và cản trở cái gì... để phân tích thêm dài dòng lắm. Em dừng ở đây, nhưng khẳng định không có điều luật cụ thể nào để ghép xe em vi phạm.
Nếu các bác có bị lập bb vi phạm giống em thì tuyệt đối không để ghi lỗi chung chung, bao hàm. Lỗi phải cụ thể, tránh tình trạng án tại hồ sơ.

Chúc các bác vui vẻ![/QUOTE]

Em mà là bác em sẽ bảo lại quả xxx già trả giấy tờ rằng: Ghi lỗi gì là việc của bác. Ký hay không là việc của em. Còn thì bác cứ phải cho em xin cái biên bản ghi rõ chi tiết. Phần trắng của biên bản phải gạch bỏ toàn bộ, kể cả lề. Tránh hiện tượng xxx điền thêm (cái này thì em bị rồi với hội CSKT và CSDT cách đây cũng lâu lâu)
Đoạn thêm: Em phải có cái này để em mang đi hỏi. Em là đứa chẳng biết gì cả nên phải hỏi những người biết như lãnh đạo của bác (phòng, sở, cục, tổng cục, bộ, thanh tra...), rồi những người làm về luật lá, rồi đài báo...
Nghe đến thế thì xxx nào chả chán. Thôi thì trả quách giấy, tống cổ bác về. Để thời gian ấy còn kiếm ăn.

SVC

[Tịch thu bằng lái]

Ta khác. Tây khác.
Xã hội Tây nó văn minh từ cả 2-300 năm nay.
Nhà ta thì còn mông muội lắm.
Bầy ra cái vp luật ấy thử hỏi Nó sẽ tồn tại được bao lâu???
Nhẹ thì mất nước, mất điện, mất điện thoại, mất internet triền miên, bất tử, vô lý do.
Nặng hơn nữa thì côn đồ quấy rối, khách hàng củ chuối.
Tệ hơn nữa thì các trò bẩn thỉu tới với chủ, nhân viên vp, thậm chí cả gia đình họ.
Kinh nghiệm ở xứ này có chẳng ít.

bientrangt610

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Cụ chủ thớt xử lý thế là chuẩn rồi nhưng chưa phải là tối ưu. Em có cách làm cho chú xxx trẻ kia phải tự nhận lỗi xử lý sai và lấy lại bằng lái nhanh gọn hơn nhiều :!!

xanha78

Xe buýt
E thấy cái lỗi có vẻ không đúng! Ko phải là bác dừng xe trên đường dành cho xe buýt! ặc bác chủ thớt táo làm E....

Chỉnh sửa cuối:

TOLAI_XALO

Xe máy
Hoan hô tinh thần đấu tranh của cụ chủ thớt

NCC

Xe tải
Tôi mà làm đơn là thêm một mục nữa: Đòi bồi thường do không được lưu hành xe. Bác cứ làm mấy chục vé taxi kèm vào đơn, nhân số tiền lên. Chắc chẳng đòi được tiền đâu nhưng cứ dọa cho chúng nó sợ, chúng nó nhớ. Chẳng nhẽ cứ làm sai, làm liều xong rồi bập bập xí xóa, trả giấy tờ là xong à? Công sức, thời gian, tiền bạc của dân ai chịu?
Anyway, đã vote bác

verybadrat

Xe hơi
Câu chuyện có 2 trang giấy mà cụ chia thành mấy phần. Em chán. Lẽ ra vốt-ka, nhưng chán, vứt mất cái ly rồi.

Billduy

Xe tăng
xxx mà già nắn rắn buông - "đối với xxx phải cương quyết khôn khéo" - trích lời Bác dạy CAND

haivong

Xe tải
cụ hơi bị rắn đới :-bd