Lỗi của xe Kia Forte/Cerato

tranhieuabc

Xe hơi
Lên diễn đàn trao đổi nhiều người đọc được hơn, vui hơn. Còn I30, kia soul có bị lỗi thế không thì không rõ, nhưng nếu họ không bị mà mình bị thì cũng phải im hả các cụ, xin các cụ cho chỉ giáo? Còn lỗi nặng hay nhẹ thì sửa xong mới biết được, chỉ biết bây giờ đi em thấy khá là khó chịu, tính em thế, chắc khó tính quá nhỉ

auto_nd

Xe tăng
Nói thật với a Hiếu là CN tới a ra lấy thử 10 con Forte đi thử liền 1 lúc xem sao rồi hãng quyết định sửa chữa chọc ngoáy gì nhé. chứ ko khéo a mất tiền oan đấy.
Gì mà phải mất tiền hả Bác.
Test xe có vấn đề thật. Vào hãng người ta bảo hành cho (xe đại lý ủy quyền nó hơn chỗ này - mất tiền được quyền để hành, bắt họ phục vụ tới nơi tới chốn chứ nhỉ )

Mazspeed

Xe container
Hóa ra FT chạy sướng như E-Class giá rẻ bằng 1/4 lại có khá nhiều xe bị lỗi nhỉ :D, theo dõi các thể loại thớt trong Box Hàn xẻng thì thấy các bác giấu lỗi tương đối kỹ, tuyền khen là khen, ít khi thấy hữu sự ra thế này :).

Thưa các cụ, mục đích tôi có bài này là lên tiếng để gây sức ép cho hãng kia, họ sẽ làm ra các sản phẩm ngày càng tốt hơn nữa thôi, không có ý chê bôi gì hiệp hội KFC cả, các cụ phản ứng như thể chiếc xe KF do chính các cụ sản xuất ra vậy, phải bảo vệ nó như con đẻ của mình. Xe đi có lỗi mà cũng chẳng dám kêu ca gì, mà lại còn có vẻ bênh cả thằng sản xuất nữa, không hiểu mục đích lập hội KFC để làm gì. Em thì thoại đầu nghĩ hội là để chơi cho vui, và xe có vấn đề gì cùng trao đổi, cùng nhau bảo vệ quyền lợi của mình. Bản thân em cũng đi đến nay là đời xe kia thứ 3 rồi, nếu không có cảm tình với xe kia thì sao vẫn dùng thương hiệu kia. Nhưng có lỗi thì phải bảo là nó có lỗi, không thể cứ giả vờ không có được. Nếu không ai nói ra thì những người chưa mua xe này sẽ hiểu rằng nó là hoàn hảo. Em cũng nghĩ chắc lỗi này cũng sẽ sửa được mặc dù hiện nay thì chưa, còn nếu không sửa được chắc phải bán thôi, Nhưng nhà sản xuất cần phải biết điều này, nếu không thì người việt nam đi xe dễ tính quá. Còn các cụ bị lỗi bảo đã khắc phục được rồi, em có đi thử xe một cụ, nhưng theo em là chưa khắc phục được, chỉ mới giảm nhẹ được thôi. Chẳng ai xe không có bệnh gì mà lại cứ tự cho là có bệnh cả. Em thì chưa chạy xe nhiều, mới chạy từ năm 2001 đến nay và cũng mới chạy được có gần 17 vạn thôi ạ, chắc mới lái chưa có nhiều kinh nghiệm, xin các cụ ném đá vừa phải thôi ạ.
Còn chú chi hội trưởng có vẻ hơi nóng đấy, anh đã post bài lên đây thì anh cũng không ngại gì xe mất giá gì cả, xe anh biển số 30V5925, các chú nào sau định mua thì tránh xa ra nhé, còn hiệp hội KFC thì không phải là của riêng chú mày đâu nhé.
Hội Củ sâm em thấy là rất hay, có nhiều mục đích như giao lưu bè bạn vui vẻ, hỗ trợ kỹ thuật sửa chữa v.v và v.v. Nhưng trong số nhiều mục đích đó thì còn có 1 cái mục đích nữa là cùng nhau "xù lông nhím", he he he :). Cái này thì ít gặp bên các thớt xe Nhật=))=))=)).

