Lỗi của xe Kia Forte/Cerato

oasiss

Xe hơi
em cũng vừa mua cerato xong, mới đi đc hơn 1000km, ngay từ những cây số đầu máy xe em có hiện tượng máy kêu to (kêu lanh canh tiếng kim loại) khi chạy garanti (Để ở P hay N, vào D-kể cả giữ phanh đứng im thì không kêu), vào TH kiểm tra mấy lần chả phát hiện được gì (vào đấy nó kêu nhỏ hơn, và ồn nên các bác ấy bảo chả sao cả, nhưng cty em có đến 4 con cả ce và forte, mỗi con của em kêu như máy cầy), híc,bác nào cao kiến giúp em với

bo_vang

Xe tải
em này mới ra nhìn đc, càng về sau nhìn càng thấy k đẹp lắm

dongcasper_2

Xe tăng
chốt lại e ủng hộ ý của đa số các bác là forte/cerato là ổn so với tầm tiền, e mới đi 600 thôi, thấy chưa có gì phải khó chịu cả

_MBBG_

Xe điện
thưa các cụ, em là thành viên hội KFC, xe chạy đến nay mới được 8000 km, tuy nhiên gần đây phát hiện động cơ (trái tim của vợ yêu) bị lỗi (vợ đau tim). Cụ thể:
Khi máy nóng lên đạp ga xe có tiếng gõ máy lúc nặng lúc nhẹ, có lúc không rõ rằng, có lúc rất rõ, đi rất khó chịu, như chiếc xe vứt đi vậy. Nếu tắt điều hòa đi thì hiện tượng này giảm gần hết.
Xe đã ra gara chỉnh nhưng không hết, vào hãng trường hải long biên lấy thợ chưa xử lý được. Lấy phầm mềm ra scan phát hiện cảm biến nhiệt độ dầu (oil temperature sensor) có vẻ bị lỗi, lúc thì báo -39 oC, lúc thì 68oC, lúc thì 72 oC. KHông biết đây có phải là nguyên nhân không, nhưng chưa xử lý gì.
Nếu hãng Kia mà không tìm được cách khắc phục lỗi này thì xin khuyến cáo các cụ có ý định mua xe này không nên mua cho đến khi hàng khắc phục và sủa chữa được lỗi này. Một số anh em trong hiệp hội KFC cũng bị lỗi này rồi, có vẻ chưa có ai sửa được khỏi bệnh này cả. Xin các cụ thông báo ai sửa được bệnh này rồi, ai còn đang bị bệnh này cùng lên tiếng gửi thư đến hãng kia yêu cầu thu hồi xe thôi
cụ này chả khéo gì sất,em đâu có trong hội KFC đâu mà cụ Kenu và cụ cuabien vẫn giúp em cái vụ lọc cọc đó thôi,sau 30p làm xong cái xe của em êm hơn xe mới (em ko phét đâu) em đạp ga đủ kiểu nắn nót có thốc mạnh có mà chả nghe thấy gì nữa,nhà em nói thật nếu chưa xử lý dc cụ nên hỏi cụ cuabien và cụ Kenu 1 tiếng 2 cụ ấy sẽ giúp cụ ngay thôi mà

Chỉnh sửa cuối:

khoaquay

Xe điện
Người OF
Website
www.facebook.com
Ui. Từ lâu lẩu lầu lâu đến giờ chỉ thấy nhiều cụ khen Kia Forte hết lời và chê GM Laceti nhập với chê Hyundai i30 cũng hết lời.. rất nhiều topic tranh luận nảy lửa về vấn đề này.. rồi thêm những topic thắc mắc là tại sao ko ai bán Forte cũ, mà chỉ thây Lac với i30 cũ bán đầy ra.. xe lởm nên ai cũng muốn bán tống bán tháo đi, riêng Forte thì ai cũng muốn giữ không muốn bán.

Em nghĩ cụ chủ thớt đùa vui thôi.

OmegaO9

Xe container
Xe FORTE em nhập về từ chiếc đầu tiên ở Vn ( cuối tháng 10-2008 ) đến giờ cũng đã có ai chê về máy móc đâu mà cụ chủ thớt đã vội kết luận em nó như vậy;;) , mà em nó còn có bản xuất Mỹ, xuất Trung Đông nữa cơ.Trong khi hàng loạt các hãng từ Daewoo, Toy, đến cả BMW bị triệu hồi xe thì Kia vẫn mầm thinh như không, cho nên không thể chỉ vì một lỗi nhỏ mà quy kết cho cả một thế hệ xe được ( em nói cả thế hệ vì Cerato có loại Hatcback,sedan nội địa từ lâu rồi cơ )(*)

tutamtichduc

Xe buýt
nói chung quan điểm em giống đồng chí chủ thớt, đi con xe mà kêu khó chịu bỏ ***, từ cái nắp điều hòa bị gió kêu lẹt kẹt đã khó chịu chứ đừng nói đến máy kêu .....nhưng lói chung thì xe nào cũng có lỗi cả, nên đành chịu thôi, giống như điện thoại tàu dán nhãn FPT mua cả trăm cái thì cũng có cái lỗi này lỗi nọ ko biét vì sao. Nếu có trách, thì trách cái sự hậu mãi, bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng ở Việt Nam quá kém, và trách sao ta đen, zen đen :ar!

Chỉnh sửa cuối:

binbin68

Xe hơi
Xe FORTE em nhập về từ chiếc đầu tiên ở Vn ( cuối tháng 10-2008 ) đến giờ cũng đã có ai chê về máy móc đâu mà cụ chủ thớt đã vội kết luận em nó như vậy;;) , mà em nó còn có bản xuất Mỹ, xuất Trung Đông nữa cơ.Trong khi hàng loạt các hãng từ Daewoo, Toy, đến cả BMW bị triệu hồi xe thì Kia vẫn mầm thinh như không, cho nên không thể chỉ vì một lỗi nhỏ mà quy kết cho cả một thế hệ xe được ( em nói cả thế hệ vì Cerato có loại Hatcback,sedan nội địa từ lâu rồi cơ )(*)
Siêu xe Kia cũng dính phốt thu hồi đây này cụ ạ.

http://www6.vnmedia.vn/newsdetail.asp?newsid=194404&catid=305

khoaquay

Xe điện
Người OF
Website
www.facebook.com
Em rất thích Forte và Cerato, nhưng vì điều kiện sử dụng cần có khoang chở hàng lớn khi cần nên ko mua mặc dù rất kết. Em cũng ủng hộ cụ chủ thớt ở vấn đề nói đúng điều cụ băn khoăn, buồn phiền, điều này các cụ khác cũng nên thông cảm, của một đống tiền chứ ít đâu, rước về rồi phiền não thì chẳng ai muốn, lập thớt để cụ ấy xả stress thôi.

Còn Ô tô Făn thì không được nhăn và đừng có lăn tăn :D cụ Cua cứ xích cái xe cụ chủ thớt chỉnh 1 phát cho cụ ý trắng mắt ra rồi bắt cụ ý làm 1 chầu tạ lỗi anh em, cốt là vui vẻ, chớ để mất hoà khí, cũng mong là hội Gà Rán càng vì thế mà càng đoàn kết hơn.

Còn có cụ gì phán câu tiểu nhân tiểu cẩu tiểu miêu gì gì.. theo em là không nên, như thế dễ dính thẻ lắm, em hôm nọ bì xì hơi đấy, em bị trù dập, nhưng em trả thù được rồi :))

HERO1981

Xe hơi
Hyundai Elantra, I30 và Forte/Cerato đều dùng cùng 1 loại máy. Hai mẫu đầu đã ra đời được hơn 3 năm nhưng đây là lần đầu tiên có người phàn nàn về máy móc của Forte (tức là máy của Elantra và I30). Bản thân em thì cho rằng: Kia cũng là một hãng xe lớn trên thế giới (dùng chung công nghệ với Hyundai) nên máy móc ít có khả năng hỏng hóc khi mới đi được thời gian ngắn như vậy (trừ trường hợp mình thay dầu hoặc sử dụng không hợp lý). Mặt khác, em thấy những con Kia CD5 hay Pride SX từ những năm 99 vẫn còn chạy tốt (chưa bổ máy), những con Kia Morning làm taxi chạy tầm 20 vạn cũng chưa thấy hỏng máy nên EM TIN VÀO CHẤT LƯỢNG MÁY MÓC CỦA KIA.

