[Thảo luận] Liệu E có bị lừa không?

hoangchung06

Xe buýt
Cuộc đời có nhân quả cả thôi cụ ạ, cụ cứ nghĩ trong thâm tâm là mình đã làm việc phúc giúp người là tấm lòng mình thanh thản rồi cụ nhỉ.

lavoiture

Xe tải
Xác suất cụ bị lừa là cao. Nhưng thôi, cụ cứ nghĩ đến những điều tốt đẹp đi cho lòng thanh thản :P

Em kể cụ nghe chuyện tương tự nhé:

Vc em rất hay ra Highland Tháp HN ngồi cafe. Có một tối, có cậu bé trông rất sáng sủa, đứng ngay cửa chỗ đó, cực kỳ lễ phép thưa với vc em rằng: cô chú ơi có việc gì làm cho cháu làm với. Gấu nhà em hỏi thế cậu biết làm gì. Nó bảo nó đi đánh giày, nhưng hôm nay bị bọn lớn nó trấn hết tiền với cả bộ đồ nghề... Nghe rất thảm thiết. Em thì em biết tỏng, nhưng Gấu nhà em tin, móc ví cho nó 100.000 để đi mua bộ đồ nghề khác... Em cũng chẳng bình luận gì vì muốn cho Gấu sống với tuổi thơ tươi đẹp, trong một xã hội phồn thịnh văn minh X_X

Đúng một tuần sau, nơi ấy, chỗ ấy, giờ ấy, cậu bé ấy, câu chuyện ấy lại được diễn với vc 1 đứa bạn em. 2 vc em ngồi cafe bên trong, nghe 2 vc đứa nó kể lại, Gấu nhà em vội chạy ra để kiểm, sau đó đi vào và kết luận: Đời này chẳng tin được bố con thằng nào, em là em cứ xốn hết cả lòng :-&
Em gặp cậu bé này vài lần vì văn phòng em ở Tháp Hanoi, thình thoảng gặp ở quán Ngon. Thực lòng nhìn cậu bé rất dễ thương và tội nghiệp,quan trọng là lễ phép nữa. Dù sao còn tử tế và lịch sự chứ không móc túi xin xỏ vớ vẩn.

Còn Bác chủ thớt, nếu mình làm phúc thì cần gì phải nghĩ cho nặng đầu hả Bác, miễn lòng thoải mái vui vẻ là quan trọng.

ASUS

Xe máy
cụ tốt quá, em mời cụ 1 ly ạ.

Hoakhi

Xe hơi
Xác suất cụ bị lừa là cao. Nhưng thôi, cụ cứ nghĩ đến những điều tốt đẹp đi cho lòng thanh thản :P

Em kể cụ nghe chuyện tương tự nhé:

Vc em rất hay ra Highland Tháp HN ngồi cafe. Có một tối, có cậu bé trông rất sáng sủa, đứng ngay cửa chỗ đó, cực kỳ lễ phép thưa với vc em rằng: cô chú ơi có việc gì làm cho cháu làm với. Gấu nhà em hỏi thế cậu biết làm gì. Nó bảo nó đi đánh giày, nhưng hôm nay bị bọn lớn nó trấn hết tiền với cả bộ đồ nghề... Nghe rất thảm thiết. Em thì em biết tỏng, nhưng Gấu nhà em tin, móc ví cho nó 100.000 để đi mua bộ đồ nghề khác... Em cũng chẳng bình luận gì vì muốn cho Gấu sống với tuổi thơ tươi đẹp, trong một xã hội phồn thịnh văn minh X_X

Đúng một tuần sau, nơi ấy, chỗ ấy, giờ ấy, cậu bé ấy, câu chuyện ấy lại được diễn với vc 1 đứa bạn em. 2 vc em ngồi cafe bên trong, nghe 2 vc đứa nó kể lại, Gấu nhà em vội chạy ra để kiểm, sau đó đi vào và kết luận: Đời này chẳng tin được bố con thằng nào, em là em cứ xốn hết cả lòng :-&
Thôi chết E rồi, E đã bị lừa mà không biết.
Cách đây khoảng nửa năm, cô bạn người Canda sang chơi, E mời đi ăn tối ở Nam Ngư. Lúc về cả nhà và cô bạn đi bộ ra Lý Thường Kiệt lấy xe thì thằng cu khoảng 12 tuổi như cụ miêu tả chạy theo mếu máo: "Cô chú ơi, có việc gì cho cháu làm với, cháu đói không có tiền ăn". E trả lời: "Cô chú không có việc cho cháu làm, cháu cầm tạm ít tiền ăn rồi vào mấy quán cơm bình dân hoặc quán giải khát mà xin việc như rửa bát, trông xe". Nó bảo: "Không, cháu nhất định không nhận tiền đâu, cháu chỉ xin việc làm để nuôi bản thân thôi". Thấy vậy, cô bạn Canda hỏi có chuyện gì, E lại làm phiên dịch cho nó với cô bạn. Cô bạn hỏi E:"Hay mày cho nó làm giúp việc nhà mày được không", E bảo: "Nhà tao có giúp việc rồi, tao chưa nghĩ ra việc gì cho nó cả... ". Nó đứng hóng chuyện một tí rồi nói "Hay cô, chú cho cháu 100k, cháu mua bộ đánh giầy kiếm ăn". Nghe rất hợp lý đúng không các cụ. Sau khi dịch lại cho cô bạn, cô bạn cũng thấy OK. Thế là E và cô bạn tranh nhau cho nó tiền (thế mới đau chứ). Vì cô bạn giải thích "Mày để tao cho nó tiền, vì tao thu nhập cao hơn mày mà." Cuối cùng E nhường cho cô bạn cho nó tiền, những 200k cơ nhé. Sau đó E còn dạy F1 nhà E: "Con thấy chưa, con rất may mắn là có bố mẹ, có nhà ở, được đi học, chứ không như anh này, mới bé tí đã phải tự lo cho bản thân". F1 nghe và thấy có vẻ thấm thía lắm.

Trước đây, thỉnh thoảng E cũng góp một khoản nho nhỏ vào các quỹ từ thiện, nhưng từ khi báo đài nêu các trường hợp ăn chặn, và khi E có cơ hội làm việc trực tiếp với các Hội chữ thập đỏ các tỉnh thì E cạch đến già, E chỉ từ thiện theo đúng địa chỉ cụ thể thôi.

Đau quá các cụ ạ, nay E bị chúng nó lợi dụng lòng tốt. E không tiếc vài trăm nghìn, nhưng E cay là cho không đúng chỗ: đôi khi trên đường gặp người làm lụng kiếm ăn vất vả: như bán rau, bán báo... lại mặc cả từng nghìn một nhưng lại mất số tiền lớn hơn vào bọn lừa đảo.

Mong các cụ đừng bị lừa như E.

Eric N'Guyen

Xe tải
Nhà cháu thì theo quan niệm cụ làm phúc cho chính mình thanh thản là chính. Còn người ta có lợi dụng mình thì đó là một câu chuyện khác.

Nhà cháu cũng từng lăn tăn khá nhiều về việc cho ăn xin nhưng ăn xin lại được chăn nuôi bởi đầu nậu. Vậy nên nếu mình cho tức là mình khuyến khích bọn đầu nậu, còn mình không cho thì người ta lại khổ sở. Nhà cháu đi tham vấn và nhận được câu trả lời rất tâm đắc như trên đó ạ.

Chỉnh sửa cuối:

ok123

Xe máy
Có thể cụ bị lừa nhưng cụ là người tốt, cái này mới quan trọng

chai.dau1784

Xe điện
Website
vietwingshanoi.com
Cụ bị lừa 100% rồi. Ở trên đã có nhiều cụ nói về các trường hợp mà các cụ ý đã gặp phải. Cá nhân e cũng bị lừa ở ngã 4 đại cồ Việt - Giải Phóng. 1 phụ nữ đến nói với e là con bị ốm nặng nằm viện lâu, nay đã khỏi nhưng ko còn tiền để về quê nên xin ít tiền để về quê. E thấy thương rút tiền ra cho, vài hôm sau e lại gặp đúng người này ở đấy đến xin tiền e. E bực quá khi thấy lòng tốt của mình bị lợi dụng. E nói vài câu thế là mụ ý phắn luôn. E ko biết bao nhiêu người bị lừa như e nữa

now_what

Xe điện
Năm 94-95 gì đó, khi còn học ĐH em gặp trường hợp thế này kể các cụ nghe:
Cạnh trường em có một cái chợ phục vụ SV thì gọi là chợ Đại Học cho nó dễ nhận. Một buổi chiều đúng lúc chợ đông, sv ra đó ăn chiều mà, có 1 cặp tự xưng là vợ chồng, tầm 60-65 tuổi gì đó, chồng vận comple lịch sự, vợ vận quần áo như mẹ em mỗi lần đi dự đám cưới hay đi chơi.
Vào trong giữa chợ hô rõng rạc và trình bày: 2 vợ chồng vào Miền Nam thăm con, đến Ga Vinh thì bị móc túi hết, xin bà con ít tiền để tiếp tục mua vé vào Nam. Lập tức mọi người quyên góp tiền vào mũ rất chu đáo, 2 vợ chồng đó cũng cảm ơn rất mủi lòng. Sự việc tiếp tục diễn ra vào trưa hôm sau.
Vài năm sau khi đã tốt nghiệp ĐH Vinh, em ra HN học tiếp bằng 2 tại ĐHBK, em cũng ra chợ BK trước cổng KTX ăn cơm. Điều ngạc nhiên là em lại gặp đúng đôi vợ chồng đó, cũng giọng văn đó chỉ có điều miêu tả sự việc khác đi thôi.
Bây giờ có làm từ thiện thì nên đến tận nơi làm cho chắc ăn. Ở quê ông già em nghe ở đâu đó có em nào học giỏi, hoàn cảnh khó khăn là cụ phi xe máy đến tận nơi, thăm rồi biếu tặng vài trăm ngàn, lấy những câu chuyện đó về kể cho con cháu noi gương người nghèo, khuyết tật mà học giỏi. Giờ vẫn vậy.

K59

Xe tải
Nhiều khả năng là cụ bị lừa. Năm em học cấp 3, chiều về hay lang thang qua phố Tràng Tiền (từ hồi còn Bách Hóa Tổng hợp cũ) em hay gặp một ông tuổi khoảng 48 -50 mặc áo bộ đội cũ bạc màu và một bà béo, lùn mồm liến thoắng ra xin tiền mọi người trong đó có cả em. Câu chuyện của 2 người này đều giống nhau ở chỗ từ quê lên, đi bệnh viện chữa trị nhưng không có tiền mua thuốc và mua cơm ăn nên nhờ giúp đỡ. 20 năm sau - cách đây vài năm, em và F1 vào hiệu sách ở Tràng Tiền và gặp lại bà béo này. Trông bà ta vẫn thế không khác gì ngày trước và vẫn giữ nguyên câu chuyện ngày xưa. Em nhắc lại cho bà ấy biết là em đã từng cho bà ấy tiền từ ngày em còn là đứa học sinh và bà ấy lảng đi chỗ khác luôn.

binhpt_2006

Xe đạp
xã hội mà ai cũng nghĩ như cụ thì có phải tốt đẹp không. thôi cụ ạ cụ cứ coi như việc này cụ giúp đúng người đi. xã hội chúng ta cũng nên có nhiều người như cụ đây thì sẽ không có người như ông cụ kia tồn tại.

interceptor

Xe điện
Thưa với cụ là 100% cụ bị lừa!
Có lần em đi làm, dừng đèn đỏ ở Hoàng Quốc Việt thấy có một ông cụ gõ cửa xe đằng trước, trình bày um xùm, nhận được 50k, xong rồi lại đi xuống phía xe em, lại gõ cửa, nhưng em biết rồi, cóc mở cửa nữa, thế là cụ ấy lại xuống xe đằng sau. Nhìn gương hậu thấy cụ già lại gõ cửa, lại trình bày, xong lại nhận 20k. Bó tay toàn tập luôn ạ!

Hoakhi

Xe hơi
Cám ơn comment của các cụ!!!
Bây giờ trở đi rút kinh nghiệm, E cứ ủng hộ vào Quỹ của OF nhà mình hoặc đến tận nơi ủng hộ theo địa chỉ, hoàn cảnh cụ thể.

Kính chúc các cụ luôn mạnh khỏe, hạnh phúc!!!