Chỉnh sửa cuối:

tranhieuabc

Xe hơi
nói như cua thì số đông là đúng? hội họp, đại hội ở ta 100% giơ tay biểu quyết là đúng? vỗ tay tán thành ầm ầm là đúng? Anh chỉ muốn nói về đúng sai chưa chắc đông đã là đúng, còn xe mọi người khác không bị sao không có nghĩa xe anh không bị, anh chỉ nói mỗi mình xe anh bị thôi mà. Còn anh chạy tít không nên mua xe này cũng chỉ là ý kiến của anh thôi mà, sao các chú phản ứng dữ vậy, khi nào hiệp hội KFC ra tít này đại diện cho anh em trong hội thì mới nguy chứ, hay anh phải nói theo số đông các chú khi vào hội gà rán? Thế mới biết khi chê một chiếc xe chủ xe phản ứng dữ thật. Các chú yêu xe của mình quá, sau này không biết có dám đổi xe không nhỉ? Anh post bài này lên thấy hay, hiểu được suy nghĩ của mọi người hơn nhỉ.

Cuabien

Xe điện
nói như cua thì số đông là đúng? hội họp, đại hội ở ta 100% giơ tay biểu quyết là đúng? vỗ tay tán thành ầm ầm là đúng? Anh chỉ muốn nói về đúng sai chưa chắc đông đã là đúng, còn xe mọi người khác không bị sao không có nghĩa xe anh không bị, anh chỉ nói mỗi mình xe anh bị thôi mà. Còn anh chạy tít không nên mua xe này cũng chỉ là ý kiến của anh thôi mà, sao các chú phản ứng dữ vậy, khi nào hiệp hội KFC ra tít này đại diện cho anh em trong hội thì mới nguy chứ, hay anh phải nói theo số đông các chú khi vào hội gà rán? Thế mới biết khi chê một chiếc xe chủ xe phản ứng dữ thật. Các chú yêu xe của mình quá, sau này không biết có dám đổi xe không nhỉ? Anh post bài này lên thấy hay, hiểu được suy nghĩ của mọi người hơn nhỉ.
Em nói với anh là thân tình đấy, em và Kenu đều đã chạy thử xe anh rồi và cả 2 cũng đều bị hiện tượng như anh nên mới dám nói. Nếu anh nói chuyện với bọn em kiểu này thì em xin rút lui không tranh luận nữa ! Anh em KFC phải lên tận đây để tranh luận thì cũng như làm trò cười vậy thôi, anh nên suy nghĩ !

tranhieuabc

Xe hơi
Ngồi chờ xem world cup nói chuyện cũng vui nhỉ. đọc nhanh quá không hết ý, nhưng Cuabien viết là "Anh nên tôn trọng mọi người". Không hiểu ý là thế nào? Anh có chỗ nào không tôn trọng mọi nhỉ? Hay nói là không nên mua xe forte/cerato thì là không tôn trọng mọi người. Có lẽ anh nên sửa là không nên mua xe Cerato nhỉ?

zozo102

Xe máy
Không hiểu sao cụ tranhieuabc lại có cái thớt này ??? KFC có gần 130 cụ không ai chê Forte/Cerato như cụ cả mặc dù có cụ giờ cũng gần 3 vạn Km lăn bánh trên đường. Bệnh gõ máy cũng vài cụ bị nhưng giờ sau khi hiệu chỉnh cũng không ai kêu không ổn (Trừ cụ) ??????

Em không quá thần tượng KF nhưng bản thân nó không phải siêu xe, mà kể cả siêu xe cũng vẫn có lỗi như thường. Chuyện xe bị lỗi có thể do sử dụng, do bảo dưỡng và do nhiều điều kiện quá kể cả việc thấy xe "quá" tốt cũng sẽ gây cho bản thân tâm lý không tốt khi có trục trặc nhỏ.
cụ cho e hỏi bệnh gõ máy là sao vậy? e mới lái nên chưa biết nhiều về xe:D

Chỉnh sửa cuối:

tranhieuabc

Xe hơi
Cuabien: Anh nghĩ xe kia forte/cerato hay huyndai hay honda etc cũng chỉ là phương tiện thôi, hiệp hội nào cũng chỉ để chơi cho vui và giao lưu là chính. Con người mới là chủ thể, cái xe chỉ là cái cớ để mọi người đến với nhau, bảo vệ cái xe làm gì?. Anh có vào hiệp hội thì mới biết chú, biết anh em và thỉnh thoảng cà phê cà pháo với anh em. Anh đâu có chơi với cái xe của các chú, thậm chí xe ai mầu gì, biển số bao nhiêu anh chẳng bao giờ nhớ, nhưng người thì nhớ. Anh viết về cái xe, các chú phản ứng dữ thế, giả dụ anh viết không nên tham gia chơi với hội gà rán thì các chú phản ứng như vậy mới là hợp lý, và chú mơi nên nói "anh nên tôn trọng mọi người". Còn anh viết về cái xe của anh với ý kiến riêng của anh thì các chú ném đá có vẻ hơi quá đấy, ảnh hưởng đến tình cảm anh em, hôm nào rỗi anh ra hotpub các chú đuổi anh về thì khổ anh, hehe

