[Funland] Lỗi chính tả ngày càng phổ biến.

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng tra gg thấy dùng cả giẻ và dẻ cho cây dẻ. Hoang mang xì tai quá ...!
"Hoa giẻ" có thể là từ địa phương dùng để chỉ 1 chi họ hoa hoàng lan tây, chứ giờ hỏi cả Hà Nội chả ai biết cái hoa đấy bao giờ.
Thiết nghĩ những từ địa phương ko phổ biến thì cũng không nên đưa vào sách giáo khoa cho học sinh phổ thông học. Ví dụ SGK dạy quả Na (chứ ko dùng Mãng cầu xiêm), quả Dứa (ko dùng trái Thơm), quả Doi (ko dùng trái Mận).
Còn sách báo phổ cập cùng lắm thấy cần thì có thể chú thích thêm bằng tiếng địa phương thôi.

Cụ đừng chụp mũ vội. Nó có thể là cây giẻ đấy. Cây dẻ mà có hạt dẻ cho các cụ ăn khác với cây giẻ để làm thuốc.
Cây giẻ như cụ nói là cây Giẻ khác, chứ không phải cây dẻ lấy hạt. Nên em khẳng định luôn là tác giả sai lỗi chính tả 100%

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Cây giẻ như cụ nói là cây Giẻ quạt, thân lá, chứ không phải cây cỏ thụ như hình minh họa. Nên em khẳng định luôn là tác giả sai lỗi chính tả 100%
Nhỡ ông minh họa sai chính tả thì sao hả cụ. :P

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đừng chụp mũ vội. Nó có thể là cây giẻ đấy. Cây dẻ mà có hạt dẻ cho các cụ ăn khác với cây giẻ để làm thuốc.
Cây hoa giẻ/ cây hoa dẻ (1 chi họ hoàng lan/ móng rồng) đấy nta vẫn thường gọi là cây hoa giẻ/dẻ thơm, khác với cây dẻ (ko có chữ hoa, ko có chữ thơm) cho hạt dẻ.

Chỉnh sửa cuối:

ubisapro

Xe trâu
Kể ra tiếng việt cũng khó. E dạy mấy nhóc nhà e học, mấy từ khó toàn hỏi cụ Gúc rồi chỉ cho chắc cú. Thế nên khi viết nhiều khi … dễ dãi hơn :D

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Nhỡ ông minh họa sai chính tả thì sao hả cụ. :P
Lớp 1 mà cho học mấy cái cây lạ hoắc này (nếu quả thật ý bài thơ về cây hoa dẻ thơm) thì cũng là phi sư phạm, vi phạm nguyên tắc học từ dễ đến khó, từ đơn giản đến phức tạp.

Moriarty

Xe container
E thì thấy khi đuối lý mình cứ bắt lỗi chính tả, kiểu gì cũng chuyển bại thành thắng.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Lớp 1 mà cho học mấy cái cây lạ hoắc này (nếu quả thật ý bài thơ về cây hoa dẻ thơm) thì cũng là phi sư phạm, vi phạm nguyên tắc học từ dễ đến khó, từ đơn giản đến phức tạp.
Cây này mọc đầy bờ rào, có gì mà lạ hoắc hả cụ? Cụ không biết không đồng nghĩa với lạ hoắc. :D

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Cây này mọc đầy bờ rào, có gì mà lạ hoắc hả cụ? Cụ không biết không đồng nghĩa với lạ hoắc. :D
Bờ rào nhà cụ thôi, Lớp 1 học cây Dẻ (quá phổ biến vs 3 hạt dẻ dành cho Lọ lem) còn chưa xong!

114hangbong

Xe cút kít
Cái cây mọc hàng rào là cây dẻ quạt hả cụ ? Em thấy vẽ như cây to cổ thụ cơ.

giradeo

Xe tải
Giọng bắc nói d-r như nhau nhưng chính tả viết ko hề nhầm nhé, trừ những bạn thất học hoặc học ko đến nơi đến chốn.
Nhiều người miền Nam cho rằng dân Bắc phát âm r sai. Em 7x khi phát âm d gi r có khác nhau, đặc biệt âm r có rung đầu lưỡi tuy chỉ rung nhẹ, không rõ và nặng như người miền Trung và miền Nam.

