[Funland] Liệu đã đến thời giá cho thuê mặt bằng kinh doanh giảm giá?

PCNguyen

Xe tăng
Em nghĩ sẽ giảm dần. Một vài cụ cho rằng chuyện này không thể xảy ra vì người sở hữu MBKD vốn giàu có nên không cần đến tiền cho thuê nhà. Có hai lí do em tin vào xu hướng giá giảm: Thứ nhất, số người giàu không cần cho thuê MBKD là thiểu số, bằng chứng là MBKD khắp nơi đều full chứ ít chủ sở hữu bỏ không, nghĩa là họ vẫn cần tới dòng tiền này.

Thứ 2 là giá thuê mặt bằng ảnh hưởng trực tiếp đến giá trị của BĐS. Phố nào giá cho thuê tăng thì giá nhà cũng tăng. Người đầu tư luôn chú ý đến yếu tố sinh lời từ BĐS (trong ngắn, trung hoặc dài hạn)

MBKD ưu điểm lớn nhất không phải để ở mà là sử dụng kinh doanh. Trong thành phố lớn như Hà Nội, HCM thì nhà mặt đường gặp khá nhiều nhược điểm như khói bụi, ồn ào, kẹt xe trước mặt diễn ra hằng ngày, không phải ai cũng thích. Tầm mức tài chính này hoặc thấp hơn nếu chỉ mục đích để định cư sẽ có nhiều lựa chọn tốt khác như biệt thự, khu đô thị, nhà liền kề, ... rộng rãi có sân vườn, không khí trong lành, an ninh đảm bảo phù hợp gia đình, trẻ em.

Tom80

Xe buýt
Thương mại dịch vụ nó vô vàn loại hình, đâu phải cái gì cũng bán online được đâu? Ví dụ như nhà hàng, tiệm may, cắt tóc gội đầu, nail, spa, ngân hàng...chưa kể nhiều thương hiệu họ vẫn muốn trưng bày sản phẩm để khách qua đường biết hoặc vào tận nơi để ngắm nghía, thử sản phẩm...Chưa kể thói quen tiêu dùng hàng trăm năm nay nữa đâu phải thay đổi ngày một ngày hai là được. Xu thế là :1. Trung tâm thương mại. 2. Cửa hiệu riêng lẻ. 3. Bán hàng online vẫn đồng thời cùng phát triển chứ chẳng thằng nào lấn át được thằng nào.
Khác cụ ạ, cụ đứng ở vị trí người cần thuê mặt bằng xem, giờ để bán hàng và tùy vào đối tượng khách hàng, không nhất quyết phải thuê được mặt bằng đẹp nữa, nó làm giảm tổng cầu.
Mà thói quen tiêu dùng hàng trăm năm ... thì chủ quan quá, theo em 5 năm là khác rồi.
Trung tâm thương mại, Cửa hiệu riêng lẻ, Online, ở đây chỉ bàn đến Cửa hiệu riêng lẻ, hay nói cách khác, trước, khúc này để bán được cần mặt bằng đẹp, thì giờ sẽ tách ra cho nhóm không cần mặt bằng đẹp, trong ngõ cũng được, hay căn hộ chung cư cũng xong miễn là giảm chi phí --> tổng cầu giảm.
Như trong VD của cụ, chỉ đúng với nhà hàng, ngân hàng, là nhóm cần bộ mặt, còn nhóm khác, chỉ có cửa hàng nào cần bộ mặt mới nhô ra phố thôi, còn lại sẽ chui vào ngõ hết.
Cụ cứ đi chợ hàng ngày là thấy được, đơn giản chỉ mua mớ rau, cụ sẽ mua 1 cửa hàng cố định trong chợ hay mua của 1 chị chỉ bán tranh thủ 1 lúc buổi sáng ở 1 góc nào đấy (không phải đứng không nhé, vẫn phải trả tiền chỗ đấy cụ).

