[Thảo luận] Liệu E có bị lừa không?

superwagon

Xe buýt
cụ hoakhi bị lừa rồi, em bị như thế vài lần rồi, nhất là ở khu vực bệnh viện bọn nó còn trưng ra 1 mớ giấy tờ đóng dấu đỏ chúng tỏ bị bệnh nữa, khi xem vào thì đúng là nó bị bệnh thật nhung không biết con dấu đấy có thật hay không? lúc em phải đi chăm người ốm ở bệnh viện mấy tháng trời, gặp bọn nó đóng kịch mình không biết cứ nghĩ mình cũng nên làm 1 điều tốt thế là rút tiền cho ngay, sau vài lần cho tiền rồi nói chuyện với những người cùng cảnh phải chăm sóc bệnh nhân dài ngày tại bệnh viện thì họ mới cho em biết bị lừa, nhiều người còn thuộc mặt từng đứa hay diễn cái trò này cơ

superwagon

Xe buýt
em thì phản đối những ai cho tiền bọn lừa đảo này, cho tiền chúng nó là chúng nó càng có cơ hội phát triển, tiền cho chúng nó không nhiều nhưng nên đẻ làm từ thiện vào chỗ khác, lần sau gặp bọn này cách cao tay là cứ nói là cho ''ông'' 100k nhưng không có tiền lẻ rồi đưa cho nó tờ 500k bảo nó trả lại thế nào nó cũng chim cút ngay

polizia

Xe container
Toàn các cụ có điều kiện lẫn kiến thức xã hội mà vẫn dính, bảo sao tụi nó vẫn có đất sống. Thôi thì cụ nào cho lúc chưa biết là bị lừa thì hãy nói là thiện tâm, còn giờ đã biết là lừa rồi thì hãy coi đấy là bài học kinh nghiệm chứ đừng nên nói là vẫn giúp cho tâm nó thanh thản, nghe dối lòng lắm :D
Tóm lại là đừng nên cho tiền người lạ dọc đường nữa, 100% là lừa vì nếu mà bị móc túi thật mà già cả thì người ta đã vào đồn công an trình bày và xin giúp đỡ, chả ai đi xin dọc đường thế đâu.

Eric N'Guyen

Xe tải
Mãi mới kiếm được người tốt bụng mà các cụ cứ nói là bị lừa hết thì hóa ra người tốt có khi tuyệt chủng mất, keke

chi_pheo1983

Xe điện
Website
www.muaxetragop.vn
em còn được nghe nhiêu câu chuyện cảm động hơn cơ , cơ ma bị lừa đến 95% cơ ạ

mr_bean

Xe tải
em thì phản đối những ai cho tiền bọn lừa đảo này, cho tiền chúng nó là chúng nó càng có cơ hội phát triển, tiền cho chúng nó không nhiều nhưng nên đẻ làm từ thiện vào chỗ khác, lần sau gặp bọn này cách cao tay là cứ nói là cho ''ông'' 100k nhưng không có tiền lẻ rồi đưa cho nó tờ 500k bảo nó trả lại thế nào nó cũng chim cút ngay
Mùa hè vừa rồi, e đang dừng đèn đỏ ở Tràng Thi-Triệu Quốc Đạt, cũng có 1 bác khoảng 60 tuổi ăn mặc bẩn bẩn, dắt quả xe máy cà tàng, mỗ hôi nhễ nhại, gõ cửa xe e và xin 10K để mua xăng đi về vì xe hết xăng và bác ấy hết tiền. E đưa cho 20K rồi đi, cũng ko nghĩ gì.Vậy mà mấy hôm sau lại đúng kịch bản ấy bác ấy diễn lại với e cũng vẫn ở địa điểm ấy. Em bảo ơ thế cháu cho bác 20K mấy hôm rồi mà vẫn bác vẫn chưa đủ xăng về đến nhà à. Bác ấy nghe vậy biến luôn ko thấy trả lời e gì cả :)) :)) :))

E31

Xe đạp
Trường hợp của bác HOAKHI giống của e rồi, cách đây 2 tháng e cũng bị ở ngã tư này. Đảm bảo nếu nhìn thấy cụ già đó không ai bảo là kẻ lừa đảo or ăn xin. tướng mạo đàng hoàng tử tế, ăn mặc bảnh bao. e cũng đang dừng chờ đèn đỏ thì cụ già đó gõ cửa xin đi nhờ xe, lên xe cụ mới trình bày hoàn cảnh: quê Sơn Tây, xuống HN khám mắt nhưng trên đường đi thì bị móc mất ví và hơn 1 triệu. vừa nói cụ vừa cho e xem thẻ thương binh, giấy tờ khám bệnh và khóc. e vừa lái vừa đưa mắt xem qua chả biết có đúng thế k? em hỏi thế cụ có cần con gọi điện báo cho ai k? cụ nói chả quen ai ở đây mà gọi. E nói thế để con đưa cụ ra viện mắt, cụ nói: vâng, cảm ơn cháu. Qua khách sạn Bảo sơn 1 đoạn e nghĩ bụng sẽ biếu cụ ít tiền, mới nghĩ thế cụ đã nói, cháu có thì cho bác xin 1 ít, e nói rồi, đến nơi cháu sẽ đưa cho cụ. Đến đoạn quay xe chỗ Nguyễn Chí Thanh để ra Huỳnh Thúc Kháng, đột nhiên cụ bảo thôi để tôi đi xe buýt và đòi xuống xe. E đỗ xe đưa 100 K thế là cụ chạy vội ra chỗ xe buýt mà chả biết nó đi tuyến nào không quên chúc e và gia đình mạnh khỏe. Xem xét lại các chi tiết, e biết mình 100% là bị lừa nhưng cũng thấy bình thường, không cay cú hay bực tức như các trường hợp tương tự. Xin lỗi các bác vì e hơi dài dòng tí, e chỉ muốn chia sẻ cùng cụ Hoakhi tí.

ngvbang

Xe buýt
Kết luận vụ này bác bị lừa rồi, việc này cũng thường xuyên gặp ở Hà nội mà.

bluestar2006

Xe container
Nhiều khả năng là cụ bị lừa. Năm em học cấp 3, chiều về hay lang thang qua phố Tràng Tiền (từ hồi còn Bách Hóa Tổng hợp cũ) em hay gặp một ông tuổi khoảng 48 -50 mặc áo bộ đội cũ bạc màu và một bà béo, lùn mồm liến thoắng ra xin tiền mọi người trong đó có cả em. Câu chuyện của 2 người này đều giống nhau ở chỗ từ quê lên, đi bệnh viện chữa trị nhưng không có tiền mua thuốc và mua cơm ăn nên nhờ giúp đỡ. 20 năm sau - cách đây vài năm, em và F1 vào hiệu sách ở Tràng Tiền và gặp lại bà béo này. Trông bà ta vẫn thế không khác gì ngày trước và vẫn giữ nguyên câu chuyện ngày xưa. Em nhắc lại cho bà ấy biết là em đã từng cho bà ấy tiền từ ngày em còn là đứa học sinh và bà ấy lảng đi chỗ khác luôn.
Ô, đúng là người quen cũ, ngày xưa cơ quan gần đó, em cũng cho tiền một lần. Rồi ngày hôm sau lại xin nữa, em nói không nhận ra người quen à, thế là cười toe toét rồi lẩn đi.

tuanendo

Xe hơi
em có ý kiến là các cụ làm phúc thì cứ nghĩ theo hướng tích cực cho nó phấn khởi, cứ nghĩ theo hướng tiêu cực chỉ tổ bực mình và chả giải quyết dc việc gì.

vawnsown

Xe tải
Sáng nay đi trên đường ven sông Tô Lịch song song với đường Bưởi gặp 1 cậu đang đỡ 1 bà (tầm 50-60) nằm (mắt nhắm nghiền) ngay ven đường, em dừng lại hỏi sao, bảo mẹ bệnh này nọ... em cho mấy chục rồi đi lên ngã 5 Cầu Giấy gọi 1 anh cảnh sát giao thông bảo có người ngất phía dưới kia, nhờ anh xuống xem thế nào (anh ý lấy xe đi luôn). Chẳng biết có phải là lừa đảo không, nhưng khi công an đến, nếu là người sa cơ thật thì sẽ được chính quyền (công an) giúp đỡ, còn nếu là lừa đảo thì sẽ lượn ngay khi thấy công an.