Yeuaibaygio

Xe container
Dân Nam định thì trăm phần trăm sai chính tả. Em hay trêu cậu nhân viên vì nó thi TOEIC toàn 900 điểm mà tiếng Việt lại toàn nhầm lờ với nờ. Nó bảo Nam định em giờ hội nhập nhanh hơn dân Hà nội nên phải cải tiến đi trước 1 bước là lờ nờ dùng chung. :))
Ở các huyện, nhất là mấy huyện về phía biển thôi mợ ạ. Dân thành phố NĐ ít ngọng l - n. Hoặc em quen toàn người không ngọng và mợ thì ngược lại. Chứ khẳng định trăm phần trăm thì em không đồng ý ạ. :)

114hangbong

Xe cút kít
Ở các huyện, nhất là mấy huyện về phía biển thôi mợ ạ. Dân thành phố NĐ ít ngọng l - n. Hoặc em quen toàn người không ngọng và mợ thì ngược lại. Chứ khẳng định trăm phần trăm thì em không đồng ý ạ. :)
Ở phòng em đa phần là dân Nam định hoặc dâu Nam định. Nếu để ý thì cũng nói bình thường nhưng lúc chúng nó nói nhanh hay không để ý thì nhầm nhiều lắm mợ ạ.
À, lại còn nhầm bà dì- em gái mẹ, thành bà rì nữa. Thỉnh thoảng em lại trêu Bà r...r...i... rì...i... em giờ thế nào rồi..! :)

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Bờ rào nhà cụ thôi, Lớp 1 học cây Dẻ (quá phổ biến vs 3 hạt dẻ dành cho Lọ lem) còn chưa xong!
Em thì lại chưa nhìn thấy cây dẻ bao giờ. :D Cụ nhìn thấy chưa?

114hangbong

Xe cút kít
Ngày xưa có cậu bảo vệ nói với bố em là Anh có mua ghế không, nhà em chật muốn bán lại bộ bàn ghế Ba lan đẹp lắm ! Hỏi đi hỏi lại Ba lan á ..??? Bảo Vâng Ba lan, em nói dối anh làm gì. Về bố em bảo mẹ em mua bộ bàn ghế Ba lan của cậu kia, mẹ em thắc mắc lắm Sao nhà nó lại có đồ Ba lan nhỉ ...??? Mãi bà nghĩ ra là cậu kia nói ngọng....! :))

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Dĩ nhiên rồi, cả rổ. Hạt dẻ cụ vs đám trẻ con nhà cụ thấy/ ăn bao giờ chưa?
Hạt dẻ thì em biết nhưng cây dẻ thì chưa. Còn cây giẻ và hoa giẻ thì em thấy từ bé. :D

atoxet

Xe tăng
Dân Nam định thì trăm phần trăm sai chính tả. Em hay trêu cậu nhân viên vì nó thi TOEIC toàn 900 điểm mà tiếng Việt lại toàn nhầm lờ với nờ. Nó bảo Nam định em giờ hội nhập nhanh hơn dân Hà nội nên phải cải tiến đi trước 1 bước là lờ nờ dùng chung. :))
Cụ cứ nói quá lên. Em dân Nam Định đây, em chỉ đôi khi nói ngọng “gi”-“d” thôi, còn “l”-“n” thì mấy chục năm nay em ko bị ngọng. Mẹ em thì nói cực chuẩn các âm mà mọi người hay phát âm lẫn (l-n, d-gi, ch-tr, r-d)
Nói tầm bậy. Tôi dân NĐ đây, 100% bạn học cùng lớp tôi không ai viết sai. Như tôi thấy, dân dưới mạn Hải Hậu, Nam Trực... thì mới hay nhầm l và n, cũng không hiểu sao lại vậy.
Dân mấy mạn gần biển thì hay ngọng “l”-“n” (như em ở Xuân Trường cũng ngọng n-l đến tận lớp 12 mới sửa được), sau khi đi ra ngoài thì ai để ý sẽ sửa được.

atoxet

Xe tăng
Bài viết gợi Tết xưa, mỗi tội vẫn có lỗi chính tả, với cá nhân em là hạt sạn khi đang nhai ngon mồm!
Hồi sinh viên em ở trọ gần mấy ông học Báo chí nên giờ em cũng ko ngạc nhiên lắm khi thấy lỗi chính tả trên báo. Mấy ông học Báo chí mà viết sai chính tả, ngữ pháp nhiều hơn em, một thằng học kỹ thuật.