caisua

Xe lăn
Vẫn là quy luật cung cầu, CH em đang thuê 8tr 1 tháng, qua có ý định giả lại, có ngay khách mới vào, sau khi dán tờ giấy đc 1h, chủ nhà hô 10tr okie luôn sau khi ngó qua 5p
Chả hiểu dư lào nữa
Chung cư thì 3 căn em đổi khách thuê đều tăng 15% mà toàn đặt cọc ngay trước cả tháng

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Khác cụ ạ, cụ đứng ở vị trí người cần thuê mặt bằng xem, giờ để bán hàng và tùy vào đối tượng khách hàng, không nhất quyết phải thuê được mặt bằng đẹp nữa, nó làm giảm tổng cầu.
Mà thói quen tiêu dùng hàng trăm năm ... thì chủ quan quá, theo em 5 năm là khác rồi.
Trung tâm thương mại, Cửa hiệu riêng lẻ, Online, ở đây chỉ bàn đến Cửa hiệu riêng lẻ, hay nói cách khác, trước, khúc này để bán được cần mặt bằng đẹp, thì giờ sẽ tách ra cho nhóm không cần mặt bằng đẹp, trong ngõ cũng được, hay căn hộ chung cư cũng xong miễn là giảm chi phí --> tổng cầu giảm.
Như trong VD của cụ, chỉ đúng với nhà hàng, ngân hàng, là nhóm cần bộ mặt, còn nhóm khác, chỉ có cửa hàng nào cần bộ mặt mới nhô ra phố thôi, còn lại sẽ chui vào ngõ hết.
Cụ cứ đi chợ hàng ngày là thấy được, đơn giản chỉ mua mớ rau, cụ sẽ mua 1 cửa hàng cố định trong chợ hay mua của 1 chị chỉ bán tranh thủ 1 lúc buổi sáng ở 1 góc nào đấy (không phải đứng không nhé, vẫn phải trả tiền chỗ đấy cụ).
Cụ cứ sang các nước phát triển nhất thế giới này ( Mỹ , Anh, Pháp...) phát triển trước ta cả trăm năm em cửa hàng, cửa hiệu ở khu phố trung tâm vẫn còn tồn tại hay đóng cửa bản hàng online hết cả rồi??

Son.Hoang

Xe tăng
Trước nay giá thuê mặt bằng phố ở các thành phố lớn (SG, HN) ít cũng vài chục triệu, thậm chí vài trăm triệu cho 1 tháng, mà phải trả liền 6-12 tháng nên chủ đất phải nói là số rất hưởng.

Kể từ thời buổi dịch chuyển xu thế bán hàng trên không gian mạng, ít người thuê mặt bằng vì không đủ lãi để duy trì, đến nay luôn gặp hiện tượng biển rao thuê tràn ngập phố.

Nhưng hình như biển đặt cho thuê ngày càng nhiều là sao các cụ mợ nhỉ, xem ra giá vẫn để cao và chủ đất vẫn có phần cố chấp:(
Cụ nói số hưởng là không đúng rồi. Họ cũng phải cầy cuốc bao lâu mới mua được căn nhà đó để cho thuê. Đa phần mọi người chỉ nhìn mặt ngoài mà không để ý tại sao họ có nó. Trừ trường hợp thừa kế từ xa xưa để lại thì không nói. Giống như Dân VN háy phán kiểu cứ thấy ai giầu là bảo thằng đó may mắn lắm 😂

vanhai493

Xe điện
Vẫn là quy luật cung cầu, CH em đang thuê 8tr 1 tháng, qua có ý định giả lại, có ngay khách mới vào, sau khi dán tờ giấy đc 1h, chủ nhà hô 10tr okie luôn sau khi ngó qua 5p
Chả hiểu dư lào nữa
chủ nhà sướng quá, tự nhiên tháng lại dc thêm 2 củ khoai

Tom80

Xe buýt
Cụ cứ sang các nước phát triển nhất thế giới này ( Mỹ , Anh, Pháp...) phát triển trước ta cả trăm năm em cửa hàng, cửa hiệu ở khu phố trung tâm vẫn còn tồn tại hay đóng cửa bản hàng online hết cả rồi??
E ko nói là hết, mà sẽ có sự phân hóa, dẫn đến giảm cầu --> giảm giá thuê mặt bằng.
Như quần áo, trước đây, cứ chỗ nào đẹp là phải mở 1 cửa hàng để bán, còn giờ, chỉ cần 1 hoặc 1 số chỉ để giới thiệu sản phẩm và quảng cáo, còn bán chủ lực là online, điển hình là Nón Sơn.
Chi phí mặt bằng trong giá bán hiện giờ quá cao, nên giảm được món này sẽ tăng cạnh tranh.
Mà tại các nước phát triển, hay như Thái thôi, cửa hàng thì cũng theo khu, chứ ko phải cứ mặt đường là thành cửa hàng như mình.
E thấy SG sau Thái tầm 3 năm, HN sau SG cũng tầm đấy.

Dân Tổ

Xe container
Mặt bằng trên phố cho thuê beer club các thứ vẫn đắt các cụ nhỉ? Cứ hở ra là có khách thuê tiếp luôn :D

phonganngan

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 5 ngõ 1 phố Nghĩa Tân, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Website
chaca.com.vn
E ko nói là hết, mà sẽ có sự phân hóa, dẫn đến giảm cầu --> giảm giá thuê mặt bằng.
Như quần áo, trước đây, cứ chỗ nào đẹp là phải mở 1 cửa hàng để bán, còn giờ, chỉ cần 1 hoặc 1 số chỉ để giới thiệu sản phẩm và quảng cáo, còn bán chủ lực là online, điển hình là Nón Sơn.
Chi phí mặt bằng trong giá bán hiện giờ quá cao, nên giảm được món này sẽ tăng cạnh tranh.
Mà tại các nước phát triển, hay như Thái thôi, cửa hàng thì cũng theo khu, chứ ko phải cứ mặt đường là thành cửa hàng như mình.
E thấy SG sau Thái tầm 3 năm, HN sau SG cũng tầm đấy.
Nón sơn thì đúng còn quần áo thì không đâu cụ, liên quan đến size số, màu sắc, mặc thử nên luôn cần cửa hàng truyền thống. Quần áo mua online đổi trả ship 2 chiều nhiều lần bằng giá trị hàng hóa nên tâm lí rất ngại

vkthang

Xe container
Nhắc đến thuê nhà lại nhớ có đứa bạn kể ông sếp công ty nó cho công ty thuê chính nhà mình, thế là hợp pháp chuyển thêm tiền từ công ty về nhà
Thuê nhà, thuê xe chở hàng được mà cụ thành chi phí hợp lệ mà. Tính mua 1 con xe tải chở hàng thì sếp mua rồi cho cty thuê lại còn được khấu trừ chi phí nhiều hơn là cty mua thẳng. :D

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net

caisua

Xe lăn
Cụ có duyên với chung cư nhỉ
Nhà em tích góp lương đi làm thuê nên tiền ko đủ nhiều để mua đất và cũng ko thích ở dưới đất thành ra cứ có đủ là mua 1 căn cho thuê rồi lại tích tiếp

Lastbet

Xe buýt
Nói chung ở Việt Nam trước giờ vẫn là đi thuê nhà được lợi hơn là mua nhà. Càng ngày càng như vậy.
Cụ nói ngược và nói sai rồi, Càng ngày đi thuê nhà là xu hướng vì giới trẻ không muốn bị gánh nặng mua nhà mà phải chi tiêu tần tiện, xu hướng tiêu trước trả sau nên không đủ tiền tích góp mua nhà. Túm lại là càng về sau thì giá nhà càng xa tầm tay của người dân bình thường. Nên tích lũy được nhiều nhà cho thuê thì muôn đời thịnh. Khủng hoảng cho thuê chỉ xảy ra 1 vài thời điểm kinh tế suy thoái nhưng quy luật tất yếu là kinh tế chỉ có đi lên chứ không đi xuống được.

