[Thảo luận] Lỗi dừng đỗ phố Hai Bà Trưng- CSGT có nắm được luật?

k66473

Xe tăng
ối dời, táo cắn dở đang sốt có khác, chủ thớt cũng mang phong cách táo luôn

Mr.Funny

Xe tải
Táo quá cụ chủ ợ, cụ đã có 19 ngày để chuẩn bị tường thuật rồi mà cụ vẫn chơi táo câu giờ. Chờ cụ thông bụng xong em vào đọc nốt vậy. Cảm ơn và vote cụ về sự chia sẻ.
Úi, không vote được rồi, nợ cụ vậy.

Chỉnh sửa cuối:

LuckyCar

Xe container
Hồi này có nhiều thớt các cụ gửi đơn và thắng xxx.

Đọc xong em thấy vui. Vui vì người dân chúng ta đã bắt đầu dám nghĩ dám làm đối với việc bảo vệ quyền lợi hợp pháp của mình.

Vui xong em lại thấy buồn. Buồn vì chắcc chả đâu có cái nghịch lý như xứ mình, người dân phải bỏ thời gian, công sức, tiền bạc để chứng minh mình vô tội, còn xxx khi buộc tội cho người dân thì chả cần bằng chứng gì (câu mà nhiều cụ hay kể là xxx nói: thích thì đi mà kiện). Đến khi người dân mất bao công sức, tiền bạc, thời gian đòi lại được cái sự không vi phạm của mình thì cũng hòa cả làng, đến lời xin lỗi còn chả nhận được, nói gì đên việc bồi thường tổn thất.

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Tóm lại là họ trả cụ chủ giấy phép lái xe và cụ chủ cũng ko kiện cáo gì thêm! Phỏng ạ?

Thế thì cũng chưa giải quyết được gốc rễ của vấn đề. Họ vẫn cứ làm sai, nếu thích, nếu muốn. Còn cụ vẫn cứ mất, ít nhất là mất thời gian rồi.

FujiS5200

Xe điện
Em nghĩ phải có đôi ba vụ đi kiện như của bác Dongkijot (hình như em gõ tên nick không chuẩn lắm) thì xxx mới bớt bắt láo và tôn trọng dân hơn 1 tí. Nếu cứ hòa cả làng thế này thì chúng nó có mất gì đâu, bần cùng lắm thì nó chỉ bị rách mất 1 tờ biên bản, hết.

thule6

Xe điện
Lại giống như cụ Lý Bò đây. Táo kinh cụ này cần phải uống thuốc sổ
Chờ ngã ngũ volte luôn thể, đi ăn trưa đã

kienbeu

Xe điện
Em dự là cụ sẽ đc chăm sóc đặc biệt cho mà xem, cụ chửi, cụ dạy bảo, cụ chém vô văn tư luôn, anh em đồng dâm đồng ý, dân ta cũng đồng ý, dưng xxx không đồng ý, em dính roài có kinh nguyệt về chuyện này rồi, lần sau cụ đừng post nguyên cả thân chủ lên nhé! Chúc cụ zui ze.

Danngheo@

Xe đạp
Phọt tiếp đi Bác, em gửi Bác viên thuốc Boganic để Bác đỡ táo bón nhé!8-}

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Ôi dào.
Xxx đứng đường thuộc luật lắm. Không thuộc thì làm sao ra đứng đường được.
Nhưng họ vận dụng, biến báo cái luật GT đã được Quốc hội thông qua để lừa những người dân nào kém hiểu biết, mưu lợi cá nhân.
Do có nhiều người quen làm trong ngành này nên cái giá để ra đứng đường thổi còi trong 6 tháng tôi chẳng có lạ. Có điều nêu cụ thể nó ra đây thì....

