[Funland] Lộ trình cấm xe máy của Hà Nội

Ni No Kuni 2

Xe điện
Cụ cứ nhìn sang khựa nó thế nào thì tương lai mình như thế đó
Riêng khoản cơ sở hạ tầng mình ko có tuổi so với tq cụ ạ. Nó còn hơn châu âu rồi nên mình làm kiểu của mình thôi, ko chạy theo nó đc.

Yelnut

Xe tăng
Em đồng ý là nói cấm thì cực đoan quá, nhưng nên có lộ trình để giảm dần hoặc những phương án thay thế để khi đó người dân tự nhận thấy rằng đi xe máy sẽ không có tiện như trước nữa.
Trừ một số người đi làm gần thì được coi là tiện, những người phải đi xa thì chả được coi là tiện đâu cụ ạ. Cái xe mui trần đấy xông ra đường.....

XSim

Xe container
Em đồng ý là nói cấm thì cực đoan quá, nhưng nên có lộ trình để giảm dần hoặc những phương án thay thế để khi đó người dân tự nhận thấy rằng đi xe máy sẽ không có tiện như trước nữa.
Tại sao lại phải coi cấm xe máy là "lộ trình"? Cứ coi nó như một phương tiện cá nhân như bao phương tiện khác, muốn giảm tắc đường thì tăng phương tiện công cộng lên. Cớ sao cứ phải gài cái ý tưởng cấm xe máy vào? Sao không gài ý tưởng cấm ô tô?

Rong rêu

Xe điện
Tại sao lại phải coi cấm xe máy là "lộ trình"? Cứ coi nó như một phương tiện cá nhân như bao phương tiện khác, muốn giảm tắc đường thì tăng phương tiện công cộng lên. Cớ sao cứ phải gài cái ý tưởng cấm xe máy vào? Sao không gài ý tưởng cấm ô tô?
Đúng là không nên dùng từ "cấm", em chỉ dùng lại theo ý của các lãnh đạo thôi.

Và đơn giản nhất là xây dựng cơ sở hạ tầng cho GTCC tốt là ổn. Chả cần phải cấm làm gì.

Rong rêu

Xe điện
em cũng ủng hộ và mong sớm thực thi.
Em từng đi bus nhiều năm, thấy khá ok. Dù từ ngày trước 2012-2015, giờ bus ổn hơn nhiều so với 5 năm trước rồi.
Đi bus an toàn, em ở VN em sẽ chọn bus làm phương tiện đi làm, trên bus có thể đọc sách, suy nghĩ được, tệ lắm là xuống nhầm bến thôi chứ không sợ tông vào xe khác hay xe khác tông vào mình.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Đi bus an toàn, em ở VN em sẽ chọn bus làm phương tiện đi làm, trên bus có thể đọc sách, suy nghĩ được, tệ lắm là xuống nhầm bến thôi chứ không sợ tông vào xe khác hay xe khác tông vào mình.
Ko như ở nước ngoài đâu mà đọc sách :P trừ giờ thấp điểm, hihi
Bus VN ô tạp và bẩn thỉu, thái độ phục vụ kém, lxe nhiều người láo toét lại còn đi ẩuvì hiếm khi bị phạt :)

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Ở Hà Lan nó làm cái bus trên cao cũng rất hay, việc méo gì phải dùng tàu điện, vừa tốn kém mà tốc độ cũng chỉ 50-60km/h.

Rong rêu

Xe điện
Ko như ở nước ngoài đâu mà đọc sách :P trừ giờ thấp điểm, hihi
Bus VN ô tạp và bẩn thỉu, thái độ phục vụ kém, lxe nhiều người láo toét lại còn đi ẩuvì hiếm khi bị phạt :)
Càng ngày nó phải càng tốt hơn chứ mợ :D.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Càng ngày nó phải càng tốt hơn chứ mợ :D.
Có cụ ah, nhưng chậm đến ngỡ ngàng :)
Hôm qua bạn em, chuyên đi xe bus, lần đầu thấy xe bus bị phạt :) Xe bus được nương nhẹ, nên ko sợ, đi láo, thái độ phục vụ rất tệ :P

Rong rêu

Xe điện
Có cụ ah, nhưng chậm đến ngỡ ngàng :)
Hôm qua bạn em, chuyên đi xe bus, lần đầu thấy xe bus bị phạt :) Xe bus được nương nhẹ, nên ko sợ, đi láo, thái độ phục vụ rất tệ :P
Em cũng chưa bao giờ thấy xe bus bị phạt :D.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng chưa bao giờ thấy xe bus bị phạt :D.
Lần đầu nhiều người thấy có xe bus bị phạt, thế mới ngon :P
VN ko nghiêm mà cụ :)
Chứ bus và tàu được một phần như ở nước ngoài thì cả đời này vô số người sẽ ko đi phương tiện cá nhân làm gì :)

Halinh07

Xe tăng
Em ủng hộ cấm hoàn toàn xe máy từ vành đai 3 trở vào. Em thích đi bộ và xe đạp. Dân mình quá lười vì quãng đường 200-300m cũng đi xe máy

Daubung2020

[Tịch thu bằng lái]
Bọn xe đạp điện đi chậm mà lại hay đánh võng. Thay xe máy bằng xe đạp điện thì đường phố tha hồ mà tắc

Trước em nghe nói HN có lộ trình cấm xe máy trong nội đô.

Các cụ cho em hỏi là lộ trình này đã được văn bản hoá chưa? hay chỉ là nói mồm thôi và lãnh đạo HN đã có lộ trình rõ ràng từng bước thực hiện chưa ạ?

Nếu cấm xe máy thì xe đạp điện/ xe máy điện vẫn được phép tham gia giao thông phải không?

Cá nhân em thì ủng hộ lộ trình này nếu thực hiện nghiêm túc và bài bản.
Còn xa lắm, cụ yên tâm mua xe mà chạy