[Thảo luận] Liệu E có bị lừa không?

Vuvit

Xe tăng
Em đảm bảo là cụ bị lừa 100%

findestroy

Xe hơi
Mình cũng đã từng gặp trường hợp này một lần, cách đây không lâu, khoảng chừng 3-4 tháng gì đấy, cũng già già, tóc bạc, nhưng không đeo kính, đặc biệt là cái khoản đưa 50k rồi lại xin thêm nữa.
Lần này ông già này có nói người nhà ở quê mất, không có tiền về quê, lại còn đòi quỳ lạy nữa chứ, chẳng lẽ lại để người ta quỳ nên mình đưa 50k, đưa xong lại xin thêm nữa.

Hic hic, thật giả lẫn lộn, muốn làm người tốt nhưng lại sợ tốt không đúng chỗ.

kieninlove

Xe tăng
Trời, cách đây lâu lâu nhà em gặp đúng ông này cũng bảo ở Sơn Tây xuống, chỗ Bà Triệu, cho 100k, chả đáng mấy nhưng cứ thế này chả tin được bố con nhà thằng nào !!!

KIA Q7

Xe tăng
Em cũng gặp ông này rồi các cụ ạ, mất cho nó 50 K.Lên xe đi rồi mà lòng vẫn băn khoăn: Giá mình cho nó đủ tiền luôn mới phải, lại còn mang nó ra là gương cho F1 nữa. Sau đó còn gặp ông ấy hai ba lần nữa, một lần thấy nó đang lừa một mợ trung tuổi. Mặc dù em đã cảnh báo nhưng mợ ấy vẫn dứt khoát rút ví ra, bao nhiêu tiền thì em không biết.
Em xin mạn phép phân tích tâm lý chung của mọi người khi gặp hoàn cảnh này: Thực ra khi các cụ gặp một hoàn cảnh khó khăn hay cảnh tượng đáng thương, nếu không phải là người vô tâm (viết tắt của vô lương tâm) thì các cụ sẽ cảm thấy một cảm giác thương xót và cảm giác ấy tác động lên cụ làm cụ khó chịu. Khi cụ cho người ta tiền, thực chất là để giải thoát chính mình khỏi cảm giác ấy để tìm lại cảm giác thanh thản của mình. Vì vậy chẳng nên tiếc tiền làm gì. Nếu cụ nào quan tâm sâu hơn hãy đọc cuốn " Nỗi xót thương nguy hiểm" của Stefan Sweig - nhà văn Áo, bậc thầy về phân tích tâm lý nhân vật đã có một đoạn rất dài phân tích về cảm giác ấy.
"Em kể cụ nghe chuyện tương tự nhé:

Vc em rất hay ra Highland Tháp HN ngồi cafe. Có một tối, có cậu bé trông rất sáng sủa, đứng ngay cửa chỗ đó, cực kỳ lễ phép thưa với vc em rằng: cô chú ơi có việc gì làm cho cháu làm với. Gấu nhà em hỏi thế cậu biết làm gì. Nó bảo nó đi đánh giày, nhưng hôm nay bị bọn lớn nó trấn hết tiền với cả bộ đồ nghề... Nghe rất thảm thiết. Em thì em biết tỏng, nhưng Gấu nhà em tin, móc ví cho nó 100.000 để đi mua bộ đồ nghề khác... Em cũng chẳng bình luận gì vì muốn cho Gấu sống với tuổi thơ tươi đẹp, trong một xã hội phồn thịnh văn minh

Đúng một tuần sau, nơi ấy, chỗ ấy, giờ ấy, cậu bé ấy, câu chuyện ấy lại được diễn với vc 1 đứa bạn em. 2 vc em ngồi cafe bên trong, nghe 2 vc đứa nó kể lại, Gấu nhà em vội chạy ra để kiểm, sau đó đi vào và kết luận: Đời này chẳng tin được bố con thằng nào, em là em cứ xốn hết cả lòng
Vụ này chính em gặp này. Em nhớ hôm đó trời lạnh, mà thấy thằng cu cũng ăn mặc co ro phong phanh. Nó bảo cần ít tiền để mua bộ đồ đánh giày, chú có việc cho cháu không? Em hỏi bộ đánh giày nhiêu tiền, nó bảo 80k. Em móc ví còn 70k tiền lẻ cho hết (còn lại có 1 tờ 500k lận lưng). Mẹ, mâý lần sau đi vào đấy nó lại ra xin mình, tổng cộng nó xin em 3 lần rồi,
lần gần đây nhất nó từ từ tiến lại em, em cứ nhìn chòng chọc vào mắt nó, chắc nó cảm thấy gì đó nên lại lảng đi.