Hoang Khoi

Xe buýt
e cũng từng cho tiền một ông, trông rất đẹp lão lịch sự, đến giwof e cũng chẳng biết là có nên làm thế hay không, chỉ biết lúc đó thấy thương thương người ta thì cho, vả lại cũng không cho nhiều nên an ủi mình làm được một điều tốt lấy phước cho con cháu thôi.
Luôn luôn có người này người kia, trong số những người gặp hoàn cảnh cơ nhỡ có nhiều người phải đi xin thật nên ta chẳng phân biệt được ai đúng ai sai, có điều tùy tâm cho vừa phải thôi để nhỡ sau có biết là bị lừa cũng không thấy tiếc!

OmegaO9

Xe container
Chào các cụ, sáng hôm qua trên đường từ Đê La Thành đến ngã tư cắt Nguyễn Chí Thanh, vào lúc dừng đèn đỏ, một ông già tóc bạc, đeo kính khoảng 60-65 tuổi gõ cửa xe em. E hạ kính xuống hỏi, cụ rơm rớm nước mắt trình bày là đi xe từ Sơn Tây xuống Hà Nội để khám mắt, bị móc túi lấy ví hết sạch tiền chỉ còn vé xe buýt, vừa nói cụ vừa chìa vé xe buýt ra. Lúc đó đèn xanh bật, E bảo cụ đi sang bên Nguyễn Trí Thanh chỗ mấy anh công an Giao Thông đang đứng. Sau đó E xuống xe ngay đầu Nguyễn Chí Thanh trước mặt chú CA xin phép chú ấy dừng xe để giúp cụ. E cho cụ 100k nhưng cụ lại xin thêm 50k nữa và nhờ E đưa cụ đến Bà Triệu, nhưng do đang phải đi đón con nên chỉ chở cụ đến bến xe buýt ở trên đường Nguyễn Chí Thanh.
Trong lòng E rất vui vì đã giúp đỡ một người khi hoạn nạn. Về nhà kể với gấu, gấu bảo có thể anh bị lừa đấy, vì trước đây gấu có đọc được trên mạng trường hợp ông già có bề ngoài tương tự như vậy cũng xin với hình thức tương tự. E đã Search google tìm bài đó nhưng không thấy.

E xin kể ra đây để chia sẻ với mọi người và xin hỏi liệu E có bị lợi dụng lòng tốt không? Nếu E bị lừa thì để cảnh báo các cụ.
Việc này đã có rất nhiều ví dụ như ở ngã tư Đại Cồ Việt-Lê Duẩn ,Trường Chinh -Giải Phóng , Thái Hà-Tây Sơn

Tungbin

Xe buýt

DungTri

Xe hơi
Theo nhà em thì đúng là cụ bị lừa rồi, tuy nhiên nếu bỏ qua thì coi như mình làm phúc cho người nghèo cụ ạ. Nhà em cũng từng bị tuơng tự, chuyện là hôm đó em đi 2b vào đổ xăng ở cây xăng Trần Quốc Toản (chỗ giao với đầu Tăng Bạt Hổ), vừa đổ xăng xong dắt xe ra thì trước đó có một ông tầm hơn 50-60 tuổi đi chiếc xe future màu nâu cũ (em nhớ mang máng giống thế) đỗ trước ở bên ngoài. Chưa kịp ngồi lên xe ông ấy hỏi, cháu ơi cho bác vài nghìn đổ xăng, bác bị mất tiền nên ko còn tiền đổ xăng nữa. Lúc đó em còn thừa 20k trong túi nên rút ra đưa ông. Ngay sau đó về cà phê rồi kể với mấy ông bạn thì nó cười hô hố bảo: mày bị lừa rồi, ông lão đó ngày nào mà chả ra đấy :D. Thôi thì nghĩ bụng, mình làm phúc cho người ta vậy.

nguyendinhca

Xe hơi
Có lẽ cụ bị lừa rồi. Nhưng thôi, cụ cứ coi như không bị lừa đi cho lương tâm nó thanh thản

Dương Tử Anh

Xe tải
Lừa cũng thế mà không lừa cũng thế. Cụ làm phúc thì lăn tăn làm gì( mặc dù không biết đúng người hay không). EM thật, vài ba trăm k thì coi như mấy anh em đi làm chầu bia, nhưng biết đâu lại giúp được người ta qua lúc khó !

VP_Statham

Xe tải
nhà cháu còn gặp vụ này từ thời sinh viên cơ. Trường cháu ngay đối diện BV Bạch Mai, các diễn viên hết đất, toàn vào diễn với sinh viên nghèo...