Lastbet

Xe buýt
Thuê nhà, thuê xe chở hàng được mà cụ thành chi phí hợp lệ mà. Tính mua 1 con xe tải chở hàng thì sếp mua rồi cho cty thuê lại còn được khấu trừ chi phí nhiều hơn là cty mua thẳng. :D
nghe cụ nói thì có vẻ hợp lý nhưng cá nhân đứng tên thì lấy đâu hóa đơn hợp lệ mà công ty quyết toán làm chi phí được ???

Tom80

Xe buýt
Nón sơn thì đúng còn quần áo thì không đâu cụ, liên quan đến size số, màu sắc, mặc thử nên luôn cần cửa hàng truyền thống. Quần áo mua online đổi trả ship 2 chiều nhiều lần bằng giá trị hàng hóa nên tâm lí rất ngại
Thế e mới bảo giờ có sự phân hóa.
Trước đây, ngoài nước đi thuê mặt bằng đẹp để bán hàng thì không có lựa chọn khác. Thằng bán áo váy ngủ bình dân cũng phải thuê nhà mặt đường như thằng thằng bán louis vuitton. Như trước e làm cho 1 hãng quần áo, Chùa Bộc, Hàng Bông, Tràng Tiền, Cầu Giấy ... đều phải thuê mặt bằng mở cửa hàng, giờ thì không cần như thế nữa, không phải do giảm thị trường mà có phương thức bán mới hiệu quả hơn.
Hay Ninh Hiệp, nơi cực năng động, trước chỉ ngồi cửa hàng đợi khách tìm đến và bán buôn, giờ họ cũng bán online và tổ chức đội đi bán buôn chứ không thụ động ở cửa hàng nữa.
Đây chỉ là ví dụ về quần áo.
Giờ có nhiều cách tiếp cận khách hàng với chi phí thấp hợp cách phải có mặt bằng đẹp, những cách này trước đây không có, giờ muốn cạnh tranh phải bắt kịp nhịp. Chẳn hạn nhóc nhà e nuôi chuột, nó tìm mua đồ ở 1 cửa hàng trong ngõ, 2 xe máy tránh nhau, như trước đây là phải ra mặt đường mới biết được.
Như trong SG hiện nhiều mặt bằng trống đang tìm người thuê, theo e là những người cần thuê họ tìm được vị trí khác, với phương thức bán hàng khác có chi phí thấp hơn.
Đây là chưa tính đến thời điểm hiện tại, mọi người ít tiền hơn. :D

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
E mua con váy online nhìn lung linh mà mặc thì ối giời ơi, ship lại nó trừ 40k tiền ship nữa. Nói chung chỉ mua đồ ngủ dc cụ ak

Tom80

Xe buýt
nghe cụ nói thì có vẻ hợp lý nhưng cá nhân đứng tên thì lấy đâu hóa đơn hợp lệ mà công ty quyết toán làm chi phí được ???
Doanh nghiệp thuê của cá nhân vẫn tính vào chi phí như thường, có quy định hết, cụ cứ an tâm là cụ Thuế không bỏ sót đồng nào đâu.

AnhhoangSu

Xe điện
Các cụ đi làm đầu, nail, spa... mà cũng đặt hàng online đc thì hẵng yên tâm ko cần thuê nhà mặt tiền nữa.
Nhà em có 1 căn đang cho thuê làm mấy dịch vụ trên. Em chưa hình dung ra họ sẽ kiếm khách kiểu j nếu phải thuê nơi # khó đi lại và heo hút hơn.

Tom80

Xe buýt
E mua con váy online nhìn lung linh mà mặc thì ối giời ơi, ship lại nó trừ 40k tiền ship nữa. Nói chung chỉ mua đồ ngủ dc cụ ak
Em mua online được 2 lần, rồi cạch luôn, giờ mua gì vẫn phải mò đến cửa hàng cho chắc, không mua về không biết vứt đi đâu.

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Sao không hợp lệ ? Hợp đồng cho thuê + sao kê ngân hàng tièn thanh toán định kỳ là đủ.