Comeback86

Xe buýt
cụ thế là sai rồi còn gì nữa.dừng ko ''trên'' lối ra của xe buýt nhưng nó cũng thuộc phạm vi của bus mà.e thấy nhiều ông taxi cũng bị lỗi này nhiều lắm,cãi kiểu của cụ thì có khi quyển luật của việt nam nó phải chú thích thêm nhiều và sẽ rất dày

Godfather77

Xe điện
Thế cuối cùng nó như thế nào, sốt ruột quá

hungtt76

Xe hơi
Em vote cụ chủ thớt từ sáng đến giờ mà vẫn chưa thấy phần 3 và 4...

Chuphinh

Xe máy
Phần III. Miệng nhà quan.

Một tuần sau, hết mưa gió em chuẩn bị hành trang gồm các luật, nghị định, thông tư về GT cùng đơn khiếu nại chuẩn bị đến cửa quan. Trước khi có mấy bác ở cơ quan nói đùa nhưng cũng làm em chột dạ: Trong trường hợp họ không thích nói chuyện luật thì sao? Mấy tấm gương ở các đồn công an phường mà không sợ à? Lúc đó em cũng lưỡng lự thật. Không lẽ trước khi đi phải vào bệnh viện khám sức khỏe, chụp ảnh khỏa thân làm bằng chứng phòng khi mình đến bằng xe mà ra về bằng cáng.

Em phải tự an ủi, đây là phòng CSGT thành phố, phải khác văn hóa ứng xử phường chứ, mặc dù phường nào cũng giống phường nào.

Mặc coplete tay mang laptop. Đến cơ quan công quyền phải lịch sự thì họ mới tiếp chứ. Thế mà khi đến cổng số 54b Trần Hưng Đạo, hỏi cái chú lính trẻ bồng súng đứng trong bốt gác nơi xử lý vi phạm GT ở đâu. Chú ta yêu cầu cho xem biên bản xong mới chỉ ra cái cửa cách đó có 5m. Đúng là bảo vệ có khác, chú nào cũng có thái độ giống nhau. Nếu vào trong cơ quan thì kiểm tra đã đành, cái phòng đó ngay tại vỉa hè bên ngoài bờ rào cơ quan không chỉ luôn còn bày đặt xem biên bản xong mới chỉ.

Vào trong phòng xử lý thấy hai em CSGT trẻ, xinh gái ngồi hai bên chuyên viết phiếu phạt. Mặc dù hai em này làm việc một cách lặng lẽ và cần mẫn, đôi lúc mới ngẩng mặt nhìn người vi phạm, nhưng cũng thấy dễ chịu.

Em đưa đơn kèm theo các dẫn chứng cho một em gái. Ngay lập tức em gái này xếp ghế cho ngồi đợi rồi mang vào trình lãnh đạo đang ngồi trong phòng nhỏ đối diện. Khoảng ba phút sau, một lãnh đạo ra ngoài gọi em vào để trao đổi.

Bên trong có hai bác già, một bác mặc thường phục, một bác mặc trang phục CSGT.

LĐ: - Tôi đã đọc đơn khiếu nại của anh. Chúng tôi đồng ý, đúng ngay từ câu đầu: Trên toàn tuyến phố Hai Bà Trưng không có đường dành riêng cho xe buýt!

- Khi tôi đã nói như thế tức là việc này coi như xong nhé.

Bác này bắt tay rất vui vẻ: - Anh là lái xe nghiệp dư mà hiểu luật là rất ít, chúng tôi ít khi gặp trường hợp thế này. Việc này làm cho chúng tôi phải nghiên cứu kỹ hơn, để nâng cao nghiệp vụ, xử lý đúng hơn.

- Thay mặt tổ TTGT hôm đó chúng tôi xin lỗi anh! Ngoài ra anh có yêu cầu gì thêm không? Ví dụ như lập lại hiện trường hay yêu cầu cấp cao hơn xử lý?

- Chẳng có gì to tát cả, yêu cầu thế nào em đã ghi trong đơn rồi. (mặc dù em thừa hiểu những lời trên của bác LĐ thuộc về câu thuộc lòng nơi cửa miệng nhà quan)

- Về nguyên tắc khiếu nại lên trên thì phải đơn thứ 2, thứ 3 trở đi mới được chuyển lên cấp cao hơn, luật khiếu nại ghi rõ rồi anh.

LĐ: - Giờ xong rồi nhé, em ghi số ĐT vào đây, anh trình lên cấp trên xong sẽ gọi cho em. Bây giờ trao đổi vui về luật chút:

LĐ: - Anh cho rằng cậu lập biên bản hơi non, để em bắt lỗi câu chữ, lỗi vẫn đúng nhưng sai cách ghi lỗi.

- Vâng em tôn trọng pháp luật, nếu các anh chứng minh em sai, em vui vẻ nộp phạt.

LĐ: - Theo em cái vạch vàng góc nhọn này là vạch đảo, nhập tách làn?

- Đúng như thế!

Em lấy luôn quyển luật giao thông ra chỉ luôn cho bác này xem. Xem xong bác gật gù, nhưng rồi bác vẫn vớt:

- Nếu là anh thì anh ghi: Dừng đỗ xe không đúng quy định.

- Cái lỗi mà anh nói ấy nó rộng lắm, giống như câu không làm chủ tốc độ vậy.

Định vặn bác này là- Như thế em sẽ phải chịu hơn mười tội bao gồm: dừng trên đường người đi bộ, trên nắp cống, nơi vòi cứu hỏa, tại nơi giao nhau hay cả trên vỉa hè…. Nhưng nghĩ lại chẳng cần thiết, án hồ sơ thế nào trao đổi thế đó, không mở rộng.

Sau đó bác hỏi em công tác ở đâu, rồi em cứ ngồi nghe bác đó thao thao bất tuyệt, em làm ngơ vì luật thì chẳng nói bằng mồm được cứ phải văn bản luật.

Bác đó lại rủ em đi ra phố Hai Bà Trưng xem tình hình thực tế thế nào, rảnh thì đi cho vui thôi chứ không liên quan gì đến BB của em nữa. Em từ chối đi vì mất thời gian, với lại việc chứng minh sai hay đúng về biển báo và vạch xe buýt nó thuộc nghiệp vụ của của CSGT.

Đến đây em đứng dậy ra về, không thấy bác viết vào giấy hẹn hay ra quyết định giải quyết khiếu nại. Định yêu cầu nhưng thấy thái độ các bác rất open (trái ngược cách suy nghĩ của em trước khi đến) nên em cũng open để xem thế nào. Nếu sau mấy ngày không trả giấy phép lái xe, em sẽ có cách tiếp theo.

Chỉnh sửa cuối:

Renault

Xe hơi
Ơ thế vẫn chưa trả giấy tờ cho cụ à ?

yeswrong

Xe buýt
Lại đợi à? Mất thời gian quá cụ ạ rặn nốt đi nào. Cụ này không nên cho uống vodka vì không có lợi cho bệnh táo

Chỉnh sửa cuối:

ngvbang

Xe buýt
Bác LD nói là lái xe nghiệp dư mà hiểu luật rất ít thì bác đấy nói hơi bị liều đấy. Bây giờ bảo bác ấy ra thi luật giao thông ăn tiền không? tớ thi ngay. Ai chả phải học và phải thi, các bác đấy phát biểu như vậy thì không biết mình là ai rồi.

Godfather77

Xe điện
ơ thế vẫn chưa hết chuyện à? Có mỗi thế mà bác định câu thành mấy phần đây?

tomo

Xe tải
Quả là bác chủ thớt có năng khiếu viết, Nh....ưng mà vẫn chưa thấy giấy tờ đâu cả... Chắc lại phải lót dép hóng roài

Emchaien

Xe buýt
Hay quá, luật pháp cũng hay cãi nhau 1 lúc rồi cũng hòa, lý không được thì nghiêng về tình các cụ nhể ;))