Ti Toe

Xe đạp
Tôi theo đọc thớt này từ đầu đến cuối không sót một bài nào, tôi rất tán thành cụ chủ thớt đã nói nên những điều của rất nhiều người đi bốn bánh Việt ngại không nói vì nhiều lý do, trong đó lý do kinh tế có lẽ là quan trọng nhất, tôi nghĩ trong xã hội này đang rất cần nhiều những người như vậy.

kiple

Xe tăng
Tôi theo đọc thớt này từ đầu đến cuối không sót một bài nào, tôi rất tán thành cụ chủ thớt đã nói nên những điều của rất nhiều người đi bốn bánh Việt ngại không nói vì nhiều lý do, trong đó lý do kinh tế có lẽ là quan trọng nhất, tôi nghĩ trong xã hội này đang rất cần nhiều những người như vậy.
Y phục phải xứng với kỳ đức! cụ cho nhà êm biết cụ xài xe gì để nhà êm Ti Toe với cụ nào!

Chỉnh sửa cuối:

saphia1115

Xe buýt
Nhà em đi phọt tê, không phải xê ra đâu! Kụ Kíp nhể!

binbin68

Xe hơi
thế mua Forte nhập khẩu mà gặp cái máy bị lởm thì đứt hả các cụ?

tuvit77

Xe tăng
e ko thích kiểu dáng e này lên có tiền e cung ko mua !

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Hóa ra FT chạy sướng như E-Class giá rẻ bằng 1/4 lại có khá nhiều xe bị lỗi nhỉ :D, theo dõi các thể loại thớt trong Box Hàn xẻng thì thấy các bác giấu lỗi tương đối kỹ, tuyền khen là khen, ít khi thấy hữu sự ra thế này :).

Hội Củ sâm em thấy là rất hay, có nhiều mục đích như giao lưu bè bạn vui vẻ, hỗ trợ kỹ thuật sửa chữa v.v và v.v. Nhưng trong số nhiều mục đích đó thì còn có 1 cái mục đích nữa là cùng nhau "xù lông nhím", he he he :). Cái này thì ít gặp bên các thớt xe Nhật=))=))=)).
Xe Nhật lắp ráp tại Vịt chứ bác? hehe... Em đi con Ỉn của ông bác vừa mới mua thấy máy nó gõ lọc cọc nhè nhẹ khi chạy nhưng bác bảo chẳng sao cả, đi nhanh là nó ko kêu nữa, chỉ kêu lúc đi chậm thôi.
Dù sao em nghĩ càng có nhiều ý kiến phản biện càng hay, cũng là để mọi người biết bệnh mà sửa chữa hoặc tìm chỗ sửa hoặc có giải pháp nào đó khi thấy ko chịu được với cái lỗi này, chứ ko nên im lặng chấp nhận và vỗ tay khen vợ mình đẹp, đảm đang trong khi thực sự cũng có rất nhiều lỗi mà mình ko dám thừa nhận.

-BIN-

Xe máy
Cám ơn cụ chia sẻ! chính ra có các cụ chia sẻ thì mới biết hết tật của các ẻm được! Chia buồn với cụ! chúc cụ mau sửa được!

