[Funland] Lỗi chính tả ngày càng phổ biến.

phihanhgia

Xe container
Công nghệ suốt hơn 20 năm nay đang đi theo hướng là con người bình thường (80% nhân loại) viết ngày một ít đi, tiến đến ... không cần phải biết viết nữa, chỉ cần biết đọc và biết ký là đủ dùng.
Nhận dạng ngôn ngữ và hỗ trợ hoàn thiện bài viết từ phác thảo ý tưởng của trí tuệ nhân tạo đang dần dần loại bỏ cả nhu cầu phải gõ máy tính văn bản của những người bình thường. Chuẩn chính tả, và bản thân ngôn ngữ tự nhiên cũng sẽ thay đổi do giới trẻ sẽ chịu ảnh hưởng từ công nghệ thông minh hơn. Những từ "đọc một đằng, viết một nẻo" trong nhiều ngôn ngữ rất có thể cũng sẽ thay đổi cách viết trở nên đơn giản hơn cho những người bình thường. Chuẩn phát âm có thể cũng sẽ thay đổi. Các công ty công nghệ dẫn dắt như GG có thể định hình chuẩn phát âm mới trong nhiều ngôn ngữ ...

phananhhuy

Xe hơi
Hồi con em học lớp 1, em thấy trong sách giáo khoa của nó có bài thơ làm em cứ thắc mắc các cụ ạ. Em tra trên gg về mời các cụ thẩm. Chùm Dẻ hay Giẻ mới đúng đây.
Theo em là hoa Dẻ cụ ạ, hoa Giẻ chắc là hoa làm bằng giẻ

hunggal

Xe tăng
Em thấy sai chính tả do trình độ kém không tệ bằng cố tình viết theo kiểu ngớ ngẩn như vâng thành vầng hoặc không thành khồng.

WORKNEST

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Xem comment tiktok, mấy group facebook mới thấy sai chính tả trầm trọng.

Khi có ai đó nhắc nhở còn bị mắng lại.
Họ ko cần phải đúng chính tả, chỉ cần hiểu ý nhau :))
Nếu họ để trong ngoặc kép hoặc viết hoa hẳn thì còn bảo là chơi chữ. Công nhận văn hóa xem clip ngắn nó phá tan trình độ đọc viết của giới trẻ.

oldman8x

Xe tăng
Em cứ băn khoăn 1 điều là những người thường xuyên viết sai chính tả ấy, khi họ nhìn thấy người khác viết đúng thì họ có nghĩ là người ta đang viết sai? Chắc hẳn là vậy rồi, và cả đời họ sẽ tiếp tục viết sai như vậy

114hangbong

Xe cút kít
Dân Nam định thì trăm phần trăm sai chính tả. Em hay trêu cậu nhân viên vì nó thi TOEIC toàn 900 điểm mà tiếng Việt lại toàn nhầm lờ với nờ. Nó bảo Nam định em giờ hội nhập nhanh hơn dân Hà nội nên phải cải tiến đi trước 1 bước là lờ nờ dùng chung. :))

SIGNUS

Xe container
Người OF
Cụm từ sai nhiều nhất em thấy bây giờ là "như nào, như này" thay vì "như thế nào, như thế này". Trước thì em nghĩ là do khi nói nhanh nên bị nuốt mất từ nhưng càng ngày em càng thấy cái sai này xuất hiện cả trong văn viết (báo mạng) và trong văn nói, xuất hiện trong đời thường và lên cả phim ảnh, dần trở nên phổ biến đến mức mọi người chấp nhận nó là đúng

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Bài viết gợi Tết xưa, mỗi tội vẫn có lỗi chính tả, với cá nhân em là hạt sạn khi đang nhai ngon mồm!
Thường thì chính âm chi phối chính tả, nhưng tiếng Việt mình thì chính tả chi phối chính âm nên hay bị sai nhiều. =((

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Ch & Tr là do quy ước sau này, chứ trc đây nó là 1 đấy cụ :D

Bài viết gợi Tết xưa, mỗi tội vẫn có lỗi chính tả, với cá nhân em là hạt sạn khi đang nhai ngon mồm!

Xechaybangcom

Xe điện
Dân Nam định thì trăm phần trăm sai chính tả. Em hay trêu cậu nhân viên vì nó thi TOEIC toàn 900 điểm mà tiếng Việt lại toàn nhầm lờ với nờ. Nó bảo Nam định em giờ hội nhập nhanh hơn dân Hà nội nên phải cải tiến đi trước 1 bước là lờ nờ dùng chung. :))
Nói tầm bậy. Tôi dân NĐ đây, 100% bạn học cùng lớp tôi không ai viết sai. Như tôi thấy, dân dưới mạn Hải Hậu, Nam Trực... thì mới hay nhầm l và n, cũng không hiểu sao lại vậy.

PICK UP

Xe tải

duykhanhkthn

[Tịch thu bằng lái]
Mình ko hiểu lắm sự liên quan giữa việc ghi chép bằng bút & giấy với type trên máy tính có gì khác biệt trong việc sai chính tả?
Khi cụ hoàn thành xong chương trình tiểu học, nếu cụ học tập nghiêm túc thì ko có vấn đề "sai chính tả" ở đây, và cụ viết trên giấy bằng bút hay type trên máy tính cũng như nhau cả.
Còn chuyện nhà báo viết sai chính tả cũng là hiện tượng cá biệt & lỗi của bộ phận biên tập mà thôi.
Ý em nói là bây giờ viết sai chính tả rất nhiều, ko chỉ em và các bạn bè của em nữa. Em ngày xưa rất tự tin là ko bao giờ sai lỗi chính tả, em cũng u 40+ roài

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Hồi con em học lớp 1, em thấy trong sách giáo khoa của nó có bài thơ làm em cứ thắc mắc các cụ ạ. Em tra trên gg về mời các cụ thẩm. Chùm Dẻ hay Giẻ mới đúng đây.
Hoa Giẻ em nghĩ nó kiểu như Hoa Móng Rồng hay Hoa Hoàng Lan. Còn dẻ thì chắc là hạt dẻ???

khausao

[Tịch thu bằng lái]
hay nhầm lẫn nhất là r với d do giọng Bắc giờ gần như bỏ luôn chữ r, chuyển sang chữ d, kể cả phát thanh viên đài trung ương VTV cũng vậy. Điều này làm cho thiên hạ bị bối rối khi chuyển sang văn viết, ghi những chữ thực ra vẫn là chữ gi hay d thành chữ r, ví dụ "giẻ rách" thành "rẻ rách". Một từ mọi người cũng rất hay nói sai là "phong thanh" thành "phong phanh". "nghe phong thanh" ( âm thanh từ gió) nghĩa là nghe láng máng, không rõ ràng ( dễ bị sai lệch). Còn từ "phong phanh" là chỉ việc mặc không đủ ấm ;))
Giọng bắc nói d-r như nhau nhưng chính tả viết ko hề nhầm nhé, trừ những bạn thất học hoặc học ko đến nơi đến chốn.