Chỉnh sửa cuối:

LLumar vietnam

Đi bộ
dù sao cụ cũng đã làm một việc phúc đức để phúc cho F1,F2...nhà cụ
Em chắc cụ cảm thấy rất vui và hạnh phúc khi làm việc đó vì thế ko lên băn khoăn chi cho mệt cụ nhỉ

vihali

Xe container
Em xin mạn phép phân tích tâm lý chung của mọi người khi gặp hoàn cảnh này: Thực ra khi các cụ gặp một hoàn cảnh khó khăn hay cảnh tượng đáng thương, nếu không phải là người vô tâm (viết tắt của vô lương tâm) thì các cụ sẽ cảm thấy một cảm giác thương xót và cảm giác ấy tác động lên cụ làm cụ khó chịu. Khi cụ cho người ta tiền, thực chất là để giải thoát chính mình khỏi cảm giác ấy để tìm lại cảm giác thanh thản của mình. Vì vậy chẳng nên tiếc tiền làm gì. Nếu cụ nào quan tâm sâu hơn hãy đọc cuốn " Nỗi xót thương nguy hiểm" của Stefan Sweig - nhà văn Áo, bậc thầy về phân tích tâm lý nhân vật đã có một đoạn rất dài phân tích về cảm giác ấy.
Cụ ơi, có nhiều thứ viết tắt được chứ cụ giải nghĩa thế kia thì nặng quá. "Vô tâm" đôi khi là do hoàn cảnh khiến người ta chú tâm vào việc này mà "lơ đễnh" việc kia chứ "vô lương tâm" là bị đánh giá về mặt đạo đức rồi.

buituananh_as

Xe điện
dù sao đó là cụ già..có bị lừa thì người ta già rồi nên vẫn thấy có ý nghĩa với ông ý cụ ạ..
chả hiểu sao nhưng với những cụ già và trẻ nhỏ đi xin em vẫn thấy thương dù đó như là cái nghề của họ..chứ cái dạng thanh niên trai trẻ rồi làm trò..còn lâu..tha ko chửi

jeehoon

Xe tải
cụ hay đi cung đường nào, lúc nào em lại gõ cửa xe nhà cụ :))

Zepeo

Xe tải
Website
dichvu.alolo.vn
Chết, hóa ra cái ông cậu ở Tháp Hà Nội này nổi quá thể đáng nhỉ. Dạo này không thấy bóng, hay là xin đủ tiền mua được con Getz để đi lái taxi rồi? :-B

Nếu thế thì tốt quá, đa tạ các cụ các mợ (gồm cả Gấu nhà em) đã giúp cháu nó :P

mat_troi_ha_noi

Xe tải
cụ chủ thớt tốt bụng quá
sáng ngày kia cụ mà đi qua đoạn Ngã 4 Nguyễn Chí Thanh, Láng thì đi chầm chậm thôi nhé.
ssex có 1 cụ bà bị lạc đường cần cụ giúp nữa ^^

bau67

Xe container
Các Cụ xem OF nhà mình làm từ thiện cũng phải đi xem xét tình hình thực tế rồi mới TRỰC TIẾP đi trao quà.
Chúng ta có lòng hảo tâm, biết thương đồng loại - Cầu mong nó đừng bao giờ thui chột trong XH của chúng ta - NHƯNG CẦN PHẢI ĐỪNG NGÂY THƠ VÀ BIẾT ĐẶT ĐÚNG CHỖ.

Ryukenden

Xe tăng
Website
love-nxxx.myminicity.com
cũng tuỳ trường hợp thôi các cụ ạ
em với ku em đi bộ từ chỗ gửi xe ra hàng Nhắng nướng, có 1 bà cụ xin 3k đi bus về. Em bẩu đưa về tận nhà nhưng bà ko chịu, nên em gửi bà 10k cho lành. :D
các cụ đừng ác cảm với họ, nếu có điều kiện thì cứ giúp đi ạ, cho lòng thanh thản.
nhưng đề nghị các cụ giúp đúng đối tượng & hoàn cảnh ạ :D

HangB2

Xe điện
Cụ là người tốt và đã làm việc tốt

Tuy nhiên cụ đừng lặp lại nhé!