cango

Xe máy
Em cũng đã theo dõi thớt này từ đầu và thấy rằng việc bác chủ thớt đưa ra ý kiến về chiếc xe của mình là hoàn toàn đúng. Xe hay bất cứ cái gì cũng đều có thể có lỗi. Các bác không nên vì hâm mộ quá mà không dám nói nên sự thật mà lại đả kích lại người dám đối mặt với sự thật. Nếu đúng có nhiều xe bị lỗi tương tự thì các bác nên lên tiếng để bảo vệ quyền lợi của mình. Mình bỏ tiền mua xe bằng mồ hôi và công sức của mình chứ có phải nó cho không các bác đâu. Có thể có bác đã lo ngại vì thớt này mà chiếc xe của mình "xuống" giá nên phản ứng hơi quá. Chẳng ngại gì đâu các bác à, nếu sự thật chiếc xe nó tốt thì có nói giời mọi người vẫn cứ mua, cứ dùng.
Bản thân em đi Ford Escape nhưng, khi xem KIA Sorento vẫn "kết" nổ đĩa đây. Chỉ tội không có đủ Obama để rước em ấy thôi.
To: bác chủ thớt: Nếu tiêu đề của bác không có chữ "không nên" thì chắc mọi người không phản ứng dữ thế đâu. Theo em bác nên đổi là: "lỗi động cơ xe KIA forte/cerato hoặc vợ hai em Forte/cerato bị bệnh tim :-?....Có vài lời cùng các bác, có gì không phải xin bỏ quá;)). Chúc các bác có mùa Woldcup vui vẻ.

Photon

Xe tải
Lại có cả thớt này nữa, mấy hôm không vào thấy thiều thớt mới quá :-o

Em học kỹ thuật nên thấy xã hội tính phức tạp thật. Các cụ trao đổi với nhau đã là viết thì cần diễn đạt sáng ý hơn. Đọc qua trao đổi của các cụ em thấy các cụ chưa hiểu hết ý nhau và dùng từ chưa chuẩn. Đó là lỗi thường gặp ở OF nói chung.

Cá nhân em thấy KF ổn và phù hợp với tầm tiền phải trả khi so với các xe khác ở Việt Nam, lỗi ở máy không nhiều xe bị. Chỉ một hai chiếc trên số lượng lớn xe. Xe em cũng đi gần 15000 km rồi và hầu như không có lỗi gì.

Về cơ bản em góp giống ý cụ Kip, cụ tranhieu cần khám lại cho vợ của mình với bác sỹ Hardtop xem thế nào đã. Còn về việc góp ý để mọi người biết bệnh của xe em hoan nghênh. Tuy nhiên cụ chắc cũng biết, hiệu quả khi viết trên OF không cao vì đa số viết cho Fun là nhiều, nghiêm túc rất ít.

Chúc cụ tranhieu sớm khắc phục bệnh cho vợ 2.

Chúc các kụ ghé thăm thớt này mùa World Cup độ đâu thắng đấy :-$

heroesdaubu

Xe điện
Mấy hôm nay bận quá mới vào OF, đọc thớt thấy giật mình. Em cũng hội gà rán và cũng đi xe ra tô chưa lâu, thú thực chưa tìm thấy lỗi gì của xe cả. Thấy có thớt này em mới để ý. Chắc xe em mới chạy nên chưa bị và hy vọng ko bị.
Việc chia sẻ kinh nghiệm khi sử dụng là đáng quý. Tuy nhiên quả tít của chủ thớt đưa ra hơi giật gân kiểu báo các báo lá cải ngày nay nên nhiều kụ phản đối là đúng rồi.
Em nghĩ cụ chủ thớt cứ làm quả email gửi Kia đi. Nếu quả thật nhiều xe có lỗi thì hãng phải có phản hồi và tìm giải pháp để sử lý chứ.

tranhieuabc

Xe hơi
Đúng là OF là diễn đàn cho fun là chính. Nhà cháu cũng không phải hy vọng nhờ diễn đàn này mà giải quyết việc của mình. Góp bài nói lên bệnh xe của mình thôi. Chạy tít đúng là giật gân, mục đích để lôi nhiều cụ vào đọc và ban đầu có vẻ nhiều cụ đọc phết. Còn phản ứng của nhiều cụ thì nhà cháu cũng không lường trước là có vẻ nhiều cụ phản ứng dữ quá, nhà cháu cũng thấy bất ngờ. Nhà cháu tuy yêu thích xe này nhưng cháu cũng thấy có các lỗi không hài lòng, và phát biểu ý kiến thôi. Hôm nay nhà cháu đi Thái nguyên, xe chạy em ru, không phát hiện ra gì. Có vẻ khi chạy đường trường máy được làm mát tốt hơn và xe đi có trớn, có đà rồi nên biểu hiện máy gõ gần như không thể nhận ra nổi. Hôm nào về Hà nội chắc hiện tượng này mới rõ ràng, nói chung bệnh này không ổn định, lúc bị lúc gần như không bị, cụ nào đi không để ý chắc cũng khó nhận ra đấy.