aq79

Xe container
e là e léo hài lòng với cụ nào nói kiểu "xe cỏ" thì có lỗi là chuyện thường. Con xe 30 ngàn bằng ko biết bao nhiêu năm lao động chứ có phải đi nhặt được đâu mà gọi nó như thế.

blackz0m

Xe hơi
xe nha em co sao dau co chu.moi xe nha bac thoi

Elec

Xe buýt
Lỗi là chuyện bình thường, BMW, Audi hay xe Nhật còn có lỗi cơ mà nữa là xe Korea, đã là cơ khí phải có sản phẩm lỗi chứ. Ai không may mắn thì bị rơi vào mình thôi.

MrBinh

Xe máy
Cụ cưới vợ mà không chịu đi thầy coi tuổi nên vậy đó. li dị nó đi. Em chăm sóc nó cho.

MrBinh

Xe máy
xui rồi cụ ơi

sun10

Xe buýt
Em nghĩ là cụ chủ thớt có cách hành văn khác người chứ ý cụ ko phải như thế đâu nhỉ, vợ cả đầy lỗi ra đấy mà các cụ nhà mình còn bỏ qua được huống chi con vợ hai nó mới rên bé tí thế mà cụ đã nỡ lòng nào đẩy nó đi chưa kể lại còn khuyến khích các cụ KFC khác bỏ vợ hai như cụ.

thanh_hoi

Xe điện
Theo em:
- Thứ nhất: Bác đã kiểm tra xem trong mấy cái hộc có đựng đồ gì kim loại không? Em cũng một lần t. oát mồ hôi khi vợ 2 em có tiếng gõ. Em kiểm tra mãi hóa ra có 1 cái tập tay ở hộc để đồ ánh cửa
- Thứ hai nếu đúng là máy kêu bác chạy thật lực vào để cho nó lòi bệnh ra mới dễ sửa. Thường những lỗi này cũng không nặng lắm đâu, đen lắm là bác thay bộ hơi. Nghe thay bộ hơi bác đừng choáng nhé, máy công trình nhà em thay bộ hơi là chuyện phình phường. Thay xong lại chạy âm ầm.
Các cụ mua xe có quí xe không mà chỉ nói đến chuyện bán nhỉ, xe em tuy lỗi nhưng chỉ nghĩ đến chuyện sửa, chưa nghĩ đến chuyện bán. Trừ khi không sửa được.
Xe cerato Viêtnam chưa lắp ạ. nhập hết ạ. Mà thưa các cụ, nếu đưa xe em cho một cụ đi, chưa chắc các cụ đã phát hiện ra lỗi vì không phải lúc nào nó cũng rõ ràng, và nếu không tinh ý chưa hẳn đã biết. Thợ ở trường hải long biên đi thử xe loanh quanh trong xưởng cũng không phát hiện được. Nhưng chưa phát hiện được không có nghĩa là không có. Đi xe là phải để ý và phát hiện ra nhưng lỗi dù nhỏ nhất, những thay đổi nhỏ nhất thì mới là yêu vợ chứ.
Còn lỗi của xe, thu hồi xe là hết sức bình thường. Lexus LX 470 vửa rồi bị tạp chí Car consumer thì phải viết cho vào report là chiếc xe không nên mua vì có nguy cơ bị lật khi vào cua ở tốc độ cao, sau khi hãng toyota thu hồi xe sửa lỗi này thì tạp trí trên lại gỡ bỏ bài này, lexus LS 600 cũng phải thu hồi do vô lăng trả lại chậm hơn bình thường v.v.... Không hiểu anh em KFC sau này có tiền mua đến các xe loại này thì phản ứng thế nào khi có tạp chí/ai đó nói không nên mua?
Nếu trong hội KFC toàn chỉ khen xe mình, chẳng ai có ý kiến phản biện liệu có khách quan không? Mong các cụ nghĩ kỹ nhé, nếu không hiệp hội sẽ không làm được một công việc rất nên làm là trao đổi kinh nghiệm các lỗi xe mình đang đi và lên tiếng với số đông để bảo vệ quyền lợi của mình nói riêng và người tiêu dùng xe hơi ở Việt nam nói chung.