ECO-arch

Xe tăng
Chắc chắn là cụ chủ thớt bị lừa. Nhưng chả sao, quân tử thi ân bất cầu báo.
Hoàn cảnh khó khăn, trớ trêu thì ai cũng có thể gặp phải, nhưng bình thường ít ai đi xin người lạ lắm, trừ khi đã cùng đường rồi. Thiếu gì cách
Ngày còn sinh viên, em có lần về quê mà chả có xu dính túi nào, trốn tàu về. Chui vào toa nằm để trốn vé( hồi đấy mới có toa nằm, ít người đi lắm, lại không bị soát vé), ngủ quên béng mất. Tàu dừng tránh ở gần Vinh, chẳng nhớ là cái ga gì, mới tỉnh dậy, nhảy xuống. Ngày đó chưa có ĐT di động, điện thoại cố định cũng ít, bạn bè thì toàn ở quê và ở Hà Nội. Thế là toi, lang thang ngồi chờ sáng, lại trốn vé ngược ra. Mà ga đấy là ga xép nên rất ít tàu dừng, đợi mãi đói quá, vào quán nước rồi van vỉ mãi mới bán được đôi giày lấy 20 ngàn, mua lại đôi dép tổ ong cũ của chủ quán nước 2 ngàn, ăn 1 ngàn được 2 cái bánh rán, nước thì xin. Đi bộ ra QL 1A ( gần 5km) vẫy xe khách về quê, cơ khổ khốn nạn vì phải đi hai chặng xe, vừa đi vừa phải mặc cả với mấy thằng lơ cho đi tới nơi. Về đến nhà vừa xoẳn.
Quan điểm của em là làm từ thiện đúng nơi đúng chỗ. Cụ già hoặc bé con thì em cho, đang trẻ khỏe xin mời lượn.
Đợt nọ vào Nha Trang thấy các em hát Karaoke thùng để bán kẹo kéo cũng tội, đưa tiền bảo" không cần kẹo, cảm ơn em đã hát hay" thì các em dứt khoát không lấy. Đành bỏ tiền ra mua một mớ kẹo thì các em mới chịu cầm.Thấy cũng đáng quý.

karens

Xe buýt
Thực ra để xem có bị lừa hay ko cứ tặng 10k thôi.

checkout_2k

Xe hơi
Kính thưa các bác, em đọc các topic này mà thương cho những người thật sự lâm vào hoàn cảnh khó khăn, nếu ta cứ nghĩ rằng bị lừa mà không chìa tay ra giúp thì thật không phải. Bác chủ thớt đừng nghĩ gì nhiều, bác đã làm một việt thật tốt rồi đấy, lần sau nếu có gặp trường hợp tương tự mong bác cũng hãy sẵn lòng - trời sẽ phù hộ cho bác.
Em có nghe nói rằng "bố thí là nhân - tài phúc là quả" hay hiện đại hơn là "cho đi là còn mãi", còn những ai cố tình lừa lọc thì theo luật nhân-quả - đó là tự mình hại mình thôi. Họ sẽ nợ bác không phải chỉ có tiền mà còn cả ân đức nữa, mà ân đức thì trả hoài không hết bác ạ.
Chúc bác luôn tốt bụng.

Tamagochi

Xe tải
Các bác nên cho đúng người, đúng chỗ, nếu không thì hóa ra là hại người đó. Các bác đã hại chính ông già đó, làm ông ta trở thành một kẻ dối trá, lừa đảo và lười biếng. Nếu có nhiều người như cụ chủ thớt, thể nào cũng sinh ra một tầng lớp chuyên đi lợi dụng lòng tốt của người khác.
Cụ chủ thớt có chắc là lòng đã thanh thản, em nghĩ cụ chỉ thanh thản khi cụ biết đó là người thật việc thật, còn khi cụ biết rằng ông già đó là lừa đảo, sau khi kiếm được mớ tiền rồi thì đi nhậu nhẹt, thậm chí còn đi massage, em út nữa ... thì cụ có tức không.
Em cũng hay cho tiền nhưng chỉ 5-10 ngàn thôi. Nếu người cần thực sự thì một vài ngàn họ cũng quý, còn nếu chê thì ... biến. :-B

km30p

Xe máy
Không sao bác ạ. Thế cũng là một việc tốt trong ngày. Cứ nghĩ thế cho lòng thanh thản.

roro

Xe tăng
Em cũng đã gặp một vụ như thế trên NCT nhưng là gần chỗ 70 NCT cơ ạ, và đối tượng của em là một phụ nữ ạ. Nói chung khả năng bác và em bị lừa là cao nhưng thôi, thanh thản là chính cụ ạ chứ về cứ áy náy không cho tiền, có khi còn bực mình hơn. :D

mcv30

Xe điện
chắc chắn bị lừa rồi ạ ,

toan di bo

Xe buýt
Không sao bác ạ. Thế cũng là một việc tốt trong ngày. Cứ nghĩ thế cho lòng thanh thản.
Bác nói chuẩn rui! riêng E tự đề ra cho mình một quy tắc: mỗi ngày làm ít nhất một việc tốt( dù là nhỏ), nên thoải mái con gà cái