[Funland] Loạt ảnh Việt Nam 199x của Tây lông

longlt

Xe tải
1 người đàn ông nghèo khổ đứng trước ngôi nhà cổ, 1994, hình như là bưu điện hay công sở gì đó

Trông như trạm khai báo tạm trú hoặc CA phường thời đó, hộp thư góp ý chứ kg phải của bưu điện

amylvs

Xe tăng
Phải đến 2/3 cán bộ công nhân viên ở nhà máy cơ khí hp này đc đi học tập tại Tiệp cụ ạ. Thế mà nghành cơ khí mình ko phát triển đc,nhưng năm 2000 trở về đây nhà máy này toàn gia công chân chống xe máy cho mấy nhà máy lắp ráp xe máy của Nhật tại việt nam như Honda hay Yamada,sau thì gia công khung xe và ghi đông xe máy kiểu như xe tàu
Cụ cho em xem ảnh gốc này đi. Ông Prochadzka măc cái áo BHLĐ chắc mang từ nhà sang, có logo của Skoda Plzen.

Chỉnh sửa cuối:

amylvs

Xe tăng
Chuyên gia máy cơ khí Tiệp Khắc Jan Prochazka đang hướng dẫn nữ công nhân nhà máy cơ khí Hải Phòng vận hành máy phay đời mới, 1970

Cụ cho em xem ảnh gốc này đi. Ông Prochadzka măc cái áo BHLĐ chắc mang từ nhà sang, có logo của Skoda Plzen.

longlt

Xe tải
Quay lại chuyện cái áo bay thần thánh một thời, em thử tìm thì thấy hiện tại vẫn còn bán trên mạng khá nhiều. Em vẫn băn khoăn không rõ cái áo này là quân phục mùa hè của Nga hay là sao.
Thấy một số hình ảnh đang rao bán như này:

Trong đó có một cái hình có nhãn thế này

phóng to ra

mark ao bay Nga .jpg

Giờ xem chi tiết cái nhãn này, sử dụng vốn tiếng Nga từ khi bé cộng với trang search của Nga ngố là yandex.ru thì nội dung cái nhãn này em đoán là thế này:

Nơi sản xuất : ПШО им.40-летия ВЛКСМ г.Тирасполь , Nhà máy dệt/may mang tên 40 năm Đoàn TNCS Liên xô, thành phố Tiraspol
( Tiraspol này là TP ở Moldavia)
Size 54
Dlina 3 với OS 42 là gì em không tra
sau là chất liệu, syntetic 31-70%..
GOST 19867-74 cái này là sx theo tiêu chuẩn CCCP
Năm sx 1983.

Vậy là cũng không biết được gì hơn. Không biết cái áo này nguyên thủy là Nga nó may cho ai mặc nhỉ.
Cụ Vulcan V70 có thông tin gì hơn không?
Cỡ dài và cỡ vai cụ ạ