:)

homthurac

Xe tăng
Chào các cụ, sáng hôm qua trên đường từ Đê La Thành đến ngã tư cắt Nguyễn Chí Thanh, vào lúc dừng đèn đỏ, một ông già tóc bạc, đeo kính khoảng 60-65 tuổi gõ cửa xe em. E hạ kính xuống hỏi, cụ rơm rớm nước mắt trình bày là đi xe từ Sơn Tây xuống Hà Nội để khám mắt, bị móc túi lấy ví hết sạch tiền chỉ còn vé xe buýt, vừa nói cụ vừa chìa vé xe buýt ra. Lúc đó đèn xanh bật, E bảo cụ đi sang bên Nguyễn Trí Thanh chỗ mấy anh công an Giao Thông đang đứng. Sau đó E xuống xe ngay đầu Nguyễn Chí Thanh trước mặt chú CA xin phép chú ấy dừng xe để giúp cụ. E cho cụ 100k nhưng cụ lại xin thêm 50k nữa và nhờ E đưa cụ đến Bà Triệu, nhưng do đang phải đi đón con nên chỉ chở cụ đến bến xe buýt ở trên đường Nguyễn Chí Thanh.
Trong lòng E rất vui vì đã giúp đỡ một người khi hoạn nạn. Về nhà kể với gấu, gấu bảo có thể anh bị lừa đấy, vì trước đây gấu có đọc được trên mạng trường hợp ông già có bề ngoài tương tự như vậy cũng xin với hình thức tương tự. E đã Search google tìm bài đó nhưng không thấy.

E xin kể ra đây để chia sẻ với mọi người và xin hỏi liệu E có bị lợi dụng lòng tốt không? Nếu E bị lừa thì để cảnh báo các cụ.
Bẩm cụ! Em vừa bị đúng như cụ hôm 11/10 vừa rồi, ở gần hồ Hale ạ! Cũng đúng ông cụ như cụ mô tả, và kịch bản giống hệt thế ạ!

tuanzs

Xe container
Cụ chủ đừng nghĩ lung tung làm gì cho nó mệt.
Làm việc thiện cốt ở cái tâm mà cái tâm của cụ sáng thế là được rồi còn việc cụ có bị lừa hay không thì thiết nghĩ cụ chả cần quan tâm làm gì
Lần sau cụ chú ý hơn là được mà

Cách đây tầm 15 năm hồi mới ra trường em cũng có lần móc hết sạch tiền đang có trong người (lúc đấy mới đi làm nên chỉ mang theo được có 5 mấy nghìn thôi thì phải) để cho người già - cũng gần giống như TH của cụ nhưng lúc đó em đang đi bộ thôi XM cũng chưa có - về nhà kể lại cũng có người nói thế này thế khác cũng hơi buồn nhưng nghĩ lại cái lúc giúp được người ta sao mà vui thế.

Cứ giúp người khác rồi có lúc mình sẽ được giúp lại thôi cụ ạh - sau này em được rất nhiều người giúp đỡ lúc khó khăn mới nghiệm ra được đấy - âu cũng là nhân quả.

Vuốt cụ nhé.

Emesco

Xe điện
Cụ ơi

Em còn gặp trường hợp đưa cả thẻ đảng ra nữa cơ

Hôm sau vẫn thấy vẫn vơ chỗ đó

Mất hết tư cách rồi

bendoquan

Xe hơi
99% là cụ bị lừa, vì kiểu ăn xin này rất chuyên nghiệp, chọn rất đúng đối tượng.

anhviet88

Xe tăng
Ngày trước hay có trò phụ nữ bế con , đứa bé thì ngủ gà ngủ gật đến xin tiền ,trình bầy là lên HN khám bệnh cho con, đi đường bị trộm hết tiền , sau này CA họ điều tra bọn này toàn đi thuê trẻ con rồi cho uống thuốc ngủ để đi xin x-( , còn cái vụ của bác chủ thớt thì em thấy nghi lắm :-"

Chỉnh sửa cuối:

CỬU VĂN LONG

Xe container
Nếu ở đời này cứ thấy hoàn cảnh như vậy mà mình không bỏ cái tâm cái tình ra giúp đỡ cứ coi ai cũng là kẻ lừa đảo thì chả bao giờ làm được việc gì tốt, cá nhân em vẫn hành xử như cụ chủ thớt nên chúc cụ ngày càng phát huy được tấm lòng vàng của mình nhiều hơn nữa (b)

Chỉnh sửa cuối: