[Funland] Liệu đã đến thời giá cho thuê mặt bằng kinh doanh giảm giá?

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thuê nhà đẹp lên thì còn chẳng phải làm đẹp nữa ấy. Đây vừa muốn rẻ thối ra, vừa muốn đẹp thì lấy đâu ra.
Bọn Nhật Hàn nó qua mình cũng toàn đi thuê. Nhà đẹp long lanh. mà giá thuê thì chỉ bằng 1/3 so với tiền lãi ngân hàng so với giá trị của căn nhà đó.
Nó thuê vì nó làm việc theo nhiệm kỳ , vài năm là phắn về nước. Hơn nữa tiền thuê do cty chi trả, nó có phải bỏ ra đồng nào đâu.
Cụ hỏi dân có tiền xem có ông nào thích thuê nhà để ở không?

114hangbong

Xe cút kít
Vâng chị, bên Smart city còn đắt hơn cơ. Cũng ra ra vào vào liên tục. Đứa em họ em thuê shop bên Ocean 60m2 giá 30tr đóng tiền 3th 1. Nó thuê được mặt sảnh nên thấy khách cũng tốt.
Bản thân vị trí mặt sảnh là mua cũng đắt hơn hẳn căn bên trong rồi, nhưng em ít tiền nên chỉ đủ mua căn sâu bên trong giá rẻ nhất thôi. Hơn nữa dân cư dưới Hạ long sợ cũng không đông đúc sôi động như mấy đại đô thị trên Hà nội được.

La Ca 08

Xe hơi
Phố đẹp không bao giờ giảm giá, e làm cho thuê HN, có những căn 2 300tr để không cả năm thuê bảo vệ chăm nhưng không giả giá. Họ quá nhiều tiền không dùng đến tiền thuê nhà.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Trước nay giá thuê mặt bằng phố ở các thành phố lớn (SG, HN) ít cũng vài chục triệu, thậm chí vài trăm triệu cho 1 tháng, mà phải trả liền 6-12 tháng nên chủ đất phải nói là số rất hưởng.

Kể từ thời buổi dịch chuyển xu thế bán hàng trên không gian mạng, ít người thuê mặt bằng vì không đủ lãi để duy trì, đến nay luôn gặp hiện tượng biển rao thuê tràn ngập phố.

Nhưng hình như biển đặt cho thuê ngày càng nhiều là sao các cụ mợ nhỉ, xem ra giá vẫn để cao và chủ đất vẫn có phần cố chấp:(
Chắc vài năm nữa, giờ nhiều ng trả mặt bằng lắm

114hangbong

Xe cút kít
Giá cho thuê MB kinh doanh liên quan đến giá BĐS.
Khi BĐS tăng nóng, giá cho thuê MB kinh doanh cũng tăng ...nóng không kém.
Các chủ đầu tư BDS, môi giới BĐS, Chủ cho thuê BĐS.....sướng.lên đỉnh...:))

Nhưng hệ lụy là, khi giá cho thuê MB kinh doanh quá cao, các chủ DN phải thuê MB kinh doanh sẽ không chịu nổi ....dẫn đến 1 là giá bán hàng hóa phải tăng để bù chi phí thuê cao, hoặc phải bán nhiều đơn vị hàng hóa hơn trong 1 đơn vị thời gian để bù chi phí thuê tăng, hoặc phải cắt giảm lương nhân viên KD ....blap blap blop....:))
Ngược lại cụ ạ. Giá thuê mặt bằng sẽ ảnh hưởng đến giá BĐS. Ví dụ ngày trước khu TH-NC rất rẻ nhưng nó là khu cc đầu tiên chất lượng tốt lại gặp đúng lúc hết cấm vận người Hàn Nhật vào nhiều giá thuê cao kinh khủng. Có 500tr/ căn nhà mà cho thuê 5tr/ tháng nên dân phố kìn kìn đổ về mua phủ sóng đến nỗi vừa ký hợp đồng chư nhận nhà thì chủ đầu tư đã tăng giá lên gấp đoi luôn.
Trừ khi có thồi sóng còn dòng tiền hàng tháng vẫn là yếu tố quyết định giá bđs.

114hangbong

Xe cút kít
Nó thuê vì nó làm việc theo nhiệm kỳ , vài năm là phắn về nước. Hơn nữa tiền thuê do cty chi trả, nó có phải bỏ ra đồng nào đâu.
Cụ không hiểu ý cụ kia rồi. Giờ nhà cho thuê sẵn đồ đẹp long lanh và mới luôn cụ ạ. Không chỉ người nước ngoài đâu mà thế hệ trẻ VN cỡ 23-25 tuổi bọn nó thuê nhà tầm 8-10tr tháng cũng đầy đủ đồ mới đẹp luôn. Nhà hội đó em chắc là sẵn tiền nhưng mới ra làm ở HN thì thuê tạm một thời gian vẫn có nhu cầu thuê nhà sạch đẹp đủ tiện nghi đấy.

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Thương mại dịch vụ nó vô vàn loại hình, đâu phải cái gì cũng bán online được đâu? Ví dụ như nhà hàng, tiệm may, cắt tóc gội đầu, nail, spa, ngân hàng...chưa kể nhiều thương hiệu họ vẫn muốn trưng bày sản phẩm để khách qua đường biết hoặc vào tận nơi để ngắm nghía, thử sản phẩm...Chưa kể thói quen tiêu dùng hàng trăm năm nay nữa đâu phải thay đổi ngày một ngày hai là được. Xu thế là :1. Trung tâm thương mại. 2. Cửa hiệu riêng lẻ. 3. Bán hàng online vẫn đồng thời cùng phát triển chứ chẳng thằng nào lấn át được thằng nào.

Phương thức bán hàng giờ đang thay đổi rất nhanh.
Không quá lệ thuộc vào vị trí, mặt tiền như trước đây nữa.
Qua em hỏi 1 cửa hàng đang treo biển cho thuê mặt đường Cầu Giấy. Mặt tiền khoảng 3m tổng S khoảng 12m2 mà giá vẫn 40tr/tháng đóng trước 6 tháng ạ.
Em lướt các trang cho thuê vẫn đắt lắm.
Cái biển ở mặt phố nó còn là bộ mặt của đơn vị kinh doanh nữa, bao nhiêu đơn vị bán online vẫn thuê cửa hàng để thêm kênh bán hàng cũng như nâng cao nhận diện thương hiệu đó ạ.

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Cụ không hiểu ý cụ kia rồi. Giờ nhà cho thuê sẵn đồ đẹp long lanh và mới luôn cụ ạ. Không chỉ người nước ngoài đâu mà thế hệ trẻ VN cỡ 23-25 tuổi bọn nó thuê nhà tầm 8-10tr tháng cũng đầy đủ đồ mới đẹp luôn. Nhà hội đó em chắc là sẵn tiền nhưng mới ra làm ở HN thì thuê tạm một thời gian vẫn có nhu cầu thuê nhà sạch đẹp đủ tiện nghi đấy.
Người ta thích làm đẹp cho căn nhà của mình, chứ chả ai đi thuê nhà rồi lại đầu tư thời gian công sức tiền bạc vào nội thất đâu cụ ạ. Dù thuê nhà giờ nhiều chủ nhà họ cũng làm nội thất đẹp để cho thuê với giá cao nhưng bằng thế nào được việc mình tự làm đẹp cho căn nhà mình ( theo đúng sở thích và khả năng tài chính của mình). Đấy mới là ý mà cụ đầu tiên nói đến đấy cụ.

114hangbong

Xe cút kít
Người ta thích làm đẹp cho căn nhà của mình, chứ chả ai đi thuê nhà rồi lại đầu tư thời gian công sức tiền bạc vào nội thất đâu cụ ạ. Dù thuê nhà giờ nhiều chủ nhà họ cũng làm nội thất đẹp để cho thuê với giá cao nhưng bằng thế nào được việc mình tự làm đẹp cho căn nhà mình ( theo đúng sở thích và khả năng tài chính của mình). Đấy mới là ý mà cụ đầu tiên nói đến đấy cụ.
Cũng tùy chủ nhà đấy cụ ạ. Chứ chủ nhà như em thì phải là tối ưu nhất, thuận tiện nhất cho người thuê rồi vì em hay cho thuê căn hộ khách sạn nên tận dụng từng ngóc nghách trong phòng mới được. :))
Khách mà vớ vỉn làm xước rèm, bẩn tường là em trừ phéng tiền cọc luôn.

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cháu có căn mua hồi 2016, hồi đó chủ cũ cho thuê 25 củ tháng ( mặt bằng ~80m) hđ từ 2012. Hồi covid nhà cháu vẫn giữ mức giá đó nhưng vì có dịch nhà cháu giảm 20%, lúc giãn cách thì 70%. Hết quý 1 năm nay nhà cháu đưa trở lại giá cũ 25 củ. HĐ trả 6 tháng 1 lần nhưng t cu thuê xin 3 tháng 1 lần nhà cháu đồng ý, bây giờ thì cu con dây dưa sang trả 3 tháng nhưng thành 2 lần, nhà cháu vẫn OK vì trước sau nó cũng phải nộp, kể cả nộp 1 tháng 1 vẫn Ok tạo đk cho ng kinh doanh.

KoenigseggPigani

Xe tăng
Mặt phố lớn giờ treo biển đầy cho thuê
Tất nhiên là dưới góc độ kdoanh thì toàn lô xấu, lô đẹp cực ít
Hiện e thấy chính đầu tư cho thuê chung cư nội đô lại ổn áp dòng tiền trên chi phí đầu tư

Hạnh Lux

Xe buýt
Ý em nói là đi thuê vẫn thuê đc những nhà đẹp để ở.
Còn đối tượng có tiền hoặc ko có tiền thì cũng ko bên bàn đến.
Ở đây chỉ xét đối tượng vừa tầm tiền có ít tiền hoặc ko có quá nhiều tiền. Chứ ở Việt Nam thì kiểu gì cũng phải găm ít đất rồi.
Em muốn bàn là giờ có tầm 3 tỷ. Thì mình sẽ xử lý thế nào? Đi thuê hay mua nhà. Làm thế nào có lợi nhất. Tất nhiên mỗi người mỗi hoàn cảnh rồi. Người làm công ăn lương họ nghĩ khác. Người kinh doanh họ lại nghĩ khác.

MuathuHN252

Xe cút kít
Em cho thuê CCHN dược để ng ta mở nhà thuốc dc 4 năm nay mà cuối tháng này họ trả cửa hàng, trả Bằng cho em đây ạ. Vắng quá

Huthasa

Xe container
Trước nay giá thuê mặt bằng phố ở các thành phố lớn (SG, HN) ít cũng vài chục triệu, thậm chí vài trăm triệu cho 1 tháng, mà phải trả liền 6-12 tháng nên chủ đất phải nói là số rất hưởng.

Kể từ thời buổi dịch chuyển xu thế bán hàng trên không gian mạng, ít người thuê mặt bằng vì không đủ lãi để duy trì, đến nay luôn gặp hiện tượng biển rao thuê tràn ngập phố.

Nhưng hình như biển đặt cho thuê ngày càng nhiều là sao các cụ mợ nhỉ, xem ra giá vẫn để cao và chủ đất vẫn có phần cố chấp:(
Em chả biết. Nhà em khách cũ chưa đứng dậy mà khách mới đã đua xe. HĐ 10 năm.

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Em chả biết. Nhà em khách cũ chưa đứng dậy mà khách mới đã đua xe. HĐ 10 năm.
Hơp đồng dài thế cụ có điều khoản tăng giá không ạ? VD 2-3 năm được điều chỉnh giá 1 lần nhưng không được quá x % so với giá trị thuê ban đầu ấy?

Huthasa

Xe container
Hơp đồng dài thế cụ có điều khoản tăng giá không ạ? VD 2-3 năm được điều chỉnh giá 1 lần nhưng không được quá x % so với giá trị thuê ban đầu ấy?
Ngay năm t2 đã tăng rồi cụ. Sau đó fix 10% cứ sau 2 năm.

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Số hưởng gì ạ. Cho thuê cũng chỉ tương đương 1-3% giá trị tài sản.
Tỷ suất lợi nhuân cho thuê nhà mà được 3-5% / giá trị tài sản thì chủ nhà đã sướng phát điên lên rồi. Nhiều cụ cứ so sánh tiền ấy gửi ngân hàng 8-10 % thì lời hơn cho thuê nhưng chủ tài sản họ lại nghĩ khác.

tc_minh

Xe tải
đang méo mặt đây cc. cụ nào có nhu cầu vp Khu Thanh Xuân inbox. còn 10 vp S từ 20-50m2.

doctor103

Xe điện
Nhắc đến thuê nhà lại nhớ có đứa bạn kể ông sếp công ty nó cho công ty thuê chính nhà mình, thế là hợp pháp chuyển thêm tiền từ công ty về nhà